`

Jump to content

ระวัง โดน Hack กันะครับ เพื่อนผมโดนแล้ว

37 replies to this topic

#1 ballayo

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 21 May 2012 - 07:15 PM

เพื่อนผม อยู่ออสเตเรีย

วันนี้ ตอนเช้า ผมนั่งเล่นอยู่ ก็เห็นมัน ออน ได้ 5 นาที

จากนั้นก็ออกไป ผมก็สงสัย เพราะปกติ มัน ออนปุ๊บ จะเข้ามาจอยผมทันที

แต่ก็ไม่สนใจอะไร นึกว่าเข้ามา เช็ดกล่อง

พอตอนบ่ายมันเข้ามา เหลือแต่ตัวเปล่า ของในกล่องและเงินหายหมด

แต่ กล่อง แท็บที่ 2 กลับไม่หาย เหมือนว่ามันไม่รู่ว่ามีอีก แท็ป

ม้ง เวล 50 กว่า จากของเทพ ตอนนี้ ต่องขอของเพื่อนเอา 555

ปล เพื่อนผมยืนยัน ไม่เคยเล่นที่อื่น ไม่เคยกรอกข้อมูลอะไร ไม่มีเพื่อนรู้รหัส

#2 Konzole-Boy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 21 May 2012 - 07:53 PM

โอ้ ผมกะจะเอา mobile authenticator ออกพอดีเลยนะเนี่ย เพราะคิดว่าถ้าโทรศัพท์ไม่อยู่กะตัวจะทำยังไงหว่า แต่ทนใช้ต่อไปดีกว่า ขอบคุณที่เข้ามาเตือนนะครับ

#3 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 21 May 2012 - 08:07 PM

ถ้ายิ่งมันขายของเป็นเงินได้เมื่อไหร่คงโดนหนักกว่านี้...--"

#4 ~Dante~

Kenjiman

Posted 21 May 2012 - 08:17 PM

เพื่อนคุณไม่ใด้ใช้authenticatorใช่ไหม เพราะถ้าใช้ผมว่ามันกันได้ค่อนข้างชัวนะ

#5 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 21 May 2012 - 09:01 PM

View Post~Dante~, on 21 May 2012 - 08:17 PM, said:

เพื่อนคุณไม่ใด้ใช้authenticatorใช่ไหม เพราะถ้าใช้ผมว่ามันกันได้ค่อนข้างชัวนะ

คืออะไรครับอธิบายหน่อย^^

#6 nick1

เดินบนเส้นทางสายโดดเดี่ยว

Posted 21 May 2012 - 09:05 PM

มันเสียเงินไหมครับ บริการนี้

#7 Konzole-Boy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 21 May 2012 - 09:08 PM

ไม่เสียครับไปโหลดมาได้เลยใน app store ชื่อโปรแกรมว่า authenticator ครับ

มันจะเชื่อมเข้ากับ account เรา แล้วทีนี้เวลาเรา log in เข้าเกมมันจะมีเลขขึ้นให้ใส่ครับ

เราก็เอาเลขที่มันขึ้นในมือถือเรานี่แหละครับใส่เข้าไป เลขจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ

ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ แต่ก็ยังงงอยู่ว่าถ้าเกิดมือถือแบตหมดขึ้นมาหรือไม่มีเน็ตจะทำไง :r31:

#8 RTM

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 21 May 2012 - 09:31 PM

เมื่อกลางวันเข้าไปใน battle.net เห็นฝรั่งเริ่มบ่นกันแล้วครับเรื่องโดนแฮกไอดี

#9 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

Posted 21 May 2012 - 09:34 PM

ไหนๆ แล้ว ช่วยถามเพื่อนหน่อยครับว่าใช้ password กี่ตัวอักษร มีตัวพิมพ์เล็กใหญ่ไม๊ มีตัวเลขไม๊ มีสัญลักษณ์พิเศษไม๊
อยากรู้ว่าที่โดนแฮคนี่ password มันประมาณไหน

#10 Sexboy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 May 2012 - 10:11 PM

ถ้า ใช้กับ World of Warcraft มันแถม pet เป็นหมาน้อยสองหัวด้วยน่ารักมากกก น่ะสำหรับการใช้บริการ Authenticat... อะไรนี้อะ

ฟรีจ๊ะ โหลดเลย มีทั้ง iOS, Android เซิสหาว่า Blizzard Auhten...

#11 Silversmoke

ไอ้บ้า

Posted 21 May 2012 - 10:45 PM

ผมงมงายอยู่กับ blizzard มา 7 ปี โดนแฮคปีละครั้งสองครั้ง Mobile Auth เปลี่ยนชีวิตผมไปเลย....

#12 hamtaropipepo

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 22 May 2012 - 01:09 AM

เดี๋ยวรอเวลสูงค่อยทำ Mobile Auth เพราะ มือถือก็เป็น OS Bada ของซัมซุง เดี๋ยวรอซื้อเครื่องใหม่ก่อง :r15:

#13 ballayo

Posted 22 May 2012 - 01:42 AM

View Postroger, on 21 May 2012 - 09:34 PM, said:

ไหนๆ แล้ว ช่วยถามเพื่อนหน่อยครับว่าใช้ password กี่ตัวอักษร มีตัวพิมพ์เล็กใหญ่ไม๊ มีตัวเลขไม๊ มีสัญลักษณ์พิเศษไม๊
อยากรู้ว่าที่โดนแฮคนี่ password มันประมาณไหน

พาสเวิด ธรรมดาครับ ไม่ง่ายแบบเดาได้แน่นอน

#14 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 22 May 2012 - 02:25 AM

ผมไม่ได้เล่น Diablo นะ แต่เล่น WoW โดนแฮคไปครั้งนึง เมลให้ Gm เคลียให้

ผมไม่ได้เล่นที่อื่นเลย ไม่มีใครรู้พาส แต่ผมนึกได้ว่ามันเคยมีเมลที่ผมเข้าใจผิด
คิดว่าเป็นเมลจาก Billzครับ เลยกรอกอะไรไปสักอย่าง จำไม่ได้

เนื้อหาจะประมาณว่า ไอดีคุณถูกยั้งไว้ไม่ให้ล๊อคอิน
กรุณาคลิกลิ้งคอนเฟิมเพื่อยืนยันว่าคุณเป็นคนเล่น ไม่ใช่โปรแกรมล๊อคอิน

ปกติผมคงไม่เชื่ออะครับ

ซึ่งเวรเหลือเกินที่ไอเมลเนี่ยมาจังหวะเดียวกันเด๊ะกับที่ผมล๊อคอินไม่ได้ตอนนั้นพอดี
ผมเช็คเมลคลิกไป แล้วสักพักเล่นได้ จากนั้นเข้าไม่ได้อีกเลย

ระวังเมลครับ มันดูเหมือนเมลจากบลิสมากๆ มีรูปมีชื่อ GM มีแจ้งข่าว มีไรครบอะ

บลิสจะไม่บอกว่าไอดีคุณต้องสงสัย และต้องกรอกอะไรผ่านทางเวปอื่น
ที่ไม่ใช่ แบทเทิลดอทเนท เด็ดขาด

ทุกวันนี้ไอเมลนั้นยังส่งมาทุกๆ 10วัน จนจะครึ่งปีอยู่แล้วเนี่ย

ปล. เมลจาก GMครับ ให้เวลาเค้า 3-4วัน ได้ของคืนครบ เค้ารีให้ (กับ WoW นะ)

Edited by 9th TEARDROP, 22 May 2012 - 02:26 AM.

#15 ~Dante~

Kenjiman

Posted 22 May 2012 - 07:24 AM

ถ้าอยากรู้จัก(ต้องรู้จัก)ให้ดูวีดีโอของBlizzardดูครับละเอียดมาก มีซับด้วย

ผมใช้มาตั้งแต่ยุคwowแล้วครับยังไม่เคยโดนอะไรเลย

#16 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 22 May 2012 - 07:34 AM

mobile authenticator ใช้มาตั้งแต่ starcraft 2 นอกจากใส่passwordแล้วต้องใส่codeด้วย ประมาณ20วิจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆตามอัลกอลิทึ่ม ...

View PostKonzole-Boy, on 21 May 2012 - 09:08 PM, said:

ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ แต่ก็ยังงงอยู่ว่าถ้าเกิดมือถือแบตหมดขึ้นมาหรือไม่มีเน็ตจะทำไง :r31:

ไม่มีเนตถ้าหมายถึงมือถือก็ไม่เป็นไร เพราะเลขมันรันตรงกันแน่นอนอัลกอลิทึ่มง่ะ ...

#17 gnilwob

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 22 May 2012 - 09:40 AM

เรื่องการโดน hack
เกมของ blizzard ขึ้นชื่อเรื่องการโดน hack มาก ๆ
เพราะเป็นเกมดัง
แล้วของในเกมยังขายเป็นเงินจริง ๆ ได้ด้วยเช่น WoW และ Diablo3 ในอนาคต
ฉะนั้นท่านควรจะ attach blizzard authenticator เข้ากับ account ของท่านนะครับ
ไม่เช่นนั้นถ้า hacker ไม่ปราณี หลังจาก hack ได้แล้ว
เปลี่ยน email เปลี่ยน password เปลี่ยน contact detail แล้วท่านจะงานเข้าครับ (2150 บาทครับ 555+)

ขออธิบายเรื่อง blizzard authenticator หน่อยนะครับ
มี 2 แบบครับ
แบบ hardware จริงๆ เหมือนพวงกุญแจ
กับแบบ software (Blizzard.net Mobile Authenticator)

แบบ Hardware หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ http://us.blizzard.c...q=authenticator
ด้านหลังจะมี serial number อยู่ ใช้ในการ setup เพื่อทำการ attach เข้ากับ battlenet account
ด้านหน้าจะมีตัวเลข random ขึ้นมา 6 หลัก ซึ่งจะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ทุก ๆ 30 วินาที
ตัวเลขจะใช้ร่วมในการ login เข้า web battlenet หรือ ใช้ในการ login game (ถ้าเรา enable ไว้นะครับ)
แบบ Hardware สามารถเอาไป attach เข้ากี่ battlenet account ก็ได้
เช่น ผมมี account ของผมกับของแฟน ผมก็ attach authen ตัวนี้เข้าทั้ง 2 account เลยได้ครับ
แบบ Hardware หาซื้อโคตรยากครับ
ผมสั่งจาก Blizzard EU store เมื่อ 3 ปีก่อน
ให้ส่งไปบ้านเพื่อนใน London แล้วค่อยให้เพื่อนส่งให้ผมอีกที
หมดค่าตัวไปประมาณ 700-800 บาทครับ T_T

แบบ Software
หาโหลดได้จากที่นี่ https://us.battle.ne...h-download.html
support หลาย device ครับ iOS, BB, Android, Zune
ที่สำคัญฟรีครับ
แบบ Software ตัวเลขจะเป็น 8 หลักนะครับ
เปลี่ยนทุก ๆ 30 วินาที
ข้อด้อยคือ
ตอน setup จะมี serial number กับ restore code (ควรจะเก็บ code นี้ไว้ในที่ปลอดภัยเผื่อมือถือหาย 555)
ถ้า hacker รู้ serial number กับ restore code ด้วย
เค้าก็จะสามารถ clone code แบบเดียวกันมาได้ครับ
เช่น ผมมี iPhone กับ iPad
ผมก็ download app มา setup บน iPhone ก่อน 1 ครั้ง
ได้ serial number กับ restore code มา
จากนั้นผมก็ไป download app มาลงบน iPad
แล้วทำการ restore โดนใส่ code ที่ผมมีลงไป
ผมจะได้ app Blizzard.net Mobile Authenticator ที่มีเลข random เดียวกันบน iPhone กับ iPad ของผม
ข้อด้อยถัดมาคือ เลขมันชอบ out sync กับบน server ต้องคอยกดปุ่ม update ที่เป็นรูปลูกศรกลมๆ
ข้อด้อยอีกข้อคือ 1 serial code สามารถ attach เข้ากับ battlenet account ได้แค่อันเดียว (ซึ่งแบบ hardware สามาถ attach ได้มากกว่า 1)

ถ้าใครสงสัยการใช้งานแบบไหนก็ถามได้ครับ

#18 GodSlaYeRz

Posted 22 May 2012 - 12:39 PM

ถามนิดครับ มันมี Software แบบที่ลงใน PC ได้มั๊ย พอดีผมแบ่งกันเล่นกับน้อง

ถ้าใช้เป็น Mobile คงไม่สะดวกแน่ - -" เวลาออกมาข้างนอก น้องก็คงต้องโทรมาถามรหัส 555+

EDIT : ถามไป พลางหาเองไปเจอละ http://www.ownedcore...henticator.html ไม่รู้เวิร์คป่าวมีใครลองใช้ดูแล้วบ้างครับ

EDIT 2 : ผมก็ download app มา setup บน iPhone ก่อน 1 ครั้ง
ได้ serial number กับ restore code มา
จากนั้นผมก็ไป download app มาลงบน iPad
แล้วทำการ restore โดนใส่ code ที่ผมมีลงไป
ผมจะได้ app Blizzard.net Mobile Authenticator ที่มีเลข random เดียวกันบน iPhone กับ iPad ของผม

ตรงนี้ผมใช้เป็น iphone(ของผม) กับ iphone (น้อง)

หมายความว่า เวลาผมไม่เล่น น้องผมก็ดูรหัสจาก iphone ตัวเองได้ใช่ปะครับ

Edited by GodSlaYeRz, 22 May 2012 - 12:48 PM.

#19 gnilwob

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 22 May 2012 - 12:56 PM

คุณ GodSlaYeRz ให้ทำแบบนี้ครับ
1. iPhone ของคุณ download app มา (สมมติว่าอันนี้อันหลักนะครับ)
2. iPhone น้องคุณ download app มา
3. ที่ app ของ iPhone น้องคุณ ไปหา restore แล้ว perform restore
4. เอา serial + restore code จาก iPhone คุณ ไปกรอกที่ iPhone น้องคุณ
5. กด sync ให้เรียบร้อย
หลังจากนี้ จะได้ authen 2 ตัวที่ generate code เหมือน ๆ กัน :)

#20 GodSlaYeRz

Posted 22 May 2012 - 01:00 PM

View Postgnilwob, on 22 May 2012 - 12:56 PM, said:

คุณ GodSlaYeRz ให้ทำแบบนี้ครับ
1. iPhone ของคุณ download app มา (สมมติว่าอันนี้อันหลักนะครับ)
2. iPhone น้องคุณ download app มา
3. ที่ app ของ iPhone น้องคุณ ไปหา restore แล้ว perform restore
4. เอา serial + restore code จาก iPhone คุณ ไปกรอกที่ iPhone น้องคุณ
5. กด sync ให้เรียบร้อย
หลังจากนี้ จะได้ authen 2 ตัวที่ generate code เหมือน ๆ กัน :)

ใช่เลยครับ แบบนี้แหละครับที่ผมต้องการรรร ขอบคุณมากกกคร้าบบบ