`

Jump to content

ขาย 7D ไปสอย 5D mk2 ดีไหมครับ?

24 replies to this topic

#21 Kisame

DearimaZ

• High Royal Executive Members

Posted 31 July 2012 - 07:19 PM

เข้ามาอ่านทุกตัวอักษร เก็บความรู้ไว้ ขอบคุณครับ

#22 PrTv

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 01 August 2012 - 11:34 AM

จขกท น่าจะได้รับคำตอบไปหมดแล้ว ผมว่าถ้าไม่ได้ถ่ายคนเป็นหลัก หรือชอบการแยกแยะฉากหน้า / หลัง แล้ว ไม่ต้องไป FF ก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นเรื่อง
ถ่ายคนนี่ ยังไงก็ต้อง full frame ครับ ไม่ใช่แค่เรื่องการเบลอ การละลาย แต่มันเป็นกเรื่องการแยกแยะฉากหน้า - หลัง หรือเรียกกันว่า มิติภาพ สำหรับผม ต่อให้ตัวคูณจะดีแค่ไหน มิติมันก็ยังไม่ได้ครับ เทียบระหว่าง 5D Mk1 กับ D7000 / 7D ผมก็ยังให้ 5D1 เหนือกว่าด้านมิติ เพื่อนเคยใช้ 7D เคยลองทดสอบดูภาพที่ถ่ายด้วย lens ตัวเดียวกัน กับ subject เดียวกันนี่ต้องบอกว่าคนละชั้น เพื่อนผมถ่ายคน ความแตกต่างมันมากพอที่ทำให้มันเลิกใช้ 7D เลยทันทีและไปซื้อ 5D2 มา ในวันถัดไป

ส่วนเจ้า 5D1 นี่ ไม่น่าเชื่อว่ากล้องหลายปีแล้วจะถ่ายคนมาโทนสวยขนาดนี้ ผมเองใช้นิคมาตั้งแต่ D80 ยัน D4 ตอนนี้ เคยไปลอง 5D1 ให้พี่คนนึงเอา file กลับมาดู ต้องบอกว่าภาพจากกล้องดิบๆนี่สวยกว่าภาพจาก D4 อะครับ ถ้าถ่ายคนในกรณีแสงเยอะๆ นะ

อย่างไรก็ดี นั่นเป็นเพียงแค่ภาพดิบ ถ้าเข้าใจการปรับตั้งค่าแล้ว เรื่องโทน เรื่องสีผิว มันปรับกันได้ [มันไม่มีหรอกครับ lens สีหวาน กล้องสีหวาน ทุกอย่างปรับได้] ที่ผมชมนี่คือชื่นชม 5D1 ที่ให้ผลลัพธ์ดิบๆที่ดีผิดคาดมาก แต่เรื่อง dynamic range เรื่อง noise อื่นๆยังไงโดยสภาพสู้กล้องใหม่ๆไม่ได้อยู่แล้วครับ

#23 arctic23

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 01 August 2012 - 05:38 PM

View PostPrTv, on 01 August 2012 - 11:34 AM, said:

จขกท น่าจะได้รับคำตอบไปหมดแล้ว ผมว่าถ้าไม่ได้ถ่ายคนเป็นหลัก หรือชอบการแยกแยะฉากหน้า / หลัง แล้ว ไม่ต้องไป FF ก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นเรื่อง
ถ่ายคนนี่ ยังไงก็ต้อง full frame ครับ ไม่ใช่แค่เรื่องการเบลอ การละลาย แต่มันเป็นกเรื่องการแยกแยะฉากหน้า - หลัง หรือเรียกกันว่า มิติภาพ สำหรับผม ต่อให้ตัวคูณจะดีแค่ไหน มิติมันก็ยังไม่ได้ครับ เทียบระหว่าง 5D Mk1 กับ D7000 / 7D ผมก็ยังให้ 5D1 เหนือกว่าด้านมิติ เพื่อนเคยใช้ 7D เคยลองทดสอบดูภาพที่ถ่ายด้วย lens ตัวเดียวกัน กับ subject เดียวกันนี่ต้องบอกว่าคนละชั้น เพื่อนผมถ่ายคน ความแตกต่างมันมากพอที่ทำให้มันเลิกใช้ 7D เลยทันทีและไปซื้อ 5D2 มา ในวันถัดไป

ส่วนเจ้า 5D1 นี่ ไม่น่าเชื่อว่ากล้องหลายปีแล้วจะถ่ายคนมาโทนสวยขนาดนี้ ผมเองใช้นิคมาตั้งแต่ D80 ยัน D4 ตอนนี้ เคยไปลอง 5D1 ให้พี่คนนึงเอา file กลับมาดู ต้องบอกว่าภาพจากกล้องดิบๆนี่สวยกว่าภาพจาก D4 อะครับ ถ้าถ่ายคนในกรณีแสงเยอะๆ นะ

อย่างไรก็ดี นั่นเป็นเพียงแค่ภาพดิบ ถ้าเข้าใจการปรับตั้งค่าแล้ว เรื่องโทน เรื่องสีผิว มันปรับกันได้ [มันไม่มีหรอกครับ lens สีหวาน กล้องสีหวาน ทุกอย่างปรับได้] ที่ผมชมนี่คือชื่นชม 5D1 ที่ให้ผลลัพธ์ดิบๆที่ดีผิดคาดมาก แต่เรื่อง dynamic range เรื่อง noise อื่นๆยังไงโดยสภาพสู้กล้องใหม่ๆไม่ได้อยู่แล้วครับ
ส่วนใหญ่ผมก็ถ่ายคน อยู่ครับ อยากจับ 5D2 ดูเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะไปจับกล้องใคร อยู่7D ไปก่อน

#24 Tokina.

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 03 August 2012 - 05:18 AM

View Postzazabi, on 31 July 2012 - 12:43 AM, said:

Sigma นี่ตัวไหน
85 1.4เหรอครับ แล้วเทเลผมควรเริ่มจากตัวไหนดี
70-200 2.8 l หรือครับ แล้วตัวisนี่ต่างแค่กันสั่นอย่างเดียวหรือเปล่าครับ

Fix Sigma สกรินโทนเหมือนกันทุกตัวครับ

70-200 ตัวที่มี is จะคมกว่าตัวธรรมดาด้วยครับไม่ใช้มีแค่กันสั้น
ถ้าจะเอาคมจริงๆ ตัว 70-200 F4l IS จะคมที่สุดล่ะครับในบรรดา 70-200
แต่ถ้าจะถอยจริงๆแนะนำ 70-200 F2.8L ดีกว่าครับคุ้มราคามากกว่าถ่ายสาวโบเกสวยกว่า

ส่วนตัวเลนเนี้ยพี่ที่ว่าไม่มีหรอกเลนตัวใหนหวานกว่าโทนสีดีกว่า
ผมว่าเลนนี้ต่างแน่นอนครับงั้นเค้าไม่ใช้เลนตัวล่ะเป็นแสนๆหรอกครับ
ใช้นอกค่ายดีกว่าหมื่นต้นๆ แค่ลองเอาแทมรอน กับ เลน L มาถ่าย
ภาพแบบเดียวกันแสงเหมือนกันสถานะการเดียวกันเอารูปมาดูต่างกันเยอะมากครับ
แค่การแยกเยาะสีพวกสกีนโทนเลน L มันจริงกว่ามากครับ แต่ความคมต้องยกให้แทมรอนครับ
แทมรอนเลนช่วงนอมอลคมจริงครับแต่ก็ได้แค่คมล่ะครับ
แค่ 24-105 F4L กับ 24-70 F2.8L ตั้งค่าเท่ากันถ่ายออกมาไฟล์ภาพก็ต่างกันแล้วครับ
24-70 F2.8L จะหวานใสกว่า 24-105 F4L จะใสน้อยกว่า คอนทรานจะหนักกว่าครับ

ส่วนในเรื่องการโปรเซส ผมไม่เถี่ยงครับว่าปรับให้ออกมาโทนกับสีผิวให้ดีไม่ได้

แต่ผมพูดตามประสบการของผมนะครับที่ถ่ายรูปครอบครัวซ่ะเยอะรับงานบ้าง
ไปออกทริปกับครอบครับทีถ่ายมาเป็น พัน ภาพผมบอกได้เลยครับ
ผมไม่มีเวลามาปรับมันทุกภาพหรอกครับแค่ภาพเดียวก็ใช้เวลาเป็นสิบนาทีแล้วครับ
รูปที่ผมจะปรับส่วนใหญ่คือรูปที่จะปริ้นหรือส่งงานเท่านั้นล่ะครับ
ส่วนใหญ่ถ่ายมาก็จบเลยเปิดดูในคอมกันแล้วยิ้มเลย
ไม่ต้องถึงกับว่าดูไปบอกไปว่ารูปนี้ปรับได้นะดึงได้นะ
ลองคิดดูครับงั้นผมไม่ควักตังเป็นครึ่งแสนถอยเลน L หรอกครับ
อยู่กับแทมรอน 28-75 F2.8 ราคาไม่ถึงหมื่นไม่ดีกว่าหรือครับเลนก็คมกว่าด้วย
สกรีนโทนกับการแยกแยาะสีมันต่างกันครับนี้ยังไม่พูดถึงเรื่องถ่ายตอนกลางคืนนะครับ
ที่เลนนอกค่ายมืดๆหน่อยหาอะไรกันแทบไม่เจอ

#25 aiekung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 November 2012 - 02:45 PM

อิอิ ผมใช้แต่เลนส์ Carlzeiss อ่ะครับ :r18: :r18: :r18: