`

Jump to content

[ถามปัญหา]PWC HD4770 ต่อ HDMI ออก LCD TV สัญญาณไม่เข้า

8 replies to this topic

#1 XParm

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 04 May 2011 - 02:35 AM

ข้อมูล Software
Driver with ATI Catalyst 11.4

ปัจจุบันเครื่องผมต่อ 4770 เข้า หน้าจอ LCD HP 20 นิ้วผ่านทางช่อง VGA อยู่แล้วครับ คราวนี้อยากจะลองเล่นหนัง HD ให้ออก LCD TV ก็เลยลองไปซื้อสาย HDMI มา ของ BELKIN : HDMI Highspeed with Ethernet (จอ LCD TV ผมเป็น 32 นิ้วของ LG รุ่นแรกๆครับ HD Ready ให้ HDMI มา 2 ช่อง)

ปัญหาของผมก็คือ เมื่อเสียบสาย HDMI จากการ์ดจอ -> LCD TV แล้ว ลองใช้โปรแกรม Catalyts ทำการ Detect จอ จะไม่มีอะไรเกิดขึ้น .. คือเจออยู่ตัวเดียวก็คือ HP ซึ่งต่อ VGA อยู่ปัจจุบันครับ พยายามลองปรับเป็นให้มัน Auto Detect ก็ไม่เจอ ลองไปอ่าน Google ดูเห็นบางคนบอกให้ใช้ Catalyts เก่าดู ผมก็ลองไปโหลดมาลงหลายตัวก็ยังไม่ได้ผล..

อ้อ ผมลองต่อคอมเข้ากับ LCD TV ผ่านทาง HDMI แบบ 1 ต่อ 1 เลย ก็ไม่ได้ครับ ขึ้น No Signal เหมือนเดิม .. ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร แต่ยังไม่อยากฟันธงว่าเป็นที่สายครับ เพราะเพิ่งซื้อมาสดๆร้อนๆ ตอนนี้เซ็ง เลิกทำไปละ - -

อยากสอบถามเพื่อนๆครับ ไม่ทราบว่าผมต้องตั้งค่าอะไรก่อนหรือป่าวครับถึงจะให้โปรแกรมมัน Detect จอ LCD TV ได้

ขอบคุณครับ

#2 teddyman

หมีน้อยในเมืองใหญ่

• High Royal Executive Members

Posted 04 May 2011 - 04:49 AM

พี่ปาล์มผมใช้ตัว 5770 กับจอ LG Scarlet1 เป็น HD ready เหมือนกัน เสียบปุ๊บมันก็เจอปั๊บเลยนะหรือไม่ก็ถ้าถอดสายไปอาจจะต้อง restart เครื่องครั้งนึงถึงจะเจอ ผมว่าน่าจะเป็นที่สาย HDMI นั่นและ

#3 XParm

Posted 04 May 2011 - 11:43 AM

ไม่รู้เกี่ยวป่าวว่าซื้อสายมาเป็น Version 1.4 ซึ่งเป็น Version ใหม่ๆแล้ว TV มันเก่า ... เดามั่วๆนะ

ที่ไม่อยากให้เป็นที่สายเพราะมันเจ็บใจ ไป Fortune ไม่ได้เช็คราคา เจอปุ๊ปซื้อเลย 1500 บ. เดินลงไปอีกชั้นนึง ถามราคาเหมือนกัน 990 บ. ... โตดเซ็ง เหมือนกันเด๊ะ :o_smoke:

Edited by XParm, 04 May 2011 - 11:43 AM.

#4 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 04 May 2011 - 11:47 AM

View PostXParm, on 04 May 2011 - 11:43 AM, said:

ไม่รู้เกี่ยวป่าวว่าซื้อสายมาเป็น Version 1.4 ซึ่งเป็น Version ใหม่ๆแล้ว TV มันเก่า ... เดามั่วๆนะ

ที่ไม่อยากให้เป็นที่สายเพราะมันเจ็บใจ ไป Fortune ไม่ได้เช็คราคา เจอปุ๊ปซื้อเลย 1500 บ. เดินลงไปอีกชั้นนึง ถามราคาเหมือนกัน 990 บ. ... โตดเซ็ง เหมือนกันเด๊ะ :o_smoke:

โอ้ววว โดนจัดหนักเลยนะเนีย ผมยังใช้ ของ sony แท้ 1.3 อยู่เลย เส้นนึง 400.- เองอะ

ผมใช้ ATI4850 ของ Asus ต่อกับ Samsung LED 40 นิ้ว ต่อปุ้มเจอปั้มเลยครับ
Windows 7 64Bit ครับบบ

#5 ~Dante~

Kenjiman

Posted 04 May 2011 - 05:43 PM

อาการแปลกๆแหะ ลองปรับresให้มันตํ่าๆดูก่อนหรือยังครับ หรือไม่ก็ลองพยายามเข้าไปปรับพวกdesktopในCCCดูครับ เอาใจช่วยให้ต่อติด :cat_yes:

#6 XParm

Posted 04 May 2011 - 07:26 PM

ไม่ได้เลยครับ ปรับให้ Res ต่ำก็ไม่ได้ .. คือมันไม่ได้ตั้งแต่ Detect จอแล้วน่ะครับ

เดี๋ยวผมจะเอาสายไปเทสบ้านเพื่อนดู กำลังงงว่ามันเป็นที่อะไร จะดูหนัง HD ซะหน่อย :o_smoke:

#7 XParm

Posted 04 May 2011 - 10:19 PM

ได้ข้อสรุปแล้วครับ.. การ์ดจอใช้งาน HDMI ไม่ได้ สงสัยว่า Port จะเสีย ส่วนสายใช้ได้ไม่มีปัญหา

พรุ่งนี้จะลองเอาเอาตัวแปลง DVI -> HDMI มาใช้เพื่อให้ TV ต่อเข้า DVI แทนครับ

ขอบคุณครับ

#8 teddyman

หมีน้อยในเมืองใหญ่

Posted 05 May 2011 - 01:04 AM

แล้วพี่ปาล์มไม่เอาไปเครมเหรอครับ

#9 smooth

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 05 May 2011 - 10:31 PM

ของผมการ์ดAsus5770ต่อจอโซนี่BX300
ถ้าผ่านHDMIจะดีเทคไม่เจอแต่ถ้าผ่านพอร์ตVGA
มันจะหาเจอครับ เป็นที่จอผมไม่รองรับการต่อผ่านHDMI
รึป่าวครับ?