`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

ดูหนังไฟล์ MKV ด้วย LED TV ภาพมันต่างกับ.....

nick1's Photo nick1 11 Nov 2012

คือถ้าเรามีไฟล์หนัง mkv แล้วเราต้องการจะนำไปดูเทียบกันระหว่าง
1.เอาหนังใส่ flashdrive แล้วเอาไปเสียบตรงกับ Led TV เลย
2.เอาหนังใส่ harddisk แล้วดูผ่าน HD player ต่อกับ Led TV อีกที
คุณภาพภาพเหมือนกันไหมครับ?

joe-limited's Photo joe-limited 11 Nov 2012

ต่างครับ ผมดูไฟล์ 3 มิติจากเสียบตรงเข้า led กับไฟล์อันเดียวกับเสียบกับ play on3d ภาพที่ได้จาก playon สวยกว่า ลอยกว่าครับ^^

nick1's Photo nick1 11 Nov 2012

ขอบคุณครับ จะได้ไปหาซื้อ HD player มาเล่นบ้าง :r05:

Shirokung's Photo Shirokung 11 Nov 2012

HD Player ดีกว่าอีกเสียงครับ เพราะยังไงชิพประมวลผลมันก็เฉพาะงานกว่า ที่เสียบกับทีวีผมว่าเค้าน่าจะเน้นไว้ดูรูปอะไรแบบนี้มากกว่าครับ ดูพวกหนังเหมือนของแถม

ช่วยแนะนำ HD player สำหรับมือใหม่หน่อยครับมีงบ 2000 บวกนิดหน่อย

por360's Photo por360 18 Nov 2012

แล้งเครื่องบลูเรย์ที่อ่านไฟล์ MKV ได้กับ HD Player ภาพที่ได้ต่างกันเยอะไหมครับ

Jin's Photo Jin 18 Nov 2012

ตัวถอดรหัสภาพของเครื่องเล่นบลูเรย์ หรือทีวี สำหรับ MKV MP4 ของซัมซุงภาำพออกมาจะเหมือนกันครับ ออกโทนสว่างขาวๆ ไบรท์ๆอะง่ายๆ

ส่วนเครื่องเล่น HDPlayer จะออกเหมือนเราใช้แผ่นบลูเรย์เปิดกับเครื่องเล่นบลูเรย์ข้างต้น ไม่งง นะครับ แถมตัว HDplayer เราสามารถปรับแต่งภาพได้อีกระดับ นอกเหนือจากปรับที่ทีวีด้วยครับ

kim10's Photo kim10 19 Nov 2012

HD Player คือ เครื่องเล่น DVD แบบ ต่อ HDMI ได้
ผมเข้าใจถูกปะครับ

katuaa's Photo katuaa 19 Nov 2012

HD player คือ กล่องขนาดกล่องรับจาน truevision ครับ เล่นไฟล์หนังไฮเดฟ(720p,1080p) จาก external harddisk โดยต่อสาย usb และต่อสาย hdmi จาก HD player เข้า LCD TV ควบคุมการเล่นไฟล์โดยใช้ remote ของ HD player สะดวกกว่าเล่นไฟล์หนังจาก computer ครับ

W-Work's Photo W-Work 19 Nov 2012

ลองให้แล้วครับ เสียบตรงเข้า TV ภาพสวยกว่า ชัดเจน :r19:

แต่เสียงสู้เสียบผ่าน OPPO95 ไม่ได้เลย ... :r14:

umbababa's Photo umbababa 28 Dec 2012

ส่วนตัวที่ผมลอง ทีวีsumsung smart tv ต่อusb เล่นmkv
ภาพที่ได้ สวยกว่าต่อ NB เข้าทีวีครับอย่างชัดเจนครับ
และถ้าเทียบกับ เครื่องเล่นBDที่รันMKVได้ ภาพดีกว่า และ ระบบซับ และ ระบบเพลย์ ก็เหนือกว่า เพราะเป็นsmart tvนิครับ ซอฟแวร์มันละเอียดอ่อนทีเดียว
แต่.. ยังไม่เคยเีีทียบกับเครื่องเล่นHDDระดับสูงๆอย่าง playonนะครับ แต่อย่างน้อยผมก็ว่า smartTVรุ่นใหม่ๆ เหนือกว่าพวกhddระดับล่างๆล่ะครับ เพราะมันเป็นแอนดรอยนินา ปัญหาอย่างเดียวคือ มันเล่นISOกับ เสียง flag ไม่ได้
ส่วนตัวผม ยังนิยม ต่อNB เข้ามากกว่า แม้ว่าภาพจะสู้ไม่ได้อยู่บ้าง เพราะสะดวกกว่าครับ
การเลือกfileที่พึ่งจะโหลดมาเสร็ดใหม่ๆ ดู การดูmanga หรือjpeg การดูเว็บ เช็คmail สลับไปมาระห่วางดูทีวี ด้วย คียบอร์ดไร้สายกับแทรกบอล
แถมยังเรื่องฟอแมทใหม่ๆที่พัฒนาตลอดเวลา ของพวกอนิเมแฟนซับเป็นร้อยๆค่าย นี่ยังไง ใช้NBต่อ สบายใจที่สุด

Dr.T's Photo Dr.T 28 Dec 2012

2000 งบน้อยไปครับ แนะนำไม่ถูก น่าจะซัก 4000 นะครับได้ของดีหน่อย

tonzz's Photo tonzz 28 Dec 2012

hd PLayer ครับกีกว่า เพราะบางเรื่องที่ bitrate ภาพและเสียง สูง ๆ ถ้า USB ไม่ดีพอ อาจจะมีอาการภาพหาย หรือเสียงหายเพราะส่ง Data ไม่ทัน อีกทั้ง Chip ของ TV ก็มีส่วนเกี่ยวด้วยครับ

Avant-garde's Photo Avant-garde 28 Dec 2012

View Postumbababa, on 28 December 2012 - 12:03 AM, said:

ส่วนตัวที่ผมลอง ทีวีsumsung smart tv ต่อusb เล่นmkv
ภาพที่ได้ สวยกว่าต่อ NB เข้าทีวีครับอย่างชัดเจนครับ
และถ้าเทียบกับ เครื่องเล่นBDที่รันMKVได้ ภาพดีกว่า และ ระบบซับ และ ระบบเพลย์ ก็เหนือกว่า เพราะเป็นsmart tvนิครับ ซอฟแวร์มันละเอียดอ่อนทีเดียว
แต่.. ยังไม่เคยเีีทียบกับเครื่องเล่นHDDระดับสูงๆอย่าง playonนะครับ แต่อย่างน้อยผมก็ว่า smartTVรุ่นใหม่ๆ เหนือกว่าพวกhddระดับล่างๆล่ะครับ เพราะมันเป็นแอนดรอยนินา ปัญหาอย่างเดียวคือ มันเล่นISOกับ เสียง flag ไม่ได้
ส่วนตัวผม ยังนิยม ต่อNB เข้ามากกว่า แม้ว่าภาพจะสู้ไม่ได้อยู่บ้าง เพราะสะดวกกว่าครับ
การเลือกfileที่พึ่งจะโหลดมาเสร็ดใหม่ๆ ดู การดูmanga หรือjpeg การดูเว็บ เช็คmail สลับไปมาระห่วางดูทีวี ด้วย คียบอร์ดไร้สายกับแทรกบอล
แถมยังเรื่องฟอแมทใหม่ๆที่พัฒนาตลอดเวลา ของพวกอนิเมแฟนซับเป็นร้อยๆค่าย นี่ยังไง ใช้NBต่อ สบายใจที่สุด

จากใช้ NB ลองมาเป็น HTPC ลง xbmc เต็มๆสืครับ สะดวกขึ้นเยอะ จัด library anime เทพมากๆ ปก เรื่องย่อ แต่ละตอน ไฟล์ 10bit เล่นได้หมด การควบคุมถนัดอะไรได้หมด ไม่ว่าจะจอย xbox ps3 psp remote iphone ipad android
ภาพปรับได้ตามใจนึก

polapat's Photo polapat 02 Jan 2013

ต่างมาก HD PLAYER ดีกว่า

Muramasa's Photo Muramasa 03 Jan 2013

2 พันได้ HD player ไม่ดีหรอครับ ผมก็มองๆอยู่เหมือนกัน ถ้าแค่เอาไว้เล่นหนัง 1080p ไม่เอา 3D เนี่ย เห็น Himedia 200A 200B อะไรนี่ก็อยู่ 2,xxx นิครับ

Jin's Photo Jin 03 Jan 2013

อย่าไปซีเรียสมากครับ แค่รองรับ ไฟล์กับสกุลเสียงและซับได้ครบก็พอแล้ว เรื่องภาพมันหนีกันไม่มากหรอกครับ ถ้าจะให้เห็นชัดๆ มันต้องไปเล่นรุ่นสูงๆหลักหมื่นครับ ผมกล่องมีทั้ง 3 พันกว่า 5 พันกว่า มีสองกล่อง ผมยังโหลดแค่ mini hd ดูกับ plasma fullhd ก็โอละครับ เรื่องไหนดีๆจริงๆ รอบลูเรย์ลดราคาก็สอยครับ

fanta06's Photo fanta06 03 Jan 2013

ผมแนะนำใช้ PC เล่น cpu + การ์ดจอ + config program

snake's Photo snake 18 Jan 2013

View PostJin, on 03 January 2013 - 01:32 AM, said:

อย่าไปซีเรียสมากครับ แค่รองรับ ไฟล์กับสกุลเสียงและซับได้ครบก็พอแล้ว เรื่องภาพมันหนีกันไม่มากหรอกครับ ถ้าจะให้เห็นชัดๆ มันต้องไปเล่นรุ่นสูงๆหลักหมื่นครับ ผมกล่องมีทั้ง 3 พันกว่า 5 พันกว่า มีสองกล่อง ผมยังโหลดแค่ mini hd ดูกับ plasma fullhd ก็โอละครับ เรื่องไหนดีๆจริงๆ รอบลูเรย์ลดราคาก็สอยครับ

ตามแบบคุณจิน...เลยคับผม