`

Jump to content

ผมมาแนะนำการปรับ trumotion ใน lg รุ่น 7600 ให้นุ่มลื่นไม่สะดุดครับ^^

17 replies to this topic

#1 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 11 November 2012 - 12:21 AM

ข้อมูลนี้ได้มาจากหนังสือ what Audio-Video ฉบับเดือนสิงหา 2555
เขาแนะนำให้เปิด trumotion ในโหมด user mode ดังนี้ครับ
ตั้งค่า de-judder ไว้ที่ประมาณ 5-6
ตั้งค่า de-blur ไว้ที่ประมาณ 10
เป็นค่าที่เค้าแนะนำสำหรับดูหนัง
แต่ผมเอามาเล่นเกมนะครับใช้โหมด ภาพ standard แล้วเข้าไปปรับ trumotion ตามหนังสือ
เล่นเกมอย่าง fifa ภาพลื่นแทบจะไม่สะดุดเลย ผมไม่ใช้โหมดภาพ game เพราะโหมด game มันดันปิด trumotion และปิด local dimmimg และอื่นๆ--"
ชึ่งอาจจะทำให้คุณภาพของภาพลดลงและใช้งานทีวีได้ไม่เต็มความสามารถของมัน
ส่วนดูหนังผมยังชอบ trumotion แบบ นุนนวลอยู่เพราะชอบภาพเคลื่อนไหวแบบลอยๆสวยดี
ส่วนถ้าคัยชอบภาพเคลื่อนไหวแบบโรงหนังเป็นธรรมชาติแต่ไม่อยากปิด trumotion ก็ตามหนังสือเลยครับ^^

ลองดูนะครับ

ปล. ถ้าเล่นเกม online เร็วๆ อย่าง call of duty ต้องใช้โหมดเกมนะครับ ไม่งั้นยิงคนอื่นไม่ทัน
เพราะ trumotion ภาพจะเคลื่อนไหวหน่วงๆนิดหนึ่ง(แต่ถ้าเล่นเกมทั่วไป ปรับตามที่บอกไม่มีปัญหาครับ)
แต่ถ้าอยากใช้โหมดเกมแล้วภาพไม่สวยให้ไปปรับที่ dynamic contrast เลือกเอาว่าสูงหรือธรรมาดา
แล้วภาพมันจะคมเข้มขึ้น เหมาะกันภาพกราฟฟิคครับ(ในโหมดภาพgame มันปิด dynamic contrast)

Edited by joe-limited, 11 November 2012 - 10:38 PM.

#2 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 11 November 2012 - 09:18 AM

โอ้ว ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ผมลองปรับแบบที่ได้แนะนำมา ผลคือพริ้วขึ้นเยอะเลย

แต่ยังไม่เหมาะเอาไปเล่น online นะครับ BF3 ผมว่ากดยิงเค้าก่อนกลายเป็นว่ามันติดดีเลย์ภาพ เลยกลายเป็นโดนเค้าสวนก่อน = ='

#3 SawMan

หอมหนูหน่อยลุงชิน

• Royal Executive Members

Posted 11 November 2012 - 11:23 AM

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ผมเน้นดูหนังพอดีเลย ปรับโหมดหนังแล้ว แต่ยังลังเลว่าจะปรับTrumotion เท่าไรดี เลยใช้ค่าสำเร็จรูปที่มีมาให้

สูตรปรับTrumotion คราวนี้ภาพสวยยิ่งกว่าเดิมแน่ๆ

#4 Frank

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 11 November 2012 - 03:42 PM

ค่า de jugger กับ de blur ที่ว่านี้อยู่ตรงส๋วนไหนของเมนูอ่ะครับ ผมหาไม่เจอ
รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

#5 joe-limited

Posted 11 November 2012 - 08:18 PM

View PostFrank, on 11 November 2012 - 03:42 PM, said:

ค่า de jugger กับ de blur ที่ว่านี้อยู่ตรงส๋วนไหนของเมนูอ่ะครับ ผมหาไม่เจอ
รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
ถ้าเลือกเมนูเป็นภาษาไทย
1. กด setting ที่รีโมท
2. ไปที่ ระบบภาพ---->เลือก ตัวเลือกภาพ----->จะมีเมนูtrumotion
---->เลือก trumotion แบบ ผู้ใช้ จะมี de-judder,de-blur ขึ้นมาครับ

ปล. การปรับแต่ง trumotion ไม่จำเป็นต้องเมือนกัน ก็ได้ในแต่ช่อง hdmi เช่น hdmi 1 เอาไว้ดูหนัง อาจปรับอีกแบบ
hdmi 2 เอาไว้เล่นเกม อาจปรับอีกแบบ ทีวีมันจำการปรับแต่งของเราครับ

Edited by joe-limited, 11 November 2012 - 08:28 PM.

#6 retromer

• Freshy
  • Interests:ps3 xbox360 psvita 3ds wiiu

Posted 11 November 2012 - 09:48 PM

รุ่น lw 6500 ไม่ต้องเปิด เลยด้วยซ้ำ การเคลื่อนไหว ดีหมด ทั้งเกมและหนัง

#7 Frank

Posted 13 November 2012 - 03:08 AM

View Postjoe-limited, on 11 November 2012 - 08:18 PM, said:

ถ้าเลือกเมนูเป็นภาษาไทย
1. กด setting ที่รีโมท
2. ไปที่ ระบบภาพ---->เลือก ตัวเลือกภาพ----->จะมีเมนูtrumotion
---->เลือก trumotion แบบ ผู้ใช้ จะมี de-judder,de-blur ขึ้นมาครับ

ปล. การปรับแต่ง trumotion ไม่จำเป็นต้องเมือนกัน ก็ได้ในแต่ช่อง hdmi เช่น hdmi 1 เอาไว้ดูหนัง อาจปรับอีกแบบ
hdmi 2 เอาไว้เล่นเกม อาจปรับอีกแบบ ทีวีมันจำการปรับแต่งของเราครับ
โอ้ ได้แล้วครับ
ภาพแหล่มขึ้น
ขอบคุณครับ

#8 tarsimon

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 13 November 2012 - 10:57 AM

แล้วทำไม่ดูกล่อง ทรู HD ช่อง 3 5 7 9 มันห่วยจัง

#9 cobra

Posted 13 November 2012 - 11:20 AM

ดูพวก HD Cable มันก็ไม่ได้คุณภาพของภาพเท่ากับไฟล์ HD แท้ ๆ หรอกครับ

ลองหาพวกไฟล์ Hidef มาลองหรือปรับภาพแล้วลองเล่นกับพวก PS3 , Xbox360 ดูแล้วจะเห็นความต่างครับ

#10 pro4Rmz

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 13 November 2012 - 10:51 PM

เด๋วลองดีกว่าครับ ใช้ 7600 อยู่เหมือนกัน

#11 SawMan

หอมหนูหน่อยลุงชิน

Posted 20 November 2012 - 04:29 PM

มารายงานผลอีกรอบจากวันที่11จนถึงวันนี้ ภาพเล่นแล้วเนียนตาสุดๆครับ ตอนนี้โหมดอะไรๆ ก็มาปรับค่าดีจั๊กเกอร์ กับดีเบลอไว้ตามนี้หมดเลย Happyหลายๆ

#12 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 20 November 2012 - 04:33 PM

View Postcobra, on 11 November 2012 - 09:18 AM, said:

โอ้ว ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ผมลองปรับแบบที่ได้แนะนำมา ผลคือพริ้วขึ้นเยอะเลย

แต่ยังไม่เหมาะเอาไปเล่น online นะครับ BF3 ผมว่ากดยิงเค้าก่อนกลายเป็นว่ามันติดดีเลย์ภาพ เลยกลายเป็นโดนเค้าสวนก่อน = ='

อาการนี้เขาเรียกว่า input lag ครับ
คือแสดงผลภาพช้ากว่าความเป็นจริง
ถ้าใช้พวกระบบปรับปรุงภาพ เช่น true motion ก็จะเป็นแบบนี้
วิธีหลีกเลี่ยงก็ game mode นั่นแหละครับ
มักจะเป็นกับเกมที่ต้องอาศัยจังหวะเสี้ยววินาที อะไรแบบเนี้ย
พวก delay นิดเดียวก็ตายแล้ว

#13 cobra

Posted 20 November 2012 - 04:37 PM

View PostBurm, on 20 November 2012 - 04:33 PM, said:

อาการนี้เขาเรียกว่า input lag ครับ
คือแสดงผลภาพช้ากว่าความเป็นจริง
ถ้าใช้พวกระบบปรับปรุงภาพ เช่น true motion ก็จะเป็นแบบนี้
วิธีหลีกเลี่ยงก็ game mode นั่นแหละครับ
มักจะเป็นกับเกมที่ต้องอาศัยจังหวะเสี้ยววินาที อะไรแบบเนี้ย
พวก delay นิดเดียวก็ตายแล้ว

เคยลองปิดแล้วครับ ภาพดรอปลงไปเยอะมาก ยังกับคนละเกมส์ = ='

แต่มันแก้อาการดีเลย์ของภาพได้ 100% เลยครับ ก็ต้องเลือกเอาละนะ ว่าจะเอาภาพสวย แต่ยิงเค้าไม่ทัน

หรือจะเอาภาพธรรมดา แต่สู้กับเค้าได้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

#14 joe-limited

Posted 20 November 2012 - 05:38 PM

View Postcobra, on 20 November 2012 - 04:37 PM, said:

เคยลองปิดแล้วครับ ภาพดรอปลงไปเยอะมาก ยังกับคนละเกมส์ = ='

แต่มันแก้อาการดีเลย์ของภาพได้ 100% เลยครับ ก็ต้องเลือกเอาละนะ ว่าจะเอาภาพสวย แต่ยิงเค้าไม่ทัน

หรือจะเอาภาพธรรมดา แต่สู้กับเค้าได้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
คุณเอกครับ เปิดโหมดเกมแล้วลองเข้าไป set ที่ dynamic contrast(โหมดภาพ เกม มันจะปิด) คุณเอกเปิดเลยครับ
จะเอาแบบธรรมดา หรือสูงสุด
ภาพจะสวยขึ้น คมชัด มากขึ้น คนละเกมเลยละ ถาพไม่ดีเลย์ด้วย^^

#15 ThePug

HD Player ส่งถึงมือใน 3 ชั่วโมง

Posted 21 November 2012 - 02:43 PM

ใช้กับ lm6700 ได้ป่าวอ่ะครับ

#16 cobra

Posted 21 November 2012 - 05:58 PM

View Postjoe-limited, on 20 November 2012 - 05:38 PM, said:

คุณเอกครับ เปิดโหมดเกมแล้วลองเข้าไป set ที่ dynamic contrast(โหมดภาพ เกม มันจะปิด) คุณเอกเปิดเลยครับ
จะเอาแบบธรรมดา หรือสูงสุด
ภาพจะสวยขึ้น คมชัด มากขึ้น คนละเกมเลยละ ถาพไม่ดีเลย์ด้วย^^

จริงดิคุณโจ ผมไม่เคยไปปรับเลยนะไอ้ dynamic contrast เนี่ย เดี๋ยวเย็นนี้กลับบ้านไปลองซะหน่อย ขอบคุณเทคนิคดี ๆ จ้า

#17 tekkenman

เซียนเกม

Posted 22 November 2012 - 06:13 PM

เทคเคนไม่เปิดโหมดเกมเล่นบ่ได้เลย กดไม่ติด บล็อคไม่ทัน ^^

#18 retromer

• Freshy
  • Interests:ps3 xbox360 psvita 3ds wiiu

Posted 22 November 2012 - 08:10 PM

lw 6500 ไม่เห็นมีปัญหาพวกนี้เลย