`

Jump to content

3D TV ตัวไหนน่าเล่นสุดตอนนี้

36 replies to this topic

#1 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 09 September 2011 - 11:05 AM

ผมไปเดินพาวเวอร์บาย มาก็ไปดูTV 3D อยากได้ไว้ใช่ซักตัว

ก็ไปดูตัวที่ถูกที่สุดก่อน เป็นของซัมซุง พลาสม่า 51 นิ้ว 3D เเว่นเเบบต้องใช่ไฟไม่ Full HD

ดูเเล้วกระพิบๆ รู้สึกสะกิดใจนิดๆเเต่ไม่มาก มีเเว่นให้2ตัว ราคาเเค่2หมื่นต้น ก็ถือว่าถูกเเล้วก็ใหญ่เเต่มันไม่Full

ต่อมาก็ไปดู LG LED เเว่นไม่ใช่ไฟ เเว่นไม่กระพิ่บ มีความเป็น3Dเยอะกว่ามา ระบบ2D to 3D ก็โอเคได้ความเป็นมิติเเบบลึกนิ่ดหน่อย

สี สดสุดๆ เนื่อจากเป็น lED เเล้วก็เเว่นมันไม่ถึบเท่าของรุ่นอื่่น ดูโปร่งใส่ๆ เป็นFull HD มีอินเตอร์เน็ต tv ซึ่งจริงๆคงไม่ได้ใช่เท่าไหร่

ราคาต่างกันเป็นหมื่น+ ขนาดจอก็เล็กกว่ากัน10นิ้ว กำลังตัดสิ้นใจอยู่ว่าจะเอารุ่นไหนดี ช่วยตอบที่ครับ ส่วนของยี่ห้ออื่นยังไม่ได้ดูเลย

เเต่ใช่ทั้งทีผมอยากได้เเบบเเว่นไม่กระพิบๆ มันสบายตาดีครับ ช่วยเเนะนำด้วย

LG นี่น่าสนมากเเต่ราคาเเรง+ตอนนี่เล่นรุ่นไหนคุ้มสุดครับ

Edited by godkap, 09 September 2011 - 11:12 AM.

#2 koompapun26

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 09 September 2011 - 12:43 PM

ใน 2 ตัวนี้ผมเลือก LG ครับ

#3 numgamer

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 09 September 2011 - 01:09 PM

ถ้าพลาสม่า ก็ไม่แนะนำอะคับ ราคาถูกจริง แต่จอมีการเบิร์น แล้วกินไฟ ร้อนด้วย
ลองไปเปรียบเทียบกับ LED ของ samsung ดีกว่านะครับ

แต่ถ้าเน้นจะดู 3D จริงๆ ก็แนะนำ LG เลยครับ ผมก็เพิ่งไปจัดมา ชอบตรงแว่นไม่ใช้ถ่าน ไม่ต้อง sync นี่ล่ะ แถมดูได้แบบไม่ปวดหัวด้วย
แต่พอเอาเข้าจริงๆ กลับไม่ค่อยจะได้เปิดดู 3D ซะเท่าไหร่
ถ้ายังเน้นดู 2D อยู่ก็แนะนำ samsung อะคับ

#4 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 September 2011 - 01:18 PM

เฉพาะเรื่องสามมิติ ตัวแอลจีสี่สิบกว้านิ้วสามหมื่นกว่า ๆ ( นับที่ผมซื้อนะ ) กับ แอลอีดีตัวท๊อปสุดปีนี้ของซัมซุงไทยหกสิบนิ้ว ... แอลจีกินขนาดทุกกรณีครับสำหรับสามมิติ

#5 KaNom

เซียนเกม

Posted 11 September 2011 - 09:35 AM

ถ้า3Dผมเอา LG ครับ เวลานี้ดูสบายตากว่ากันเยอะครับ

#6 seed-destiny

นักดองเกมระดับตำนาน

Posted 11 September 2011 - 06:54 PM

ลองไปดูในห้าง LG ภาพลอยดูดีแล้วไม่ปวดตาดีอะครับ

#7 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

Posted 11 September 2011 - 07:48 PM

Plasma พานาน่าจะดีกว่านะ เค้าทำมานานแล้ว เน้นๆPlasma เป็นหลัก

#8 teeplus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 September 2011 - 08:40 PM

ขอถามเพิ่มว่า มี choice อื่น ๆ ให้เลือกเพิ่มบ้างหรือปล่าวครับ ?? ดู ๆ อยู่เหมือนกัน

#9 arnon_ara

Posted 17 September 2011 - 10:40 PM

Samsung LG ดีแต่เสปค เอาจิง ๆ คุณภาพผมว่าห่วยอะ ที่ว่าห่วยไม่ใช่คุณภาพนะคับ แต่เป็น QC ต่ำมากกกก ปัญหาเยอะ พังง่าย

ผมไปดูมาล่าสุดของฟิลลิปส์ เทพมากกกกกคับ แต่แพงอะ สามหมื่นปลาย 42 นิ้ว แต่แว่นเทพมากคับ ดู 3D เนี่ยแจ่มโครตตตตตต สองยี่ห้อแรกผมว่าชิดซ้ายไปเลยคับ แว่นของฟิลลิปส์ใช้ถ่านนาฬิกาไรเนี่ยหละ ครึ่งปีเปลี่ยนทีไม่ต้องชารฺตให้เสียเวลา ดูกันลืมไปเลยทีเดียว

#10 fanta06

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 September 2011 - 07:16 AM

3 มิติแบบ Polarized จะให้มิติ ทั้ง ลึกและลอย
3 มิติแบบ Active Shutter (แว่นใส่ถ่านทั้งหล่ายแหล่) จะให้แค่มิติ ลึก

#11 maakk

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 18 September 2011 - 01:01 PM

LG

#12 1273704

Posted 19 September 2011 - 09:08 AM

LG อีกคน.......คุ้มค่ากับราคา....บริการซ่อมถึงบ้านถึง...ถึงแพงน่อยก็แหะ

#13 hpmax

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 September 2011 - 08:22 PM

View Postteeplus, on 17 September 2011 - 08:40 PM, said:

ขอถามเพิ่มว่า มี choice อื่น ๆ ให้เลือกเพิ่มบ้างหรือปล่าวครับ ?? ดู ๆ อยู่เหมือนกัน
Philips PFL7606
http://lcdtvthailand...sp?param_id=942

#14 Dorothy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 20 September 2011 - 09:24 PM

View Postfanta06, on 18 September 2011 - 07:16 AM, said:

3 มิติแบบ Polarized จะให้มิติ ทั้ง ลึกและลอย
3 มิติแบบ Active Shutter (แว่นใส่ถ่านทั้งหล่ายแหล่) จะให้แค่มิติ ลึก
active มันให้ลึกและลอยเช่นกันครับ
ส่วนPolarized ผมบอกให้ว่ามันเป็นการลดต้นทุนอีกแบบที่โม้เกินจริงว่าดีสุดยอด ไม่ต้องเปลี่ยนถ่าน และฯ ก็ว่ากันไป
Activeดีสุดแล้วครับ ส่วนใครที่บอกว่ามันกระพริบนั่นเพราะยี่ห้อนั้นทำมาห่วยเอง ลองดูยี่ห้ออื่นที่ไม่กระพริบสิ ทำไมเขาทำได้

#15 Dorothy

Posted 20 September 2011 - 09:30 PM

มิติที่ว่าลึกและลอยไม่ได้เกี่ยวกับแว่นเล้ย ก๊ากๆๆ
มันอยู่ที่หนัง3Dที่เขาทำออกมาครับ :o_lol:

#16 Dorothy

Posted 20 September 2011 - 09:53 PM

ลองไปอ่นและหาลองกันครับ ส่วนแบบ activeคงหายากหน่อย คงไม่มีใครทำออกมาขายแล้วล่ะครับ
Polarized VS Active
http://www.lcdtvthai...=1&param_id=895

Polarized 3D หรือ ภาพ 3 มิติแบบ "สลับเส้นเลขคู่เลขคี่" (Passive)
Polarized 3D หลักการทำงานของมันก็คือ ทีวีจะปล่อยเส้นภาพเลขคู่ สำหรับตาซ้าย (540 เส้น) และเส้นภาพเลขคี่ สำหรับตาขวา (อีก 540 เส้น) สลับกันอย่างรวดเร็ว วิธีการนี้เรียกว่า Line by Line หรือการส่งภาพ “สลับเส้นเลขคู่และเลขคี่” เพื่อส่งให้ตาทั้ง 2 ข้าง และเมื่อเราใส่แว่น Polarized เข้าไป เลนส์สำหรับตาซ้ายก็จะสามารถรับภาพเส้นเลขคู่ได้อย่างเดียว ในขณะที่เลนส์ขวาก็จะสามารถรับภาพจากเส้นเลขคี่ได้อย่างเดียว ทำให้การรับภาพโดยตาซ้ายและขวาสลับกันอย่างรวดเร็วเช่นกัน จึงเกิดภาพ 3 มิติลอยออกมาครับ

Frame Sequential 3D: ส่งเฟรมภาพซ้าย-ขวาสลับกัน (Active)
สำหรับแบบ Active หลักการก็คือทีวีจะส่ง “เฟรมภาพ” ทั้งเฟรม เข้าตาซ้ายและตาขวาสลับกันอย่างรวดเร็ว (สำหรับตาซ้าย 60 เฟรมภาพต่อวินาที และตาขวา 60 เฟรมภาพต่อวินาที) และเมื่อเราใส่แว่น 3D Active Shutter Glasses ที่เลนส์ตาซ้ายและเลนส์ตาขวาจะเปิดปิดสลับกันอย่างรวดเร็วให้สอดคล้องกับทีวีที่ส่งเฟรมภาพสำหรับตาซ้ายและตาขวาสลับกัน ทำให้ภาพลอยมีมิติออกมาครับ

#17 numgamer

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 20 September 2011 - 11:10 PM

ใช่แล้วครับทางทฤษฎีแล้ว active มันลอยลึกกว่าแน่นอนครับ
แต่อยากให้ไปพิสูจน์ด้วยตาตัวเองดีกว่า หุหุ

Philips ก็ ok มากนะครับเป็นแบบ active แต่ราคาก็แรงมากเหมือนกัน

#18 tekkenman

เซียนเกม

Posted 21 September 2011 - 09:23 AM

ไม่นับว่าไปดูทีวีที่อื่นมา เอาแบบที่ผมเป็นเจ้าของและใช้อยู่เลยดีกว่า

แอลจีแอลดับเบิ้ลยูหกพันห้าร้อย กับ ซัมซุงแอลอีดีดีแปดพัน

แอลจีภาพสามมิติดูดีกว่ามากครับ ลอยกว่า ลึกกว่า

ส่วนทางทฤษฎีว่าไงผมก็ทราบเหมือนกัน แต่ภาพที่ได้มันก็ฟ้องอยู่น่ะครับ

ส่วนใครที่ต่อเน็ตกับทีวีแอลจี มันทำให้ภาพออกมาเป็น 1080i แล้วนะครับไม่ใช่ 540p อย่างที่เข้าใจกัน ^^

#19 Pattrick00

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 September 2011 - 10:10 AM

ใช้งานจริง เฉพาะ สามมิตินี่ แอลจีตบซัมซุงหัวทิ่ม

แอลจีให้ภาพสามมิติที่ดีกว่า มีน้ำหนักกว่า เหมือนลอยพุ่งมาจริงๆ สบายตาด้วย

แล้วแต่ตาใครตามันนะ (ผมสายตาทั้งสั้น เอียง และกำลังเพ่งของสายตาทั้งข้างไม่เท่ากัน)

#20 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 21 September 2011 - 10:54 AM

ด้วยตาและประสบการณ์อันน้อยนิดของผม LG ดีกว่า Samsung จมเลยครับ เรื่อง 3D แต่กับ 2D LG ก็สู้ Samsung ไม่ได้ครับ

ตอนนนี้อยากเปลี่ยนจาก 46B6000 มาเป็น 55LW6500 เหลือเกิน :worry: