`

Jump to content

ช่วยแนะนำการใช้งานโปรแกรม FSD สำหรับคนไม่รู้อะไรเลยแบบผมหน่อยครับ

22 replies to this topic

#1 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 April 2012 - 04:35 PM

ช่วยแนะนำการใช้งานโปรแกรม FSD สำหรับคนไม่รู้อะไรเลยแบบผมหน่อยครับ

คือตอนนี้ผมมีเครื่อง XBOX360 JTAG 1 เครื่อง ใน HDD ติดตั้ง Freestyle Dash ไว้แล้วครับ

ตอนเปิดเครื่อง ขึ้นมา มันก็จะเข้า Freestyle Dash ไปเลย คราวนี้ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ

ผมจะทำให้ FSD โชว์ปกเกมส์ได้ยังไงครับ คือผมเข้าใจว่าต้องทำผ่านโปรแกรม FSD Indexer ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ผมเป็นโปรแกรม FSD Indexer เพื่อจะดูว่าใน HDD มีเกมส์อะไรอยู่บ้าง แต่มันมองไม่เห็นเสียงั้น ขั้นตอนนนี้ผมต่อสาย Lan ไว้กับ Computer ถูกต้องไหมครับ หรือว่าต้องต่อผ่าน HUB เพื่อต่อเข้า Internet

ผมเปิดโปรแกรม Flash FXP มันมองเห็น HDD ปกตินะ แต่เปิด FSD Indexer มันมองไม่เห็นเกมส์เสียงั้น ตรงนี้เครื่อง XBOX360 ต้องไปตั้งอะไรใน FSD หรือว่า System Settings ในตัว XBOX360 หรือเปล่าครับ

แล้วต้องเปิดโปรแกรม FSD Indexer เราต้องเปิดเครื่อง XBOX360 ค้างไว้ที่โปรแกรมอะไร หรือต้องไปเซ็ตค่าในโปรแกรม FSD ตรงไหนบ้างอ่ะครับ

ขอถามแค่นี้่ก่อนครับ มีอีกเยอะแยะเลยแหละ แต่เอาแค่นี้ให้ผ่านไปให้ได้ก่อน

ใครใจดีตอบให้จนผมทำได้ผมมีน้ำใจเล็ก ๆ น้อย ๆ เป็นโปรแกรม Anti Virus ของ Trend Micro หรือไม่ก็ Kaspersky เป็นสินน้ำใจเล็ก ๆ น้อย ๆ ให้ครับ

แต่โปรแกรมมีอย่างละ 20 กว่าชุดนะครับ ดังนั้น ใครตอบให้กระจ่างก็รับไปเลยครับ เพราะหากทำไม่ได้ คงต้องหาพ่อค้าที่รับทำแล้วล่ะครับ ขอบคุณครับ

#2 kasax

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 08 April 2012 - 05:53 PM

ปกเกมส์ก็ต่อสาย lan โหลดในเครื่องเลยก็ได้ครับ

จะให้มันเห็นlan ต่อสายเข้าเครื่องแล้วก็ต้องเข้าอะไรไปสักอย่างแล้วก็ออกมาหน้าเดิมมันก็จะเห็นกันเอง (แบบง่ายๆไม่รู้มีง่ายกว่านี้ไหมอิอิ)

#3 kosuke79

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 08 April 2012 - 06:09 PM

ต่อ internet ด้วยสาย lan แล้วกด y ที่ตัวเกมที่ต้องการ ในหมวด xbox360 game menu แล้วเลือกตัวเลือกโหลดปกครับ

คำตอบตรงกับคำถามไหมครับคุณทศ ไม่แน่ใจว่าตรงไหม

#4 overtune

Lord ดูดน้ำ

• High Royal Executive Members

Posted 08 April 2012 - 06:27 PM

ถ้าปกคุณไม่โหลดเองใน FSD คุณอาจจะเคยไปเปิด config dashlaunch ในส่วนของ livestrong ก็ได้ครับ ให้ลองเช็คดูก่อน ค่านี้ต้องเซ็ต livestrong = false

#5 TONBO

Quit.

Posted 08 April 2012 - 06:44 PM

ผมจะทำให้ FSD โชว์ปกเกมส์ได้ยังไงครับ

ก่อนอื่น ต้องขอบอกว่า FSD Indexer นี่ out date ไปแล้วครับ ลืมไปได้เลยครับ
ถ้าคุณใช้ FSD 2.2 rc 725 และเซ็ทค่าใน dashlaunch อย่างถูกต้อง
ก็จะสามารถโหลดปกรวมทั้งโหลด Title update ได้เลยครับ

สรุปจุดที่ต้องเช็คถ้าจะทำให้โหลดปกได้

- เช็คว่า xbox360 อยู่ในวงแลนเดียวกับ router หรือไม่(จขกท.เชื่อมต่อ FTP ได้แสดงว่าขั้นตอนนี้ผ่าน)

- การตั้งค่า dashlaunch(ปัจจุบันเป็นเวอร์ชั่น 2.32) ต้องไม่บล๊อคการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต
โดยตอนตั้งค่า dashlaunch ในหัวข้อทื่ถามว่า

Do you want dashlaunch to block LIVE DNS aggressively?

ให้ตอบ no (หลายๆคนมักจะพลาดตรงหัวข้อนี้)

- เช็คว่าตั้งค่า scan path ให้ FSD แสกนหาเกมได้ถูกต้องหรือไม่
โดยเข้าไปที่หัวข้อ settings > content settings > manage game path
และที่สำคัญคือต้องตั้งค่า scan dept ให้เหมาะสมด้วย

ยกตัวอย่าง คุณเก็บเกมไว้ที่ path นี้ : hdd1\content\0000000000000000\*รหัสเกม 8 หลัก*\00000007\*ไฟล์เกม*
ตอนคุณ add path คุณก็ add path ตามนี้ hdd1\content\0000000000000000\ แล้วกด Y เพื่อ add และกด X เพื่อเซฟ path
จากนั้นก็เซ็ท scan dept เป็น 2 เพื่อให้ FSD แสกนผ่านชั้นโฟลเดอร์ลงไปถึงไฟล์เกมครับ

เมื่อทำตามขั้นตอนดังกล่าวทั้งหมดแล้ว ถ้าคุณสั่ง scan path FSD ก็จะดึงปกจาก Marketplace มาให้ครับ
หรืออีกวิธีคือไปที่ชื่อเกมแล้วกด Y แล้วเลือกคำสั่ง refesh image มันก็จะดึงปกมาให้เหมือนกันครับ
คุณสามารถกดอนาลอคขวา เพื่อดูสเตตัสว่า FSD กำลังโหลดอยู่หรือไม่ก็ได้ครับ

ส่วนอีกวิธีที่จะใส่ปกแบบ Maunual วึ่งจะว่าไปมันก็ทำหน้าที่คล้าย FSD Indexer เหมือนกัน
อันนี้จะเหมาะสำหรับใส่ปกให้พวก EMU หรือพวก app ต่างๆครับ ซึ่งเราสามารถ edit และดูรายชื่อเกมต่างๆที่มีในเครื่องเราได้ครับ
ทำได้โดย

1. เปิด xbox360 ให้อยู่ที่หน้าจอ FSD พร้อมทั้งเสียบสายแลน(อยู่ในโหมดที่พร้อม FTP ได้นั่นเอง)

2. มาที่ web browser ใน PC แล้วพิมพ์ IP adress ของ xbox360 ลงไป
ตรงชื่อ log in และ password ให้ใส่ fsdhttp ลงไป ก็จะเข้าสู่หน้าจอ freestyledash ครับ
จากนั้นก็เข้าไป edit หรือจัดการได้ตามสะดวก

#6 I3enzZz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 08 April 2012 - 06:54 PM

View Postovertune, on 08 April 2012 - 06:27 PM, said:

ถ้าปกคุณไม่โหลดเองใน FSD คุณอาจจะเคยไปเปิด config dashlaunch ในส่วนของ livestrong ก็ได้ครับ ให้ลองเช็คดูก่อน ค่านี้ต้องเซ็ต livestrong = false

คุณติ ช่วยดู launch.ini ให้ผมหน่อยครับว่ามันถูกรึเปล่า ถ้าไม่ถูกต้องแก้อะไรมั่งครับ ผมไม่ได้ตั้ง FSD เป็นหน้าจอหลัก เพราะผมคั้งเป็นหน้าจอหลัก Avartar หายทุกทีเลยครับ ผมก็ยังโหลดปกไม่ได้เหมือนกันครับ กด Refresh Artwork แล้วมันก็ยังไม่มาครับ ผมต่อสาย Lan ลงเกมส์ได้ปกตินะครับ ติดปัญหาเรื่องโชว์ปกอย่างเดียวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#7 bobomilan

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 08 April 2012 - 08:39 PM

ตอนแรกว่าจะเข้ามาช่วยตอบ แต่พอเห็นคำตอบคุณ TONBO แล้ว

ผมไม่ต้องตอบแล้ว เพราะกระจ่างหมดแล้วครับ ทำตามทีคุณ TONBO โพสต์ได้เลยครับ :r05:

ป.ล.ผมมือใหม่เหมือนกัน พึ่งได้เครื่องมา 3-4 วัน แต่เก็ทหมดทุกอย่างแล้ว พึ่งรู้จริงๆว่าอิสระภาพในการเล่นมันเป็นงี้นี้เอง :r38:

#8 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 08 April 2012 - 09:01 PM

พยายามอยู่ แต่ก็ยังทำไม่ได้เลยอ่ะครับ

คือเครื่องผมเป็น Dashlaunch 2.32 อ่ะนะครับ

คือเอาแค่เข้า FSD ไปที่ Library ไปที่ Xbox 360 Games มันไม่เห็นมีเกมส์ โชว์ขึ้นมาเลยครับ

มีปกอยู่ 4 อัน อันแรก ว่าง อันที่สองขึ้น Missing Cover อันที่ 3 Not Available อันที่ 4 ขึ้น Missing Screenshot อ่ะครับ

คือประมาณว่า ไม่ต้องไปอื่นกันเลยทีเดียว เพราะเปิดมาเกมส์มันน่าจะขึ้นมาโชว์ตรงนี้แล้วไม่ใช่หรือครับ

ส่วนทำตามที่คุณ TONBO บอกตามนี้

ยกตัวอย่าง คุณเก็บเกมไว้ที่ path นี้ : hdd1\content\0000000000000000\*รหัสเกม 8 หลัก*\00000007\*ไฟล์เกม*
ตอนคุณ add path คุณก็ add path ตามนี้ hdd1\content\0000000000000000\ แล้วกด Y เพื่อ add และกด X เพื่อเซฟ path
จากนั้นก็เซ็ท scan dept เป็น 2 เพื่อให้ FSD แสกนผ่านชั้นโฟลเดอร์ลงไปถึงไฟล์เกมครับ

ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ พอกด X ออกมา ก็เหมือนเดิม พอจะกลับเข้าไปดูใหม่ เหมือนกับว่าค่าที่ตั้งไว้มันไม่ยอม Save เสียงั้นอ่ะครับ

ส่วนการตั้งค่า Dashlunch ตามที่คุณ TONBO บอก

การตั้งค่า dashlaunch(ปัจจุบันเป็นเวอร์ชั่น 2.32) ต้องไม่บล๊อคการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต
โดยตอนตั้งค่า dashlaunch ในหัวข้อทื่ถามว่า

Do you want dashlaunch to block LIVE DNS aggressively?

ให้ตอบ no (หลายๆคนมักจะพลาดตรงหัวข้อนี้)
บอกตามตรงว่า ผมเข้าไปตั้งค่ามันไม่เป็นอ่ะครับ :r31:

อยากร้องไห้ :r38:

Edited by XBOX386, 08 April 2012 - 09:03 PM.

#9 I3enzZz

Posted 08 April 2012 - 09:05 PM

ท่าน จขกท. อาการเหมือนผมเลยครับ ลงเกมส์ผ่าน FTP ได้ แต่พอ scan หาปกมันไม่เห็นมาเลยครับ ตอนนี้กำลังงมอยู่ครับ

#10 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 08 April 2012 - 09:17 PM

5555+ จะบ้าตาย

ได้แล้วครับ เป็นเพราะผมไปตั้งค่า Folder โปรแกรม Freestyle เป็น Freestyle Dash นี่เอง พอลบ Dash ออกมาทันทีเลย

แต่เดี๋ยวขอไปลองอย่างอื่นก่อน ไม่รู้ว่ามันจะมีปัญหาอะไรอีกหรือเปล่า ตอนนี้เห็นปกเกมส์แล้วครับ

View PostI3enzZz, on 08 April 2012 - 09:05 PM, said:

ท่าน จขกท. อาการเหมือนผมเลยครับ ลงเกมส์ผ่าน FTP ได้ แต่พอ scan หาปกมันไม่เห็นมาเลยครับ ตอนนี้กำลังงมอยู่ครับ

ติดตรงไหนครับ จะได้มาแชร์กัน

#11 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 08 April 2012 - 09:23 PM

View PostI3enzZz, on 08 April 2012 - 06:54 PM, said:

คุณติ ช่วยดู launch.ini ให้ผมหน่อยครับว่ามันถูกรึเปล่า ถ้าไม่ถูกต้องแก้อะไรมั่งครับ ผมไม่ได้ตั้ง FSD เป็นหน้าจอหลัก เพราะผมคั้งเป็นหน้าจอหลัก Avartar หายทุกทีเลยครับ ผมก็ยังโหลดปกไม่ได้เหมือนกันครับ กด Refresh Artwork แล้วมันก็ยังไม่มาครับ ผมต่อสาย Lan ลงเกมส์ได้ปกตินะครับ ติดปัญหาเรื่องโชว์ปกอย่างเดียวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถามเพิ่มเติม เอาไฟล์ launch.ini ไว้ 2 ที่รึเปล่า ทั้ง hdd1 และ usb0 แล้วค่า config มันเหมือนกันรึเปล่า เพราะดูจากที่ตั้งค่าแล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ

#12 I3enzZz

Posted 08 April 2012 - 09:35 PM

View Postovertune, on 08 April 2012 - 09:23 PM, said:

ถามเพิ่มเติม เอาไฟล์ launch.ini ไว้ 2 ที่รึเปล่า ทั้ง hdd1 และ usb0 แล้วค่า config มันเหมือนกันรึเปล่า เพราะดูจากที่ตั้งค่าแล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ

ไว้ที่เดียวครับ Hdd1ครับ เพราะผมเล่นผ่าน Hdd Internal ครับ

#13 TONBO

Quit.

Posted 08 April 2012 - 10:14 PM

View PostXBOX386, on 08 April 2012 - 09:01 PM, said:

พยายามอยู่ แต่ก็ยังทำไม่ได้เลยอ่ะครับ

คือเครื่องผมเป็น Dashlaunch 2.32 อ่ะนะครับ

คือเอาแค่เข้า FSD ไปที่ Library ไปที่ Xbox 360 Games มันไม่เห็นมีเกมส์ โชว์ขึ้นมาเลยครับ

มีปกอยู่ 4 อัน อันแรก ว่าง อันที่สองขึ้น Missing Cover อันที่ 3 Not Available อันที่ 4 ขึ้น Missing Screenshot อ่ะครับ

คือประมาณว่า ไม่ต้องไปอื่นกันเลยทีเดียว เพราะเปิดมาเกมส์มันน่าจะขึ้นมาโชว์ตรงนี้แล้วไม่ใช่หรือครับ

ส่วนทำตามที่คุณ TONBO บอกตามนี้

ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ พอกด X ออกมา ก็เหมือนเดิม พอจะกลับเข้าไปดูใหม่ เหมือนกับว่าค่าที่ตั้งไว้มันไม่ยอม Save เสียงั้นอ่ะครับ

ส่วนการตั้งค่า Dashlunch ตามที่คุณ TONBO บอก

การตั้งค่า dashlaunch(ปัจจุบันเป็นเวอร์ชั่น 2.32) ต้องไม่บล๊อคการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต

บอกตามตรงว่า ผมเข้าไปตั้งค่ามันไม่เป็นอ่ะครับ :r31:

อยากร้องไห้ :r38:

เซ็ท path แล้วไม่ยอมเซฟให้ผมเคยเจอครับ ผมใช้วิธีล้างการตั้งค่าของ FSD ออกหมดเลย ให้กลับเป็น default setting
จะมีให้เลือก clear data ในหัวข้อ settings > system น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด คราวนี้ก็น่าจะเซฟ path ได้ปกติแล้วครับ

ส่วนการตั้งค่า scan path แบบไม่ต้องคิดมาก ก็ตั้งแบบนี้ก็ได้ครับ เป็น hdd1\ แล้วกด Y กด X เซฟ แล้ว scan dept เป็น 5 (เอาลึกๆเข้าว่า)
หรือถ้าลงเกมไว้ที่ external ก็ตั้ง scan path เป็น usb0\ แล้ว scan dept เป็น 5
ผมว่ายังไงก็น่าจะหาเกมเจอแล้วนะครับ เพราะ scan ลงไปลึกมากขนาดนี้ แต่ข้อเสียคือมันจะเสียเวลาแสกนเกินจำเป็น
เพราะมันไปแสกนโฟลเดอร์อื่นด้วย แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ทำแบบนี้ก็ได้ครับ ง่ายนี้
ถ้าเริ่มเก็ทระบบแสกนแล้ว ค่อยมาแก้ให้เหมาะสมทีหลังได้ครับ

ส่วนเรื่องตั้งค่า DL ตอบให้ใน PM แล้วนะครับ

#14 I3enzZz

Posted 08 April 2012 - 10:26 PM

เอารูปใน Hdd1 มาให้ดูอีก

ต้องลงอะไรเพิ่มไหมครับ ลองดูแล้วปกยังไม่มาเลยครับ

#15 TONBO

Quit.

Posted 08 April 2012 - 10:35 PM

ลง dashlaunch ทับอีกซักทีมั้ยครับ แล้วก็ตั้งค่าอย่างที่ผมบอก เผื่อมันจะหายเอ๋อ

#16 I3enzZz

Posted 08 April 2012 - 11:13 PM

ผมต้อง เปลี่ยนชื่อ FSD2 เป็น Freestyle รึเปล่าครับ

#17 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 08 April 2012 - 11:23 PM

View PostI3enzZz, on 08 April 2012 - 11:13 PM, said:

ผมต้อง เปลี่ยนชื่อ FSD2 เป็น Freestyle รึเปล่าครับ

ใช่แล้วครับ เพราะว่าในไฟล์ lunch.ini เราเซฟเป็นชื่อนี้อ่ะครับ ตามนี้

[QuickLaunchButtons]
BUT_X = Hdd:\Content\0000000000000000\C0DE9999\00080000\C0DE99990F586558
Default = Hdd:\Freestyle\default.xex
[Settings]
nxemini = true
pingpatch = true
contpatch = false
fatalfreeze = false
fatalreboot = true
regionspoof = true
dvdexitdash = false
xblaexitdash = true
nosysexit = false
exchandler = true
noupdater = true
debugout = false
liveblock = true
livestrong = false
remotenxe = true
nohud = false

ตัวสีแดงน่าจะเป็นชื่อโฟล์เดอร์โปรแกรมอ่ะครับ ยังไงหากอยากได้ lunch.ini ก็เซฟตัวนี้ไปวางได้เลยนะครับ ของผมใช้งานได้ปกติ

อีกนิดนะครับ แล้ว Folder Install ของคุณ I3enzZz ไม่มีหรือครับ ที่เป็นโปรแกรม Dashlunch น่ะครับ แล้วข้างในจะมี default.xex กับ lunch.ini น่ะครับ

Edit : แก้ไข contpatch = false ตามคุณ TONBO แนะนำนะครับ

Edited by XBOX386, 09 April 2012 - 02:23 PM.

#18 I3enzZz

Posted 08 April 2012 - 11:25 PM

ขอบคุณมากๆเลยครับ เดี๋ยวผมลองไปทำดูครับ

#19 TONBO

Quit.

Posted 08 April 2012 - 11:55 PM

ควรแก้ contpatch ใน launch.ini เป็น false ด้วยนะครับ
contpatch มันจะทำให้ FSD ปลดล๊อคคอนเท้นท์ให้อัตโนมัติ
แต่มันก็จะมีปัญหากับ DLC บางตัวอยู่เหมือนกันคือจะทำให้มองไม่เห็น หรือเกมอาเขตบางเกมไม่เป็นตัวเต็ม
ถ้ามีคอนเท้นท์ไหนล๊อคมา แนะนำให้ patch ปลดล๊อคแบบ manaual เอาเองจะดีกว่าครับ
(ในบอร์ดนอกหลายๆคน รวมถึงตัวผมแก้แล้วไม่มีปัญหากับตัว DLC อีกเลยครับ)

#20 I3enzZz

Posted 09 April 2012 - 12:19 AM

ลองทำตามทุกขั้นตอนแล้ว มันขึ้นแบบนี้ครับ

The Scanning Queue is currency busy.Please try again once scanning has completed.

เดี๋ยวพรุ่งต้องโทรถาม คุณ ติ แล้วครับ