`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

LG LM6700 ไม่มีช่องต่อหูฟัง T T ทำยังไงได้...

ton_pkt's Photo ton_pkt 13 Sep 2012

เพิ่งได้มาใหม่ LED 3D TV ภาพลื่นดังใจหวังครับ
แต่มาพร้อมกับปัญหาที่ไม่คาดว่าจะเจอ คือมันไม่มีช่องต่อหูฟังครับ

ผมเล่นเกมส์ดึกๆ ปกติเล่นกับทีวีเครื่องเก่าก็จะต่อหูฟังเอา
แต่เจ้า LG นี่ดันไม่มีช่องต่อหูฟัง T T มีช่องเสียงออกตัวเดียวคือ Optical Out ครับ

ไม่ทราบว่าจะมีทางไหนที่ทำให้ผมฟังเสียงเกมส์เวลาเล่นกับ PS3 ผ่านหูฟังได้มั่งมั้ยครับ
(ที่ลงทุนไม่เยอะอ่ะครับ)

หนทางเท่าที่เห็นตอนนี้คือ
- ใช้หูฟัง bluetooth ของ PS3
- แปลง Optical out ของผ่าน amp
- ซื้อชุดเครื่องเสียงใหม่ (ซึ่งผมไม่อยากเสียเงินเยอะๆเพิ่ม เพื่อจุดประสงค์แค่นี้อ่ะครับ)

ไม่น่าเชื่อว่าจะต้องมาหงุดหงิดกับทีวีใหม่ด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่องแบบนี้เลย
ทำไมกะอีแค่รูหูฟังถึงไม่ทำมาล่ะเนี่ย LG เอ้ย - -*

base's Photo base 13 Sep 2012

http://www.cmple.com...ck-adapter.aspx ไม่รู้ว่าเวิคหรือป่าวและคิดว่าหาซื้อตามร้านยาก

tagazine's Photo tagazine 13 Sep 2012

เสียบที่รู AV out ไม่ได้หรอครับ รู ขาว แดง อะ แล้วซื้อตัวอแดปเตอร์เป็นรู แจ๊ครูฟัง

zaxziler's Photo zaxziler 13 Sep 2012

ใช่ครับ
ต่อที่ช่อง AV Out ได้เลย
หาซื้อ RCA To Mini Jack มาต่อเอา

wat2011's Photo wat2011 13 Sep 2012

View Posttagazine, on 13 September 2012 - 07:24 PM, said:

เสียบที่รู AV out ไม่ได้หรอครับ รู ขาว แดง อะ แล้วซื้อตัวอแดปเตอร์เป็นรู แจ๊ครูฟัง

ได้นะวิธีนี้

แต่ lw65 ยังมีที่เสียบหูฟังนิ

base's Photo base 13 Sep 2012

รุ่นใหม่ยังมี AV Out อยู่หรอครับ พอดีเลิกใช้ AV ไปนานแล้วเลยไม่ได้สังเกต

ton_pkt's Photo ton_pkt 13 Sep 2012

รุ่นนี้ไม่มี AV Out แล้วอ่ะครับ
มี out อันเดียวเลยคือ Optical out นี่แหละครับ ที่เหลือ in หมดเลย

T T

View Postbase, on 13 September 2012 - 06:07 PM, said:

http://www.cmple.com...ck-adapter.aspx ไม่รู้ว่าเวิคหรือป่าวและคิดว่าหาซื้อตามร้านยาก

อันนี้ดูเหมือนจะมีความหวัง แต่จะหาซื้อจากไหนล่ะน้อ T T

Spec ตามนีิอ่ะครับ
ตรง AV in/out จะเห็นว่ามันมีแค่ optical out อย่างเดียวเลย

http://www.lg.com/us...55LM6700-led-tv

Fite's Photo Fite 14 Sep 2012

View Postton_pkt, on 13 September 2012 - 11:53 PM, said:

รุ่นนี้ไม่มี AV Out แล้วอ่ะครับ
มี out อันเดียวเลยคือ Optical out นี่แหละครับ ที่เหลือ in หมดเลย

T T

อันนี้ดูเหมือนจะมีความหวัง แต่จะหาซื้อจากไหนล่ะน้อ T T

Spec ตามนีิอ่ะครับ
ตรง AV in/out จะเห็นว่ามันมีแค่ optical out อย่างเดียวเลย

http://www.lg.com/us...55LM6700-led-tv

มันเชื่อมต่อหูฟังแบบบูลทูธเลยหรือเปล่าครับ ตอนเซ็ตค่าในทีวีมันจะมีให้เปิดระบบบูลทูธ เราก็เอาหูฟังไร้สายมากดที่หูฟังแป๊บนึง
มันจะขึ้นชื่อมาในทีวีให้เชื่อมต่อ

base's Photo base 14 Sep 2012

หา DTS Decoder เอาสักตัวดีกว่าครับ แต่มันก็ออกเป็น 5.1 อ่ะนะหูฟังไปเสียบแค่ 2 Channel เสียงอาจไม่ครบ

ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ DTS Decoder + Roccat Kave 5.1 เพิ่งเปลี่ยนหูฟังใหม่ เลยเก็บเข้ากรุไป

lunartear's Photo lunartear 14 Sep 2012

ยกมานะครับ

"ไม่ทราบว่าจะมีทางไหนที่ทำให้ผมฟังเสียงเกมส์เวลาเล่นกับ PS3 ผ่านหูฟังได้มั่งมั้ยครับ

- ใช้หูฟัง bluetooth ของ PS3 "
อันนี้เล่นเกมอย่างเดียว ลงทุน 3200 ครับ เกมออก7.1 Virtual แต่หนังออก2.0 ธรรมดา ตัวใหม่กำลังจะออก ราคาน่าจะแพงกว่านี้โขอยู่ครับ อันนี้งบประมาณกลางๆ
"- แปลง Optical out ของผ่าน amp"

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า ท่านมีA/V Receiver อยู่แล้วรึเปล่า ถ้ามีก็ต่อOptical จากPS3มาที่แอมป์ แล้วเอาหูฟังไปเสียบแอมป์เอาครับ
ถ้าไม่มีA/V Receiver อยู่ก่อน ก็สายmulti AV ของPS3 ครับ (ซื้ออีก ก็อบก็พอครับ 200 )มันจะปล่อยเสียงอนาล็อคออกมาได้ หน้าตาสายเหมือนของ PS2 เลยครับ มีทั้งคอมโพเน้นและ AV ธรรมดา แปลงแจ็ค ขาว แดง เอา (ซื้อเพิ่ม ไม่เกิน 200)
แต่ปัญหา คือ มันเป็นสัญญาณบอดครับ ไม่มีกำลังขับ ดังนั้นก็ต้องไปซื้อแอมป์หูฟังตัวเล็กๆมาต่อ (ซื้อเพิ่ม 500-900)เพื่อให้มีกำลังขับอ่ะครับ อันนี้ซื้อแบบใช้งบต่ำสุด ประมาณ 1000 บาท

ท้ายสุด ซื้อหูฟังใหม่ครับ เอาแบบที่มันออก 5.1 7.1 แบบWireless เลยครับ ถูกกว่าแอมป์แน่นอน 5000-7000 บาทครับ อย่างของผมใช้AX Pro ต่อเอาประมาณ 5000ครับ เค้าให้ทุกอย่างมาครบ ต่อเล่นได้เลยแต่สายยาวพะรุงพะรังมาก
ดังนั้นท่านเลือกแบบwireless ที่เสียงถูกหูท่านดีกว่าครับ อันนี้งบประมาณค่อนไปทางสูง แต่จบครับ ผมไม่แน่ใจว่าท่านใช้หูฟังรุ่นไหนอยู่ ไปลองฟังนะครับ เสียงที่ชอบแต่ละท่านไม่เหมือนกัน

jnarin's Photo jnarin 14 Sep 2012

ได้เครื่องจากร้านไหนมาครับ ได้มาราคาเท่าไร

ton_pkt's Photo ton_pkt 15 Sep 2012

View Postlunartear, on 14 September 2012 - 10:17 PM, said:

ยกมานะครับ

"ไม่ทราบว่าจะมีทางไหนที่ทำให้ผมฟังเสียงเกมส์เวลาเล่นกับ PS3 ผ่านหูฟังได้มั่งมั้ยครับ

- ใช้หูฟัง bluetooth ของ PS3 "
อันนี้เล่นเกมอย่างเดียว ลงทุน 3200 ครับ เกมออก7.1 Virtual แต่หนังออก2.0 ธรรมดา ตัวใหม่กำลังจะออก ราคาน่าจะแพงกว่านี้โขอยู่ครับ อันนี้งบประมาณกลางๆ
"- แปลง Optical out ของผ่าน amp"

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า ท่านมีA/V Receiver อยู่แล้วรึเปล่า ถ้ามีก็ต่อOptical จากPS3มาที่แอมป์ แล้วเอาหูฟังไปเสียบแอมป์เอาครับ
ถ้าไม่มีA/V Receiver อยู่ก่อน ก็สายmulti AV ของPS3 ครับ (ซื้ออีก ก็อบก็พอครับ 200 )มันจะปล่อยเสียงอนาล็อคออกมาได้ หน้าตาสายเหมือนของ PS2 เลยครับ มีทั้งคอมโพเน้นและ AV ธรรมดา แปลงแจ็ค ขาว แดง เอา (ซื้อเพิ่ม ไม่เกิน 200)
แต่ปัญหา คือ มันเป็นสัญญาณบอดครับ ไม่มีกำลังขับ ดังนั้นก็ต้องไปซื้อแอมป์หูฟังตัวเล็กๆมาต่อ (ซื้อเพิ่ม 500-900)เพื่อให้มีกำลังขับอ่ะครับ อันนี้ซื้อแบบใช้งบต่ำสุด ประมาณ 1000 บาท

ท้ายสุด ซื้อหูฟังใหม่ครับ เอาแบบที่มันออก 5.1 7.1 แบบWireless เลยครับ ถูกกว่าแอมป์แน่นอน 5000-7000 บาทครับ อย่างของผมใช้AX Pro ต่อเอาประมาณ 5000ครับ เค้าให้ทุกอย่างมาครบ ต่อเล่นได้เลยแต่สายยาวพะรุงพะรังมาก
ดังนั้นท่านเลือกแบบwireless ที่เสียงถูกหูท่านดีกว่าครับ อันนี้งบประมาณค่อนไปทางสูง แต่จบครับ ผมไม่แน่ใจว่าท่านใช้หูฟังรุ่นไหนอยู่ ไปลองฟังนะครับ เสียงที่ชอบแต่ละท่านไม่เหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ
งบบานปลายจนได้เรา T T

ไม่รู้จะตัดช่องหูฟังออกทำไมน้อ - -'

View PostFite, on 14 September 2012 - 12:20 AM, said:

มันเชื่อมต่อหูฟังแบบบูลทูธเลยหรือเปล่าครับ ตอนเซ็ตค่าในทีวีมันจะมีให้เปิดระบบบูลทูธ เราก็เอาหูฟังไร้สายมากดที่หูฟังแป๊บนึง
มันจะขึ้นชื่อมาในทีวีให้เชื่อมต่อ

ข่าวร้ายอีกเรื่องคือ เจ้า Series LM นี่ก็ตัดฟังก์ชั่น Bluetooth ออกด้วยเหมือนกันครับ
T T

holysai's Photo holysai 15 Sep 2012

ใช้เจ้านี่ได้ครับ
http://www.fiio.in.t...8C-192khz-24bit

zaxziler's Photo zaxziler 15 Sep 2012

Optical to mini ประหยัดงบสุดแล้วนะ
ผมว่าลองหาเดินดูตามห้าง ตามร้านเครื่องเสียงน่าจะมี
เคยเห็นขายอยู่ที่ร้านอมร ราคามีตั้งแต่ 60 100 150

lunartear's Photo lunartear 15 Sep 2012

View Postholysai, on 15 September 2012 - 07:56 AM, said:

http://www.fiio.in.t...8C-192khz-24bit

อ้า เจ้าตัวนี้ใช้ได้ครับ ลืมไปเลย ผมเองใช้แต่E6
เจ้าตัวนี้มันเป็นDAC ด้วยเสียงน่าจะดีขึ้นอีก
PS3>>สาย optic>>DAC>>หูฟัง จบข่าว

Mr.Cantona's Photo Mr.Cantona 15 Sep 2012

ง่ายๆเลยครับ setให้PS3 เสียงออกไปที่ MultiAV ไม่ให้ออกที่ HDMI (กรณีต่อกับทีวีผ่าน HDMI นะ ถ้าต่อด้วยสายอื่น มันต้องต่อผ่านช่องมัลติAVอยู่แล่้ว)

สายเสียงจาก ps3 ที่เป็นขาวแดง ก็ไม่ต้องเสียบทีวี แต่ไปหาตัวแปลงแบบนี้มาเสียบ

สีเขียวเสียบหูฟัง ขาวแดงเสียบตามสี

base's Photo base 15 Sep 2012

View Postlunartear, on 15 September 2012 - 10:56 AM, said:

อ้า เจ้าตัวนี้ใช้ได้ครับ ลืมไปเลย ผมเองใช้แต่E6
เจ้าตัวนี้มันเป็นDAC ด้วยเสียงน่าจะดีขึ้นอีก
PS3>>สาย optic>>DAC>>หูฟัง จบข่าว

+1 ลืมไปเหมือนกัน มีขายในห้อง OMP ครับ

ton_pkt's Photo ton_pkt 15 Sep 2012

View Postholysai, on 15 September 2012 - 07:56 AM, said:

ขอบคุณท่าน holysai มากครับ
ทางรอดของผมมาแว้วววว

View PostMr.Cantona, on 15 September 2012 - 01:56 PM, said:

ง่ายๆเลยครับ setให้PS3 เสียงออกไปที่ MultiAV ไม่ให้ออกที่ HDMI (กรณีต่อกับทีวีผ่าน HDMI นะ ถ้าต่อด้วยสายอื่น มันต้องต่อผ่านช่องมัลติAVอยู่แล่้ว)

สายเสียงจาก ps3 ที่เป็นขาวแดง ก็ไม่ต้องเสียบทีวี แต่ไปหาตัวแปลงแบบนี้มาเสียบ

สีเขียวเสียบหูฟัง ขาวแดงเสียบตามสี

วิธีนี้ก็น่าจะเวิร์ค ขอบคุณมากคร้าบ