`

Jump to content

เปลี่ยนจากจอยมือเป็นจอยโยกปรับตัวกันนานไหมครับ

17 replies to this topic

#1 คนที่บังเอิญผ่านมา

ผ่านมานานแล้ว

• Royal Executive Members

Posted 27 June 2011 - 01:56 PM

พอดีได้จอยโยกมือ2ราคาไม่แรงมา กะว่าเอามาต้อนรับ SF4 AC ที่กำลังจะออกบน PC
แต่หลังจากเอาไปลองเล่นดูปรากฏว่า....อ่อนลงจนน่าตกใจทีเดียวครับ
เล่นกับชาวบ้านไม่ชนะเลย เอาจริงๆเล่นกับคอมยากสุดยังมีเกมโอเวอร์อีกตะหาก
กดท่าออกบ้างไม่ออกบ้าง กดอัลตร้าที่แทบไม่ติดเลยทีเดียว
ลองมาได้ราวๆ2วัน ยังคิดอยู่ว่าขายแล้วกลับไปเล่นจอยมือดีไหมเนี่ย T-T

อยากทราบว่าทุกท่านที่เปลี่ยนจากจอยมือเป็นจอยโยกใช้เวลาปรับตัวกันนานแค่ไหนครับ
จอยโยกของผมที่ใช้คือ Virtua stick high grade ของ PS3 หัว USB ครับ(เสียบกับคอมแล้วเล่นได้เลย แต่ปุ่ม start กะ select ใช้ไม่ได้ซะงั้น)

#2 โจ้

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 June 2011 - 02:36 PM

ฝึกจอยโยกให้ชินแล้วจะชอบครับ มันพริ้วกว่าจอยมืออ่ะแถมไม่เมื่อยด้วย สำหรับผมพอเล่นจอยมือแล้วเหมือนจังหวะมันจะช้าไปจังหวะนึงอ่ะ รู้สึกแบบนี้มาตั้งแต่สมัยเครื่อง SS แล้ว

#3 ppao

PSN : pair17

• High Royal Executive Members
  • Interests:tekken,keroro,SF

Posted 27 June 2011 - 03:29 PM

ใจเย็นๆขอรับ ทุกสิ่งทุกอย่างต้องมีการฝึกฝนขอรับ

เล่นได้แล้วจะคล่องกว่าจอยมือเยอะขอรับ

#4 karasu

[TGRN]Phantasy Post

Posted 27 June 2011 - 04:56 PM

ผมว่าถ้าพึ่งเปลี่ยนมาใช้จอยโยกใหม่ๆอย่าพึ่งไปเล่น SFIV ครับ มันกดยากเกิน ไปหัดพวกเกมเก่าๆหรือเกม 3D พวกเทคเคนหรือ VF ก่อนจะง่ายกว่าครับ พอเริ่มคล่องแล้วค่อยกลับมาเล่น SFIV ก็ไม่เสียหาย

โดยเฉพาะเล่นจอยโยกใหม่ๆอย่าไปเล่นชาเลนโหมดเชียว มีขายทิ้งแน่ๆ

555

#5 Jezus

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 28 June 2011 - 12:57 AM

อยากจะร้องไห้ครับพึ่งได้มาลองเมื่อกี๊ ไม่เคยใช้จอยโยกมาก่อนเลย

ทำไมไม่ซื้อมาตั้งนานแว๊ววววววววว มันส์มว๊ากกกกกก
เสียดายไม่ซื้อรุ่นเมพๆ เอามาแค่ hori ex2 รึเพราะตัวนี้ถึงมันส์ไม่รุ กด ultra combo ต้องกดทั้งสามปุ่ม เพราะมันไม่มีปุ่มที่ 4 เป็นรวม เบา-กลาง-หนัก

#6 Jezus

Posted 28 June 2011 - 02:51 AM

งงอยู่อย่างว่าถ้าอยู่ฝั่ง p1 จะกดท่า ultra แทบไม่ติด มาฝั่ง p2 กดติดบ่อย
นี่เป็นที่จับผิดวิธี หรือจอยครับเนี่ย(เล่นไม่ดีโทษจอย 55)สงสัยต้องไปแอบดูคลิปเยอะๆ
ยังดีตอนออนไลน์ได้อยู่ฝั่ง p2 ตลอด จะใช้ท่าทีหาทางโดดกลับมาฝั่งเดิม หุหุ

#7 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 28 June 2011 - 01:41 PM

View PostJezus, on 28 June 2011 - 02:51 AM, said:

งงอยู่อย่างว่าถ้าอยู่ฝั่ง p1 จะกดท่า ultra แทบไม่ติด มาฝั่ง p2 กดติดบ่อย
นี่เป็นที่จับผิดวิธี หรือจอยครับเนี่ย(เล่นไม่ดีโทษจอย 55)สงสัยต้องไปแอบดูคลิปเยอะๆ
ยังดีตอนออนไลน์ได้อยู่ฝั่ง p2 ตลอด จะใช้ท่าทีหาทางโดดกลับมาฝั่งเดิม หุหุ

เป็นเหมือนผมเลยครับ 555 แต่ผมพยายามแก้ไขจุดนี้โดยเล่น Trial ของตัวละครนั้นๆ 2 รอบ

รอบแรก เล่นฝั่ง P1 รอบสอง เล่นฝั่ง P2 ก็พอจะช่วยได้อยู่ครับ :o_worry:

#8 คนที่บังเอิญผ่านมา

ผ่านมานานแล้ว

Posted 28 June 2011 - 05:38 PM

ผมเล่นแซนกีฟอ่ะ ควงยากมากเลย(ปกติใช้อนาล็อกเล่น)
พวกกดex cancel น่ีอย่างโหด กดไม่ติดเลย555

ผมยังแอบคิดเลยว่าเป็นเพราะจอยรึเปล่า เพราะมันเป็นจอยท่ีทำมาสำหรับเกมvf
ตรงก้านควบคุมเป็นแบบ4เหลี่ยม ผมรู้สึกว่ามันหมุนยากกว่าแบบ8เหลี่ยมหรือวงกลมแฮะ
คงต้องฝึกอีกนานเลยกว่าจะชิน

#9 Jezus

Posted 28 June 2011 - 11:11 PM

View PostGodSlaYeRz, on 28 June 2011 - 01:41 PM, said:

เป็นเหมือนผมเลยครับ 555 แต่ผมพยายามแก้ไขจุดนี้โดยเล่น Trial ของตัวละครนั้นๆ 2 รอบ

รอบแรก เล่นฝั่ง P1 รอบสอง เล่นฝั่ง P2 ก็พอจะช่วยได้อยู่ครับ :o_worry:
ของผมท่าจะต้องฝึกยาว :o_cry2:

View Postคนที่บังเอิญผ่านมา, on 28 June 2011 - 05:38 PM, said:

ผมเล่นแซนกีฟอ่ะ ควงยากมากเลย(ปกติใช้อนาล็อกเล่น)
พวกกดex cancel น่ีอย่างโหด กดไม่ติดเลย555

ผมยังแอบคิดเลยว่าเป็นเพราะจอยรึเปล่า เพราะมันเป็นจอยท่ีทำมาสำหรับเกมvf
ตรงก้านควบคุมเป็นแบบ4เหลี่ยม ผมรู้สึกว่ามันหมุนยากกว่าแบบ8เหลี่ยมหรือวงกลมแฮะ
คงต้องฝึกอีกนานเลยกว่าจะชิน
จอยผมก็นึกว่าไม่น่าต่างเว่อร์ แต่แอบไปจับจอยปุ่มซันวามาละครับ กดนิ่มเหมือนยุบแต่ก็เด้งคืน :eiei2: ท่าจะแตะก็ติดแบบเค้าว่ากัน
ถ้าไม่เบื่อซะก่อนคงได้จัดซักตัว ปกติไม่เคยเล่นเกมเดียวได้ยาว (ขายหมดก่อนทีเถอะจะได้ตัดใจ)

#10 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 02 July 2011 - 07:47 AM

ไอ้ช่องสี่เหลี่ยมนี่ผมว่าเล่นง่ายกว่าวงกลมเยอะนะ เวลาจะนั่งค้างก็กดง่ายดี
เรื่องควงก็ไม่เคยไม่มีปัญหาครับ แต่เห็นคนบ่นในบอร์ดบ้างนะ :cat_yes:

ไปเล่นบ้านเพื่อนเจอแบบวงกลมของคุณคนไทยทำอะ(ไม่ใช่เฮียแสง)ควงไม่ออกเลย ช่องตัดกว้างเกิน :o_angry:

#11 lnwkaju

Posted 13 July 2011 - 08:53 AM

อย่าท้อครับ เดี๋ยวพาไปเจอ เทพSFIII ใช้คีย์บอร์ดตบคอมโบนะเออ

#12 darkfaty

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 20 July 2011 - 11:24 PM

คุณภาพของจอยโยกมีผลเยอะน่ะครับ แนะนำใช้ของดีๆไปเลยจะไม่เสียอารมณ์
ผมเคยงกไปซื้อจอยอันล่ะ$20เล่นแล้วไม่ได้เรื่องมากๆ จนได้ไปซื้อmadcatzอันนี้ออกท่าได้อย่างใจคิดเลย

#13 oakzter

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 21 July 2011 - 08:18 AM

หัวอกเดียวกันเลยครับ
ทุกวันนี้ทิ้งจอยโยกไว้เฉยๆซะงั้น จอยมือเก่งกว่าเยอะ ๕๕๕๕

#14 morigan

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 09 March 2012 - 09:51 PM

จะบอกว่าเปลี่ยนจากจอยโยกเป็นจอยมือ ปรับตัวยากกว่าครับ

#15 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 13 March 2012 - 03:46 PM

ถ้าฝึกทุกวัน วันละ 1-2 ชม. ผมว่า เดือนเดียวเก่งเท่าจอยมือ หรือ อาจจะเก่งกว่าเลยอะ

แต่ของผมไม่ได้เล่นทุกวัน ก็ใช้เวลาราวๆ 3-4 เดือนอะครับ หลังจากนั้นเล่นจอยมือไม่มันส์แล้วครับ 55+

#16 bigz

Posted 19 April 2012 - 10:17 AM

คนเล่นอาเขตมาก่อน น่าจะชิน ปกติเล่นแต่จอยโยกครับ ได้อรรถรสกว่า ถอยจอยโยกดีๆ สำหรับเกมต่อสู้ เวลาเล่นอาเขตได้พริ้วๆ

#17 Boon666

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:X-Treme Music

Posted 29 April 2012 - 10:56 AM

View Postbigz, on 19 April 2012 - 10:17 AM, said:

คนเล่นอาเขตมาก่อน น่าจะชิน ปกติเล่นแต่จอยโยกครับ ได้อรรถรสกว่า ถอยจอยโยกดีๆ สำหรับเกมต่อสู้ เวลาเล่นอาเขตได้พริ้วๆ
เป็นอย่างที่ท่านเรปบนว่าไว้จริงๆ ขยับฟุตเวิร์ค,สเต็ปตัวละครมันพริ้วไม่ต่างกับเล่นตู้อาเขตเลย ถ้าเล่นจนชินมือแล้วจะรู้สึกเลยว่ามันเกิดมาเพื่อเกมไฟต์ติ้งอย่างแท้จริง

#18 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

Posted 21 May 2012 - 05:04 AM

ยากแสดดดด แต่เล่นทุกวันเริ่มชินมานิด