`

Jump to content

[กระทู้ชาบู] เนื้อเรื่องสำคัญใน Metal Gear Solid 4 เล่นเอาซะช็อคเลย [Spoiler Alert]

41 replies to this topic

#1 filmman

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 22 February 2012 - 07:34 PM

ผมจบ Metal Gear Solid 4 ไปได้ปีกว่า ๆ ละครับ แต่ก็จบแบบงง ๆ ไม่รู้เรื่องอะไรเลย
แถมยังเล่นไม่เป็นอีกต่างหาก กว่าจะจบเลยเล่นเอาซะเครียดเลย ไม่รู้ว่าเกมสนุกตรงไหน
ตอนเล่นก็นึกอยู่ตลอดว่าทำไมไอ้คนที่เค้าเรียกว่าเทพโคจิมะ มันเทพตรงไหน MGS4
แอ็คชั่นก็น้อย ยิงก็ลำบาก ศัตรูแม่มก็ Alert บ่อยไปมั้ยเนี่ย แต่เล่นจบแล้วผมก็ยังไม่ขาย
แผ่น เก็บไว้เป็นที่ระลึกงั้นละ

พอดีมี MGS HD Collection ออกมา ไม่รู้คิดไงซื้อมาเล่นซะงั้น(บน XBOX แผ่นละ 60 บาท)
เริ่มเล่นภาค 2 ก่อน ก็เหมือนเดิมครับ ด่ายับ รู้สึกว่าเกมมันขี้โกงมาก คือเกมมุมมองด้านบน
แต่ศัตรูน่ะเห็นเราจากด้านข้าง งานนี้เสียเปรียบเห็น ๆ จะดูอะไรต้องกดปุ่ม first person view
โคตรจะลำบากเลย แต่ก็ฝืนเล่นจนจบ เลยทำให้รู้เรื่องภาค 4 ขึ้นมาบ้าง(แต่ก็แบบลาง ๆ
เพราะเล่นจบไปนานแล้ว) ภาคนี้เองทำให้ผมรู้ว่ากล่องกระดาษเอาไว้ซ่อนตัวได้

จากนั้นก็มาต่อด้วย Snake Eater ทีนี้รู้สึกตรงกันข้ามเลยครับ "ทำไมมันมันส์แบบนี้ฟะ" คือ
เล่นแล้ววางจอยไม่ลงเลย เนื้อเรื่องเข้มข้น แบบว่าตาโคจิมะแกบ้าสงครามเย็นได้ใจคนเล่น
มากครับ เกมทำการบ้านมาดี รู้จักผสมผสานเอา conflict และ ความกลัว ของยุคนั้นมาใส่ได้
อย่างลงตัวมาก ระหว่างเล่นก็นึกอยู่ตลอดว่าสงสัยคงต้องจับเอา MGS 4 กลับมาเล่นอีกรอบแล้วล่ะ

พอมากลับเล่นภาค 4 รู้สึกว่าเกมง่ายขึ้นเยอะเลย ง่ายกว่าภาค 3 อีก ปุ่มกดก็ช่วยเหลือคนเล่นได้
ดีขึ้นเยอะ กราฟฟิคไม่ต้องพูดถึง มาเล่นตอนนี้ก็ยังรู้สึกว่ามันเทพอยู่ !!

ตอนนี้ผมเล่นมาถึง Act 3 ละครับ และก็เจอกับเรื่องชวนช็อค+สงสัย เลยอยากจะมาถามหน่อยว่าคือยังไง
1. EVA คือ Big Mama OMG !! ทำเอาคนที่แม้จะเพิ่งเล่นภาค 3 จบหมาด ๆ อย่างผม คิดถึง
ความหลังอันแสนหวานของ Snake กับ Eva หลังม่านน้ำตก และ ในบ้านกลางป่าขึ้นมาเลยครับ
แถมภาคนี้ยั tribute ภาคที่แล้วด้วยการใส่ฉากไล่ล่าบนรถมอเตอร์ไซค์คันเดิมมาให้คนเล่นได้
ซาบซึ้งตรึงใจและอลังการกว่าเดิมอีกด้วย

2. Snake ภาค 3 คือ Big Boss ซึ่งก็คือหัวหน้าใหญ่ภาค 2 ส่วนพระเอกจริง ๆ น่ะคือที่อยู่ใน
ภาค 2 กับภาค 4 !! และ พระเอกของเราคือร่างโคลน ที่เกิดจากท้องของ Eva อะไรมันจะ
ขนาดน้านนน

ทีนี้มาถึงข้อสงสัยน่ะครับ(แปลซับช่วงนี้ไม่ค่อยได้) คือทำไม Liquid ถึงตกลงใจสานต่องานของ
Big Boss เหรอครับ เข้าใจว่าตอนหลัง Big Boss หันหลังให้กับรัฐบาล แล้วไปตั้งกองกำลังของตัว
เองในภาค Peace Walker แล้วเป้าของ Big Boss หรือองค์กรลับนี้คืออะไรกันแน่ครับ

Edited by filmman, 22 February 2012 - 10:52 PM.

#2 Zmile

เซียนเกม

• DGO Reporter

Posted 22 February 2012 - 08:06 PM

ตัวร้ายภาค 2 คือ Solidus Snake เป็นร่างโคลนตัวจริงของ Big Boss ครับ ไม่ใช่ Big Boss ลองสังเกตุตาข้างที่บอดดีๆ

ส่วน Solid / Liquid ก็จะเรียกว่า โคลนดีมั้ยหว่า เอาเป็นว่าเอาตัวอ่อนไปฝากไปที่ EVA มากกว่ามั้ง

หลักๆก็ตามนี้

MGS ภาค 3 / Peace Walker : ตัวเอก Nake Snake (Big Boss)

MGS ภาค 1 : ตัวเอก Solid Snake / ตัวร้าย Liquid Snake

MGS ภาค 4 : ตัวเอก Solid Snake / ตัวร้าย Ocelot

MGS ภาค 2 : ตัวเอก Raiden - Solid Snake / ตัวร้าย Solidus Snake

ส่วนเรื่อง Liquid (จริงๆคือ Ocelot) ที่มาสานงานต่อเพราะต้องการทำลาย Super Com ที่เหลือ .... พวก GW หรืออะไรนี่แหละจำชื่อไม่ได้

ในภาค 2 Raiden ทำลายไปแค่บางส่วนมั้ง พอดีเคยจบนานละ ภาค HD ยังไม่ได้เล่นภาค 2

ส่วน Peace Walker ทาง Big Boss เสื่อมศรัธากับ US เลยแยกมาตั้งกลุ่มทหารรับจ้างเฉยๆ แล้วก็มีพวกหวังผลประโยชน์มาหลอกใช้อีกที

เป็นใครลองเล่นไปเรื่อยๆเด๋วก็รู้ครับ

Edited by Zmile, 22 February 2012 - 08:12 PM.

#3 runrunx

มหาจักรพรรดิ์ ผู้หอกหักในสนามรบ

• Interests:rockband3

tekken 6

Posted 22 February 2012 - 08:11 PM

เข้าใจผิดไปเยอะหลายเรื่องเลยครับ

SPOILER ALERT

2. Snake ภาค 3 คือ Big Boss ซึ่งก็คือหัวหน้าใหญ่ภาค 2 ส่วนพระเอกจริง ๆ น่ะคือที่อยู่ใน
ภาค 2 กับภาค 4 !! และ พระเอกของเราคือร่างโคลน ที่เกิดจากท้องของ Eva อะไรมันจะ
ขนาดน้านนน

นั่น solidus ครับ เป็นโคลนของbigboss เหมือนกัน

(solidus คือการโคลนแท้ๆไม่มีการตัดต่อทางพันธุกรรม)

ทีนี้มาถึงข้อสงสัยน่ะครับ(แปลซับช่วงนี้ไม่ค่อยได้) คือทำไม Liquid ถึงตกลงใจสานต่องานของ
Big Boss เหรอครับ เข้าใจว่าตอนหลัง Big Boss หันหลังให้กับรัฐบาล แล้วไปตั้งกองกำลังของตัว
เองในภาค Peace Walker แล้วเป้าของ Big Boss หรือองค์กรลับนี้คืออะไรกันแน่ครับ
SPOILER สุดๆ

ไม่ใช่ liquid ครับ liquid ตายไปตั้งแต่ภาค solid แล้ว
ภาค2 กับ 4 เป็นการสวมรอยทาง nanomachine ของ โอเซล็อตเองครับ ซึ่งเป็น KEY character และเป็นฮีโร่ตัวจริงของเกมนี้
ส่วนเหตุผลที่ทำ ก็อย่างที่รู้ในตอนจบของ ภาค4 อ่ะครับ ( JD ของzero)

จริงๆเนื้อเรื่องมีcross line กับhidden line ทีรู้แล้วจะแบบลึกซึ้งกว่าเดิมอีกเยอะครับ ร่ายในนี้ก็ไม่จบ

บางเรื่องไม่ได้บอกตรงๆในเรื่องก็มี ต้้องอาศัยcodec คุยเอาเพื่อหาข้อมูล

อย่างเรื่อง ocelot เป็นลูกชายของ theboss
เรื่องที่ sigint คือ donald anderson ที่ชาโดว์โมเสส
รึแม้แต่เรื่องที่ ดร. คลากส์ ที่เป็นผู้สร้างเกรฟ็อกให้กลายเป็นนินจาไซบอก คือพาราเมดิก

Edited by runrunx, 22 February 2012 - 08:19 PM.

#4 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 22 February 2012 - 08:17 PM

อย่าลืม โอเซล๊อต ในภาค3 นะครับ ยังเกรียนๆอยู่เลย 555

#5 filmman

Posted 22 February 2012 - 08:37 PM

ใครที่จบเกมนี้แบบปลดของได้หมดทุกอย่างคือโคตรอดทนจริง ๆ ครับ เงื่อนไขแต่ละอย่าง โหด ๆ ทั้งนั้นเลย

เห็นผ้าโพกหัวล่องหนอันละ 5 ล้าน แล้วเหนื่อยใจ มีวิธีอื่นที่จะเอามาได้นอกจากใช้เงินมั้ยครับ

Edited by filmman, 22 February 2012 - 08:38 PM.

#6 runrunx

มหาจักรพรรดิ์ ผู้หอกหักในสนามรบ

tekken 6

Posted 22 February 2012 - 08:47 PM

ไม่ต้องซื้อครับ

bandana- จบเกมไม่ฆ่าใครเลย ความยากระดับไหนก็ได้

stalth camo - จบเกมไม่ alert เลย

ปล ผ้าโพกหัวไม่ได้เอาไว้ล่องหนนะครับผม

#7 amaking69

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 22 February 2012 - 08:57 PM

ฮือออออออออ เห็นแบบนี้แล้วอยากให้มีคนแปลเกมนี้แบบจริงๆจังๆ มากๆเลยคร้าบบบบบบบ ผมก้ติดเกมนี้งอมแงม แต่เข้าไม่ถึงเนื้อเรื่องเลยอ่า :r14:

#8 zervilz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 22 February 2012 - 09:02 PM

อยากให้มีการทำหนังสือของซีรี่ย์นี้เหมือนกัน เล่นเกมเก็บเรื่องราวได้ไม่หมด

#9 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 22 February 2012 - 09:04 PM

ผมไม่เคยเล่นเกมนี้เลย เลยมีคำถามว่า แล้ว snake ตัวจริงนี่อยู่ไหนคับเห็นแต่ร่างโคลน

#10 filmman

Posted 22 February 2012 - 09:06 PM

View Postzervilz, on 22 February 2012 - 09:02 PM, said:

อยากให้มีการทำหนังสือของซีรี่ย์นี้เหมือนกัน เล่นเกมเก็บเรื่องราวได้ไม่หมด

เห็นด้วยเลยครับ

เมื่อก่อนเคยเห็น Play หรือ EGM เคยทำเป็น chart เอาไว้ เสียดายไม่ได้เก็บ
ไม่รู้ว่ามีเว็บไหนหรือใครทำเอาไว้รึเปล่า

#11 gatza

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 22 February 2012 - 09:09 PM

สุดยอดจริงๆครับ ผมเอาแต่เล่นไม่เคยรู้เรึ่องเลย

#12 zervilz

Posted 22 February 2012 - 09:13 PM

Snake ตัวจริงคือ Naked Snake ใช่ไหม น่าจะแก่ตายตามอายุขัย
แต่เนื่องจากเทพมาก เลยถูกโคลนนิ่งเป็น Liquid,Solidus,Solid

#13 runrunx

tekken 6

Posted 22 February 2012 - 09:16 PM

ผมไม่เคยเล่นเกมนี้เลย เลยมีคำถามว่า แล้ว snake ตัวจริงนี่อยู่ไหนคับเห็นแต่ร่างโคลน

snake คนแรกคือnaked snakeครับ ก็คือ bigboss นั่นเอง

bigboss เป็นบอสใหญ่ของ metal gear 2 ภาคแรกในเครื่อง msx และโดน solid snake ฆ่าตายไปในภาค2 (ภาึค2เครื่อง msx นะครับไม่ใช่ ps2)

ถ้าตอบแบบสปอยส์สั้นๆก็คงต้องตอบว่า จริงๆในภาคนั้นหลังจากโดนเผาไฟ เขาก็อยู่อยู่ในสภาพปางตายและได้รับการช่วยหลือ สุดท้ายได้หลบซ่อนมาจนถึงภาค4 และเป็นคนวางแผนกับocelot เดินหมากเพื่อสาวใส้ zero และเหล่า AI ครับ

ส่วน solid snake เป็นsnake ที่เป็นแค่ตัวหมากที่เดินตาม เนื้อเรืองไปโดยที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ชีวิตเขาเกิดมาเพื่อสู้นี่เพราะอะไร

จนกระทั้งได้รู้ความจริงคือภาค4 ว่าเขาเป็นตัวหมากในเกมของเป็นการตีกันของ zero กับ bigboss

ที่มีเรื่องบาดหมายกันมายาวนานตั้งแต่ จบสงครามเย็น ทีมีเดิมพันคืออิสรภาพของมนุษยชาติครับผม

ปล . จริงๆกระทู้นี้ spoiled มากเลยนะครับ หลายโพสเลย ใครยังไมไ่ดเล่นภาค4มาอ่านนี่คงกรี๊ดเลย :afraid:

Edited by runrunx, 22 February 2012 - 09:25 PM.

#14 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 22 February 2012 - 09:38 PM

ถ้ารู้จัก BigBoss ดีแล้ว มีโอกาสเล่น Portable Ops และ ,PeaceWalker ซะ มีอะไรให้ขนลุกเยอะมาก

#15 gt41

เซียนเกม

Posted 22 February 2012 - 10:01 PM

ไม่เคยรู้มาก่อนเหมือนกันครับ ต้องกลับไปหามาเล่นดีไหมเนี่ยแต่บอกตามตรงไม่ถนัดเกมแนวนี้จริงๆ แต่ก็มีแผ่นเกมกับเค้านะ

#16 Badder

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 22 February 2012 - 10:05 PM

ผมเล่นจนจบมา 3 รอบก็ยังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ เพราะแปลไม่ออกซะเยอะ ถ้าได้สปอยความลับใน MGS4 ในกระทู้นี้ขะดีมากเลยครับ ได้รู้เรื่องกะเค้าสักที

#17 Xbox360nuttawut

• Interests:xbox360 ps3

Posted 22 February 2012 - 10:41 PM

เอ่อใครพอรู้ประวัติของ raiden บ้างครับ

ภาค2 ร่าง raiden ยังเป็นคนปกติอยู่

แล้ว 4 ทำไมร่าง raiden ถึงเป็นแบบนี้ครับ ใครพอรู้ความเป็นมาเล่าให้ฟังหน่อย

#18 runrunx

tekken 6

Posted 22 February 2012 - 11:11 PM

เอ่อใครพอรู้ประวัติของ raiden บ้างครับ

ภาค2 ร่าง raiden ยังเป็นคนปกติอยู่

แล้ว 4 ทำไมร่าง raiden ถึงเป็นแบบนี้ครับ ใครพอรู้ความเป็นมาเล่าให้ฟังหน่อย

จากภาค2 มาภาค4 ไรเด็นไปช่วยซันนี่จากกลุ่มpatriot ตามสัญญาที่ให้ไว้กับโอลก้า

จนได้ไปบุกลุยไปที area 51ด้วยการช่วยเหลือด้านการทหารและข้อมูลจากกลุ่ม Paradise Lost Army ของ bigmama

หลังจากกลับมาฝากซันนี่ไว้กับotacon

ต่อมาไรเดนได้จึงทำงานกับ Paradise Lost Army

จนกระั้ทั่งโดนกลุ่ม patriot จับได้ในฐานะเชลย และโดนจับตัวไปทดลอง exoskeletal enhancement surgery

(ไอ้ชุดที่ใส่กึ่งไซบอร์กแบบเกรย์ฟอกส์นี่แหละครับ)

และสุดท้ายก็ได้ถูกช่วยชีวิตจากกลุ่มbigmama อีกครั้ง และได้ส่งตัวไปให้ ดร เพรโทวิช แมทน่า

(อัจฉริยะ ผู้สร้าง metalgear ให้กับ bigboss ตอน outer heaven กับ zanzibarland)

ให้ทำการรักษาช่วยชีวิตไรเดนในสภาพกึ่งไซบอร์กต่อ (white blood ก็น่าจะมาจาก ดร. เพรโตวิชด้วยอ่ะครับ)

พอทำการรักษาและพัฒนาเสร็จก็กลายเป็นไรเด็นอย่างที่เห็นครับ

Edited by runrunx, 22 February 2012 - 11:14 PM.

#19 TaroZ

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 February 2012 - 11:45 PM

เพิ่งจบภาค 4 ไปหมาดๆ สงสัยต้องสอย ภาค HD มาเล่นซะแล้วครับ

#20 jumpoojee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 February 2012 - 01:19 AM

OMG ไม่เคยรู้เรื่องราวเลย อยากรู้มั่กๆ