`

Jump to content

งานเข้าครับ Vita ค้าง มีแต่ไฟ Logo Ps สีน้ำเงินติดดวงเดียว

41 replies to this topic

#1 peeradonn

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 01 January 2012 - 11:01 PM

เมื่อกี้เล่น Minna no golf6 อยู่ดีๆ วางเครื่องทิ้งไว้สักครู่จอก็ดับไป แต่ตอนจะมาเล่นต่อเปิดไม่ติดแล้วครับ มีไฟสีน้ำเงินขึ้นที่สัญลักษณ์ PS ติดค้างอยู่ดวงเดียว กดปุ่มพาวเวอร์ค้างยังไงก็ไม่ติด ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วครับ ใครมีข้อแนะนำอะไรไหมครับ

#2 ttcoupe

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 01 January 2012 - 11:10 PM

กดเพาเวอร์ค้่่างไว้ 20วิ เพื่อปิดครื่องก่อน แล้วลองเปิดใหม่ดูอีกครั้งครับ

ผิดพลาดอะไรขอโทษไว้ด้วยครับ

#3 peeradonn

Posted 01 January 2012 - 11:12 PM

ลองแล้วครับ เครื่องไม่ปิด มีแต่ไฟสีฟ้าติดยาวเลย กดยังไงก็ไม่ปิด ไม่ติด

ต่อไปคงรอให้แบตหมดจนไฟสีฟ้าดับแล้วว่ากันใหม่ เฮ้อออ กำลังเล่นมันส์ๆ

#4 Maburu

"ชีวิตคือการเล่นเกมและแจ่วแหนม"(=w=)

• Banned

Posted 01 January 2012 - 11:18 PM

ดึงตลับเกมออกมาแล้วลองกดค้าง 20 วิใหม่ดูครับได้เป่าอ่ะ

#5 peeradonn

Posted 01 January 2012 - 11:25 PM

ไม่ดับครับ เอาเกม เอาเมม ออกแล้วกดค้าง ยังไงไฟสีฟ้าก็ไม่ดับ และเตรื่องก็จอมืดเหมือนเดิม เฮ้ออออ....

#6 donutza

• Interests:ooo

Posted 01 January 2012 - 11:25 PM

ลอง Recovery ดูว่าได้มั้ย
http://www.psvitatha...e--psvita-.html
1. ปิดเครื่อง PSVita (แน่นอนสิ)
2. กดปุ่ม R + Power + PS ค้างไว้
3. รอ
4. พบกับ Recovery Mode ครับ
ใน Recovery Mode มีคำสั่งให้เราเลือกดังนี้ครับ
1. Restart PS Vita System
ทำการ restart system โดยปราศจากการเปลี่ยน config หรือไฟล์ต่างๆ
2. Rebuild Database
ถ้าคุณทำไฟล์หาย เรียกใช้คำสั่งนี้ได้เลยครับ มันจะเอาไฟล์ทั้งหมดกลับมาให้ ซึ่งจะเป็นการเขียนทับไฟล์ที่เสียหายใน database แต่จะไม่มีการเขียนทับไฟล์หรือลบ save config, data ใดๆครับ
3. Format Memory Card
ง่ายๆครับ ล้างไฟล์ทั้งหมดบน Memory Card ทิ้งครับ
4. Restore PS Vita System
คำสั่งนี้จะทำการ restore system ไปยัง default system รวมถึงการ format data ทั้งหมดบน internal flash ครับ ซึ่งจะไม่ใช่การ restore ไปยัง Firmware ก่อนหน้านี้แต่อย่างใดครับ
5. Update System Software
ถ้า system เครื่องคุณเกิดเจ๊งจนกระทั่งไม่สามารถ boot เข้าได้ให้ update firmware ด้วยคำสั่งนี้ผ่าน PS3, PC, PS Vita Firmware Card ครับ

#7 peeradonn

Posted 01 January 2012 - 11:30 PM

ไม่ได้ครับ เพราะปิดเครื่องไม่ได้ เลยว่าจะรอให้แบตหมดไปเอง แล้วค่อยลองบูทใหม่

#8 fishfish

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 02 January 2012 - 12:04 AM

สอบถามหน่อยครับ อันนี้ได้อัพ firmware ล่าสุดรึยังอ่ะครับ?
เห็นว่า firmware ตัวเก่ามีปัญหา เลยออกตัวใหม่มาแก้ แล้ว ถ้าอัพแล้วแต่ยังเป็นอยู่นี้แย่เลยน่ะครับ :o_worry:

#9 JOE STAR

Posted 02 January 2012 - 12:25 AM

ผมก็เคยเป็นครั้งสองครั้งเหมือนกันครับ
ลอง อย่าเพิ่งกดปุ่มอะไรสักพัก และค่อยก่อนปุ่มเปิด/ปิดเครื่องค้างไว้สักพักก็หายครับ

#10 titipan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 02 January 2012 - 02:39 AM

มารอฟังครับ ว่าอาการคืบหน้าไปยังงัยบ้าง กำลังจะซื้ออยู่ด้วย เสียวๆ

#11 titipan

Posted 02 January 2012 - 02:57 AM

http://th-th.faceboo...&type=3

#12 peeradonn

Posted 02 January 2012 - 08:26 AM

มารายงานครับ เครื่องผมอัพเฟิร์มแวร์แล้ว ตอนนี้เปิดติดแล้วครับ อาการเป็นแบบในคลิปนั่นเลยครับ ของผมรอจนแบตหมดพอไฟสีฟ้าดับก็เอาไปเสียบสายชาร์จ เปิดโดยกดปุ่มpowerค้างไว้คราวนี้มันขึ้นรูปไม่มีแบตกลางจอแล้วก็กระพริบๆ ก็เลยปล่อยชาร์จสักพักแล้วค่อยกดปิดเครื่อง20วินาที คราวนี้ยอมดับครับ แล้วเลยเปิดได้ปกติ เล่นเอาเหนื่อยเลย ชักกลุ้มใจกับ VITA ครับ Sony มีปัญหาจรืงๆ

#13 pugga

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 02 January 2012 - 08:52 AM

ของผมยังไม่เจออาการค้างอะไรเลยครับ

#14 ลูกพ่อขุน

Posted 02 January 2012 - 09:06 AM

ผมก็เคยเป็น 2 ครั้ง..

ครั้งแรก เล่นเดโม่ สามก๊ก แล้วแชตกับเพื่อนไปด้วย ..ค้างครับ ทำอะไรไม่ได้เลย แต่ที่น่าแปลกเสียงสนทนาที่ผมกำลังแชตอยู่กลับทำงานได้ปกติ ไฟสีฟ้าค้างอยู่แบบนั้น หน้าจอดับ ปุ่มกดทุกปุ่มไม่ตอบสนองใดๆ สักพักจากไฟฟ้าค้างกลายเป็นไฟฟ้ากระพริบ แต่หน้าจอก็ยังเปิดไม่ได้ และทุกปุ่มไม่มีการตอบสนอง...กดปุ่มต่างๆค้างจนเมื่อยนิ้วแล้วก็ยังเฉย เลยทิ้งมันไว้แบบนั้นแหล่ะ ..สักพักไฟที่กระพริบๆ ก็ดับลง ผมเลยลองเปิดใหม่...คราวนี้ก็เปิดได้ปกติ..

ทิ้งช่วงมา 2 วัน หยิบมินาโนะกลอ์ฟมาเล่น ไม่แชตละ ไม่เล่นสามก๊กละ ....กำลังจะเบอร์ดี้ เอาอีกละ ค้างอาการเดิมอีกละ ...ก็เลยต้องรอให้มันทำตามกระบวนการเดิมอีกหน .. ชักเซ็งๆ

รวมเวลาแห่งความลุ้นระทึกกับไฟสีฟ้า อยู่ราวๆ 20 นาทีโดยประมาณครับ..

เครื่องเอเชีย สิงคโปร์ อัพเฟริ์มแวร์แล้ว ไม่เอาเพลงลงเครื่อง ไม่เอาหนังโป๊ลงเครื่อง ถนอมยังกะไข่ในหิน..

แต่ก็..เฮ้อ...

ไม่ใช่ผมคนเดียวนะครับที่เป็น เพื่อนผมใช้เครื่อง HK ก็มีอาการเดียวกับผม ครั้งหรือสองครั้งนี่แหล่ะ...

มันชักแปลกๆแฮะ โซนี่ เหมือนเครื่องยังไม่สมบูรณ์แต่เข็นออกมาขายยังไงไม่รู้ ^^

Edited by ลูกพ่อขุน, 02 January 2012 - 09:09 AM.

#15 donutza

• Interests:ooo

Posted 02 January 2012 - 09:52 AM

อืม ผมไม่เคยเป็นเลยแฮะ เปิดเครื่องทิ้งไว้ตั้งแต่เช้ายันค่ำ ไม่ได้เล่นก็ sleep ไว้
เมื่อกี้ก็วางเครื่องไว้ กลับมาดูไฟ ps ค้างเลย แต่ที่ค้างเพราะมันมี Friend request เข้ามา เล่นเอาตกใจหมด :r25:

#16 titipan

Posted 02 January 2012 - 10:14 AM

ดีใจด้วยครับ............ว่าแต่มีใครรู้สาเหตุที่ชัดเจนไหมครับ :r21: จะใด้ระวังๆกันไว้ครับ เพราะดูๆแล้ว เจ้า PS VITA เนี้ยต้องมีกันทุกคนแน่ครับ :r51:

#17 Zx-III

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 02 January 2012 - 10:42 AM

อาการมันน่ากลัวมาก ผมรอus fwให้มันstableก่อนดีกว่าละกัน

#18 nuttty

Posted 02 January 2012 - 11:38 AM

อ๊าก ยังไม่ได้เครื่องเลยโว้ย ย ย ย ย อยากมีปลาสบกานบ้างอ่า เซ็งโว้ย ย ย ย

#19 tum_ps3

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 02 January 2012 - 01:56 PM

อย่าตกใจไปครับ เครื่องอะไรก็ค้างได้ทั้งนั้นแหละครับ iphone เครื่องตั้ง30000
ก็ยังค้าง คอมแพงๆก็ค้าง เพล3ยังค้าง แต่ถ้าเป็นหนักๆก็คงต้องว่ากันอีกเรื่อง
เครื่องผมเป็น2ครั้ง บางครั้งเน็ตนี่ก็ตัวดีเลยชอบทำให้ค้าง
เพล3นี่ประจำ ค้างบ่อย อิอิ

#20 peeradonn

Posted 02 January 2012 - 02:36 PM

View Posttum_ps3, on 02 January 2012 - 01:56 PM, said:

อย่าตกใจไปครับ เครื่องอะไรก็ค้างได้ทั้งนั้นแหละครับ iphone เครื่องตั้ง30000
ก็ยังค้าง คอมแพงๆก็ค้าง เพล3ยังค้าง แต่ถ้าเป็นหนักๆก็คงต้องว่ากันอีกเรื่อง
เครื่องผมเป็น2ครั้ง บางครั้งเน็ตนี่ก็ตัวดีเลยชอบทำให้ค้าง
เพล3นี่ประจำ ค้างบ่อย อิอิ

คือจริงๆแล้วค้างนี่ไม่กลัวนะครับ แต่กลัวค้างแล้วค้างเลย ไม่กลับมาเหมือนเดิม ยอมรับครับว่าไม่มีความรู้เรื่อง Vita เลยแถมในเว็บก็ยังมีข้อมูลน้อยมาก (ก็มันเพิ่งออกนี่)

เมื่อคืนตอนมันค้างไฟสีฟ้านานๆ คิดเอาไว้ว่าถ้าพรุ่งนี้ไม่หายคงต้องไปขอร้านเค้าเคลม มันเป็นประสบการณ์ที่ไม่ดีเลยสำหรับเครื่องเกมส์ที่เพิ่งออกแบบนี้น่ะครับ

โดยปกติแล้วเวลาค้างทุกๆ Device จะมีวิธีแก้ อย่างมากสุดก็คือ Restore เครื่อง (เช่น iDevice) แต่ไอ้อาการไฟสีฟ้าที่ผมเจอเนี่ย กดอะไรก็ไม่หายนะครับ Restore ก็ไม่ได้ สยองมากๆครับ