`

Jump to content

LG LM6700 ไม่มีช่องต่อหูฟัง T T ทำยังไงได้มั่งครับ

17 replies to this topic

#1 ton_pkt

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 13 September 2012 - 03:44 PM

เพิ่งได้มาใหม่ LED 3D TV ภาพลื่นดังใจหวังครับ
แต่มาพร้อมกับปัญหาที่ไม่คาดว่าจะเจอ คือมันไม่มีช่องต่อหูฟังครับ

ผมเล่นเกมส์ดึกๆ ปกติเล่นกับทีวีเครื่องเก่าก็จะต่อหูฟังเอา
แต่เจ้า LG นี่ดันไม่มีช่องต่อหูฟัง T T มีช่องเสียงออกตัวเดียวคือ Optical Out ครับ

ไม่ทราบว่าจะมีทางไหนที่ทำให้ผมฟังเสียงเกมส์เวลาเล่นกับ PS3 ผ่านหูฟังได้มั่งมั้ยครับ
(ที่ลงทุนไม่เยอะอ่ะครับ)

หนทางเท่าที่เห็นตอนนี้คือ
- ใช้หูฟัง bluetooth ของ PS3
- แปลง Optical out ของผ่าน amp
- ซื้อชุดเครื่องเสียงใหม่ (ซึ่งผมไม่อยากเสียเงินเยอะๆเพิ่ม เพื่อจุดประสงค์แค่นี้อ่ะครับ)

ไม่น่าเชื่อว่าจะต้องมาหงุดหงิดกับทีวีใหม่ด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่องแบบนี้เลย
ทำไมกะอีแค่รูหูฟังถึงไม่ทำมาล่ะเนี่ย LG เอ้ย - -*

#2 base

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 13 September 2012 - 06:07 PM

http://www.cmple.com...ck-adapter.aspx ไม่รู้ว่าเวิคหรือป่าวและคิดว่าหาซื้อตามร้านยาก

#3 tagazine

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 13 September 2012 - 07:24 PM

เสียบที่รู AV out ไม่ได้หรอครับ รู ขาว แดง อะ แล้วซื้อตัวอแดปเตอร์เป็นรู แจ๊ครูฟัง

#4 zaxziler

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 13 September 2012 - 07:30 PM

ใช่ครับ
ต่อที่ช่อง AV Out ได้เลย
หาซื้อ RCA To Mini Jack มาต่อเอา

#5 wat2011

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members
  • Interests:3ds vita xbox 360 ps3

Posted 13 September 2012 - 07:30 PM

View Posttagazine, on 13 September 2012 - 07:24 PM, said:

เสียบที่รู AV out ไม่ได้หรอครับ รู ขาว แดง อะ แล้วซื้อตัวอแดปเตอร์เป็นรู แจ๊ครูฟัง

ได้นะวิธีนี้

แต่ lw65 ยังมีที่เสียบหูฟังนิ

#6 base

Posted 13 September 2012 - 08:13 PM

รุ่นใหม่ยังมี AV Out อยู่หรอครับ พอดีเลิกใช้ AV ไปนานแล้วเลยไม่ได้สังเกต

#7 ton_pkt

Posted 13 September 2012 - 11:53 PM

รุ่นนี้ไม่มี AV Out แล้วอ่ะครับ
มี out อันเดียวเลยคือ Optical out นี่แหละครับ ที่เหลือ in หมดเลย

T T

View Postbase, on 13 September 2012 - 06:07 PM, said:

http://www.cmple.com...ck-adapter.aspx ไม่รู้ว่าเวิคหรือป่าวและคิดว่าหาซื้อตามร้านยาก

อันนี้ดูเหมือนจะมีความหวัง แต่จะหาซื้อจากไหนล่ะน้อ T T

Spec ตามนีิอ่ะครับ
ตรง AV in/out จะเห็นว่ามันมีแค่ optical out อย่างเดียวเลย

http://www.lg.com/us...55LM6700-led-tv

#8 Fite

Posted 14 September 2012 - 12:20 AM

View Postton_pkt, on 13 September 2012 - 11:53 PM, said:

รุ่นนี้ไม่มี AV Out แล้วอ่ะครับ
มี out อันเดียวเลยคือ Optical out นี่แหละครับ ที่เหลือ in หมดเลย

T T

อันนี้ดูเหมือนจะมีความหวัง แต่จะหาซื้อจากไหนล่ะน้อ T T

Spec ตามนีิอ่ะครับ
ตรง AV in/out จะเห็นว่ามันมีแค่ optical out อย่างเดียวเลย

http://www.lg.com/us...55LM6700-led-tv

มันเชื่อมต่อหูฟังแบบบูลทูธเลยหรือเปล่าครับ ตอนเซ็ตค่าในทีวีมันจะมีให้เปิดระบบบูลทูธ เราก็เอาหูฟังไร้สายมากดที่หูฟังแป๊บนึง
มันจะขึ้นชื่อมาในทีวีให้เชื่อมต่อ

#9 base

Posted 14 September 2012 - 10:24 AM

หา DTS Decoder เอาสักตัวดีกว่าครับ แต่มันก็ออกเป็น 5.1 อ่ะนะหูฟังไปเสียบแค่ 2 Channel เสียงอาจไม่ครบ

ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ DTS Decoder + Roccat Kave 5.1 เพิ่งเปลี่ยนหูฟังใหม่ เลยเก็บเข้ากรุไป

#10 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 September 2012 - 10:17 PM

ยกมานะครับ

"ไม่ทราบว่าจะมีทางไหนที่ทำให้ผมฟังเสียงเกมส์เวลาเล่นกับ PS3 ผ่านหูฟังได้มั่งมั้ยครับ

- ใช้หูฟัง bluetooth ของ PS3 "
อันนี้เล่นเกมอย่างเดียว ลงทุน 3200 ครับ เกมออก7.1 Virtual แต่หนังออก2.0 ธรรมดา ตัวใหม่กำลังจะออก ราคาน่าจะแพงกว่านี้โขอยู่ครับ อันนี้งบประมาณกลางๆ
"- แปลง Optical out ของผ่าน amp"

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า ท่านมีA/V Receiver อยู่แล้วรึเปล่า ถ้ามีก็ต่อOptical จากPS3มาที่แอมป์ แล้วเอาหูฟังไปเสียบแอมป์เอาครับ
ถ้าไม่มีA/V Receiver อยู่ก่อน ก็สายmulti AV ของPS3 ครับ (ซื้ออีก ก็อบก็พอครับ 200 )มันจะปล่อยเสียงอนาล็อคออกมาได้ หน้าตาสายเหมือนของ PS2 เลยครับ มีทั้งคอมโพเน้นและ AV ธรรมดา แปลงแจ็ค ขาว แดง เอา (ซื้อเพิ่ม ไม่เกิน 200)
แต่ปัญหา คือ มันเป็นสัญญาณบอดครับ ไม่มีกำลังขับ ดังนั้นก็ต้องไปซื้อแอมป์หูฟังตัวเล็กๆมาต่อ (ซื้อเพิ่ม 500-900)เพื่อให้มีกำลังขับอ่ะครับ อันนี้ซื้อแบบใช้งบต่ำสุด ประมาณ 1000 บาท

ท้ายสุด ซื้อหูฟังใหม่ครับ เอาแบบที่มันออก 5.1 7.1 แบบWireless เลยครับ ถูกกว่าแอมป์แน่นอน 5000-7000 บาทครับ อย่างของผมใช้AX Pro ต่อเอาประมาณ 5000ครับ เค้าให้ทุกอย่างมาครบ ต่อเล่นได้เลยแต่สายยาวพะรุงพะรังมาก
ดังนั้นท่านเลือกแบบwireless ที่เสียงถูกหูท่านดีกว่าครับ อันนี้งบประมาณค่อนไปทางสูง แต่จบครับ ผมไม่แน่ใจว่าท่านใช้หูฟังรุ่นไหนอยู่ ไปลองฟังนะครับ เสียงที่ชอบแต่ละท่านไม่เหมือนกัน

#11 jnarin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 14 September 2012 - 11:13 PM

ได้เครื่องจากร้านไหนมาครับ ได้มาราคาเท่าไร

#12 ton_pkt

Posted 15 September 2012 - 01:20 AM

View Postlunartear, on 14 September 2012 - 10:17 PM, said:

ยกมานะครับ

"ไม่ทราบว่าจะมีทางไหนที่ทำให้ผมฟังเสียงเกมส์เวลาเล่นกับ PS3 ผ่านหูฟังได้มั่งมั้ยครับ

- ใช้หูฟัง bluetooth ของ PS3 "
อันนี้เล่นเกมอย่างเดียว ลงทุน 3200 ครับ เกมออก7.1 Virtual แต่หนังออก2.0 ธรรมดา ตัวใหม่กำลังจะออก ราคาน่าจะแพงกว่านี้โขอยู่ครับ อันนี้งบประมาณกลางๆ
"- แปลง Optical out ของผ่าน amp"

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า ท่านมีA/V Receiver อยู่แล้วรึเปล่า ถ้ามีก็ต่อOptical จากPS3มาที่แอมป์ แล้วเอาหูฟังไปเสียบแอมป์เอาครับ
ถ้าไม่มีA/V Receiver อยู่ก่อน ก็สายmulti AV ของPS3 ครับ (ซื้ออีก ก็อบก็พอครับ 200 )มันจะปล่อยเสียงอนาล็อคออกมาได้ หน้าตาสายเหมือนของ PS2 เลยครับ มีทั้งคอมโพเน้นและ AV ธรรมดา แปลงแจ็ค ขาว แดง เอา (ซื้อเพิ่ม ไม่เกิน 200)
แต่ปัญหา คือ มันเป็นสัญญาณบอดครับ ไม่มีกำลังขับ ดังนั้นก็ต้องไปซื้อแอมป์หูฟังตัวเล็กๆมาต่อ (ซื้อเพิ่ม 500-900)เพื่อให้มีกำลังขับอ่ะครับ อันนี้ซื้อแบบใช้งบต่ำสุด ประมาณ 1000 บาท

ท้ายสุด ซื้อหูฟังใหม่ครับ เอาแบบที่มันออก 5.1 7.1 แบบWireless เลยครับ ถูกกว่าแอมป์แน่นอน 5000-7000 บาทครับ อย่างของผมใช้AX Pro ต่อเอาประมาณ 5000ครับ เค้าให้ทุกอย่างมาครบ ต่อเล่นได้เลยแต่สายยาวพะรุงพะรังมาก
ดังนั้นท่านเลือกแบบwireless ที่เสียงถูกหูท่านดีกว่าครับ อันนี้งบประมาณค่อนไปทางสูง แต่จบครับ ผมไม่แน่ใจว่าท่านใช้หูฟังรุ่นไหนอยู่ ไปลองฟังนะครับ เสียงที่ชอบแต่ละท่านไม่เหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ
งบบานปลายจนได้เรา T T

ไม่รู้จะตัดช่องหูฟังออกทำไมน้อ - -'

View PostFite, on 14 September 2012 - 12:20 AM, said:

มันเชื่อมต่อหูฟังแบบบูลทูธเลยหรือเปล่าครับ ตอนเซ็ตค่าในทีวีมันจะมีให้เปิดระบบบูลทูธ เราก็เอาหูฟังไร้สายมากดที่หูฟังแป๊บนึง
มันจะขึ้นชื่อมาในทีวีให้เชื่อมต่อ

ข่าวร้ายอีกเรื่องคือ เจ้า Series LM นี่ก็ตัดฟังก์ชั่น Bluetooth ออกด้วยเหมือนกันครับ
T T

#13 holysai

Posted 15 September 2012 - 07:56 AM

ใช้เจ้านี่ได้ครับ
http://www.fiio.in.t...8C-192khz-24bit

#14 zaxziler

Posted 15 September 2012 - 08:20 AM

Optical to mini ประหยัดงบสุดแล้วนะ
ผมว่าลองหาเดินดูตามห้าง ตามร้านเครื่องเสียงน่าจะมี
เคยเห็นขายอยู่ที่ร้านอมร ราคามีตั้งแต่ 60 100 150

#15 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 September 2012 - 10:56 AM

View Postholysai, on 15 September 2012 - 07:56 AM, said:

http://www.fiio.in.t...8C-192khz-24bit

อ้า เจ้าตัวนี้ใช้ได้ครับ ลืมไปเลย ผมเองใช้แต่E6
เจ้าตัวนี้มันเป็นDAC ด้วยเสียงน่าจะดีขึ้นอีก
PS3>>สาย optic>>DAC>>หูฟัง จบข่าว

#16 Mr.Cantona

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 15 September 2012 - 01:56 PM

ง่ายๆเลยครับ setให้PS3 เสียงออกไปที่ MultiAV ไม่ให้ออกที่ HDMI (กรณีต่อกับทีวีผ่าน HDMI นะ ถ้าต่อด้วยสายอื่น มันต้องต่อผ่านช่องมัลติAVอยู่แล่้ว)

สายเสียงจาก ps3 ที่เป็นขาวแดง ก็ไม่ต้องเสียบทีวี แต่ไปหาตัวแปลงแบบนี้มาเสียบ

สีเขียวเสียบหูฟัง ขาวแดงเสียบตามสี

#17 base

Posted 15 September 2012 - 02:45 PM

View Postlunartear, on 15 September 2012 - 10:56 AM, said:

อ้า เจ้าตัวนี้ใช้ได้ครับ ลืมไปเลย ผมเองใช้แต่E6
เจ้าตัวนี้มันเป็นDAC ด้วยเสียงน่าจะดีขึ้นอีก
PS3>>สาย optic>>DAC>>หูฟัง จบข่าว

+1 ลืมไปเหมือนกัน มีขายในห้อง OMP ครับ

#18 ton_pkt

Posted 15 September 2012 - 03:58 PM

View Postholysai, on 15 September 2012 - 07:56 AM, said:

ขอบคุณท่าน holysai มากครับ
ทางรอดของผมมาแว้วววว

View PostMr.Cantona, on 15 September 2012 - 01:56 PM, said:

ง่ายๆเลยครับ setให้PS3 เสียงออกไปที่ MultiAV ไม่ให้ออกที่ HDMI (กรณีต่อกับทีวีผ่าน HDMI นะ ถ้าต่อด้วยสายอื่น มันต้องต่อผ่านช่องมัลติAVอยู่แล่้ว)

สายเสียงจาก ps3 ที่เป็นขาวแดง ก็ไม่ต้องเสียบทีวี แต่ไปหาตัวแปลงแบบนี้มาเสียบ

สีเขียวเสียบหูฟัง ขาวแดงเสียบตามสี

วิธีนี้ก็น่าจะเวิร์ค ขอบคุณมากคร้าบ