`

Jump to content

3D TV ตัวไหนน่าเล่นสุดตอนนี้

36 replies to this topic

#21 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 September 2011 - 11:15 AM

View PostXBOX386, on 21 September 2011 - 10:54 AM, said:

ด้วยตาและประสบการณ์อันน้อยนิดของผม LG ดีกว่า Samsung จมเลยครับ เรื่อง 3D แต่กับ 2D LG ก็สู้ Samsung ไม่ได้ครับ

ตอนนนี้อยากเปลี่ยนจาก 46B6000 มาเป็น 55LW6500 เหลือเกิน :worry:

ใช่ครับ เรื่องภาพยังสู้ บีเจ็ดพัน ของซัมซุงไม่ได้เลย รุ่นรหัสดียิ่งไปกันใหญ่ แต่สามมิติยกให้เค้าล่ะครับ เหนือกว่าเห็น ๆ แถมรองรับสามมิติได้หลากรูปแบบกว่าซัมซุงทุกรุ่นอีกด้วย

#22 pocket

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 21 September 2011 - 03:44 PM

หลังจากได้ทดลองดูมาทั้ง 2 ยี่ห้อ สรุปสุดท้าย ผมก็ได้ส่งสินสอดไปสู่ขอ LG มาอยู่ในเรือนครับ
แต่ก็นะ แต่ละคนอาจจะไม่ชอบสเป๊กเดียวกันก็ได้ ตาใครตามัน ลองดูด้วยตาตัวเองดีกว่า

แต่ผมขอเชียร์ LG ครับ :act_right:

#23 fanta06

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 23 September 2011 - 11:57 AM

View PostDorothy, on 20 September 2011 - 09:30 PM, said:

มิติที่ว่าลึกและลอยไม่ได้เกี่ยวกับแว่นเล้ย ก๊ากๆๆ
มันอยู่ที่หนัง3Dที่เขาทำออกมาครับ :o_lol:

ขอโทษด้วยครับ
ผมไปยืนดูหนังเรื่องเดียวกัน
ระหว่าง Active กับ Polarized
ฉากเดียวกัน ทำไม Polarized ลอย แต่ Active ไม่ลอย(อาจจะลอยไม่เท่า)
อธิบายผมได้ช่วยอธิบายด้วย
ผมไม่ได้ไปอ่านหนังสือ อะไรที่ไหน (เพราะอ่านมาจนเบื่อแล้ว ใครๆก็ว่าของตัวเองดีทั้งนั้น)
ของอย่างนี้ไปยืนดูเองเลย ดูกับตาแนนอนที่สุด จะได้ไม่เสียใจ

#24 Adachi

พ่กเลาไม๊ส่นหร่อก

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2011 - 07:08 PM

ง่าย ๆ ครับ ต้องไปลองด้วยตัวเองที่บูธทีวีตามห้างแบบผม... ศึกษาให้ดีก่อนแล้วไปลองนะครับ

ไปลองใส่แว่นดู DEMO 3D ของ LG ที่เป็นเครื่องบิน พอปีกเครื่องบินลอยมาทิ่มลูกกะตาแล้วจะเสียเงินแบบเมียผม...5555 :congrat:

Edited by Adachi, 23 September 2011 - 07:10 PM.

#25 mos177

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 24 September 2011 - 10:13 AM

ใช้โปรวิชัน 3d 42 นิ้วอยู่ครับ 3มืิติที่ดีเกินราคา แถม 2 มิติ ก็ไม่ขี้เหร่เลย ราคาแค่หมื่นกว่าบาท เทคโนโลยีตกเร็ว ราคานี้ ซื้อใช้คุ้ม ไม่เจ็บตัวด้วยครับ ประกันสองปีด้วย แหล่มมม

#26 fanta06

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 24 September 2011 - 10:20 AM

โปรวิชั่น ถ้าปรับสีดีๆ
เป็นอีกตัวที่น่าเล่น
น่าเสียดายที่ไม่มี trumotion

#27 skywalker

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 September 2011 - 10:41 AM

View PostAdachi, on 23 September 2011 - 07:08 PM, said:

ง่าย ๆ ครับ ต้องไปลองด้วยตัวเองที่บูธทีวีตามห้างแบบผม... ศึกษาให้ดีก่อนแล้วไปลองนะครับ

ไปลองใส่แว่นดู DEMO 3D ของ LG ที่เป็นเครื่องบิน พอปีกเครื่องบินลอยมาทิ่มลูกกะตาแล้วจะเสียเงินแบบเมียผม...5555 :congrat:
เอาตัวไหนมาครับ

#28 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 September 2011 - 11:09 AM

ผมชอบเน็ตTVของLGนะเหมือนwii เลย 555+ สิ้นเดือนนี้ก็จะไปจัดเเล้วครับ ระหว่างตัวสินใจมานาน

ผมดูมาหลายรุ่นเเล้วยังไงLGก็สีสดกว่ารุ่นอื่นอยู่ดี เเต่ว่าเเอบเท่ใจไปให้SONYนิดหน่อย เนื่องจากออกเเบบตัวทีวีมาสวยงามมาก

ใครรู้บางว่า sony รุ่นนี้ดียังไง

#29 tekkenman

เซียนเกม

Posted 24 September 2011 - 11:24 AM

View Postgodkap, on 24 September 2011 - 11:09 AM, said:

ผมชอบเน็ตTVของLGนะเหมือนwii เลย 555+ สิ้นเดือนนี้ก็จะไปจัดเเล้วครับ ระหว่างตัวสินใจมานาน

ผมดูมาหลายรุ่นเเล้วยังไงLGก็สีสดกว่ารุ่นอื่นอยู่ดี เเต่ว่าเเอบเท่ใจไปให้SONYนิดหน่อย เนื่องจากออกเเบบตัวทีวีมาสวยงามมาก

ใครรู้บางว่า sony รุ่นนี้ดียังไง

ดีไซน์สุดล้ำครับ ^^

แต่ผมชอบ ดีแปดนพัน ของซัมซุงมากกว่า ล้ำกว่าอีก :cat_dance:

#30 Adachi

พ่กเลาไม๊ส่นหร่อก

Posted 24 September 2011 - 11:31 AM

View Postskywalker, on 24 September 2011 - 10:41 AM, said:

เอาตัวไหนมาครับ

42LW6500 ครับ ยอมรับว่า 2D samsung เค้าสวยกว่า LG จริง ๆ แต่ถ้า 3D ผมชอบของ LG มากกว่า เล่น Crysis 2 บน xbox 360 นี่แหล่มเป็ดเลย... :o_love:

ส่วน Sony ตอนลองดูภาพ ภาพของเค้าจะดูนุ่ม ๆ เนียน ๆ น้องสะใภ้ มันจะซื้อ TV บ้าง มันชอบ Sony มันเห็น Samsung มันชอบมากกว่าเลยล่ะ :cat_dance:

แต่พอให้ดู 3D เทียบกันกับ LG มันก็ไปทาง LG ซะอีก ...555 เลยบอกมันกลับมาตั้งหลักคิดดูก่อนก็แล้วกันว่าจะเอาอะไร ชอบแบบไหนมากกว่ากัน... :cat_yes:

#31 Kidnapp

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 25 September 2011 - 12:37 AM

View PostDorothy, on 20 September 2011 - 09:30 PM, said:

มิติที่ว่าลึกและลอยไม่ได้เกี่ยวกับแว่นเล้ย ก๊ากๆๆ
มันอยู่ที่หนัง3Dที่เขาทำออกมาครับ :o_lol:

ผมก็ก๊ากๆกับความเห็นคุณเหมือนกัน :o_lol:

แสดงว่าคุณแน่นทฤษฎี แต่ไม่เคยปฏิบัติแหงมๆ 555

#32 kengie

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 25 September 2011 - 11:44 PM

ได้แต่อ่าน ตังค์ยังไม่มีก้เงี้ย :(

#33 Aekio

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 01 October 2011 - 06:44 PM

View Postnumgamer, on 09 September 2011 - 01:09 PM, said:

ถ้าพลาสม่า ก็ไม่แนะนำอะคับ ราคาถูกจริง แต่จอมีการเบิร์น แล้วกินไฟ ร้อนด้วย ลองไปเปรียบเทียบกับ LED ของ samsung ดีกว่านะครับ แต่ถ้าเน้นจะดู 3D จริงๆ ก็แนะนำ LG เลยครับ ผมก็เพิ่งไปจัดมา ชอบตรงแว่นไม่ใช้ถ่าน ไม่ต้อง sync นี่ล่ะ แถมดูได้แบบไม่ปวดหัวด้วย แต่พอเอาเข้าจริงๆ กลับไม่ค่อยจะได้เปิดดู 3D ซะเท่าไหร่ ถ้ายังเน้นดู 2D อยู่ก็แนะนำ samsung อะคับ

อย่ากลัวเรื่องขอ Burn แล้วครับ Plasma เดี๋ยวนี้มีระบบป้องกันเรียบร้อยแล้ว เรียกว่า Orbiter หากเปิดเอาไว้ ยังไงก็ไม่เจอเบิร์นครับ แถมภาพจาก Plasma สำหรับผมแล้วยังนุ่ม สวย ดูสบายตากว่าทั้ง Led และ LCD ด้วยครับ และทั้ง 3 อย่าง ผมว่า Free TV เจ้า Plasma เด็ดสุดเลยครับ

อย่าเข้าใจผิดเรื่อง Plasma ราคาถูกด้วยครับ ที่เห็นจอใหญ่ๆ ทั้งนั้น แต่ทำไมถึงไม่แพง เป็นเพราะ Plasma ต้นทุนแพง ไม่สามารถผลิตจอเล็กๆ ได้ หากผลิตออกมา จะราคาสูงกว่าพวก LED และ LCD ในขนาดจอที่เล็กครับ เขาเลยไม่เอามาผลิตจอเล็กกัน แต่พอผลิตจอใหญ่ ขนาดกำลังผลิตเยอะ Plasma ก็จะมีต้นทุนการผลิตที่ต่ำลงมา ทำให้ได้ราคาไม่แพงครับ แต่ Plasma นี่ กระโดดจาก 50" ไป ก็วิ่งขึ้นติดแสนเหมือนอย่าง LED ล่ะครับ

3D Ready TV ที่ผมใช้อยู่เป็น Plasma เช่นกับครับ (ไปเปรียบเทียบเองกับตา + หาข้อมูลเยอะเลยก่อนซื้อ) ผมใช้ LG และพอใจกับงานภาพที่ออกมามากๆ ครับ ไม่ว่าจะเป็น 3D หรือ 2D

ที่สำคัญ ใครซื้อรุ่น Polarized อย่างหนึ่งที่ต้องคำนึงไว้คือ ภาพที่ได้จะไม่คมชัดและสวยงามเท่า Active แน่นอนครับ ตาก็สามารถบอกได้เลย เนื่องจาก Polarized จะไม่มีทางให้ภาพแบบ 1080p ได้ ภาพที่ออกมาต้องลดความละเอียดลงครึ่งหนึ่งเสมอเนื่องจากหลักการทำงานของ Polarized ครับ แต่สิ่งที่ได้ตามมาคือ ไม่มีการกระพิบ ทำให้บางคนที่อาจมีอาการวิงเวียนจากการชม 3D สามารภดูได้อย่างสบายตาครับ

แต่หากเป็น Active แว่นจำเป็นต้อง Sync กับจอโทรทัศน์ ต้องใช้แบตเตอร์รี่ (ไม่ใช่ถ่ายนะครับ ชาร์ตได้ตามปกติ หากเป็นรุ่นใหม่ๆ รุ่นเก่าๆ ยังอาจต้องพึ่งถ่าน) แว่นจะหนักกว่า Polarized และราคาแว่นจะแพงกว่าด้วย แต่ภาพที่ได้จะออกมาเป็น Scale เต็มสมบูรณ์กับต้นฉบับครับ ไม่ต้องโดนหั่นครึ่งเหมือนอย่าง Polarized ครับ

โดยส่วนตัวผมเลือก Active ครับ และโชคดีที่บ้านผมไม่มีใครปวดหัวกับการกระพริบของมันเลย เพราะว่าเรามองไม่เห็นว่ามันกระพริบ หากไม่ได้จ้องเข้าไปในหลอดไฟครับ

ส่วนตัวแล้ว จากสายตาตัวเอง ผมให้ Active + Plasma ชนะใจผมไป หากบ้านคุณสามารถควบคุมแสงได้ครับ (ไว้เวลาดู 3D เพราะยิ่งมืดยิ่งชัดมากกก แต่หกเป็น 2D คุมแสงได้ไม่ค่อยดีก็ไม่มีปัญหากับ Plasma รุ่นใหม่ๆ แล้วครับ)

อ้อ! ใครกลัวร้อน รุ่นใหม่ๆ ดูแลเรื่องความร้อนได้ดีมากๆ แล้วนะครับ ทำให้ประหยัดไฟขึ้นเยอะด้วย

#34 Aekio

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 01 October 2011 - 07:02 PM

ปล. เพิ่มเติมหน่อยหนึ่ง

ทั้งนี้ทั้งนั้น อยากดูหนัง 3D ให้สนุก นอกจากการคุมแสงให้มืดที่สุดแล้ว ทำยังไงก็ได้ให้หน้าจอใหญ่ที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ เพราะว่ามีผลกับความลึกและลอยของภาพจริงๆ

หาซื้อจอที่ 50" ขึ้นไปน่าจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมสำหรับ 3D TV ครับ

ดังนั้นลองบริหารงบดีๆ นะครับ บางรุ่น 50" ราคาก็พอๆ กับ 42" แล้ว แต่เรามัวแต่ไปดู 42" เทียบกันไปมา ถ้าเจอ 42" ที่ถูกใจ ผมแนะนำลองไปหา 50" ที่ราคาไม่แพงมาเทียบกับ 42" ตัวที่ถูกใจดูด้วย อาจพบว่าในราคาเท่าๆ กัน ข้ามไป 50" ดีกว่าทั้งๆ ที่สเป็กหน้ากล่องอาจจะด้อยกว่า 42" ด้วย

#35 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 01 October 2011 - 08:02 PM

อ้าวสรุปเเล้ว Polarized ภาพมันดร็อปลงมาครึ่งนึ่งเลยหรือครับ ผมกำลังจะชื้ออีก2-3วันนี้เองคุยกับคนขายซะดีว่าจะเอา LG

จริงหรือครับ เเต่ผมลองเเบบ Active ของ SONY ใช่ได้เลยครับเเทบไม่มีกระพริบเเว่นหนักกว่าก็จริง เเต่สียังไม่สดเท่า

เเต่มันก็ยังเอนคอดูไม่ได้อยู่ดี เเล้วราคาก็เเพงเวอร์กว่าLGอีกเยอะเลย ยังไงช่วยเเนะนำหน่อนครับ

ตัวที่ท็อปที่สุดดีที่สุดของทุกยี่ห้อ+ราคาด้วยยิ่งดีครับ ขอบคุณมากครับ ชื้อครั้งนี้ก็อีก5ปีเลยครับ

#36 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 01 October 2011 - 08:28 PM

เห็น42"w6500 เหลือ 28000 ไม่รู้ลงราคาผิดป่าว เห็นที่ ฟอร์จูน

#37 tekkenman

เซียนเกม

Posted 02 October 2011 - 08:37 AM

View Postgodkap, on 01 October 2011 - 08:02 PM, said:

อ้าวสรุปเเล้ว Polarized ภาพมันดร็อปลงมาครึ่งนึ่งเลยหรือครับ ผมกำลังจะชื้ออีก2-3วันนี้เองคุยกับคนขายซะดีว่าจะเอา LG

จริงหรือครับ เเต่ผมลองเเบบ Active ของ SONY ใช่ได้เลยครับเเทบไม่มีกระพริบเเว่นหนักกว่าก็จริง เเต่สียังไม่สดเท่า

เเต่มันก็ยังเอนคอดูไม่ได้อยู่ดี เเล้วราคาก็เเพงเวอร์กว่าLGอีกเยอะเลย ยังไงช่วยเเนะนำหน่อนครับ

ตัวที่ท็อปที่สุดดีที่สุดของทุกยี่ห้อ+ราคาด้วยยิ่งดีครับ ขอบคุณมากครับ ชื้อครั้งนี้ก็อีก5ปีเลยครับ

สมราคาก็แอลจีนั่นแหล่ะ คุ้มค่าต่อเม็ดเงินสุดแล้ว ผมใช้อยู่ทั้งสองแบบ แบบสแกนแนวนอน และแบบ ชัตเตอร์ ถ้าเฉพาะสามมิติ ชัตเตอร์ซัมซุงดีแปดพันแอลอีดีสู้ไม่ได้เลยครับ

ผมไม่เกี่ยงยี่ห้อ ผมไม่เกี่ยงระบบ แอลจีผมหวดตอนเมษา ซัมซุงผมเพิ่งหวดราคานับแสน .. ยังแพ้หลุดเลย