`
←  DGO CLUB : iGamers
Logo
»

[สอบถาม] เวลาคุณจะเล่นเกมบนไอโฟนคุณอยากอ่า...

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 21 May 2011

เนื่องจากผมเพิ่งซื้อไอฝนได้ไม่นานอะนะครับ แล้วไม่สนใจเกมในนี้เลย
เพราะมองว่าองค์ประกอบมันไม่หลากหลายพอในหลายๆด้าน ทั้งภาพ เนื้อเรื่อง เกมเพล์

แต่ผมเป็นนักรีวิวก็เลยเกิดอยากสำรวจตลาดดูธรรมชาติของผู้เล่นเกมบนมือถือน่ะครับ
เพราะผมไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลย

คำถามคือ...

เวลาคุณคิดจะเล่นหรือไม่เล่นเกมบนนี้ คุณตัดสินจากอะไรครับ

โหลดเลย เล่นเลย ลองเองโลด หรืออยากอ่านรีวิวก่อน จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเรียนรู้

ขอบคุณครับ

repeiam's Photo repeiam 21 May 2011

อยากให้จัดให้ทีครับคุณหยาด :act_right:

ส่วนตัวผมชอบอ่านรีวิวก่อนครับ แล้วดูรูปประกอบเอาครับ

tonw's Photo tonw 21 May 2011

อยากให้มีครับ
เพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ

Methawut's Photo Methawut 21 May 2011

ถ้ามีจะดีครับ เพราะถ้าไม่สนุกก็เสียดายเงิน บางเกมส์มันมี free light ก็ยังพอ ok แต่อันไหนไม่มีให้ลองนี้ ชั่งใจนานมากๆกว่าจะซื้อ

A-No?'s Photo A-No? 21 May 2011

อยากได้เหมือนกันครับ
ยิ่งเป็นบุคคลที่มีแนวทางการเล่นเกมใกล้ๆกัน
หรือคนที่รีวิวแล้วให้รายละเอียดได้กระจ่าง ก็ยิ่งอยากได้ความเห็นครับ

Changklah's Photo Changklah 21 May 2011

ผมก็ดู Preview ใน ITune ก่อนครับว่าเป้นไง ที่เหลือก็ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ

Aekio's Photo Aekio 21 May 2011

เมื่อก่อนมีเว็บในไทยครับ ผมเป็นคนสร้างขึ้นมาเอง มีเพื่อนๆ หมุนเวียนกันเข้ามารีวิวอยู่เสมอๆ

แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งโดเมนโดยแฮคไป จาก .com เลยต้องเปลี่ยนเป็น .net ทำให้คนรีวิวเองก็หายไปด้วย พอๆ กับคนเข้าอ่าน (ที่ตอนนั้นมีเป็นพัน unique ip ต่อวัน)

ดังนั้นผมว่าหากจะลองทำ ลองดูครับ มีคนสนใจแน่นอน

หรือว่าหากลองอยากกลับมาปัดฝุ่นโปรเจ็คกับผมใหม่ก็ยินดีนะครับ เว็บที่ว่า http://www.appdiscuss.net ครับ ลองเข้าไปดูได้

ปล. เว็บนี้ในตอนนั้นสกอร์มาตรฐานมาทีเดียวครับ Gamestat ยังดึงเอาสกอร์จากทางเว็บเราไปเพื่อเก็บสถิติเกมของ iOS ร่วมกับ gamespot, ign และเว็บอื่นๆ ด้วย โดนตอนนั้น appdiscuss เป็นเว็บจากไทยเว็บเดียวเลยครับ

คิดถึงสมัยนั้นแล้วก็น่าเสียดายจริงๆ T^T

akiross's Photo akiross 21 May 2011

เวลาคุณคิดจะเล่นหรือไม่เล่นเกมบนนี้ คุณตัดสินจากอะไรครับ

ไม่ใช่แค่เกมยังรวมถึงAppอื่นๆด้วย จะซื้อจะโหลดผมต้องรอดูreview จากคนที่โหลดแล้วก่อนเท่านั้น

เว้นถ้ามันฟรีแล้วภาพรวมภายนอกดูโอเค ถึงจะโหลดลองเองครับ

ดาวสีทองๆ ก็สำคัญนะตัวดีเลย:o_love:ถึงจะฟรีแต่ดาวน้อยจะหมดอารมณ์ไม่อยากกดสะงั้น

L-JacK's Photo L-JacK 21 May 2011

จัดไปเลยครับ บางทีฟรีโหลด โหลดจะมาลองเทสดูก็ยังไม่ค่อยมีเวลาเลย

ถ้าได้อ่านรีวิว ก็คงช่วยในการตัดสินใจได้เยอะอย่างพอควรเลยทีเดียว

banzai's Photo banzai 21 May 2011

ผมดู gameplay ใน youtube ก่อนครับ :o_wow:

บางครั้งเจอเกมส์ภาพน่าเล่นสุดๆแต่ gameplay ไม่ไหว :worry:

Tiva's Photo Tiva 21 May 2011

จัดเลยครับคุณหยาด ผมหนับหนุนเต็มที่

Toshiya's Photo Toshiya 21 May 2011

ส่วนใหญ่ถ้ามีให้อ่านก็จะอ่านครับ ถ้าอยากรู้จัดๆถึงไม่มีก็ต้องไปหารีวิวใน Youtube แน่นอนครับ

ถ้าคุณหยาดทำผมก็ตามอ่านแน่นอนครับ

Mr.Cid's Photo Mr.Cid 22 May 2011

ตัดสินใจจาก SS เอาครับ ไม่ถูกใจก็ลบทิ้ง เพราะผม เจลนะฮาาาฟฟฟ :smoke2:

sax's Photo sax 22 May 2011

เกม Ip4 ถึงไม่สนุกมากแต่บางเกมไอเดียแจ่มนะหยาด :nothing:

ส่วนมากใน store เกมมันมีเรทตุ้งติ้งอยู่แล้ว ดูจากจำนวนดาวหรือรีวิจากคนเล่นซะส่วนใหญ่ เกมไหนอยู่บนๆคนจะโหลดเยอะ

แต่ส่วนส่วนใหญ่คนจะโหลดเพราะประโยคนี้ครับ

"ลดราคาเหลือ 0.99" :congrat:
Edited by sax, 22 May 2011 - 01:29 AM.

Zeraph's Photo Zeraph 22 May 2011

จัดมาเลยคับคุณหยาด บางที่จะซื้อเกมหรือแอพผมต้องล๊อกอินไอดี us เพื่อเข้าไปอ่านคอมเม้นต์ว่าดีไม่ดีเลยครับ

~Dante~'s Photo ~Dante~ 22 May 2011

สำหรับผมเป็นงี้ครับคุณหยาด คือjailbreak(เจล)กับเล่นแท้

ทีนี้สำหรับผมเองถ้าเป็นเครื่องเจลส่วนใหญ่ก็ไม่คิดอะไรเท่าไหร่เพราะเสียเวลานิดหน่่อยก็เรียนรู้ได้แล้ว

แต่สำหรับเครื่องที่เล่นแท้นี้ผมค่อนข้างเข้าyoutubeแล้วก็ค้นคว้าว่าเกมนี้ดีไหม แต่ก้ยังไม่นักหนาเท่าไหร่ครับเพราะเกมIPราคาส่วนใหญ่หลายๆเกมก็ไม่แพงมาก(แต่กดเยอะๆก็มีจน)

ที่ผมคิดว่าจำเป็นจริงๆก็คือเมื่อเร็วๆนี้เองผมเพิ่งจะได้มีโอกาสใช้ipad2ซึ้งราคาเกมบางเกมนี้ก็ไม่ใช่เล่นๆอยู่เมื่อเทียบกับฝั่งIP
ผมว่าพวกคนที่มีแค่ipad2ที่ยังไม่เจล(เจลไม่ใด้)ตอนนี้ต้องสนใจรีวิวแน่ๆครับคุณหยาดแนะนำให้เขียนเลยครับ

ผมว่ามันคล้ายๆกับที่คุณหยาดรีวิวเกมที่ลงหลายๆเครื่องเนี่ยแหละถึงมันจะไม่เหมื่อนทีเดียวแต่ผมว่ามีประโยชน์แน่นอนครับสำหรับพวกipadด้วย

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 22 May 2011

ขอบคุณทุกความเห็น และข้อติชมนะครับ

ค่อนข้างต่างจากที่ผมคิดไว้เยอะแฮะ ถ้าไม่ถามก็คงไม่ทราบ
ก็คงคล้ายๆคอนโซลเนาะ คนเล่นผีก็ไม่รอรีวิว แต่ถ้ามีก็อ่านเหมือนกัน

ถามไว้เป็นช่องทางน่ะครับ แต่ก็ติดปัญหาอย่างนึง

เอาเวลาที่ไหนไปเล่น - -

View PostAekio, on 21 May 2011 - 08:50 PM, said:

เมื่อก่อนมีเว็บในไทยครับ ผมเป็นคนสร้างขึ้นมาเอง มีเพื่อนๆ หมุนเวียนกันเข้ามารีวิวอยู่เสมอๆ

แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งโดเมนโดยแฮคไป จาก .com เลยต้องเปลี่ยนเป็น .net ทำให้คนรีวิวเองก็หายไปด้วย พอๆ กับคนเข้าอ่าน (ที่ตอนนั้นมีเป็นพัน unique ip ต่อวัน)

ดังนั้นผมว่าหากจะลองทำ ลองดูครับ มีคนสนใจแน่นอน

หรือว่าหากลองอยากกลับมาปัดฝุ่นโปรเจ็คกับผมใหม่ก็ยินดีนะครับ เว็บที่ว่า http://www.appdiscuss.net ครับ ลองเข้าไปดูได้

ปล. เว็บนี้ในตอนนั้นสกอร์มาตรฐานมาทีเดียวครับ Gamestat ยังดึงเอาสกอร์จากทางเว็บเราไปเพื่อเก็บสถิติเกมของ iOS ร่วมกับ gamespot, ign และเว็บอื่นๆ ด้วย โดนตอนนั้น appdiscuss เป็นเว็บจากไทยเว็บเดียวเลยครับ

คิดถึงสมัยนั้นแล้วก็น่าเสียดายจริงๆ T^T

เวปดีมากเลยครับ แต่ผมคิดว่าแนวทางที่ผมคิดค่อนข้างไปอีกทางครับ เดี๋ยวขอเวลาเข้าไปจิ๊กข้อมูล
เอ๊ย ศึกษาดูนิดนึงก่อนนะครับ

ขอบคุณที่ชวนครับ ^^

Aekio's Photo Aekio 22 May 2011

View Post9th TEARDROP, on 22 May 2011 - 08:34 AM, said:

เวปดีมากเลยครับ แต่ผมคิดว่าแนวทางที่ผมคิดค่อนข้างไปอีกทางครับ เดี๋ยวขอเวลาเข้าไปจิ๊กข้อมูล
เอ๊ย ศึกษาดูนิดนึงก่อนนะครับ

ขอบคุณที่ชวนครับ ^^

จะจิ๊กข้อมูล หรือจะเข้าไปศึกษาข้อมูลก็เชิญตามสบายเลยคร้าบบบ

หากเปลี่ยนใจจะรื้อโปรเจคใหม่ ก็บอกได้เสมอครับ =)

chaba's Photo chaba 23 May 2011

ผมว่ามันอยู่ที่ว่าเราเจลไม่เจลด้วยแหละมั้งครับ

ถ้าไม่เจลก็คงไม่ซื้อเกมได้พร่ำเพื่อหรอกครับ

เดี๋ยวเงินไม่พอกิน

:o_shout:

ballxx's Photo ballxx 23 May 2011

อยากมากๆครับ