`

Jump to content

[กระทู้ชาบู] เนื้อเรื่องสำคัญใน Metal Gear Solid 4 เล่นเอาซะช็อคเลย [Spoiler Alert]

41 replies to this topic

#21 moht

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 February 2012 - 01:28 AM

View Postfilmman, on 22 February 2012 - 09:06 PM, said:

เห็นด้วยเลยครับ

เมื่อก่อนเคยเห็น Play หรือ EGM เคยทำเป็น chart เอาไว้ เสียดายไม่ได้เก็บ
ไม่รู้ว่ามีเว็บไหนหรือใครทำเอาไว้รึเปล่า
ตอนสมัย MGS 4 ออก มีให้โหลด MGS Data ใน PSN อะคับ จะเป็น chart ความสัมพันธ์ ของแต่ละตัวละคร ไม่รู้ปัจจุบันยังมีให้โหลดอยู่มั้ย แต่สุดยอดมากคับ series นี้ ผมติดอย่างเดียวที่ทำไม่ได้คือ หน้ากาก bigboss เก็บยากเกิ๊นนน เล่นแบบยากสุดๆ ไม่ฆ่า ไม่ alert จะทำได้ไงงงงงง

#22 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 23 February 2012 - 02:23 AM

ผมเล่น ภาคกินงู จบภาคเดียว เกมนี้ สมัย PS2 นู่น จบแบบ จระเข้ด้วย ไม่ค่อยจะแอบเท่าไหร่ ฆ่าให้หมด alert ก็ไปไล่ฆ่ายาม 555 ตอนนั้นโดนเพื่อนท้า เล่นให้จบภายในเสาร์ อาทิตย์ ก็เลยเล่นจนจบ ลองเอากลับมาเล่น ตอนมันออก HD เนี่ย แค่ด่านแรกๆก็ไม่ผ่านแล้ว เบื่อด้วย วิธีบังคับ สมัยนั้น มาเล่น สมัยนี้แล้ว มันขัดๆใจหลายอย่างเหมือนกันนะ

#23 Sir Giggs

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 23 February 2012 - 04:04 AM

เคยมีนิตยสาร EGM อยู่เล่มนึงครับ ที่บอกถึงที่มาที่ไปเกี่ยวกับ MetalGear แทบทุกภาคเลยครับ แต่ผมก็จำไม่ได้แล้วว่าฉบับที่เท่าไหร่ รู้แต่เพียงว่าผมเดินเข้าไปในร้านเช่าหนังสือ ยืมมันออกมา แล้วเอาไปถ่ายเอกสารเก็บไว้ด้วยครับ

^_^

#24 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 February 2012 - 08:57 AM

ขอบอก ต้องเล่นตั้งแต่ภาค แฟมิคอม กันเลยละ เพราะเนื้อเรื่องแมร่งเข้มข้มมาก ผมเล่นภาค PS1 แล้วต้องกลับมาเล่นภาค 8 bit เลยเพราะเนื้อเรื่องมันปะติดปะต่อกับหมด ถ้าเน้นเล่นการเล่นอาจจะเหมือนธรรมดาทั่วไปแต่ถ้าอินไปกับเนื้อเรื่องแล้วอย่างมันส์ครับ เกมมันแฝงไว้แบบนี้

#25 Maburu

"ชีวิตคือการเล่นเกมและแจ่วแหนม"(=w=)

• Banned

Posted 23 February 2012 - 10:18 AM

ง่ะเล่นเอามันอย่างเดียวเลย ไม่เคยรู้เนื้อเรื่องเลย 555+

#26 January2008

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 23 February 2012 - 10:23 AM

เนื้อเรื่องซับซ้อนโคตรๆ เลยครับ

#27 huntersai

นักขี้เกียจเล่นเกมส์ขั้นเทพ

• High Royal Executive Members

Posted 23 February 2012 - 12:01 PM

เล่นจบภาค 1 3 4 แต่ไม่รู้เนื้อเรื่องอะไรเลย แถมเกมส์กว่าจะออกก็ลืมไปแล้วซะอีก

แต่สนุกนะ ซีรีย์นี้ แต่ภาค 4 เนี่ย คุยกันนานเหลือเกิน คนอ่อนภาษาอย่างผมเนี่ย ฟังไปอยากหลับไปจริง ๆ

แต่ภาค 4 ตอนสุดท้าย สเนคน่าสงสารจริง ๆ แก่แล้วยังต้องมาบู๊แบบนี้อีก แถมด่านสุดท้ายลุยเหมือนจะตายให้ได้

#28 voyevoda

rsc

Posted 23 February 2012 - 12:35 PM

View Postmoht, on 23 February 2012 - 01:28 AM, said:

ตอนสมัย MGS 4 ออก มีให้โหลด MGS Data ใน PSN อะคับ จะเป็น chart ความสัมพันธ์ ของแต่ละตัวละคร ไม่รู้ปัจจุบันยังมีให้โหลดอยู่มั้ย แต่สุดยอดมากคับ series นี้ ผมติดอย่างเดียวที่ทำไม่ได้คือ หน้ากาก bigboss เก็บยากเกิ๊นนน เล่นแบบยากสุดๆ ไม่ฆ่า ไม่ alert จะทำได้ไงงงงงง

จริงๆไม่ยากหรอกครับ the boss extreme ต้องจำเส้นทางกับจุดเดินศัตรูให้ดีก็พอ จะยากแค่ฉาก วิ่งหนี gekko ในตลาด + ฉากนั่งมอไซแค่นั้น ที่แน่ๆ ACT1 ใช้เวลาแค่ 25-30min = ='

#29 yody

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 23 February 2012 - 12:38 PM

ได้รู้เรื่องที่ไม่เคยรู้อีกเยอะเลย เยี่ยมจริงๆ

#30 swatcat

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 23 February 2012 - 01:33 PM

รู้เรื่องราวได้ละเอียดดีจริงๆครับ เยี่ยมมากครับ ผมเล่นมาก็หลายภาค ไม่ค่อยรู้เรื่องราวเลย ส่วนใหญ่ก็แปลไม่ทัน เห็นทีต้องกลับไปเล่นใหม่

ว่าแล้วก้ไปหาข้อมูล แล้วเจอนี่มาครับ
http://metalgear.wik...Metal_Gear_Wiki
ลองเข้าไปอ่านดูครับ

#31 ~Dante~

Kenjiman

Posted 23 February 2012 - 07:25 PM

เกมนี้เนื้อเรื่องขั้นเทพครับ เมื่อก่อนผมแน่นมากตอนนี้ลืมไปเยอะละ แต่เอาเป็นว่าถ้ารู้ครบนี้มันสุดยอดจนน่าไปสร้างหนังสุดๆ

เนื้อเรื่อง+เกมเพลภาค3ทำให้ผมบ้าMGSจริงๆจังๆจนจับมันมาจบหมดทุกภาค :r08:

#32 แด้

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 25 February 2012 - 12:23 AM

สุดยอดครับ คุณ runrunx ข้อมูลแน่นมาก

#33 pro4Rmz

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 25 February 2012 - 01:35 PM

ชาบูครับ :r11:

#34 adtong

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 25 February 2012 - 05:33 PM

ผมก็ชอบภาค 3 มาก เล่นแล้วรู้สึกเข้าถึง ความรู้สึก big boss เลย

#35 Ayaka

Aya Brea

• Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 25 February 2012 - 08:44 PM

นี่ครับ เผื่ออยากทราบเนื้อเรื่อง ภาคอื่นไม่ได้ลง เพราะผมขี้เกียจก๊อปข้อมูลลง Blog :P

http://endless.extee...ke-eater-part-1
http://endless.extee...ke-eater-part-2

#36 filmman

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 25 February 2012 - 10:04 PM

View PostAyaka, on 25 February 2012 - 08:44 PM, said:

นี่ครับ เผื่ออยากทราบเนื้อเรื่อง ภาคอื่นไม่ได้ลง เพราะผมขี้เกียจก๊อปข้อมูลลง Blog :P

http://endless.extee...ke-eater-part-1
http://endless.extee...ke-eater-part-2

ขอยคุณครับ clear ขึ้นเยอะเลย

ถ้ามี 2 กับ 4 เอามาแปะโลดครับ

#37 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 26 February 2012 - 02:40 AM

ภาค3เนื้อเรื่องเป็นอะไรที่ลงตัวมากๆ หลายๆคนเล่นแล้วแทบจะหลั่งน้ำตาเหมือนบิํกบอสในตอนจบเมื่อความจริงทุกอย่างเฉลยออกมา

#38 Uzsa

Shirokishi Monogatari Hikari to Yami no Kakusei

Posted 26 February 2012 - 05:27 PM

ชอบมาก ตอนสมัยเพลสอง ผมว่าฉากจบตอนสู้บอสภาคนี้นี้สุดๆล่ะ

#39 underworld

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 27 February 2012 - 10:21 AM

MGS เทพตลอดกาลครับ สำหรับผม ทุกวันนี้ ยังหยิบมาเล่นอยู่บ่อยครั้ง

#40 Eavery

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 27 February 2012 - 12:39 PM

ถ้าอยากทราบเนื้อเรื่องแบบละเอียด แนะนำให้ซื้อหนังสือ Metalgear 4 ของโคนามิ เลยครับ เป็นภาษาอังกฤษ
หนาเตอะ หน้าสีทุกหน้า เป็นลิมิตเต็ดอิดิชั่นด้วยนะ