`
←  DGO Photo Club
Logo
»

ขาย 7D ไปสอย 5D mk2 ดีไหมครับ?

arctic23's Photo arctic23 23 Jul 2012

ตามหัวข้อเลยครับ อยากลอง FF ดูบ้าง :r10:

Dashz's Photo Dashz 23 Jul 2012

FF ดีอยู่แล้วครับ แต่จะรับกับระบบโพกัสที่แตกต่างกับ 7d อย่างสิ้นเชิงได้รึเปล่าแค่นั้นเอง

ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ แต่มันแม่นแค่จุดกลางจริงๆ

arctic23's Photo arctic23 23 Jul 2012

View PostDashz, on 23 July 2012 - 07:15 PM, said:

FF ดีอยู่แล้วครับ แต่จะรับกับระบบโพกัสที่แตกต่างกับ 7d อย่างสิ้นเชิงได้รึเปล่าแค่นั้นเอง

ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ แต่มันแม่นแค่จุดกลางจริงๆ
ผมไม่เคยจับ 5D มาก่อนด้วยสิ

Pry's Photo Pry 24 Jul 2012

ไม่ดีครับ 5D2มีกว่า7Dแค่FFเท่านั้น

ปล.ผมเล่นMKIII ไม่ได้อคติFF นะครับ

arctic23's Photo arctic23 24 Jul 2012

View PostPry, on 24 July 2012 - 12:52 AM, said:

ไม่ดีครับ 5D2มีกว่า7Dแค่FFเท่านั้น

ปล.ผมเล่นMKIII ไม่ได้อคติFF นะครับ
ครับผม แต่ราคา MK3 ช่างโหดร้ายเหลือเกิน

Maxi`_'s Photo Maxi`_ 24 Jul 2012

ผมว่าถ้าจะไป FF ต้องกายพร้อม ใจพร้อม เงินเต็มกระเป๋าน่ะ :r13:

Mr.Cid's Photo Mr.Cid 24 Jul 2012

ถ้าพร้อมก็จัดเลยครับ FF แต่สำหรับผม ตัวคูนก็พอ

Pry's Photo Pry 25 Jul 2012

คือผมมองว่า7Dถ่ายสนุกกว่า แต่ถ้าทำงานก็คงเล่นFFดีกว่าครับ ไฟล์สวยกว่าแยะ

arctic23's Photo arctic23 25 Jul 2012

อยู่7D เหมือนเดิมดีกว่า สอยเลนส์เพิ่มเอา :r05:

braveman's Photo braveman 25 Jul 2012

ผมรอ D600 อยู่ FF ในราคาไม่ถึง 5 หมื่น :r18:
Edited by braveman, 25 July 2012 - 09:33 AM.

yapramard's Photo yapramard 25 Jul 2012

แล้ว 7D มือสองนี่ราคาเท่าประมาณเท่าไหร่อะคับ ^^'

Tokina.'s Photo Tokina. 26 Jul 2012

แนะนำให้กลับไปดูรูปที่เราถ่ายมาย้อนไปสักเดือน 2 เดือนดูก่อนนะครับ
ว่าเราแน่นหนักไปทางไหนมากกว่าเพราะกล้องแต่ล่ะตัว
แคนนอนเค้าว่างการใช้งานไว้เฉพาะอย่างอยู่แล้วครับ

ลองดูนะครับ

5D เป็นฟูลแฟลมให้มิติภาพการไล่สกรีนโทนดีกว่าตัวคูณ
ไฟล์สวยภาพเนียน ISO สูงๆยังส่งงานได้สบาย
ราคานี้ไม่ต้องพูดเลยซื้อ 7D ได้ 2 ตัวเหลือเงินอีกหมืนกว่า
แน่นหนักไปทาง ถ่าย Portrait Studio Portrait Landscape ซ่ะส่วนใหญ่

7D เป็นตัวคูณ 1.6 เวลาถ่ายจะครอปกลางภาพมา ตัวนี้เร็วแรงรั่วซัตเตอร์พับๆ
ราคาไม่แรงมากถ้าเทียบกับประสิทธิภาพ แต่ต้องยอมรับว่าไฟล์ภาพยังสู้ 60D ไม่ได้เลย
ยิ่ง ISO สูงนี้ไม่ต้องพูด 60D กินเห็นๆ
ระบบโฟกัสแม่นมากเยอะมากระบบโฟกัสดีกว่าเร็วกว่า 5D หลายคุม
แน่นหนักไปทาง ถ่ายแคนดิต ถ่ายกีฬา ถ่ายนกซ่ะส่วนใหญ่

แต่ไม่ได้บอกว่าทั้ง 2 ตัวจะถ่ายอีกแนวไม่ได้นะครับทั้งคู้ถ่ายทุกแนว
ได้เหมือนกันจะอยู่ที่ความเหมาะสมและความสะดวกคุณภาพไฟล์ที่ต่างกันมากกว่า

ลองชั่งใจดูครับค่ายหนอนผมจับมาเกือบทุกระดับล่ะครับตั้งแต่ 4หลักยั้น หลักเดียว
ตัวล่าสุด 5D Mk III ผมยังมาจบที่ 5D Mk I เลยครับ
ตอบยอมรับว่าตัว Mk I การไล่สกรีนโทนมิติของแสงดีกว่า ตัว MK III อยู่พอสมควร
พอดีผมถ่าย Protrait ซ่ะเยอะนะครับ

Tokina.'s Photo Tokina. 26 Jul 2012

View Postyapramard, on 25 July 2012 - 07:52 PM, said:

แล้ว 7D มือสองนี่ราคาเท่าประมาณเท่าไหร่อะคับ ^^'

7D มือสองอยู่ร่าวๆ 28000 - 32000 ครับ
5D Mk II อยู่ร่าวๆ 50000 - 62000 ครับ
5D Mk III 80000 อัพ

อยู่ที่ประกันจำนวนซัตเตอร์ล่ะสภาพกล้องด้วยครับ

zazabi's Photo zazabi 26 Jul 2012

แล้วถ้าผมจะขาย d90 ไป 1d markii n จะดีเปล่าครับ

View Postzazabi, on 26 July 2012 - 11:10 AM, said:

แล้วถ้าผมจะขาย d90 ไป 1d markii n จะดีเปล่าครับ

ถ้าจะมาหนอนจัด 5d Mk II + กริปดีกว่าครับ หรือ 5D Mk I + กริปราคาเบาๆ

ผมเลยลองใช้ 1d markii n ไม่ประทับใจเท่าไรครับไฟล์ยังสู้ 5D ยังไม่ได้ด้วยซ่ำ
แล้ว 1d markii n เป็นกล้องตัวคูร 1.3 นะครับไม่ใช้ฟูมแฟลมถ้าฟลูแฟลมต้อง 1Ds ครับ
เคยเอามาลองใช้อาทิตย์หนึ่ง เอาบอดี้มาประกบกับ 24-70 ขอผม
ต้องขอบอกว่าหนัก โคตะระ เลยครับถือเดินเที่ยวไม่ไหวจริงๆครับ
แรกๆพอไหวเดินไปสักพักไม่ไหวเหอะปวดข้อจริงๆ
1d markii n มีดีแค่ รั่วซัตเตอร์กับบอดี้ที่ดูโปรมากถือเดินเที่ยวคนมองตรึ่ม

แนะนำ 5D Mk I + กริป ดีกว่าครับถ้าหาสภาพดีๆได้คุ้มมากครับ
เคยไปทาง นิคทีหนึ่งไม่ไหวไม่ใช้แนวจริงๆคมเวอร์มากครับเลยธรรมดายังถ่ายคมเลย
แต่เอามาถ่ายสาวไม่ไหวครับคมจนแข็งเลย สาวๆไม่ค่อยชอบเท่าไร
โดยเฉพาะแฟนผมแทบไม่ยอมให่ถ่าย 55+ รับความจริงไม่ได้
ต้องรีบกลับมาฝั่งหนอนอย่างด่วนเพราะผมชอบถ่ายสาวซ่ะส่วนใหญ่
ถ่ายมาต้องเอามาปรับแทบทุกรูปแต่สกรินโทนก็ยังไม่โดนนะครับสงสัยผมไม่โปรเองมั้ง
แต่ต้องขอชมว่านิคระบบโฟกัสแม่นมากครับ กดล็อคโฟกัสปุบแพนกล้องไปซ้ายขวายังไงก็ไม่หลุด
เอามาถ่าย Landscape จะแหล่มมากครับค่ายนิคสีสันจัดจ่านดี

ยังไงลองคิดดูครับสำหรับไม่อยากแนะนำ 1D สักเท่าไรครับ

proskuneo's Photo proskuneo 28 Jul 2012

แนะนำให้มาฟูลเฟรมครับ เป็นผมนะ 5DII+ 50 1.8 แค่นี้ก็สวยมากๆแล้วครับ ถ้ามีงบค่อยเก็บเลนส์เพิ่ม

yippie's Photo yippie 28 Jul 2012

เราใช้5dI ต่อไป ติดแค่เรื่องisoที่ต้องน้อยงั้นภาพแย่

zazabi's Photo zazabi 29 Jul 2012

View PostTokina., on 26 July 2012 - 05:02 PM, said:

ถ้าจะมาหนอนจัด 5d Mk II + กริปดีกว่าครับ หรือ 5D Mk I + กริปราคาเบาๆ

ผมเลยลองใช้ 1d markii n ไม่ประทับใจเท่าไรครับไฟล์ยังสู้ 5D ยังไม่ได้ด้วยซ่ำ
แล้ว 1d markii n เป็นกล้องตัวคูร 1.3 นะครับไม่ใช้ฟูมแฟลมถ้าฟลูแฟลมต้อง 1Ds ครับ
เคยเอามาลองใช้อาทิตย์หนึ่ง เอาบอดี้มาประกบกับ 24-70 ขอผม
ต้องขอบอกว่าหนัก โคตะระ เลยครับถือเดินเที่ยวไม่ไหวจริงๆครับ
แรกๆพอไหวเดินไปสักพักไม่ไหวเหอะปวดข้อจริงๆ
1d markii n มีดีแค่ รั่วซัตเตอร์กับบอดี้ที่ดูโปรมากถือเดินเที่ยวคนมองตรึ่ม

แนะนำ 5D Mk I + กริป ดีกว่าครับถ้าหาสภาพดีๆได้คุ้มมากครับ
เคยไปทาง นิคทีหนึ่งไม่ไหวไม่ใช้แนวจริงๆคมเวอร์มากครับเลยธรรมดายังถ่ายคมเลย
แต่เอามาถ่ายสาวไม่ไหวครับคมจนแข็งเลย สาวๆไม่ค่อยชอบเท่าไร
โดยเฉพาะแฟนผมแทบไม่ยอมให่ถ่าย 55+ รับความจริงไม่ได้
ต้องรีบกลับมาฝั่งหนอนอย่างด่วนเพราะผมชอบถ่ายสาวซ่ะส่วนใหญ่
ถ่ายมาต้องเอามาปรับแทบทุกรูปแต่สกรินโทนก็ยังไม่โดนนะครับสงสัยผมไม่โปรเองมั้ง
แต่ต้องขอชมว่านิคระบบโฟกัสแม่นมากครับ กดล็อคโฟกัสปุบแพนกล้องไปซ้ายขวายังไงก็ไม่หลุด
เอามาถ่าย Landscape จะแหล่มมากครับค่ายนิคสีสันจัดจ่านดี

ยังไงลองคิดดูครับสำหรับไม่อยากแนะนำ 1D สักเท่าไรครับ
ขอบคุณมากครับ ตกลงตอนนี้ผมย้ายค่ายไป 5d1+50 1.8+85 1.8 ถ่ายคนนี่สีหวานมาก
ส่วนเรื่องความคมนี่ ตอนนี้ผมปรับเป็น sharp +7 hueหรือsan-2จำไม่ใด้ ถ่ายคนนี่ภาพสวย+มิติสวยกว่าเยอะครับ
แต่ว่าเอา d90+GRIP+18-105+sigma 30 1.4+70-300 VR ไปแลกนี่สิรู้สึกขาดทุนกระจาย
แต่ไงก็ ff นี่ดีกว่าตัวคูณมากครับ

Tokina.'s Photo Tokina. 30 Jul 2012

View Postzazabi, on 29 July 2012 - 10:50 PM, said:

ขอบคุณมากครับ ตกลงตอนนี้ผมย้ายค่ายไป 5d1+50 1.8+85 1.8 ถ่ายคนนี่สีหวานมาก
ส่วนเรื่องความคมนี่ ตอนนี้ผมปรับเป็น sharp +7 hueหรือsan-2จำไม่ใด้ ถ่ายคนนี่ภาพสวย+มิติสวยกว่าเยอะครับ
แต่ว่าเอา d90+GRIP+18-105+sigma 30 1.4+70-300 VR ไปแลกนี่สิรู้สึกขาดทุนกระจาย
แต่ไงก็ ff นี่ดีกว่าตัวคูณมากครับ

ยินดีมากๆครับจับคู้กับเลน ฟิก คมบาดใจอยู่แล้วครับ
ผมแนะนำเลนฟิกของค่าย SIGMA ดูครับสกินโทนนี้ยังกับ 50 F1.2L เลยครับ
แต่ราคาจะแพงกว่าของค่ายในสเปกเท่ากันอยู่หน่อยหนึ่งนะครับ
ลองแล้วจะติดใจครับแต่หามือ 2 ยากหน่อยปล่อยทีแย่งกันหัวแตก
ปรกติผมใช้กับ 24-70 F2.8L อยู่นะครับไม่ค่อยคมเท่าไร
เลนช่วงนอมอลต้องยกให้ค่ายนิกเค้าเลย
แต่เลนช่วงเทเลกินค่ายหนอนยากครับเลนเค้าเทพจริงดึงดิเทลมาครบทุกรายล่ะเอียดจริงๆ

zazabi's Photo zazabi 31 Jul 2012

Sigma นี่ตัวไหน
85 1.4เหรอครับ แล้วเทเลผมควรเริ่มจากตัวไหนดี
70-200 2.8 l หรือครับ แล้วตัวisนี่ต่างแค่กันสั่นอย่างเดียวหรือเปล่าครับ