`

Jump to content

รายละเอียด diablo 3 และ battle.net account นะครับ

31 replies to this topic

#1 Galith

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 23 April 2012 - 08:06 PM

เห็นว่ายังไมมีคนทำผมก็อาสาทำให้ละกันนะครับ

Q&A ก่อนเลยละกัน

1. อะไรคือ Diablo 3?

diablo 3 คือเกมแนว Isometric มุมมองเดียวกับ ragnarok น่ะแหละครับถ้าใครคิดไมออก และเกม diablo 2 ก็พูดได้ว่าเป็นต้นแบบของเกม mmorpg style เกาหลีแทบจะทุกเกม แต่เกม diablo จะเน้น hack and slash โดยมีความลื่นไหลมากกว่าเกมเกาหลีที่ทุกคนเคยเล่นแน่นอน

2. ราคาเท่าไร?

ก็ประมาณ 60 USD หรือประมาณ 1800 บาท คร่าวๆนะครับ

3. รอมือสองดีมั้ย?

น่าจะยากครับ เพราะเกมนี้ใช้ battle.net id หรือ email ของคนซื้อในการเล่น หรือถ้าให้เข้าใจง่ายๆอีกก็คือ การที่เค้าจะขาย id ให้ใคร นั่นหมายความว่าต้องยก email ของเค้าให้ไปด้วย ยกเว้นจะทำการ transfer diablo 3 ไปยัง account อื่นซึงผมก็ไม่แน่ใจว่าทำได้หรือไม่

4. เล่น offline ได้มั้ย

ไม่ได้ครับ เพราะเท่าที่อ่านมา script ตัวละครทั้งหมดจะอยู่บน server ดังนั้นใครไม่มีเน็ตเล่นก็หมดสิทธิ์

5. น่าซื้อมั้ย

คนทั่วโลกรวมทั้งผมเอง รอเกมนี้มา 10 ปี และนี่คือบริษัทเกมที่ดีที่สุดในตอนนี้ (ตามความเห็นของผม)

6. นานมั้ยกว่าจะเลนจบ

จากเท่าที่อ่านมาเกมนี้จะมีความยาวเท่าๆกับภาค 2 แต่ ข้อดีของเกมนี้คือ replay value สูงมาก

มาถงระบบเกมกันบ้าง

เกมนี้มีกี่ class

ก่อนที่จะพูดอธิบายแต่ละคลาสต้องขออธิบายก่อน ว่าเกมนี้ไม่มีแบ่งแยกว่า นี่คือ tank , healer หรือ DPS แต่ ทุกๆ class สามารถทำได้ทุกอย่าง ทว่าวามแตกต่างจะอยู่ที่ style การเล่นของแต่ละ class

มีทังหมด 5 class ได้แก่ (เดี๋ยวจะมาพิมอธิบายเพิ่มเติมภายหลัง หรือใครชวยเพิมเติมก็ได้นะครับ)

1. barbarian
สายโจมตีระยะประชืด อึดถึก เน้นเข้าตะลุมบอน

2. Demon Hunter
สายโจมตีระยะไกลด้วยหน้าไม้ เน้นการวางกับดัก

3. Monk
โจมตีระยะใกล้ เน้น combo และมีสกิล support

4. Wizard
โจมตีระยะไกล รุนแรง

5. witch doctor(ดาลซิม)
โจมตีระยะไกล เน้นพวกเข้าว่า (หมา แมงมุม กบ) และพวก Debuff , DoT(damage over time)

ระบบ skill เป็นอย่างไร ทำไมไม่เหมือน diablo 2

ต้องบอกว่า blizzard เรียนรู้อย่างโหดร้ายกับ WoW: Cataclysm เพราะระบบแบบเดิม จะมีสายที่ตายตัว ผู้เล่นจะอัพตามๆ กัน ในแบบที่ดีที่สุด ทำให้เกมน่าเบื่อ เพราะนอกจาก หน้าตาทุกคัวจะเหมือนกันแล้ว ยังมี skill เหือนกัน เล่นเหมือนๆกัน เรียกว่า โคลนของโคลน ละกัน จนเป็นที่มาของระบบ Rune แต่ก่อนจะอธิบายถึงระบบ rune ต้องพูดถึง skill ในเกมก่อน

1. Skills

ในเกม diablo 3 ทุกคนจะม hotkey สำหรับ skills เพียงแค่ Lmouse, RMouse,1,2,3,4 สามารถปรบแต่งมาป่มอื่นได้ภายหลัง แต่เพิ่มไม่ได้ และ skill ที่ให้มาสำหรับ 1 ปุมจะมีให้เลือกมาใส่ได้เพียงหนึ่งอันจาก 4-5 อัน จาก set skill นั้นๆ เช่น set primary skill มี 5 skill สำหรับ Lmouse ผู้เล่นก็สามารถเลือก 1 ใน 5 ของ primary skill มาใช้ได้ ส่วอันอื่นของ primary skill ก็อด ทว่ามันไม่ได้มีแค่นั้น เพราะ Blizzard ได้เพิ่มระบบอื่นเข้ามาอีก เพิ่อกัน clonewars นั่นคือ ระบบ rune

2. Rune

ระบบ rune ถ้าเรียกให้เข้าใจง่ายคือ skill ย่อยเสริมของ skill หลัก โดยแต่ละ skill จะมี Rune ให้เลือกประมาณ 5 Rune ที่แตกต่างกัน เช่น skill กระโดดของ barbarian (ยกตัวอย่างนะครับ) ถ้าเลือก rune นี้ก็ทำให้กระโดดได้ไกลขึ้น ในขณะที่อีกอันอาจะกระโดดแล้ว heal ตัวเอง หรือ อาจจะกระโดดเข้าไปแล้วศัตรูติด Stun เป็นต้น แต่ Rune แต่ละอันจะ unlock ได้ตาม level ที่แตกต่างกัน แต่ก็อย่าคิดว่า skills หรือ Rune ที่ level สูงๆ จะดีกว่า ให้ดูที่ skill นั้นๆ เหมาะกับ style การเล่นของแต่ละคนหรือไม่

List of Battle.net Account

1. Desinhunter@gmail.com (ฟอร์ด) เล่น monk ไม่ก Wizard ครับ
2. real__gex@hotmail.com (FMT)
3. Zeroprofessional@hotmail.com <<< น่าจะเดม่อนฮันเตอร์งับ
4. dOgnOeAt#6516
5. papawin#1847
6. Kruzoe#1430

7. pop#6883
8. Neoevangel#6232
9. PoR311#1577
10. Kruzoe#1430

Edited by Galith, 26 April 2012 - 09:14 AM.

#2 b๐๐

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 23 April 2012 - 08:54 PM

สกิลมันปรับได้คับจะเอาสกิลคลิกซ้ายไปไว้ที่เลข1ก็ได้
option-->gameplay-->แถวขวาล่างสุด E..... skill

#3 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 23 April 2012 - 08:54 PM

บักฟอร์ดจะยอมสละเวลามาเล่นเลยเรอะ แล้วเจอกันเฟ้ย

#4 Galith

Posted 23 April 2012 - 09:07 PM

View PostJin, on 23 April 2012 - 08:54 PM, said:

บักฟอร์ดจะยอมสละเวลามาเล่นเลยเรอะ แล้วเจอกันเฟ้ย

เอา battle.net id มาสิครัฟ ปรกติผมเล่น WOW อยู่แล้ว

#5 gnilwob

Posted 23 April 2012 - 09:08 PM

เกมนี้ blizzard บอกว่าสามารถ join เกมต่างๆ ได้แบบ global
แต่ยังไม่แน่ชัดเรื่อง item จาก auction house
เพราะว่าเกมนี้มีการอนุญาตให้ขาย item ในเกมเป็นเงินจริงๆได้ผ่าน auction house
แต่ว่า auction house จะแยกกันตามแต่ละ region
เท่าที่จำได้ item ที่ซื้อจาก auction house จะไม่สามารถนำไปเล่นข้าม region ได้
ถ้าใครมีข้อมูล update กว่านี้
รบกวนแปะ link ให้ด้วยครับ

ปล SEA(South East Asia) โดนบังคับให้ไปเล่นบน server NA(North America) ครับ

#6 Jin

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 23 April 2012 - 09:18 PM

ว่างเข้าไปจัดบอสมาอีกรอบ - - คนน้อยละ จอยง่ายลื่นเลย

#7 [~FMT~]

Something Very Special

Posted 23 April 2012 - 09:25 PM

real__gex@hotmail.com ครับ add มาเลย ฆ่า Leoric ไปจะ 100 รอบละ ไม่รู้จะทำไร

#8 Kisame

DearimaZ

Posted 23 April 2012 - 09:43 PM

ยังไม่ปิดหรอครับตอนนี้

#9 Jin

Posted 23 April 2012 - 09:46 PM

น่าจะปิดราวๆ ตี 2 มั้งครับ

View Post[~FMT~], on 23 April 2012 - 09:25 PM, said:

real__gex@hotmail.com ครับ add มาเลย ฆ่า Leoric ไปจะ 100 รอบละ ไม่รู้จะทำไร
ลุงจองร้านไหนเนี่ย ฟอมทีมกันเลยดีกว่า

#10 AYAGO

เซียนเกม

Posted 23 April 2012 - 10:01 PM

ถ้า Daiblo 3 สู้กับมอนตัวใหญ่ ๆ

ผมว่าแนว "มอนฮั๊นสินะ"

ปล. เล่นแน่นอนครับ ซื้อแน่ๆ

#11 zar

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 April 2012 - 10:04 PM

เล่นแน่ๆ แต่รอบนี้ไม่ทัน รอกลางเดือนหน้าเลยละกัน

#12 [~FMT~]

Something Very Special

Posted 23 April 2012 - 10:10 PM

View PostJin, on 23 April 2012 - 09:46 PM, said:

น่าจะปิดราวๆ ตี 2 มั้งครับ

ลุงจองร้านไหนเนี่ย ฟอมทีมกันเลยดีกว่า
จองผ่าน battle.net นั้นละ ตั้งแต่วันแรกที่มันประกาศวันออกเลย อยากเล่นมากๆๆ จัดทีมมาเลย พร้อมอยู่แล้ว :dance_right:

#13 jokeza

ILLSLICK

• Interests:All Console Football

Posted 23 April 2012 - 10:32 PM

ขอบคุณนะครับ บอกตรงๆไม่เคยเล่นเลย

#14 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 24 April 2012 - 12:04 AM

Zeroprofessional@hotmail.com <<< น่าจะเดม่อนฮันเตอร์งับ

#15 ttcoupe

Posted 24 April 2012 - 12:14 AM

เล่น Beta Test แล้วติดใจมากๆครับ
ตอนภาค2เล่นไปนิดหน่อย เล่นไม่จบ แต่คราวนี้ไม่มีพลาดครับ

#16 Namsakum

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 24 April 2012 - 12:40 AM

ซื้อกันที่ไหนหรอครับ หรือต้องสั่งจอง

#17 KoRn_8221

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 24 April 2012 - 12:42 AM

ดูกระแสก่อน ไม่อยากคาดหวังมาก แต่จริงๆ แล้ว blizzard ก็ไม่เคยทำให้ิผิดหวัง (ถ้าไม่แลคจนเกินไปอาจจัด)

#18 แด้

Posted 24 April 2012 - 01:08 AM

เล่นมา 3 วัน ผมยังไม่เห็นว่าแลคหรือเข้ายากตรงไหน

#19 SnakeSolov

Posted 24 April 2012 - 01:34 AM

สเปคมันต้องสูงมากไหมครับ คอมผมก็กากๆ กลัวจะเล่นไม่ได้ = =''

#20 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 24 April 2012 - 01:50 AM

ผมขอแนะนำให้แชร์ Battletag ของ Battle.net จะดีกว่านะครับ แอดง่ายกว่ากันเยอะเลยครับผม

ส่วนระบบ Auction House ทาง Blizzard ประกาศแล้วครับ ว่าจะให้อยู่ในเซอเวอเดียวเลยครับ ก็คือ US ครับ

ผมเทส Beta มา 3 วันเต็ม พบว่า เจ๋งดีนะ ทีมงานเขา มีปัญหาอะไรปิดเซอเวอแก้ไขทันที แต่หวั่นๆเรื่องแลคของเกมส์ครับ

ถ้าคนเล่นเยอะมากจะรับไหวไหม ในตอนเกมส์ขายจริงแล้วอะ

ผมก็คงเล่น Monk ตามที่ตั้งใจเหมือนเดิมครับ

Battletag : dOgnOeAt#6516 ค้าบ