`

Jump to content

จอแว่น sony 3d hmz-t1 ขนาด150นิ้วในระยะสามเมตร

51 replies to this topic

#21 saria

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• High Royal Executive Members

Posted 02 February 2012 - 04:31 AM

ขอบคุณทุกคนมากครับ ไว้หายพอออกไปข้างนอกใหวจะนัดรวมตัวเอา hmz t1ไปให้ลองกันนะครับ

ว่าแล้วกลับมาเข้าเรื่อง เกรงใจ จขกท

ตอนแรกถ้าลองไม่นานจะประทับใจแค่ความคมชัดเท่านั้นครับจะไม่ค่อยรู้สึกว่ามันใหญ่มาก และอุปกรณ์เดิมๆมันยังมีแสงลอดเข้าไปทำให้เกิดสะท้อนกับกระจก เลยรู้สึกว่าดูผ่านจอเล็กๆ ถ้าไปลองตามงานให้พยายามเอามือปิดช่องแสงใต้แว่นครับปรับ focusแล้วจะพบว่า เสมือนเราอยู่ในโรงหนังนั่งแถวกลางๆ เห็นขอบscreen ผมชอบมากเลยนะบรรยากาศดีมาก แต่ๆๆๆ ยังคงรู้สึกว่ามีกระจอใสๆขวางเรากับจอ ลองนึกว่าเข้าไปอยูในโรงหนังแล้วตรงข้างหน้าเรามีกระจกกันกระสุน. ยังไงก็ตามพอดูจนเริ่มชินมันจะสุดยอดมากครับ

ตอนแรกฝากเพื่อนซื้อมาจาก japan ดูหนัง 3d มันยอดมาก เอาไปให้แฟนดูแรกๆบอกไม่เห็ใหญ่แบบใน projector เลยพอดูไปไม่นานเริ่มติดใจ บวกกับปกติแฟนดูหนัง 3d ไม่ได้ใช้แว่นแบบใหนก็เวียนหัวดู imaxก็ไม่ได้ พอลองอันนี้ไม่เวียนหัวเลย ผมคิดว่าเพราะทั้งสองจอมันแสดงภาพแยกกันสองมุมแล้วให้สมองเรา combineเองเลยทำให้สมจริงเหมือนที่เรากำหนดมิติจากการที่ตาเราสองข้างมองจุดเดียวกันจากสองมุม

พอแฟนติดใจผมก็หาซื้อเพิ่มอีกอัน คราวนี้ที่ japan sole out ทั้งประเทศ ใน jp ebayก็ลงราคาซะ จากปกติ 58900เยน เป็นอย่างต่ำ 110000ซะงั้น ที่uk ก็เหมือนกัน โชคดีในห้องซื้อขายของเรามีท่านนึงเอามาขายราคาไม่แพงด้วยเลยตบซะในทันใด ตอนนี้เวลาดูหนังแบบ 3d ก็ดูพร้อมกับแฟนได้ ไปนอน รพ.ก็เอาไปได้เปิดเสียงกระหึ่มก็ไม่มีใครว่า สะใจ

ว่าแล้วต้องบอกว่าระบบเสียง 5.1ดีมากๆๆๆ ก่อนจะได้อันนี้มา ผมเล็ง mdr7500 wiress 7.1 headphone sony พอได้อันนี้จบเลยครับ ตอนเล่นเกมส์กลางคืนสะดวกมาก

เครื่อง jp มี menu enนะครับโดย default ด้วย

ถ้าใคร plan จะซื้อผมแนะนำว่าอีกไม่กี่วันที่ us จะวางตลาดอาจต้องรีปเพราะอาจขาดตลาดเร็วเหมือนที่ผ่านๆมา ก่อนซื้อลองเข้าไปดู DIY ใน youtube นะครับจะช่วยให้ใช้มันมีความสุขยิ่งขึ้น

#22 Gobkero

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 02 February 2012 - 12:12 PM

สนเหมือนกันอะ ตัวนี้

#23 one

เซียนเกม

Posted 02 February 2012 - 02:25 PM

View Postsaria, on 02 February 2012 - 04:31 AM, said:

ขอบคุณทุกคนมากครับ ไว้หายพอออกไปข้างนอกใหวจะนัดรวมตัวเอา hmz t1ไปให้ลองกันนะครับ

ว่าแล้วกลับมาเข้าเรื่อง เกรงใจ จขกท

ตอนแรกถ้าลองไม่นานจะประทับใจแค่ความคมชัดเท่านั้นครับจะไม่ค่อยรู้สึกว่ามันใหญ่มาก และอุปกรณ์เดิมๆมันยังมีแสงลอดเข้าไปทำให้เกิดสะท้อนกับกระจก เลยรู้สึกว่าดูผ่านจอเล็กๆ ถ้าไปลองตามงานให้พยายามเอามือปิดช่องแสงใต้แว่นครับปรับ focusแล้วจะพบว่า เสมือนเราอยู่ในโรงหนังนั่งแถวกลางๆ เห็นขอบscreen ผมชอบมากเลยนะบรรยากาศดีมาก แต่ๆๆๆ ยังคงรู้สึกว่ามีกระจอใสๆขวางเรากับจอ ลองนึกว่าเข้าไปอยูในโรงหนังแล้วตรงข้างหน้าเรามีกระจกกันกระสุน. ยังไงก็ตามพอดูจนเริ่มชินมันจะสุดยอดมากครับ

ตอนแรกฝากเพื่อนซื้อมาจาก japan ดูหนัง 3d มันยอดมาก เอาไปให้แฟนดูแรกๆบอกไม่เห็ใหญ่แบบใน projector เลยพอดูไปไม่นานเริ่มติดใจ บวกกับปกติแฟนดูหนัง 3d ไม่ได้ใช้แว่นแบบใหนก็เวียนหัวดู imaxก็ไม่ได้ พอลองอันนี้ไม่เวียนหัวเลย ผมคิดว่าเพราะทั้งสองจอมันแสดงภาพแยกกันสองมุมแล้วให้สมองเรา combineเองเลยทำให้สมจริงเหมือนที่เรากำหนดมิติจากการที่ตาเราสองข้างมองจุดเดียวกันจากสองมุม

พอแฟนติดใจผมก็หาซื้อเพิ่มอีกอัน คราวนี้ที่ japan sole out ทั้งประเทศ ใน jp ebayก็ลงราคาซะ จากปกติ 58900เยน เป็นอย่างต่ำ 110000ซะงั้น ที่uk ก็เหมือนกัน โชคดีในห้องซื้อขายของเรามีท่านนึงเอามาขายราคาไม่แพงด้วยเลยตบซะในทันใด ตอนนี้เวลาดูหนังแบบ 3d ก็ดูพร้อมกับแฟนได้ ไปนอน รพ.ก็เอาไปได้เปิดเสียงกระหึ่มก็ไม่มีใครว่า สะใจ

ว่าแล้วต้องบอกว่าระบบเสียง 5.1ดีมากๆๆๆ ก่อนจะได้อันนี้มา ผมเล็ง mdr7500 wiress 7.1 headphone sony พอได้อันนี้จบเลยครับ ตอนเล่นเกมส์กลางคืนสะดวกมาก

เครื่อง jp มี menu enนะครับโดย default ด้วย

ถ้าใคร plan จะซื้อผมแนะนำว่าอีกไม่กี่วันที่ us จะวางตลาดอาจต้องรีปเพราะอาจขาดตลาดเร็วเหมือนที่ผ่านๆมา ก่อนซื้อลองเข้าไปดู DIY ใน youtube นะครับจะช่วยให้ใช้มันมีความสุขยิ่งขึ้น
รีวิวจนเห็นภาพเลย รอ sony thai จะนําเข้ามาบ้าง

สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้

#24 vaio

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 02 February 2012 - 04:52 PM

รีวิวแล้วอยากได้เลยน่ะนี่ ราคาไม่แพงด้วย ซื้อตัวหนี้+บลูเรย์ 3D จบเลย
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม

#25 Carch

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 03 February 2012 - 09:38 AM

สู้ๆนะครับ โรคนี้อยู่ที่จิตใจเลยครับ ถ้ากำลังใจดีร่างกายต่อสู้ได้ครับ

ส่วนเรื่องแว่นนี้ ผมว่าผมต้องโดนกับมันแน่ๆ
รบกวน pm ท่านไหนขายครับ

#26 saria

Posted 04 February 2012 - 04:39 AM

View PostCarch, on 03 February 2012 - 09:38 AM, said:

สู้ๆนะครับ โรคนี้อยู่ที่จิตใจเลยครับ ถ้ากำลังใจดีร่างกายต่อสู้ได้ครับ

ส่วนเรื่องแว่นนี้ ผมว่าผมต้องโดนกับมันแน่ๆ
รบกวน pm ท่านไหนขายครับ

ท่านที่เอามาขายไม่ใช้พ่อค้าครับเค้าเอามาอันเดียวโพสในห้องซื้อขายของเรานี่เอง โพสไม่กี่นาทีผมก็สอยเลย
ที่ CDC มีร้านที่หิ้วมาขายอยู่ตัวนึงผมเห็น ร้านอยู่หน้า k bank แต่เปิดราคาแพงนิด ตอนนั้นมันขาดตลาดที่ ebay ก็แพงมากลองไปดูๆ ก็ได้ครับแต่เห็นเค้าไม่ให้เปิดลองนะเค้าขายเลยซื้อแล้วลองก่อนออกจากร้านได้

ส่วน link ข้างล่างนี่เป็น option ที่ชาวเกมส์อย่างเราต้องการเลย ต้องดูให้ได้นะครับ ว่าจะไปสั่งมาไม่แพงด้วย

#27 Genexix

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 04 February 2012 - 11:41 AM

น่าสอยมาครอบหัวซักอันจริงเชียว

#28 pasawat

• Executive Members

Posted 05 February 2012 - 10:16 PM

ดูแล้วอยากได้เลยครับ แต่ผมใส่แว่น ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาไหมครับ

ถ้ายังไงรบกวนใส่แว่นดูแล้วมาเล่าให้ฟังได้ไหมครับ

ปล. สู้ๆและหายไวๆนะครับ

#29 saria

Posted 05 February 2012 - 10:25 PM

เท่าที่ลองใสแว่นได้ครับ แต่ๆๆ การเก็บแสงจะไม่ perfect คงต้องทำส่วนเก็บแสงเพิ่มครับ ตัวเครื่องสามารถปรับ focus ได้ครับแต่ปรับได้ไม่ละเอียดมากนักแต่ไม่นานก็ชินครับ

ย้ำนะครับว่าถ้าเราเก็บแสงลอดได้แว่นนี้ทำไห้รู้สึกเหมือนยู่ในโรงเลยครับ

#30 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 05 February 2012 - 10:45 PM

View Postsaria, on 05 February 2012 - 10:25 PM, said:

เท่าที่ลองใสแว่นได้ครับ แต่ๆๆ การเก็บแสงจะไม่ perfect คงต้องทำส่วนเก็บแสงเพิ่มครับ ตัวเครื่องสามารถปรับ focus ได้ครับแต่ปรับได้ไม่ละเอียดมากนักแต่ไม่นานก็ชินครับ

ย้ำนะครับว่าถ้าเราเก็บแสงลอดได้แว่นนี้ทำไห้รู้สึกเหมือนยู่ในโรงเลยครับ

เกี่ยวกับเรื่องเก็บแสง หากเรานั่งดูในห้องที่มืด ๆ ประมาณว่า ตอน เที่ยงคืนแล้วปิดไฟหมด ไม่มีแสงในห้อง

จำเป็นหรือเปล่ครับว่าต้องคุมแสงของตัวจอแว่นอีกอ่ะครับ เพราะปกติก็ใช้งานดึก ๆ อ่ะครับ แล้วก็ปิดไฟเล่น

#31 saria

Posted 05 February 2012 - 10:51 PM

ได้ครับ แค่ไม่ให้มีแสงสะท้อนไปที่กระจกในช่องแสดงภาพเป็นพอครับ

ส่วนระบบเสียงยังไงก็แนะนำใหทำฟองน้ำครอบหูเพิ่มครับ. ไม่เข้าใจ sony เลยแค่นี้ก็ไม่ยอมทำให้ดีๆ แต่ 5.1 dts perfect ครับ

#32 one

เซียนเกม

Posted 06 February 2012 - 02:47 PM

sonystyle usa เตรียมขายวันที่ 21เดือนนี้
ราคา 800us

แต่ตอนนี้ไปดูในamazonยังราคา 1500us

ตอนที่เปิดตัวใหม่ๆที่ jp uk เขาเปิดราคากันเท่าไหร่ครับ

18000บาท หรือเปล่า

#33 saria

Posted 06 February 2012 - 03:39 PM

24500-26000 ครับ

#34 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 06 February 2012 - 03:58 PM

ใส่แว่นเล่นได้นะครับ ตอนผมไปลองผมก็ใส่แว่น ใช้ได้ปกติ ไม่มึนหัวด้วย

#35 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 February 2012 - 03:02 PM

โอ้เห็นใส่แว่นได้แบบนี้ ผมเริ่มจะสนใจแล้วแฮะมีงบราว ๆ 28000-30000 อยู่เลยกำลังอยากได้ทีวีใหม่สักตัว -*- แต่อยากให้มันเล่นเกมได้ด้วยจัง

#36 Carch

Posted 07 February 2012 - 03:28 PM

เอ ผมก็สายตาสั้นนะ เลยสงสัยว่า ถ้าเราไม่ใส่แว่นสายตาเนี่ย สำหรับคนสายตาสั้น มันจะทำให้เรามองภาพเบลอหรือเปล่า

#37 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 07 February 2012 - 03:39 PM

View PostCarch, on 07 February 2012 - 03:28 PM, said:

เอ ผมก็สายตาสั้นนะ เลยสงสัยว่า ถ้าเราไม่ใส่แว่นสายตาเนี่ย สำหรับคนสายตาสั้น มันจะทำให้เรามองภาพเบลอหรือเปล่า

เบลอครับ
คือยังไงมันก็ต้องใส่แว่นน่ะครับ (แต่ผมสั้นเยอะนะ 600 กว่า ถ้าจำไม่ผิด ไม่ได้เปลี่ยนแว่นนานแล้ว)
แต่มันออกแบบมาให้ใส่แว่นซ้อนกันได้ครับ

View PostMyAngel, on 07 February 2012 - 03:02 PM, said:

โอ้เห็นใส่แว่นได้แบบนี้ ผมเริ่มจะสนใจแล้วแฮะมีงบราว ๆ 28000-30000 อยู่เลยกำลังอยากได้ทีวีใหม่สักตัว -*- แต่อยากให้มันเล่นเกมได้ด้วยจัง

ก็เล่นได้นี่ครับ? เป็น 3 มิติด้วย ต่อ hdmi เข้าตัวนี้ได้เลย

#38 saria

Posted 07 February 2012 - 03:47 PM

เล่นเกมส์แบบ 3d แจ่มกว่าบนทีวีเยอะครับไม่มึนหัวเลย แต่หนักหัวแทนต้องนอนเล่นแทน

#39 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 February 2012 - 04:15 PM

อยากให้มาไว ๆ จังเลยแฮะเห็นแบบนี้แล้วผมไม่ซื้อทีวีหล่ะรอตัวนี้ดีกว่ามั้งเนี่ย :r05:

เป็นกำลังใจให้ท่าน saria ด้วยครับ

#40 iba550

Posted 07 February 2012 - 08:28 PM

เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณ saria คับ