`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

ผมมาแนะนำการปรับ trumotion ใน lg รุ่น 7600...

joe-limited's Photo joe-limited 11 Nov 2012

ข้อมูลนี้ได้มาจากหนังสือ what Audio-Video ฉบับเดือนสิงหา 2555
เขาแนะนำให้เปิด trumotion ในโหมด user mode ดังนี้ครับ
ตั้งค่า de-judder ไว้ที่ประมาณ 5-6
ตั้งค่า de-blur ไว้ที่ประมาณ 10
เป็นค่าที่เค้าแนะนำสำหรับดูหนัง
แต่ผมเอามาเล่นเกมนะครับใช้โหมด ภาพ standard แล้วเข้าไปปรับ trumotion ตามหนังสือ
เล่นเกมอย่าง fifa ภาพลื่นแทบจะไม่สะดุดเลย ผมไม่ใช้โหมดภาพ game เพราะโหมด game มันดันปิด trumotion และปิด local dimmimg และอื่นๆ--"
ชึ่งอาจจะทำให้คุณภาพของภาพลดลงและใช้งานทีวีได้ไม่เต็มความสามารถของมัน
ส่วนดูหนังผมยังชอบ trumotion แบบ นุนนวลอยู่เพราะชอบภาพเคลื่อนไหวแบบลอยๆสวยดี
ส่วนถ้าคัยชอบภาพเคลื่อนไหวแบบโรงหนังเป็นธรรมชาติแต่ไม่อยากปิด trumotion ก็ตามหนังสือเลยครับ^^

ลองดูนะครับ

ปล. ถ้าเล่นเกม online เร็วๆ อย่าง call of duty ต้องใช้โหมดเกมนะครับ ไม่งั้นยิงคนอื่นไม่ทัน
เพราะ trumotion ภาพจะเคลื่อนไหวหน่วงๆนิดหนึ่ง(แต่ถ้าเล่นเกมทั่วไป ปรับตามที่บอกไม่มีปัญหาครับ)
แต่ถ้าอยากใช้โหมดเกมแล้วภาพไม่สวยให้ไปปรับที่ dynamic contrast เลือกเอาว่าสูงหรือธรรมาดา
แล้วภาพมันจะคมเข้มขึ้น เหมาะกันภาพกราฟฟิคครับ(ในโหมดภาพgame มันปิด dynamic contrast)
Edited by joe-limited, 11 November 2012 - 10:38 PM.

cobra's Photo cobra 11 Nov 2012

โอ้ว ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ผมลองปรับแบบที่ได้แนะนำมา ผลคือพริ้วขึ้นเยอะเลย

แต่ยังไม่เหมาะเอาไปเล่น online นะครับ BF3 ผมว่ากดยิงเค้าก่อนกลายเป็นว่ามันติดดีเลย์ภาพ เลยกลายเป็นโดนเค้าสวนก่อน = ='

SawMan's Photo SawMan 11 Nov 2012

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ผมเน้นดูหนังพอดีเลย ปรับโหมดหนังแล้ว แต่ยังลังเลว่าจะปรับTrumotion เท่าไรดี เลยใช้ค่าสำเร็จรูปที่มีมาให้

สูตรปรับTrumotion คราวนี้ภาพสวยยิ่งกว่าเดิมแน่ๆ

Frank's Photo Frank 11 Nov 2012

ค่า de jugger กับ de blur ที่ว่านี้อยู่ตรงส๋วนไหนของเมนูอ่ะครับ ผมหาไม่เจอ
รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

joe-limited's Photo joe-limited 11 Nov 2012

View PostFrank, on 11 November 2012 - 03:42 PM, said:

ค่า de jugger กับ de blur ที่ว่านี้อยู่ตรงส๋วนไหนของเมนูอ่ะครับ ผมหาไม่เจอ
รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
ถ้าเลือกเมนูเป็นภาษาไทย
1. กด setting ที่รีโมท
2. ไปที่ ระบบภาพ---->เลือก ตัวเลือกภาพ----->จะมีเมนูtrumotion
---->เลือก trumotion แบบ ผู้ใช้ จะมี de-judder,de-blur ขึ้นมาครับ

ปล. การปรับแต่ง trumotion ไม่จำเป็นต้องเมือนกัน ก็ได้ในแต่ช่อง hdmi เช่น hdmi 1 เอาไว้ดูหนัง อาจปรับอีกแบบ
hdmi 2 เอาไว้เล่นเกม อาจปรับอีกแบบ ทีวีมันจำการปรับแต่งของเราครับ
Edited by joe-limited, 11 November 2012 - 08:28 PM.

retromer's Photo retromer 11 Nov 2012

รุ่น lw 6500 ไม่ต้องเปิด เลยด้วยซ้ำ การเคลื่อนไหว ดีหมด ทั้งเกมและหนัง

Frank's Photo Frank 13 Nov 2012

View Postjoe-limited, on 11 November 2012 - 08:18 PM, said:

ถ้าเลือกเมนูเป็นภาษาไทย
1. กด setting ที่รีโมท
2. ไปที่ ระบบภาพ---->เลือก ตัวเลือกภาพ----->จะมีเมนูtrumotion
---->เลือก trumotion แบบ ผู้ใช้ จะมี de-judder,de-blur ขึ้นมาครับ

ปล. การปรับแต่ง trumotion ไม่จำเป็นต้องเมือนกัน ก็ได้ในแต่ช่อง hdmi เช่น hdmi 1 เอาไว้ดูหนัง อาจปรับอีกแบบ
hdmi 2 เอาไว้เล่นเกม อาจปรับอีกแบบ ทีวีมันจำการปรับแต่งของเราครับ
โอ้ ได้แล้วครับ
ภาพแหล่มขึ้น
ขอบคุณครับ

tarsimon's Photo tarsimon 13 Nov 2012

แล้วทำไม่ดูกล่อง ทรู HD ช่อง 3 5 7 9 มันห่วยจัง

cobra's Photo cobra 13 Nov 2012

ดูพวก HD Cable มันก็ไม่ได้คุณภาพของภาพเท่ากับไฟล์ HD แท้ ๆ หรอกครับ

ลองหาพวกไฟล์ Hidef มาลองหรือปรับภาพแล้วลองเล่นกับพวก PS3 , Xbox360 ดูแล้วจะเห็นความต่างครับ

pro4Rmz's Photo pro4Rmz 13 Nov 2012

เด๋วลองดีกว่าครับ ใช้ 7600 อยู่เหมือนกัน

SawMan's Photo SawMan 20 Nov 2012

มารายงานผลอีกรอบจากวันที่11จนถึงวันนี้ ภาพเล่นแล้วเนียนตาสุดๆครับ ตอนนี้โหมดอะไรๆ ก็มาปรับค่าดีจั๊กเกอร์ กับดีเบลอไว้ตามนี้หมดเลย Happyหลายๆ

Burm's Photo Burm 20 Nov 2012

View Postcobra, on 11 November 2012 - 09:18 AM, said:

โอ้ว ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ผมลองปรับแบบที่ได้แนะนำมา ผลคือพริ้วขึ้นเยอะเลย

แต่ยังไม่เหมาะเอาไปเล่น online นะครับ BF3 ผมว่ากดยิงเค้าก่อนกลายเป็นว่ามันติดดีเลย์ภาพ เลยกลายเป็นโดนเค้าสวนก่อน = ='

อาการนี้เขาเรียกว่า input lag ครับ
คือแสดงผลภาพช้ากว่าความเป็นจริง
ถ้าใช้พวกระบบปรับปรุงภาพ เช่น true motion ก็จะเป็นแบบนี้
วิธีหลีกเลี่ยงก็ game mode นั่นแหละครับ
มักจะเป็นกับเกมที่ต้องอาศัยจังหวะเสี้ยววินาที อะไรแบบเนี้ย
พวก delay นิดเดียวก็ตายแล้ว

cobra's Photo cobra 20 Nov 2012

View PostBurm, on 20 November 2012 - 04:33 PM, said:

อาการนี้เขาเรียกว่า input lag ครับ
คือแสดงผลภาพช้ากว่าความเป็นจริง
ถ้าใช้พวกระบบปรับปรุงภาพ เช่น true motion ก็จะเป็นแบบนี้
วิธีหลีกเลี่ยงก็ game mode นั่นแหละครับ
มักจะเป็นกับเกมที่ต้องอาศัยจังหวะเสี้ยววินาที อะไรแบบเนี้ย
พวก delay นิดเดียวก็ตายแล้ว

เคยลองปิดแล้วครับ ภาพดรอปลงไปเยอะมาก ยังกับคนละเกมส์ = ='

แต่มันแก้อาการดีเลย์ของภาพได้ 100% เลยครับ ก็ต้องเลือกเอาละนะ ว่าจะเอาภาพสวย แต่ยิงเค้าไม่ทัน

หรือจะเอาภาพธรรมดา แต่สู้กับเค้าได้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

joe-limited's Photo joe-limited 20 Nov 2012

View Postcobra, on 20 November 2012 - 04:37 PM, said:

เคยลองปิดแล้วครับ ภาพดรอปลงไปเยอะมาก ยังกับคนละเกมส์ = ='

แต่มันแก้อาการดีเลย์ของภาพได้ 100% เลยครับ ก็ต้องเลือกเอาละนะ ว่าจะเอาภาพสวย แต่ยิงเค้าไม่ทัน

หรือจะเอาภาพธรรมดา แต่สู้กับเค้าได้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
คุณเอกครับ เปิดโหมดเกมแล้วลองเข้าไป set ที่ dynamic contrast(โหมดภาพ เกม มันจะปิด) คุณเอกเปิดเลยครับ
จะเอาแบบธรรมดา หรือสูงสุด
ภาพจะสวยขึ้น คมชัด มากขึ้น คนละเกมเลยละ ถาพไม่ดีเลย์ด้วย^^

ThePug's Photo ThePug 21 Nov 2012

ใช้กับ lm6700 ได้ป่าวอ่ะครับ

cobra's Photo cobra 21 Nov 2012

View Postjoe-limited, on 20 November 2012 - 05:38 PM, said:

คุณเอกครับ เปิดโหมดเกมแล้วลองเข้าไป set ที่ dynamic contrast(โหมดภาพ เกม มันจะปิด) คุณเอกเปิดเลยครับ
จะเอาแบบธรรมดา หรือสูงสุด
ภาพจะสวยขึ้น คมชัด มากขึ้น คนละเกมเลยละ ถาพไม่ดีเลย์ด้วย^^

จริงดิคุณโจ ผมไม่เคยไปปรับเลยนะไอ้ dynamic contrast เนี่ย เดี๋ยวเย็นนี้กลับบ้านไปลองซะหน่อย ขอบคุณเทคนิคดี ๆ จ้า

tekkenman's Photo tekkenman 22 Nov 2012

เทคเคนไม่เปิดโหมดเกมเล่นบ่ได้เลย กดไม่ติด บล็อคไม่ทัน ^^

retromer's Photo retromer 22 Nov 2012

lw 6500 ไม่เห็นมีปัญหาพวกนี้เลย