`

Jump to content

ระวัง โดน Hack กันะครับ เพื่อนผมโดนแล้ว

37 replies to this topic

#21 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 22 May 2012 - 01:14 PM

ลุงๆแก่ๆอย่างผมมาเล่นเกมPCยุคปจบ.นี่แทบจะตามโลกไม่ทันกันเลยทีเดียว--"

#22 nubell

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 22 May 2012 - 01:23 PM

แล้วจำเป็นต้องปรับให้ใส่รหัสทุกครั้งที่ล๊อคอินเข้าเกมหรือเปล่าครับ หรือแค่ปรับให้ล๊อคอินแค่ครั้งเดียวก่อนเข้าเกมครับ เห็นมันมีให้ติ๊กว่า ต้องใส่รหัสทุกครั้งเวลาล๊อคอิน

#23 gnilwob

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 22 May 2012 - 01:53 PM

View PostRONAN321, on 22 May 2012 - 01:14 PM, said:

ลุงๆแก่ๆอย่างผมมาเล่นเกมPCยุคปจบ.นี่แทบจะตามโลกไม่ทันกันเลยทีเดียว--"
ผมก็เพิ่งเข้าสู่ยุคเลข 3 ครับ T_T
ระบบ token แบบนี้มีใช้กับ online banking (เช่น HSBC)
หรือระบบ VPN (Nortel) มานานแล้วหน่ะครับ ^^''

จริง ๆ Blizzard มีระบบ Authen แบบอื่น ๆ ด้วย
เช่นการ authen ด้วยโทรศัพท์ แต่เป็นของ World of Warcraft server ไต้หวันนะครับ
ก่อนจะ login ใช้เบอร์มือถือที่ register ไว้ ยิงไปที่เบอร์ของ server ของ blizzard
แล้วจะสามารถ login ได้ภายในระยะเวลาที่กำหนด (เช่น 60 วินาที)
อันนี้ผมก็ตามไม่ทันครับ ได้ยินครั้งแรกก็อึ้งว่าคิดได้ไง 555+

View Postnubell, on 22 May 2012 - 01:23 PM, said:

แล้วจำ เป็นต้องปรับให้ใส่รหัสทุกครั้งที่ล๊อคอินเข้าเกมหรือเปล่าครับ หรือแค่ปรับให้ล๊อคอินแค่ครั้งเดียวก่อนเข้าเกมครับ เห็นมันมีให้ติ๊กว่า ต้องใส่รหัสทุกครั้งเวลาล๊อคอิน

แล้วแต่หน่ะครับ
โดยส่วนตัว ผมให้ใส่ทุกครั้ง
เสียเวลาเพิ่มขึ้นอีก 20 วินาที แต่โอกาสโดน hack น้อยมาก ๆ ผมถือว่าคุ้มครับ

#24 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 22 May 2012 - 04:05 PM

ลิ้งค์Download ของPCอันนี้ใช้ได้ใช่มั๊ยครับ เด่วจะได้กลับบ้านไปลงไว้ในPCด้วย...เผื่อiphone มีปัญหา หรือไม่อยู่จะได้ยังเข้าเกมได้^^

View PostGodSlaYeRz, on 22 May 2012 - 12:39 PM, said:

ถามนิดครับ มันมี Software แบบที่ลงใน PC ได้มั๊ย พอดีผมแบ่งกันเล่นกับน้อง

ถ้าใช้เป็น Mobile คงไม่สะดวกแน่ - -" เวลาออกมาข้างนอก น้องก็คงต้องโทรมาถามรหัส 555+

EDIT : ถามไป พลางหาเองไปเจอละ http://www.ownedcore...henticator.html ไม่รู้เวิร์คป่าวมีใครลองใช้ดูแล้วบ้างครับ

EDIT 2 : ผมก็ download app มา setup บน iPhone ก่อน 1 ครั้ง
ได้ serial number กับ restore code มา
จากนั้นผมก็ไป download app มาลงบน iPad
แล้วทำการ restore โดนใส่ code ที่ผมมีลงไป
ผมจะได้ app Blizzard.net Mobile Authenticator ที่มีเลข random เดียวกันบน iPhone กับ iPad ของผม

ตรงนี้ผมใช้เป็น iphone(ของผม) กับ iphone (น้อง)

หมายความว่า เวลาผมไม่เล่น น้องผมก็ดูรหัสจาก iphone ตัวเองได้ใช่ปะครับ

#25 Npd

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 22 May 2012 - 04:23 PM

อ่านมาในเว็บ blizzard เกี่ยวกับเรื่อง authenticator ว่าไม่แนะนำให้ใช้กับ iphone ที่ทำ jailbreak
อยากถามว่าถ้าในกรณีนี้ ควรจะทำยังไงครับถ้าอยากเพิ่ม security ให้กับ account

เพราะถ้าไม่ผูก authen ก็เสี่ยงถุก hack account แต่ถ้าโหลด app มาใช้ใน iphone ที่ jail แล้ว ก็เสี่ยงอีกเหมือนกัน

#26 gnilwob

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 22 May 2012 - 04:27 PM

View PostNpd, on 22 May 2012 - 04:23 PM, said:

อ่านมาในเว็บ blizzard เกี่ยวกับเรื่อง authenticator ว่าไม่แนะนำให้ใช้กับ iphone ที่ทำ jailbreak
อยากถามว่าถ้าในกรณีนี้ ควรจะทำยังไงครับถ้าอยากเพิ่ม security ให้กับ account

เพราะถ้าไม่ผูก authen ก็เสี่ยงถุก hack account แต่ถ้าโหลด app มาใช้ใน iphone ที่ jail แล้ว ก็เสี่ยงอีกเหมือนกัน

เปลี่ยน root password ของ iPhone
หรือ อย่าลง service แปลก ๆ บน iPhone ที่ JB แล้ว
หรือ ใช้ Blizzard Authenticator แบบ Hardware (ของผมใช้มา 3 ปีแล้วแบตยังไม่หมดนะครับ)

คุณ RONAN321
ของ PC มันเป็น 3rd party tools ไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะ Blizzard ไม่ได้เป็นคน Release ตัวนี้มา

#27 RONAN321

Posted 22 May 2012 - 05:07 PM

^
^

อ่ะ!! ขอบคุณที่เตือนครับงั้นยังไม่ลงของPC ส่วน iphoneผมเจลอ่ะดิ...จะมีปัญหามั๊ยนี่

มีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ^^"

#28 por008

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 22 May 2012 - 05:11 PM

น่าสนใจแต่ถ้าทำมือถือหาย ต้องทำไงบ้างครับ

#29 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 22 May 2012 - 05:50 PM

ผมใช้ผ่านมือถืออ่ะครับ Battle.net SMS Protect

#30 lengga

You'll Never Walk Alone

• Junior Moderator

Posted 22 May 2012 - 07:52 PM

View PostMikAFeveR, on 22 May 2012 - 05:50 PM, said:

ผมใช้ผ่านมือถืออ่ะครับ Battle.net SMS Protect
เสียค่าบริการรึเปล่าครับ
แล้วมีขั้นตอนยังไงบ้างครับ

#31 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 22 May 2012 - 08:04 PM

View Postlengga, on 22 May 2012 - 07:52 PM, said:

ผมทำแล้วนะเมื่อคืน ง่ายมากเลยครับ

ผมใช้ ios นะครับ ใช้ไอแพด2

เราแค่โหลด แอป แล้วเปิดขึ้นมาครับ

มันจะบอก ซีเรียล กับชุดเลขรหัสหนึ่งชุด

จากนั้นไปล๊อกอิน หน้าแอคเคาท์ แบทเทิล.เน็ท ไปเลือกที่ซ้ายล่าง ตรง
Authenticator

จากนั้น จะให้เรายืนยันเมลที่ผูกกับ แอคเคาท์แบทเทิล.เน็ท เข้าเมลไปยืนยัน

แล้วมันจะให้ ใส่ซีเรียล และชุดรหัสที่ได้มาจากหน้าแอปใน ios (มีให้จดรหัสสำหรับ รีสโตร์กรณีฉุกเฉินด้วย) ทำการยืนยันใช้งาน เป็นอันเรียบร้อย

ง่ายๆครับ

#32 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 22 May 2012 - 08:12 PM

View Postlengga, on 22 May 2012 - 07:52 PM, said:

ฟรีครับ แต่จะไม่ดีเท่า Authenticator

ทำได้แค่ป้องกันเบื้องต้น อย่างการล็อคอิน เข้า-ออก แปลกๆ น่าสงสัย
ระบบจะล็อคไอดี แล้วส่งข้อความเป็นรหัสให้เรายืนยันครับ

ใช้ไปก่อนสำหรับคนไม่ได้ใช้สมาร์ทโฟนอย่างผม :r31:

Edited by MikAFeveR, 22 May 2012 - 08:13 PM.

#33 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 May 2012 - 08:18 PM

เครื่องน้องผมมันดันเจลซะด้วยอะ - -: แย่เลยแบบนี้ ตัว Authenticator มันส่งมาไทยปะครับ - -"

แล้วตัวเครื่องมันนี่ต้องต่อเน็ต หรือ อะไรยังไง เพื่อรับ Code จาก Server ครับ?

#34 lengga

You'll Never Walk Alone

Posted 22 May 2012 - 08:20 PM

ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้มีปัญหาก็คือ iphone ผมรุ่นแรกเลย ไม่ได้ updateเครื่องมาหลายปีแล้ว
แล้วก็ ตอนนี้เล่นid เดียวกับน้องชาย แต่ก็เล่นคอมเครื่องเดียวกันเนี่ยแหละครับ

น้องผมใช้ แอนดรอย

ตอนนี้เลยงงๆว่า จะทำยังไงดีครับแหะๆ

ผมใช้ sms protect แล้วครับเบื้องต้น ตั้งค่าที่ account ท่านได้ที่เว็บ battle.net ได้เลยนะครับ

ถ้าเลือกเป็นประเทศไทยอยู่แล้ว ใส่เบอร์โทรศัพท์มือถือตามปกติได้เลยครับ

กดปั้บส่ง sms ทันทีให้ยืนยันครับ

Edited by lengga, 22 May 2012 - 08:29 PM.

#35 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 May 2012 - 08:31 PM

คุณ lengga ติดปัญหาเดียวกับผมเลยครับ 555

ผมติดอยู่นิดเดียวละ คือ ไอโฟนน้องผมมันเจลลล

#36 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 22 May 2012 - 08:36 PM

ถ้าไม่ตั้งรหัสง่ายไป รึ โดนตกปลา ผมก็ว่ามันน่าจะ hack ยากอยู่นา

#37 rufast

งืมๆแงมๆ

Posted 22 May 2012 - 09:17 PM

จัดไปแล้วครับ
ตื่นเต้นนิดหน่อยเวลาคีย์โค้ด
กลัวพิมพ์ไม่ทัน แถบวิ่งมันกดดันจิตใจ

#38 NeoTokyo

I love FFVII

Posted 23 May 2012 - 12:53 PM

View Postlengga, on 22 May 2012 - 08:20 PM, said:

ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้มีปัญหาก็คือ iphone ผมรุ่นแรกเลย ไม่ได้ updateเครื่องมาหลายปีแล้ว
แล้วก็ ตอนนี้เล่นid เดียวกับน้องชาย แต่ก็เล่นคอมเครื่องเดียวกันเนี่ยแหละครับ

น้องผมใช้ แอนดรอย

ตอนนี้เลยงงๆว่า จะทำยังไงดีครับแหะๆ

ผมใช้ sms protect แล้วครับเบื้องต้น ตั้งค่าที่ account ท่านได้ที่เว็บ battle.net ได้เลยนะครับ

ถ้าเลือกเป็นประเทศไทยอยู่แล้ว ใส่เบอร์โทรศัพท์มือถือตามปกติได้เลยครับ

กดปั้บส่ง sms ทันทีให้ยืนยันครับ

เสียค่าบริการ มั้ยครับ SMS เนี้ยครับ