`
←  DGO Fight Club : for fighting game
Logo
»

เปลี่ยนจากจอยมือเป็นจอยโยกปรับตัวกันนานไหม...

คนที่บังเอิญผ่านมา's Photo คนที่บังเอิญผ่านมา 27 Jun 2011

พอดีได้จอยโยกมือ2ราคาไม่แรงมา กะว่าเอามาต้อนรับ SF4 AC ที่กำลังจะออกบน PC
แต่หลังจากเอาไปลองเล่นดูปรากฏว่า....อ่อนลงจนน่าตกใจทีเดียวครับ
เล่นกับชาวบ้านไม่ชนะเลย เอาจริงๆเล่นกับคอมยากสุดยังมีเกมโอเวอร์อีกตะหาก
กดท่าออกบ้างไม่ออกบ้าง กดอัลตร้าที่แทบไม่ติดเลยทีเดียว
ลองมาได้ราวๆ2วัน ยังคิดอยู่ว่าขายแล้วกลับไปเล่นจอยมือดีไหมเนี่ย T-T

อยากทราบว่าทุกท่านที่เปลี่ยนจากจอยมือเป็นจอยโยกใช้เวลาปรับตัวกันนานแค่ไหนครับ
จอยโยกของผมที่ใช้คือ Virtua stick high grade ของ PS3 หัว USB ครับ(เสียบกับคอมแล้วเล่นได้เลย แต่ปุ่ม start กะ select ใช้ไม่ได้ซะงั้น)

โจ้'s Photo โจ้ 27 Jun 2011

ฝึกจอยโยกให้ชินแล้วจะชอบครับ มันพริ้วกว่าจอยมืออ่ะแถมไม่เมื่อยด้วย สำหรับผมพอเล่นจอยมือแล้วเหมือนจังหวะมันจะช้าไปจังหวะนึงอ่ะ รู้สึกแบบนี้มาตั้งแต่สมัยเครื่อง SS แล้ว

ppao's Photo ppao 27 Jun 2011

ใจเย็นๆขอรับ ทุกสิ่งทุกอย่างต้องมีการฝึกฝนขอรับ

เล่นได้แล้วจะคล่องกว่าจอยมือเยอะขอรับ

karasu's Photo karasu 27 Jun 2011

ผมว่าถ้าพึ่งเปลี่ยนมาใช้จอยโยกใหม่ๆอย่าพึ่งไปเล่น SFIV ครับ มันกดยากเกิน ไปหัดพวกเกมเก่าๆหรือเกม 3D พวกเทคเคนหรือ VF ก่อนจะง่ายกว่าครับ พอเริ่มคล่องแล้วค่อยกลับมาเล่น SFIV ก็ไม่เสียหาย

โดยเฉพาะเล่นจอยโยกใหม่ๆอย่าไปเล่นชาเลนโหมดเชียว มีขายทิ้งแน่ๆ

555

Jezus's Photo Jezus 28 Jun 2011

อยากจะร้องไห้ครับพึ่งได้มาลองเมื่อกี๊ ไม่เคยใช้จอยโยกมาก่อนเลย

ทำไมไม่ซื้อมาตั้งนานแว๊ววววววววว มันส์มว๊ากกกกกก
เสียดายไม่ซื้อรุ่นเมพๆ เอามาแค่ hori ex2 รึเพราะตัวนี้ถึงมันส์ไม่รุ กด ultra combo ต้องกดทั้งสามปุ่ม เพราะมันไม่มีปุ่มที่ 4 เป็นรวม เบา-กลาง-หนัก

Jezus's Photo Jezus 28 Jun 2011

งงอยู่อย่างว่าถ้าอยู่ฝั่ง p1 จะกดท่า ultra แทบไม่ติด มาฝั่ง p2 กดติดบ่อย
นี่เป็นที่จับผิดวิธี หรือจอยครับเนี่ย(เล่นไม่ดีโทษจอย 55)สงสัยต้องไปแอบดูคลิปเยอะๆ
ยังดีตอนออนไลน์ได้อยู่ฝั่ง p2 ตลอด จะใช้ท่าทีหาทางโดดกลับมาฝั่งเดิม หุหุ

GodSlaYeRz's Photo GodSlaYeRz 28 Jun 2011

View PostJezus, on 28 June 2011 - 02:51 AM, said:

งงอยู่อย่างว่าถ้าอยู่ฝั่ง p1 จะกดท่า ultra แทบไม่ติด มาฝั่ง p2 กดติดบ่อย
นี่เป็นที่จับผิดวิธี หรือจอยครับเนี่ย(เล่นไม่ดีโทษจอย 55)สงสัยต้องไปแอบดูคลิปเยอะๆ
ยังดีตอนออนไลน์ได้อยู่ฝั่ง p2 ตลอด จะใช้ท่าทีหาทางโดดกลับมาฝั่งเดิม หุหุ

เป็นเหมือนผมเลยครับ 555 แต่ผมพยายามแก้ไขจุดนี้โดยเล่น Trial ของตัวละครนั้นๆ 2 รอบ

รอบแรก เล่นฝั่ง P1 รอบสอง เล่นฝั่ง P2 ก็พอจะช่วยได้อยู่ครับ :o_worry:

คนที่บังเอิญผ่านมา's Photo คนที่บังเอิญผ่านมา 28 Jun 2011

ผมเล่นแซนกีฟอ่ะ ควงยากมากเลย(ปกติใช้อนาล็อกเล่น)
พวกกดex cancel น่ีอย่างโหด กดไม่ติดเลย555

ผมยังแอบคิดเลยว่าเป็นเพราะจอยรึเปล่า เพราะมันเป็นจอยท่ีทำมาสำหรับเกมvf
ตรงก้านควบคุมเป็นแบบ4เหลี่ยม ผมรู้สึกว่ามันหมุนยากกว่าแบบ8เหลี่ยมหรือวงกลมแฮะ
คงต้องฝึกอีกนานเลยกว่าจะชิน

View PostGodSlaYeRz, on 28 June 2011 - 01:41 PM, said:

เป็นเหมือนผมเลยครับ 555 แต่ผมพยายามแก้ไขจุดนี้โดยเล่น Trial ของตัวละครนั้นๆ 2 รอบ

รอบแรก เล่นฝั่ง P1 รอบสอง เล่นฝั่ง P2 ก็พอจะช่วยได้อยู่ครับ :o_worry:
ของผมท่าจะต้องฝึกยาว :o_cry2:

View Postคนที่บังเอิญผ่านมา, on 28 June 2011 - 05:38 PM, said:

ผมเล่นแซนกีฟอ่ะ ควงยากมากเลย(ปกติใช้อนาล็อกเล่น)
พวกกดex cancel น่ีอย่างโหด กดไม่ติดเลย555

ผมยังแอบคิดเลยว่าเป็นเพราะจอยรึเปล่า เพราะมันเป็นจอยท่ีทำมาสำหรับเกมvf
ตรงก้านควบคุมเป็นแบบ4เหลี่ยม ผมรู้สึกว่ามันหมุนยากกว่าแบบ8เหลี่ยมหรือวงกลมแฮะ
คงต้องฝึกอีกนานเลยกว่าจะชิน
จอยผมก็นึกว่าไม่น่าต่างเว่อร์ แต่แอบไปจับจอยปุ่มซันวามาละครับ กดนิ่มเหมือนยุบแต่ก็เด้งคืน :eiei2: ท่าจะแตะก็ติดแบบเค้าว่ากัน
ถ้าไม่เบื่อซะก่อนคงได้จัดซักตัว ปกติไม่เคยเล่นเกมเดียวได้ยาว (ขายหมดก่อนทีเถอะจะได้ตัดใจ)

donutpla2's Photo donutpla2 02 Jul 2011

ไอ้ช่องสี่เหลี่ยมนี่ผมว่าเล่นง่ายกว่าวงกลมเยอะนะ เวลาจะนั่งค้างก็กดง่ายดี
เรื่องควงก็ไม่เคยไม่มีปัญหาครับ แต่เห็นคนบ่นในบอร์ดบ้างนะ :cat_yes:

ไปเล่นบ้านเพื่อนเจอแบบวงกลมของคุณคนไทยทำอะ(ไม่ใช่เฮียแสง)ควงไม่ออกเลย ช่องตัดกว้างเกิน :o_angry:

lnwkaju's Photo lnwkaju 13 Jul 2011

อย่าท้อครับ เดี๋ยวพาไปเจอ เทพSFIII ใช้คีย์บอร์ดตบคอมโบนะเออ

darkfaty's Photo darkfaty 20 Jul 2011

คุณภาพของจอยโยกมีผลเยอะน่ะครับ แนะนำใช้ของดีๆไปเลยจะไม่เสียอารมณ์
ผมเคยงกไปซื้อจอยอันล่ะ$20เล่นแล้วไม่ได้เรื่องมากๆ จนได้ไปซื้อmadcatzอันนี้ออกท่าได้อย่างใจคิดเลย

oakzter's Photo oakzter 21 Jul 2011

หัวอกเดียวกันเลยครับ
ทุกวันนี้ทิ้งจอยโยกไว้เฉยๆซะงั้น จอยมือเก่งกว่าเยอะ ๕๕๕๕

morigan's Photo morigan 09 Mar 2012

จะบอกว่าเปลี่ยนจากจอยโยกเป็นจอยมือ ปรับตัวยากกว่าครับ

GodSlaYeRz's Photo GodSlaYeRz 13 Mar 2012

ถ้าฝึกทุกวัน วันละ 1-2 ชม. ผมว่า เดือนเดียวเก่งเท่าจอยมือ หรือ อาจจะเก่งกว่าเลยอะ

แต่ของผมไม่ได้เล่นทุกวัน ก็ใช้เวลาราวๆ 3-4 เดือนอะครับ หลังจากนั้นเล่นจอยมือไม่มันส์แล้วครับ 55+

bigz's Photo bigz 19 Apr 2012

คนเล่นอาเขตมาก่อน น่าจะชิน ปกติเล่นแต่จอยโยกครับ ได้อรรถรสกว่า ถอยจอยโยกดีๆ สำหรับเกมต่อสู้ เวลาเล่นอาเขตได้พริ้วๆ

Boon666's Photo Boon666 29 Apr 2012

View Postbigz, on 19 April 2012 - 10:17 AM, said:

คนเล่นอาเขตมาก่อน น่าจะชิน ปกติเล่นแต่จอยโยกครับ ได้อรรถรสกว่า ถอยจอยโยกดีๆ สำหรับเกมต่อสู้ เวลาเล่นอาเขตได้พริ้วๆ
เป็นอย่างที่ท่านเรปบนว่าไว้จริงๆ ขยับฟุตเวิร์ค,สเต็ปตัวละครมันพริ้วไม่ต่างกับเล่นตู้อาเขตเลย ถ้าเล่นจนชินมือแล้วจะรู้สึกเลยว่ามันเกิดมาเพื่อเกมไฟต์ติ้งอย่างแท้จริง

DeppRising's Photo DeppRising 21 May 2012

ยากแสดดดด แต่เล่นทุกวันเริ่มชินมานิด