`

Jump to content

[สอบถาม] เวลาคุณจะเล่นเกมบนไอโฟนคุณอยากอ่านรีวิวมั้ย

34 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 21 May 2011 - 05:19 PM

เนื่องจากผมเพิ่งซื้อไอฝนได้ไม่นานอะนะครับ แล้วไม่สนใจเกมในนี้เลย
เพราะมองว่าองค์ประกอบมันไม่หลากหลายพอในหลายๆด้าน ทั้งภาพ เนื้อเรื่อง เกมเพล์

แต่ผมเป็นนักรีวิวก็เลยเกิดอยากสำรวจตลาดดูธรรมชาติของผู้เล่นเกมบนมือถือน่ะครับ
เพราะผมไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลย

คำถามคือ...

เวลาคุณคิดจะเล่นหรือไม่เล่นเกมบนนี้ คุณตัดสินจากอะไรครับ

โหลดเลย เล่นเลย ลองเองโลด หรืออยากอ่านรีวิวก่อน จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเรียนรู้

ขอบคุณครับ

#2 repeiam

เฮ้ย ! เมื่อไหร่มึงจะแฟลชเฟิร์มแวร์ได้ว่ะ

• Royal Executive Members

Posted 21 May 2011 - 06:00 PM

อยากให้จัดให้ทีครับคุณหยาด :act_right:

ส่วนตัวผมชอบอ่านรีวิวก่อนครับ แล้วดูรูปประกอบเอาครับ

#3 tonw

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 21 May 2011 - 06:07 PM

อยากให้มีครับ
เพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ

#4 Methawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 21 May 2011 - 07:00 PM

ถ้ามีจะดีครับ เพราะถ้าไม่สนุกก็เสียดายเงิน บางเกมส์มันมี free light ก็ยังพอ ok แต่อันไหนไม่มีให้ลองนี้ ชั่งใจนานมากๆกว่าจะซื้อ

#5 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 21 May 2011 - 07:25 PM

อยากได้เหมือนกันครับ
ยิ่งเป็นบุคคลที่มีแนวทางการเล่นเกมใกล้ๆกัน
หรือคนที่รีวิวแล้วให้รายละเอียดได้กระจ่าง ก็ยิ่งอยากได้ความเห็นครับ

#6 Changklah

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:Games,Music,Movies,Cartoon and Technology

Posted 21 May 2011 - 08:38 PM

ผมก็ดู Preview ใน ITune ก่อนครับว่าเป้นไง ที่เหลือก็ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ

#7 Aekio

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 21 May 2011 - 08:50 PM

เมื่อก่อนมีเว็บในไทยครับ ผมเป็นคนสร้างขึ้นมาเอง มีเพื่อนๆ หมุนเวียนกันเข้ามารีวิวอยู่เสมอๆ

แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งโดเมนโดยแฮคไป จาก .com เลยต้องเปลี่ยนเป็น .net ทำให้คนรีวิวเองก็หายไปด้วย พอๆ กับคนเข้าอ่าน (ที่ตอนนั้นมีเป็นพัน unique ip ต่อวัน)

ดังนั้นผมว่าหากจะลองทำ ลองดูครับ มีคนสนใจแน่นอน

หรือว่าหากลองอยากกลับมาปัดฝุ่นโปรเจ็คกับผมใหม่ก็ยินดีนะครับ เว็บที่ว่า http://www.appdiscuss.net ครับ ลองเข้าไปดูได้

ปล. เว็บนี้ในตอนนั้นสกอร์มาตรฐานมาทีเดียวครับ Gamestat ยังดึงเอาสกอร์จากทางเว็บเราไปเพื่อเก็บสถิติเกมของ iOS ร่วมกับ gamespot, ign และเว็บอื่นๆ ด้วย โดนตอนนั้น appdiscuss เป็นเว็บจากไทยเว็บเดียวเลยครับ

คิดถึงสมัยนั้นแล้วก็น่าเสียดายจริงๆ T^T

#8 akiross

• Interests:everything about Apple

Posted 21 May 2011 - 08:53 PM

เวลาคุณคิดจะเล่นหรือไม่เล่นเกมบนนี้ คุณตัดสินจากอะไรครับ

ไม่ใช่แค่เกมยังรวมถึงAppอื่นๆด้วย จะซื้อจะโหลดผมต้องรอดูreview จากคนที่โหลดแล้วก่อนเท่านั้น

เว้นถ้ามันฟรีแล้วภาพรวมภายนอกดูโอเค ถึงจะโหลดลองเองครับ

ดาวสีทองๆ ก็สำคัญนะตัวดีเลย:o_love:ถึงจะฟรีแต่ดาวน้อยจะหมดอารมณ์ไม่อยากกดสะงั้น

#9 L-JacK

อนาคตของชาติ

• Junior Moderator

Posted 21 May 2011 - 08:55 PM

จัดไปเลยครับ บางทีฟรีโหลด โหลดจะมาลองเทสดูก็ยังไม่ค่อยมีเวลาเลย

ถ้าได้อ่านรีวิว ก็คงช่วยในการตัดสินใจได้เยอะอย่างพอควรเลยทีเดียว

#10 banzai

Posted 21 May 2011 - 09:16 PM

ผมดู gameplay ใน youtube ก่อนครับ :o_wow:

บางครั้งเจอเกมส์ภาพน่าเล่นสุดๆแต่ gameplay ไม่ไหว :worry:

#11 Tiva

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Interests:Xbox360, Xbox ONE

Posted 21 May 2011 - 11:08 PM

จัดเลยครับคุณหยาด ผมหนับหนุนเต็มที่

#12 Toshiya

in the Mood of Manga Making

• Interests:Games,Music,Movies and Arts.

Posted 21 May 2011 - 11:24 PM

ส่วนใหญ่ถ้ามีให้อ่านก็จะอ่านครับ ถ้าอยากรู้จัดๆถึงไม่มีก็ต้องไปหารีวิวใน Youtube แน่นอนครับ

ถ้าคุณหยาดทำผมก็ตามอ่านแน่นอนครับ

#13 Mr.Cid

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 22 May 2011 - 12:39 AM

ตัดสินใจจาก SS เอาครับ ไม่ถูกใจก็ลบทิ้ง เพราะผม เจลนะฮาาาฟฟฟ :smoke2:

#14 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 22 May 2011 - 01:26 AM

เกม Ip4 ถึงไม่สนุกมากแต่บางเกมไอเดียแจ่มนะหยาด :nothing:

ส่วนมากใน store เกมมันมีเรทตุ้งติ้งอยู่แล้ว ดูจากจำนวนดาวหรือรีวิจากคนเล่นซะส่วนใหญ่ เกมไหนอยู่บนๆคนจะโหลดเยอะ

แต่ส่วนส่วนใหญ่คนจะโหลดเพราะประโยคนี้ครับ

"ลดราคาเหลือ 0.99" :congrat:

Edited by sax, 22 May 2011 - 01:29 AM.

#15 Zeraph

Posted 22 May 2011 - 04:00 AM

จัดมาเลยคับคุณหยาด บางที่จะซื้อเกมหรือแอพผมต้องล๊อกอินไอดี us เพื่อเข้าไปอ่านคอมเม้นต์ว่าดีไม่ดีเลยครับ

#16 ~Dante~

Kenjiman

• High Royal Executive Members

Posted 22 May 2011 - 05:00 AM

สำหรับผมเป็นงี้ครับคุณหยาด คือjailbreak(เจล)กับเล่นแท้

ทีนี้สำหรับผมเองถ้าเป็นเครื่องเจลส่วนใหญ่ก็ไม่คิดอะไรเท่าไหร่เพราะเสียเวลานิดหน่่อยก็เรียนรู้ได้แล้ว

แต่สำหรับเครื่องที่เล่นแท้นี้ผมค่อนข้างเข้าyoutubeแล้วก็ค้นคว้าว่าเกมนี้ดีไหม แต่ก้ยังไม่นักหนาเท่าไหร่ครับเพราะเกมIPราคาส่วนใหญ่หลายๆเกมก็ไม่แพงมาก(แต่กดเยอะๆก็มีจน)

ที่ผมคิดว่าจำเป็นจริงๆก็คือเมื่อเร็วๆนี้เองผมเพิ่งจะได้มีโอกาสใช้ipad2ซึ้งราคาเกมบางเกมนี้ก็ไม่ใช่เล่นๆอยู่เมื่อเทียบกับฝั่งIP
ผมว่าพวกคนที่มีแค่ipad2ที่ยังไม่เจล(เจลไม่ใด้)ตอนนี้ต้องสนใจรีวิวแน่ๆครับคุณหยาดแนะนำให้เขียนเลยครับ

ผมว่ามันคล้ายๆกับที่คุณหยาดรีวิวเกมที่ลงหลายๆเครื่องเนี่ยแหละถึงมันจะไม่เหมื่อนทีเดียวแต่ผมว่ามีประโยชน์แน่นอนครับสำหรับพวกipadด้วย

#17 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 22 May 2011 - 08:34 AM

ขอบคุณทุกความเห็น และข้อติชมนะครับ

ค่อนข้างต่างจากที่ผมคิดไว้เยอะแฮะ ถ้าไม่ถามก็คงไม่ทราบ
ก็คงคล้ายๆคอนโซลเนาะ คนเล่นผีก็ไม่รอรีวิว แต่ถ้ามีก็อ่านเหมือนกัน

ถามไว้เป็นช่องทางน่ะครับ แต่ก็ติดปัญหาอย่างนึง

เอาเวลาที่ไหนไปเล่น - -

View PostAekio, on 21 May 2011 - 08:50 PM, said:

เมื่อก่อนมีเว็บในไทยครับ ผมเป็นคนสร้างขึ้นมาเอง มีเพื่อนๆ หมุนเวียนกันเข้ามารีวิวอยู่เสมอๆ

แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งโดเมนโดยแฮคไป จาก .com เลยต้องเปลี่ยนเป็น .net ทำให้คนรีวิวเองก็หายไปด้วย พอๆ กับคนเข้าอ่าน (ที่ตอนนั้นมีเป็นพัน unique ip ต่อวัน)

ดังนั้นผมว่าหากจะลองทำ ลองดูครับ มีคนสนใจแน่นอน

หรือว่าหากลองอยากกลับมาปัดฝุ่นโปรเจ็คกับผมใหม่ก็ยินดีนะครับ เว็บที่ว่า http://www.appdiscuss.net ครับ ลองเข้าไปดูได้

ปล. เว็บนี้ในตอนนั้นสกอร์มาตรฐานมาทีเดียวครับ Gamestat ยังดึงเอาสกอร์จากทางเว็บเราไปเพื่อเก็บสถิติเกมของ iOS ร่วมกับ gamespot, ign และเว็บอื่นๆ ด้วย โดนตอนนั้น appdiscuss เป็นเว็บจากไทยเว็บเดียวเลยครับ

คิดถึงสมัยนั้นแล้วก็น่าเสียดายจริงๆ T^T

เวปดีมากเลยครับ แต่ผมคิดว่าแนวทางที่ผมคิดค่อนข้างไปอีกทางครับ เดี๋ยวขอเวลาเข้าไปจิ๊กข้อมูล
เอ๊ย ศึกษาดูนิดนึงก่อนนะครับ

ขอบคุณที่ชวนครับ ^^

#18 Aekio

Posted 22 May 2011 - 04:18 PM

View Post9th TEARDROP, on 22 May 2011 - 08:34 AM, said:

เวปดีมากเลยครับ แต่ผมคิดว่าแนวทางที่ผมคิดค่อนข้างไปอีกทางครับ เดี๋ยวขอเวลาเข้าไปจิ๊กข้อมูล
เอ๊ย ศึกษาดูนิดนึงก่อนนะครับ

ขอบคุณที่ชวนครับ ^^

จะจิ๊กข้อมูล หรือจะเข้าไปศึกษาข้อมูลก็เชิญตามสบายเลยคร้าบบบ

หากเปลี่ยนใจจะรื้อโปรเจคใหม่ ก็บอกได้เสมอครับ =)

#19 chaba

เซียนเกม

• Interests:All Console Football

Posted 23 May 2011 - 08:53 AM

ผมว่ามันอยู่ที่ว่าเราเจลไม่เจลด้วยแหละมั้งครับ

ถ้าไม่เจลก็คงไม่ซื้อเกมได้พร่ำเพื่อหรอกครับ

เดี๋ยวเงินไม่พอกิน

:o_shout:

#20 ballxx

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 23 May 2011 - 09:56 AM

อยากมากๆครับ