`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

จอแว่น sony 3d hmz-t1 ขนาด150นิ้วในระยะสาม...

saria's Photo saria 02 Feb 2012

ขอบคุณทุกคนมากครับ ไว้หายพอออกไปข้างนอกใหวจะนัดรวมตัวเอา hmz t1ไปให้ลองกันนะครับ

ว่าแล้วกลับมาเข้าเรื่อง เกรงใจ จขกท

ตอนแรกถ้าลองไม่นานจะประทับใจแค่ความคมชัดเท่านั้นครับจะไม่ค่อยรู้สึกว่ามันใหญ่มาก และอุปกรณ์เดิมๆมันยังมีแสงลอดเข้าไปทำให้เกิดสะท้อนกับกระจก เลยรู้สึกว่าดูผ่านจอเล็กๆ ถ้าไปลองตามงานให้พยายามเอามือปิดช่องแสงใต้แว่นครับปรับ focusแล้วจะพบว่า เสมือนเราอยู่ในโรงหนังนั่งแถวกลางๆ เห็นขอบscreen ผมชอบมากเลยนะบรรยากาศดีมาก แต่ๆๆๆ ยังคงรู้สึกว่ามีกระจอใสๆขวางเรากับจอ ลองนึกว่าเข้าไปอยูในโรงหนังแล้วตรงข้างหน้าเรามีกระจกกันกระสุน. ยังไงก็ตามพอดูจนเริ่มชินมันจะสุดยอดมากครับ

ตอนแรกฝากเพื่อนซื้อมาจาก japan ดูหนัง 3d มันยอดมาก เอาไปให้แฟนดูแรกๆบอกไม่เห็ใหญ่แบบใน projector เลยพอดูไปไม่นานเริ่มติดใจ บวกกับปกติแฟนดูหนัง 3d ไม่ได้ใช้แว่นแบบใหนก็เวียนหัวดู imaxก็ไม่ได้ พอลองอันนี้ไม่เวียนหัวเลย ผมคิดว่าเพราะทั้งสองจอมันแสดงภาพแยกกันสองมุมแล้วให้สมองเรา combineเองเลยทำให้สมจริงเหมือนที่เรากำหนดมิติจากการที่ตาเราสองข้างมองจุดเดียวกันจากสองมุม

พอแฟนติดใจผมก็หาซื้อเพิ่มอีกอัน คราวนี้ที่ japan sole out ทั้งประเทศ ใน jp ebayก็ลงราคาซะ จากปกติ 58900เยน เป็นอย่างต่ำ 110000ซะงั้น ที่uk ก็เหมือนกัน โชคดีในห้องซื้อขายของเรามีท่านนึงเอามาขายราคาไม่แพงด้วยเลยตบซะในทันใด ตอนนี้เวลาดูหนังแบบ 3d ก็ดูพร้อมกับแฟนได้ ไปนอน รพ.ก็เอาไปได้เปิดเสียงกระหึ่มก็ไม่มีใครว่า สะใจ

ว่าแล้วต้องบอกว่าระบบเสียง 5.1ดีมากๆๆๆ ก่อนจะได้อันนี้มา ผมเล็ง mdr7500 wiress 7.1 headphone sony พอได้อันนี้จบเลยครับ ตอนเล่นเกมส์กลางคืนสะดวกมาก

เครื่อง jp มี menu enนะครับโดย default ด้วย

ถ้าใคร plan จะซื้อผมแนะนำว่าอีกไม่กี่วันที่ us จะวางตลาดอาจต้องรีปเพราะอาจขาดตลาดเร็วเหมือนที่ผ่านๆมา ก่อนซื้อลองเข้าไปดู DIY ใน youtube นะครับจะช่วยให้ใช้มันมีความสุขยิ่งขึ้น

Gobkero's Photo Gobkero 02 Feb 2012

สนเหมือนกันอะ ตัวนี้

one's Photo one 02 Feb 2012

saria, on 02 February 2012 - 04:31 AM, said:

ขอบคุณทุกคนมากครับ ไว้หายพอออกไปข้างนอกใหวจะนัดรวมตัวเอา hmz t1ไปให้ลองกันนะครับ

ว่าแล้วกลับมาเข้าเรื่อง เกรงใจ จขกท

ตอนแรกถ้าลองไม่นานจะประทับใจแค่ความคมชัดเท่านั้นครับจะไม่ค่อยรู้สึกว่ามันใหญ่มาก และอุปกรณ์เดิมๆมันยังมีแสงลอดเข้าไปทำให้เกิดสะท้อนกับกระจก เลยรู้สึกว่าดูผ่านจอเล็กๆ ถ้าไปลองตามงานให้พยายามเอามือปิดช่องแสงใต้แว่นครับปรับ focusแล้วจะพบว่า เสมือนเราอยู่ในโรงหนังนั่งแถวกลางๆ เห็นขอบscreen ผมชอบมากเลยนะบรรยากาศดีมาก แต่ๆๆๆ ยังคงรู้สึกว่ามีกระจอใสๆขวางเรากับจอ ลองนึกว่าเข้าไปอยูในโรงหนังแล้วตรงข้างหน้าเรามีกระจกกันกระสุน. ยังไงก็ตามพอดูจนเริ่มชินมันจะสุดยอดมากครับ

ตอนแรกฝากเพื่อนซื้อมาจาก japan ดูหนัง 3d มันยอดมาก เอาไปให้แฟนดูแรกๆบอกไม่เห็ใหญ่แบบใน projector เลยพอดูไปไม่นานเริ่มติดใจ บวกกับปกติแฟนดูหนัง 3d ไม่ได้ใช้แว่นแบบใหนก็เวียนหัวดู imaxก็ไม่ได้ พอลองอันนี้ไม่เวียนหัวเลย ผมคิดว่าเพราะทั้งสองจอมันแสดงภาพแยกกันสองมุมแล้วให้สมองเรา combineเองเลยทำให้สมจริงเหมือนที่เรากำหนดมิติจากการที่ตาเราสองข้างมองจุดเดียวกันจากสองมุม

พอแฟนติดใจผมก็หาซื้อเพิ่มอีกอัน คราวนี้ที่ japan sole out ทั้งประเทศ ใน jp ebayก็ลงราคาซะ จากปกติ 58900เยน เป็นอย่างต่ำ 110000ซะงั้น ที่uk ก็เหมือนกัน โชคดีในห้องซื้อขายของเรามีท่านนึงเอามาขายราคาไม่แพงด้วยเลยตบซะในทันใด ตอนนี้เวลาดูหนังแบบ 3d ก็ดูพร้อมกับแฟนได้ ไปนอน รพ.ก็เอาไปได้เปิดเสียงกระหึ่มก็ไม่มีใครว่า สะใจ

ว่าแล้วต้องบอกว่าระบบเสียง 5.1ดีมากๆๆๆ ก่อนจะได้อันนี้มา ผมเล็ง mdr7500 wiress 7.1 headphone sony พอได้อันนี้จบเลยครับ ตอนเล่นเกมส์กลางคืนสะดวกมาก

เครื่อง jp มี menu enนะครับโดย default ด้วย

ถ้าใคร plan จะซื้อผมแนะนำว่าอีกไม่กี่วันที่ us จะวางตลาดอาจต้องรีปเพราะอาจขาดตลาดเร็วเหมือนที่ผ่านๆมา ก่อนซื้อลองเข้าไปดู DIY ใน youtube นะครับจะช่วยให้ใช้มันมีความสุขยิ่งขึ้น
รีวิวจนเห็นภาพเลย รอ sony thai จะนําเข้ามาบ้าง

สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้

vaio's Photo vaio 02 Feb 2012

รีวิวแล้วอยากได้เลยน่ะนี่ ราคาไม่แพงด้วย ซื้อตัวหนี้+บลูเรย์ 3D จบเลย
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม

Carch's Photo Carch 03 Feb 2012

สู้ๆนะครับ โรคนี้อยู่ที่จิตใจเลยครับ ถ้ากำลังใจดีร่างกายต่อสู้ได้ครับ

ส่วนเรื่องแว่นนี้ ผมว่าผมต้องโดนกับมันแน่ๆ
รบกวน pm ท่านไหนขายครับ

saria's Photo saria 04 Feb 2012

Carch, on 03 February 2012 - 09:38 AM, said:

สู้ๆนะครับ โรคนี้อยู่ที่จิตใจเลยครับ ถ้ากำลังใจดีร่างกายต่อสู้ได้ครับ

ส่วนเรื่องแว่นนี้ ผมว่าผมต้องโดนกับมันแน่ๆ
รบกวน pm ท่านไหนขายครับ

ท่านที่เอามาขายไม่ใช้พ่อค้าครับเค้าเอามาอันเดียวโพสในห้องซื้อขายของเรานี่เอง โพสไม่กี่นาทีผมก็สอยเลย
ที่ CDC มีร้านที่หิ้วมาขายอยู่ตัวนึงผมเห็น ร้านอยู่หน้า k bank แต่เปิดราคาแพงนิด ตอนนั้นมันขาดตลาดที่ ebay ก็แพงมากลองไปดูๆ ก็ได้ครับแต่เห็นเค้าไม่ให้เปิดลองนะเค้าขายเลยซื้อแล้วลองก่อนออกจากร้านได้

ส่วน link ข้างล่างนี่เป็น option ที่ชาวเกมส์อย่างเราต้องการเลย ต้องดูให้ได้นะครับ ว่าจะไปสั่งมาไม่แพงด้วย

Genexix's Photo Genexix 04 Feb 2012

น่าสอยมาครอบหัวซักอันจริงเชียว

pasawat's Photo pasawat 05 Feb 2012

ดูแล้วอยากได้เลยครับ แต่ผมใส่แว่น ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาไหมครับ

ถ้ายังไงรบกวนใส่แว่นดูแล้วมาเล่าให้ฟังได้ไหมครับ

ปล. สู้ๆและหายไวๆนะครับ

saria's Photo saria 05 Feb 2012

เท่าที่ลองใสแว่นได้ครับ แต่ๆๆ การเก็บแสงจะไม่ perfect คงต้องทำส่วนเก็บแสงเพิ่มครับ ตัวเครื่องสามารถปรับ focus ได้ครับแต่ปรับได้ไม่ละเอียดมากนักแต่ไม่นานก็ชินครับ

ย้ำนะครับว่าถ้าเราเก็บแสงลอดได้แว่นนี้ทำไห้รู้สึกเหมือนยู่ในโรงเลยครับ

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 05 Feb 2012

saria, on 05 February 2012 - 10:25 PM, said:

เท่าที่ลองใสแว่นได้ครับ แต่ๆๆ การเก็บแสงจะไม่ perfect คงต้องทำส่วนเก็บแสงเพิ่มครับ ตัวเครื่องสามารถปรับ focus ได้ครับแต่ปรับได้ไม่ละเอียดมากนักแต่ไม่นานก็ชินครับ

ย้ำนะครับว่าถ้าเราเก็บแสงลอดได้แว่นนี้ทำไห้รู้สึกเหมือนยู่ในโรงเลยครับ

เกี่ยวกับเรื่องเก็บแสง หากเรานั่งดูในห้องที่มืด ๆ ประมาณว่า ตอน เที่ยงคืนแล้วปิดไฟหมด ไม่มีแสงในห้อง

จำเป็นหรือเปล่ครับว่าต้องคุมแสงของตัวจอแว่นอีกอ่ะครับ เพราะปกติก็ใช้งานดึก ๆ อ่ะครับ แล้วก็ปิดไฟเล่น

saria's Photo saria 05 Feb 2012

ได้ครับ แค่ไม่ให้มีแสงสะท้อนไปที่กระจกในช่องแสดงภาพเป็นพอครับ

ส่วนระบบเสียงยังไงก็แนะนำใหทำฟองน้ำครอบหูเพิ่มครับ. ไม่เข้าใจ sony เลยแค่นี้ก็ไม่ยอมทำให้ดีๆ แต่ 5.1 dts perfect ครับ

one's Photo one 06 Feb 2012

sonystyle usa เตรียมขายวันที่ 21เดือนนี้
ราคา 800us

แต่ตอนนี้ไปดูในamazonยังราคา 1500us

ตอนที่เปิดตัวใหม่ๆที่ jp uk เขาเปิดราคากันเท่าไหร่ครับ

18000บาท หรือเปล่า

saria's Photo saria 06 Feb 2012

24500-26000 ครับ

Burm's Photo Burm 06 Feb 2012

ใส่แว่นเล่นได้นะครับ ตอนผมไปลองผมก็ใส่แว่น ใช้ได้ปกติ ไม่มึนหัวด้วย

MyAngel's Photo MyAngel 07 Feb 2012

โอ้เห็นใส่แว่นได้แบบนี้ ผมเริ่มจะสนใจแล้วแฮะมีงบราว ๆ 28000-30000 อยู่เลยกำลังอยากได้ทีวีใหม่สักตัว -*- แต่อยากให้มันเล่นเกมได้ด้วยจัง

Carch's Photo Carch 07 Feb 2012

เอ ผมก็สายตาสั้นนะ เลยสงสัยว่า ถ้าเราไม่ใส่แว่นสายตาเนี่ย สำหรับคนสายตาสั้น มันจะทำให้เรามองภาพเบลอหรือเปล่า

Burm's Photo Burm 07 Feb 2012

Carch, on 07 February 2012 - 03:28 PM, said:

เอ ผมก็สายตาสั้นนะ เลยสงสัยว่า ถ้าเราไม่ใส่แว่นสายตาเนี่ย สำหรับคนสายตาสั้น มันจะทำให้เรามองภาพเบลอหรือเปล่า

เบลอครับ
คือยังไงมันก็ต้องใส่แว่นน่ะครับ (แต่ผมสั้นเยอะนะ 600 กว่า ถ้าจำไม่ผิด ไม่ได้เปลี่ยนแว่นนานแล้ว)
แต่มันออกแบบมาให้ใส่แว่นซ้อนกันได้ครับ

MyAngel, on 07 February 2012 - 03:02 PM, said:

โอ้เห็นใส่แว่นได้แบบนี้ ผมเริ่มจะสนใจแล้วแฮะมีงบราว ๆ 28000-30000 อยู่เลยกำลังอยากได้ทีวีใหม่สักตัว -*- แต่อยากให้มันเล่นเกมได้ด้วยจัง

ก็เล่นได้นี่ครับ? เป็น 3 มิติด้วย ต่อ hdmi เข้าตัวนี้ได้เลย

saria's Photo saria 07 Feb 2012

เล่นเกมส์แบบ 3d แจ่มกว่าบนทีวีเยอะครับไม่มึนหัวเลย แต่หนักหัวแทนต้องนอนเล่นแทน

MyAngel's Photo MyAngel 07 Feb 2012

อยากให้มาไว ๆ จังเลยแฮะเห็นแบบนี้แล้วผมไม่ซื้อทีวีหล่ะรอตัวนี้ดีกว่ามั้งเนี่ย :r05:

เป็นกำลังใจให้ท่าน saria ด้วยครับ

iba550's Photo iba550 07 Feb 2012

เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณ saria คับ