`

Jump to content

มีใครได้ทดสอบ Sony HX750 หรือยังครับ - จัดมาแล้วครับ

32 replies to this topic

#1 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 19 May 2012 - 05:19 PM

รุ่นนี้อะคับ ว่าจะถอยอยู่ ไม่รู้ได้ Bushin Stand ด้วยหรือเปล่า

http://www.sony.co.t...uct/kdl-55hx750

จัดมาเรียบร้อยแล้วตั้งแต่กลางอาทิตย์ที่แล้วครับเป็นรุ่น 55HX720 แต่ยังไม่ได้ทดสอบเท่าไร ก็เปิดมาดูกล่อง Skybox อย่างเดียวจนมาวันเสาร์ที่ผ่านมาถึงได้มีโอกาสเปิดเล่นไฟล์หนัง

รุ่นนี้ไม่มี Bushin Stand มาให้ครับ ก็เป็นขาตั้งธรรมดาหมุนซ้ายขวาได้แต่ปรับก้มเงยไม่ได้ แล้วก็ตามธรรมเนียมขาที่หมุนได้มันจะโยกเยกได้นิดหน่อย ตัวเก่าผม 46EX500 ก็เป็นครับ

กล่องมาอย่างใหญ่สูงเท่าเอวอะคับ

แว่นตา BR250 แบบ Active ที่แถมมาให้สองอัน ชาร์จไฟผ่านช่อง USB เมื่อวันศุกร์ผมเลยจัดไปเพิ่มอีก 2 อัน เด่วไม่ครบคน

แถมชุด Blu-Ray Home Theatre ตัวนี้มาให้อีกตัว ยังไม่ได้แกะเลย ใช้ Sound Bar HT-CT350 อยู่แล้ว

ภาพที่ได้จากกล่อง Skybox ลื่นไหล แม้ภาพต้นทางจะแค่ 576i แต่ก็ไม่มีโมเสกหรือขอบหยักๆ ปรากฎให้เห็น ผมปรับ Motion Flow ไว้แค่ Standard ภาพนี้ถ่ายตอนกลางวันครับ จะเห็นแสงสะท้อนบ้างเนื่องจากที่บ้านค่อนข้างโปร่ง

ภาพนี้ลองกับ MKV ดูมั่ง แต่จำไม่ได้ขนาด 720p หรือ 1080p ถ่ายตอนกลางคืน

ถ่ายภาพมาแค่นี้อะคับไม่ได้ลองเล่นเกมเลย ตอนภาพสามมิติไม่ได้ถ่ายนะครับเพราะถ่ายไปก็ได้ภาพซ้อน

ส่วนการใช้งานเมนูจะเป็นแบบ XMB แต่ก็ไม่ค่อยคล้ายกับของ PS3 นัก จะเป็น XMB ของทีวีเองซะมากกว่า ที่รีโมทปุ่ม Favorite หายไป หรือผมหาไม่เจอเองก็ไม่รู้ เวลาเปลี่ยนสัญญาณเข้าเลยต้องกด Source ตลอด

การแสดงผลสามมิติผมว่าดีกว่ารุ่น EX720 ที่เคยไปนั่งดูระดับนึงเลย ดูเรื่อง Sammy Adventure เต่านี่ลอยออกมากลางบ้านเลย แว่นแบบ Active ก็ไม่รู้สึกถึงการกระพริบ แต่ว่าพอดูหนังไปหลายๆ เรื่องตาก็ล้าอยู่เหมือนกัน ตอนเล่นหนัง 3D ผมเล่นจากไฟล์ MKV แบบ Side by Side กับ Over Under พอเปิดมาต้องมาปรับเลือกเองว่าหนังทีเปิดเป็นแบบไหน ตรงนี้ผมยังหาที่ตั้งไม่เจอว่าตรวจให้อัตโนมัติได้เลยไหม ส่วนการแปลงภาพจาก 2D เป็น 3D ก็มีมิตินิดหน่อยไม่ได้ออกมาเยอะเหมือนหนังที่ทำมาเฉพาะ

เรื่องความลื่นไหลของภาพผมตั้ง Motion Flow ไว้แค่ Standard ครับ ก็ไม่ได้รู้สึกผิดไปจากเดิมที่ใช้ตัว EX500 ภาพไหลลื่นเป็นธรรมชาติ

สีของภาพก็ตามสไตล์ของ Sony สีไม่ค่อยฉูดฉาดเท่าไรออกเนียนๆ ซะมากกว่า

ตัวเครื่องมี USB ให้สองช่องครับ เห็นว่าเล่นไฟล์หนังได้เลย แต่ผมมีตัว PlayonHD เลยไม่ได้ทดสอบ ช่อง USB เลยมีประโยชน์แค่ใช้ชาร์จแว่นตา แว่นตาสามารถชาร์จแบบเร็วได้ ชาร์จ 3 นาทีใช้งานได้ประมาณ 3 ชั่วโมง ตอนใช้งานแว่นจะซิงค์กับจอผ่าน IR ถ้าหันหน้าออกจากจอเมื่อไรแว่นจะตัดการแสดงภาพ 3D ทันทีแต่ถ้าหันกลับมาหน้าจอก็จะกลับมาแสดงแบบ 3D ให้เองครับ นอนตะแคงดูได้แต่สีจะเพี้ยนๆ สักหน่อย ถ้านั่งไม่ตรงจอไม่มีปัญหาครับ ภาพยังเป็น 3D อยู่ไม่เพี้ยน

จริงๆ ก็ยังไม่ได้ทดสอบอะไรมากครับ พอจะปรับโน่นแต่งนี่ก็โดนคนดูบ่นว่าจะดูหนังไม่ต้องปรับเยอะ -_-'

มีทดสอบเพิ่มอีกนิดนึงครับ

อันนี้ฟังค์ชัน PAP (Picture And Picture) ครับ พอกดปุ่มเลือก PAP มาจะได้แบบนี้ครับ ด้านซ้ายต่อยทุยฝัน HDMI ทางขวาเลือกได้ระหว่าง AV , RF , PC ครับ แต่ไม่มีอะไรต่อ RF ก็ไม่ได้จูนไว้ ทางซ้ายเป็น 16:9 ทางขวา 4:3 เลือกได้ว่าจะเอาเสียงจอไหนเป็นหลัก

ปรับขนาดได้ด้วยครับ ลองปรับให้ RF ทางขวาใหญ่ขึ้น HDMI ซ้ายก็หดจิ๋ว

ถ้ากดปุ่ม PAP ซ้ำจะกลายเป็น PIP (Picture in Picture)

ภาพจากช่องทุยสปอร์ต HD

ช่อง HBO HD

มีคู่มืออยู่ในทีวีเลย มีทั้งภาษาไทยและอังกฤษ ผมถ่ายภาษาไทยมาให้ดูคับ

ปุ่ม 3D พอกดแล้วจะมีเมนูให้เลือกตามรูปครับ มีที่ปรับจอให้เป็น 3D อัตโนมัติเวลาจอเจอสัญญาณ 3D แต่ได้เฉพาะสัญญาณ 3D แท้ๆ ถ้ามา Side by Side หรือ Over Under ต้องเลือกเอาเอง

ภาพนี้ลองเปิด 3D แบบ Simulated 3D เท่าที่ดูแล้ว Simulated 3D เป็นแบบไม่ได้นูนออกมาจากจอแต่เป็นแบบมองแล้วจอมันลึกเข้าไปซะมากกว่า

Edited by ArtDVDs, 31 May 2012 - 09:23 PM.

#2 chaba

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:All Console Football

Posted 20 May 2012 - 02:57 PM

ตัวนี้เท่าไหร่เหรอครับพี่อาร์ต

#3 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 20 May 2012 - 08:35 PM

เห็นขายกันอยู่เกือบๆ หกหมื่นอะคับ แถมชุดโฮม Blu-Ray อีกชุด

#4 Frank

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 20 May 2012 - 10:04 PM

60000 นี่กี่นิ้วครับคุณอาร์ท

#5 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 21 May 2012 - 09:42 AM

55 นิ้วอะคับ

#6 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 21 May 2012 - 08:12 PM

สงสัยมีแต่คนไปเล่น LG กันหมด เลยไม่มีใครได้ทดสอบตัวนี้เลย

ผมสั่งไปละครับ วันเสาร์นี้ได้ของ ไม่รู้จะจัดหนัก 3D เรื่องไหนดี

อ้อ..รุ่นนี้ไม่ได้ Bushin Stand เสียดายนิดๆ อยู่เหมือนกัน ต้อง HX850 ถึงจะได้แต่เพิ่มอีกเกือบเท่าตัว

Edited by ArtDVDs, 21 May 2012 - 08:12 PM.

#7 boykuzaa

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:the real driving simulator

Posted 21 May 2012 - 08:39 PM

แถมชุดโฮม Blu-Ray รุ่นไหนอ่ะคับพี่อาร์ท น่าสนใจมากๆ

#8 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 21 May 2012 - 08:56 PM

View Postboykuzaa, on 21 May 2012 - 08:39 PM, said:

แถมชุดโฮม Blu-Ray รุ่นไหนอ่ะคับพี่อาร์ท น่าสนใจมากๆ

ชุดโฮม Blu-Ray 3D BDV-E380 ครับ ราคาปกติ 15,990

นอกจากเล่นแผ่น BD ได้แล้วยังทำหน้าที่เป็นชุดถอดรหัสเสียงได้ด้วย มี HDMI In x 2 , Optical In x 1 , Coaxial In x 1

#9 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 May 2012 - 10:43 AM

ราคาแรงมาก รอขุดน้ำมันหลังบ้านได้เมื่อไหร่จะไปถอยให้ดู :r38:

#10 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 23 May 2012 - 12:14 PM

View PostArtDVDs, on 21 May 2012 - 08:12 PM, said:

สงสัยมีแต่คนไปเล่น LG กันหมด เลยไม่มีใครได้ทดสอบตัวนี้เลย

ผมสั่งไปละครับ วันเสาร์นี้ได้ของ ไม่รู้จะจัดหนัก 3D เรื่องไหนดี

อ้อ..รุ่นนี้ไม่ได้ Bushin Stand เสียดายนิดๆ อยู่เหมือนกัน ต้อง HX850 ถึงจะได้แต่เพิ่มอีกเกือบเท่าตัว

รีวิวด้วยนะครับ

สนใจอยู่

#11 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 May 2012 - 12:39 PM

คงมีผมเล่นซัมซุงอยู่คนเดียวมั้งเนี่ย 5555+

#12 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 24 May 2012 - 11:50 AM

จัดมาละครับ

แต่ยังไม่ได้ลองอะไรเท่าไรช่วงนี้วุ่นๆ ลองเปิดหนังเต่า Sammy ก็ใช้ได้เลยเต่าลอยมากลางบ้านเลยครับ ดีกว่า EX720 เยอะ ไม่มีภาพซ้อนให้เห็นเลย ตัว EX720 นี่ดูไปได้แป๊ปเดียวปวดตา แว่นตัวใหม่ก็ไม่รู้สึกถึงการกระพริบเลยครับ นี่ว่าจะไปหาซื้อแว่นมาเพิ่มอีก ให้มาแค่ 2 อันไม่พอ แต่ระบบแว่นยังเป็น Active อยู่นะครับ แล้วก็แว่นไปใช้กับรุ่นอื่นไม่ได้ด้วย ส่วนการปรับตั้งค่ายังไม่ได้ปรับอะไรเลยเปิดมายังไงก็ใช้ยังงั้น ไว้ว่างๆ ค่อยมานั่งปรับ

#13 bankbank

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 May 2012 - 12:21 PM

อย่าลืมรีวิวนะครับ (^_^)

#14 Braveheart

Posted 24 May 2012 - 12:29 PM

ฝากรีวิวด้วยน่ะครับ กำลังสนใจรุ่นนี้พอดี อยากรู้เรื่องคุณภาพ 2D กับ 3D ครับ ขอบคุณครับ

#15 xkalima

Posted 24 May 2012 - 02:07 PM

View PostArtDVDs, on 24 May 2012 - 11:50 AM, said:

จัดมาละครับ

แต่ยังไม่ได้ลองอะไรเท่าไรช่วงนี้วุ่นๆ ลองเปิดหนังเต่า Sammy ก็ใช้ได้เลยเต่าลอยมากลางบ้านเลยครับ ดีกว่า EX720 เยอะ ไม่มีภาพซ้อนให้เห็นเลย ตัว EX720 นี่ดูไปได้แป๊ปเดียวปวดตา แว่นตัวใหม่ก็ไม่รู้สึกถึงการกระพริบเลยครับ นี่ว่าจะไปหาซื้อแว่นมาเพิ่มอีก ให้มาแค่ 2 อันไม่พอ แต่ระบบแว่นยังเป็น Active อยู่นะครับ แล้วก็แว่นไปใช้กับรุ่นอื่นไม่ได้ด้วย ส่วนการปรับตั้งค่ายังไม่ได้ปรับอะไรเลยเปิดมายังไงก็ใช้ยังงั้น ไว้ว่างๆ ค่อยมานั่งปรับ

ส่วนตัวชอบแว่นACTIVE มากกว่าPASSIVE ครับ เพราะสมัยนี้แว่นที่มากับทีวีซีรี่ย์ใหม่ๆก็ไม่ปวดตาแล้วเนาะ ^^

#16 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 24 May 2012 - 02:25 PM

คับผม

View Postxkalima, on 24 May 2012 - 02:07 PM, said:

ส่วนตัวชอบแว่นACTIVE มากกว่าPASSIVE ครับ เพราะสมัยนี้แว่นที่มากับทีวีซีรี่ย์ใหม่ๆก็ไม่ปวดตาแล้วเนาะ ^^

ใช่คับ แว่นที่ได้มานี่นิ่งสนิทเลยคับ

#17 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 28 May 2012 - 02:47 PM

ได้ทดสอบไว้นิดหน่อยแล้วผมเพิ่มไว้ในโพสต์แรกคับ ^_^

Edited by ArtDVDs, 28 May 2012 - 03:01 PM.

#18 teeangel

Posted 28 May 2012 - 03:30 PM

กำลังหาข้อมูลเปรียบเทียบอีกยี่ห้อหนึ่งอยู่ ไว้รอดูจนจบจะได้ตัดสินใจอีกที ขอบคุณครับ

#19 Braveheart

Posted 28 May 2012 - 06:24 PM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ขอบถามเพิ่มเติมเรื่่องที่บอกว่า พอหันหน้าออกจากจอ sync แว่นจะหลุึดเนี่ยครับ พอเราหันมามองจออีกที แว่นใช้เวลานานมั้ยครับที่จะ sync อีกครั้งครับ

#20 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 29 May 2012 - 10:00 AM

View PostBraveheart, on 28 May 2012 - 06:24 PM, said:

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ขอบถามเพิ่มเติมเรื่่องที่บอกว่า พอหันหน้าออกจากจอ sync แว่นจะหลุึดเนี่ยครับ พอเราหันมามองจออีกที แว่นใช้เวลานานมั้ยครับที่จะ sync อีกครั้งครับ

ไม่น่าจะถึง 1 วินาทีครับ ที่ว่า Sync หลุดคือแว่นจะหยุดการทำงานของการสลับภาพบนเลนส์ครับ แต่พอหันหน้าเข้าจอทีวีใหม่ก็จะทำงานต่อทันทีครัรบ