`

Jump to content

ดูหนังไฟล์ MKV ด้วย LED TV ภาพมันต่างกับ......

18 replies to this topic

#1 nick1

เดินบนเส้นทางสายโดดเดี่ยว

• High Royal Executive Members

Posted 11 November 2012 - 12:59 PM

คือถ้าเรามีไฟล์หนัง mkv แล้วเราต้องการจะนำไปดูเทียบกันระหว่าง
1.เอาหนังใส่ flashdrive แล้วเอาไปเสียบตรงกับ Led TV เลย
2.เอาหนังใส่ harddisk แล้วดูผ่าน HD player ต่อกับ Led TV อีกที
คุณภาพภาพเหมือนกันไหมครับ?

#2 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 11 November 2012 - 01:12 PM

ต่างครับ ผมดูไฟล์ 3 มิติจากเสียบตรงเข้า led กับไฟล์อันเดียวกับเสียบกับ play on3d ภาพที่ได้จาก playon สวยกว่า ลอยกว่าครับ^^

#3 nick1

Posted 11 November 2012 - 02:16 PM

ขอบคุณครับ จะได้ไปหาซื้อ HD player มาเล่นบ้าง :r05:

#4 Shirokung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 11 November 2012 - 02:18 PM

HD Player ดีกว่าอีกเสียงครับ เพราะยังไงชิพประมวลผลมันก็เฉพาะงานกว่า ที่เสียบกับทีวีผมว่าเค้าน่าจะเน้นไว้ดูรูปอะไรแบบนี้มากกว่าครับ ดูพวกหนังเหมือนของแถม

#5 nick1

Posted 11 November 2012 - 02:57 PM

ช่วยแนะนำ HD player สำหรับมือใหม่หน่อยครับมีงบ 2000 บวกนิดหน่อย

#6 por360

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 18 November 2012 - 11:46 AM

แล้งเครื่องบลูเรย์ที่อ่านไฟล์ MKV ได้กับ HD Player ภาพที่ได้ต่างกันเยอะไหมครับ

#7 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 18 November 2012 - 12:05 PM

ตัวถอดรหัสภาพของเครื่องเล่นบลูเรย์ หรือทีวี สำหรับ MKV MP4 ของซัมซุงภาำพออกมาจะเหมือนกันครับ ออกโทนสว่างขาวๆ ไบรท์ๆอะง่ายๆ

ส่วนเครื่องเล่น HDPlayer จะออกเหมือนเราใช้แผ่นบลูเรย์เปิดกับเครื่องเล่นบลูเรย์ข้างต้น ไม่งง นะครับ แถมตัว HDplayer เราสามารถปรับแต่งภาพได้อีกระดับ นอกเหนือจากปรับที่ทีวีด้วยครับ

#8 kim10

Posted 19 November 2012 - 09:45 AM

HD Player คือ เครื่องเล่น DVD แบบ ต่อ HDMI ได้
ผมเข้าใจถูกปะครับ

#9 katuaa

Posted 19 November 2012 - 04:37 PM

HD player คือ กล่องขนาดกล่องรับจาน truevision ครับ เล่นไฟล์หนังไฮเดฟ(720p,1080p) จาก external harddisk โดยต่อสาย usb และต่อสาย hdmi จาก HD player เข้า LCD TV ควบคุมการเล่นไฟล์โดยใช้ remote ของ HD player สะดวกกว่าเล่นไฟล์หนังจาก computer ครับ

#10 W-Work

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Banned

Posted 19 November 2012 - 11:50 PM

ลองให้แล้วครับ เสียบตรงเข้า TV ภาพสวยกว่า ชัดเจน :r19:

แต่เสียงสู้เสียบผ่าน OPPO95 ไม่ได้เลย ... :r14:

#11 umbababa

เซียนเกม

Posted 28 December 2012 - 12:03 AM

ส่วนตัวที่ผมลอง ทีวีsumsung smart tv ต่อusb เล่นmkv
ภาพที่ได้ สวยกว่าต่อ NB เข้าทีวีครับอย่างชัดเจนครับ
และถ้าเทียบกับ เครื่องเล่นBDที่รันMKVได้ ภาพดีกว่า และ ระบบซับ และ ระบบเพลย์ ก็เหนือกว่า เพราะเป็นsmart tvนิครับ ซอฟแวร์มันละเอียดอ่อนทีเดียว
แต่.. ยังไม่เคยเีีทียบกับเครื่องเล่นHDDระดับสูงๆอย่าง playonนะครับ แต่อย่างน้อยผมก็ว่า smartTVรุ่นใหม่ๆ เหนือกว่าพวกhddระดับล่างๆล่ะครับ เพราะมันเป็นแอนดรอยนินา ปัญหาอย่างเดียวคือ มันเล่นISOกับ เสียง flag ไม่ได้
ส่วนตัวผม ยังนิยม ต่อNB เข้ามากกว่า แม้ว่าภาพจะสู้ไม่ได้อยู่บ้าง เพราะสะดวกกว่าครับ
การเลือกfileที่พึ่งจะโหลดมาเสร็ดใหม่ๆ ดู การดูmanga หรือjpeg การดูเว็บ เช็คmail สลับไปมาระห่วางดูทีวี ด้วย คียบอร์ดไร้สายกับแทรกบอล
แถมยังเรื่องฟอแมทใหม่ๆที่พัฒนาตลอดเวลา ของพวกอนิเมแฟนซับเป็นร้อยๆค่าย นี่ยังไง ใช้NBต่อ สบายใจที่สุด

#12 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 28 December 2012 - 11:59 AM

2000 งบน้อยไปครับ แนะนำไม่ถูก น่าจะซัก 4000 นะครับได้ของดีหน่อย

#13 tonzz

หนูน้อย "ลัลล์ลลิล"

Posted 28 December 2012 - 02:07 PM

hd PLayer ครับกีกว่า เพราะบางเรื่องที่ bitrate ภาพและเสียง สูง ๆ ถ้า USB ไม่ดีพอ อาจจะมีอาการภาพหาย หรือเสียงหายเพราะส่ง Data ไม่ทัน อีกทั้ง Chip ของ TV ก็มีส่วนเกี่ยวด้วยครับ

#14 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 28 December 2012 - 06:19 PM

View Postumbababa, on 28 December 2012 - 12:03 AM, said:

ส่วนตัวที่ผมลอง ทีวีsumsung smart tv ต่อusb เล่นmkv
ภาพที่ได้ สวยกว่าต่อ NB เข้าทีวีครับอย่างชัดเจนครับ
และถ้าเทียบกับ เครื่องเล่นBDที่รันMKVได้ ภาพดีกว่า และ ระบบซับ และ ระบบเพลย์ ก็เหนือกว่า เพราะเป็นsmart tvนิครับ ซอฟแวร์มันละเอียดอ่อนทีเดียว
แต่.. ยังไม่เคยเีีทียบกับเครื่องเล่นHDDระดับสูงๆอย่าง playonนะครับ แต่อย่างน้อยผมก็ว่า smartTVรุ่นใหม่ๆ เหนือกว่าพวกhddระดับล่างๆล่ะครับ เพราะมันเป็นแอนดรอยนินา ปัญหาอย่างเดียวคือ มันเล่นISOกับ เสียง flag ไม่ได้
ส่วนตัวผม ยังนิยม ต่อNB เข้ามากกว่า แม้ว่าภาพจะสู้ไม่ได้อยู่บ้าง เพราะสะดวกกว่าครับ
การเลือกfileที่พึ่งจะโหลดมาเสร็ดใหม่ๆ ดู การดูmanga หรือjpeg การดูเว็บ เช็คmail สลับไปมาระห่วางดูทีวี ด้วย คียบอร์ดไร้สายกับแทรกบอล
แถมยังเรื่องฟอแมทใหม่ๆที่พัฒนาตลอดเวลา ของพวกอนิเมแฟนซับเป็นร้อยๆค่าย นี่ยังไง ใช้NBต่อ สบายใจที่สุด

จากใช้ NB ลองมาเป็น HTPC ลง xbmc เต็มๆสืครับ สะดวกขึ้นเยอะ จัด library anime เทพมากๆ ปก เรื่องย่อ แต่ละตอน ไฟล์ 10bit เล่นได้หมด การควบคุมถนัดอะไรได้หมด ไม่ว่าจะจอย xbox ps3 psp remote iphone ipad android
ภาพปรับได้ตามใจนึก

#15 polapat

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 02 January 2013 - 08:56 PM

ต่างมาก HD PLAYER ดีกว่า

#16 Muramasa

เซียนเกม

Posted 03 January 2013 - 12:29 AM

2 พันได้ HD player ไม่ดีหรอครับ ผมก็มองๆอยู่เหมือนกัน ถ้าแค่เอาไว้เล่นหนัง 1080p ไม่เอา 3D เนี่ย เห็น Himedia 200A 200B อะไรนี่ก็อยู่ 2,xxx นิครับ

#17 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 03 January 2013 - 01:32 AM

อย่าไปซีเรียสมากครับ แค่รองรับ ไฟล์กับสกุลเสียงและซับได้ครบก็พอแล้ว เรื่องภาพมันหนีกันไม่มากหรอกครับ ถ้าจะให้เห็นชัดๆ มันต้องไปเล่นรุ่นสูงๆหลักหมื่นครับ ผมกล่องมีทั้ง 3 พันกว่า 5 พันกว่า มีสองกล่อง ผมยังโหลดแค่ mini hd ดูกับ plasma fullhd ก็โอละครับ เรื่องไหนดีๆจริงๆ รอบลูเรย์ลดราคาก็สอยครับ

#18 fanta06

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 03 January 2013 - 11:20 AM

ผมแนะนำใช้ PC เล่น cpu + การ์ดจอ + config program

#19 snake

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members
  • Interests:Metalgear Solid

Posted 18 January 2013 - 09:57 PM

View PostJin, on 03 January 2013 - 01:32 AM, said:

อย่าไปซีเรียสมากครับ แค่รองรับ ไฟล์กับสกุลเสียงและซับได้ครบก็พอแล้ว เรื่องภาพมันหนีกันไม่มากหรอกครับ ถ้าจะให้เห็นชัดๆ มันต้องไปเล่นรุ่นสูงๆหลักหมื่นครับ ผมกล่องมีทั้ง 3 พันกว่า 5 พันกว่า มีสองกล่อง ผมยังโหลดแค่ mini hd ดูกับ plasma fullhd ก็โอละครับ เรื่องไหนดีๆจริงๆ รอบลูเรย์ลดราคาก็สอยครับ

ตามแบบคุณจิน...เลยคับผม