`

Jump to content

ยิ่งกว่าไฟแดงครับ ไฟไม่ติดเลย

22 replies to this topic

#1 กำลังจะเป็นมือใหม่ 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 25 January 2007 - 12:16 PM

:ah อุแม่เจ้า เช้านี้ตื่นขึ้นมา PS3 ตูเป็นอะไรฟ่ะ เพิ่งได้เครื่องมาเมื่อวาน เปิดไม่ติด

..................
.................. :blur

นี่เป็นเหตุการณ์เมื่อเช้าที่เกิดขึ้นจริงกับผมครับ
เนื่องจากเมื่อคืนนี้ผมเปิดเครื่องเพิ่ม update firmware 1.5 ครับ เครื่องต่อผ่าน UPS ไว้เรียบร้อย เปิดตอนประมาณตี 1 แล้วก็ไปนอน

ตอนเช้าแม่ผมมาเห็นเข้าก็นึกว่า จะเปิดทิ้งไว้ทำไมเปลืองไฟ ก็ปิด switch ปลักพ่วงซะ โดยปล่อยให้ ups ทำงานอยู่

พอผมตื่นไปดูตอนเฃ้าว่ามันอัพเดทเสร็จหรือยัง ปรากฏกว่าได้ยินแต่เสียงตี๊ดของ ups ที่เตือนว่าโดนถอดสายไปแล้ว

:jark อ้าว ทำไม PS3 ไฟมันว่า ....ไม่เปงไร ปิดเปิดใหม่ก็ได้ ก็ลองปิดเปิดหลังเครื่องใหม่

........
.......
...

ไฟแดงก็ไม่มา :ohmygod เอาล่ะซิ ลองต่อกับปลั๊กโดยตรงล่ะกัน เผื่อ UPS จะเสีย

ไฟแดงก็ไม่ติดอีก :cry :cry2 :jark ปิด เปิดเครื่องตั้งกี่รอบไม่รู้ มันก็ไม่ติด

แว๊ก....ซื้อเมื่อวานนี่เองนะ ของพวกนี้มันเคลมได้ที่ไหนกัน

......................
......................
....... :ohno

แล้วก็ตั้งสติ เอามิเตอร์มาวัดไฟที่ปลั๊กดูซิ สาย AC มันเสียหรือเปล่า ปิดเครืองวัดไม่ได้ เปิดเครื่องวัดได้หน่วยเป็นเมกกะโอห์ม เออ ก็ปกตินี่หว่า

เลยลองเสียบไฟดูใหม่

:555 เฮ้ย ไฟแดงมาแล้วอ่ะ

ลองเปิดเครื่องดูซิ ไฟเขียวติดแล้วอ่ะ :wow

เนี่ยเป็นเรื่องจริงที่เกิดเมื่อเช้านี้เองครับ หลังจากนั้นผมได้ลอง up firmware ใหม่ ตอนนี้ทำผ่านหมดแล้ว

สาเหตุของเรื่องคาดว่า น่าจะมาจาก ช่วงที่แม่ผมไปปิดสวิตไฟ ทำให้ระบบไฟสำรองของ UPS ทำงาน และคาดว่าจะทำงานจนไฟหมดด้วย
ซึ่งตอนช่วงที่ไฟใกล้จะหมดเนี่ย นะจะมีภาวะไฟตก จาก Ups ด้วยครับ เลยทำให้ระบบไฟ PS3 มันเพี้ยนไป

แต่ก็โชคดีที่ไม่เสียครับ แต่ก็ฝากเตื่อนให้เพื่อนระวังไว้ล่ะกันนะครับ สำหรับภาวะไฟตก หรือไฟไม่พออาจจะทำให้ PS3 ของเพื่อนๆรวนได้ครับ

............
........

:wow ขอตัวไป sign in ก่อนนะครับ ใช้ชื่อ prarit1234_th นะครับ

#2 DIY

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 25 January 2007 - 12:19 PM

แล้วไงต่อครับ มารอให้กำลังใจ

ดีแล้วครับที่ไม่เปงไร ไม่งั๊นแย่เลย หุหุ...

#3 Pepo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2007 - 12:57 PM

สงสัยต่อไปต้องติดป้ายไว้แล้วละครับ "กำลังอัพเดทอยู่ ห้ามถอดปลั๊ก"

#4 coco

คู่อริพีคุง

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2007 - 01:39 PM

เหอๆ Update FW ทีนี่โคตรอันตรายเลย ต้องผ่านUPSลูกเดียว

#5 araleman

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 January 2007 - 02:37 PM

เวงกำ

:555 :555 :555

#6 eminus

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 25 January 2007 - 03:21 PM

.... PS3 นี่มันทึกใช่ได้แฮะ

#7 Guest_Reyo_*

• Guests

Posted 25 January 2007 - 05:06 PM

เสียวจริงๆ

#8 ar_joke

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 25 January 2007 - 05:10 PM

:ah โชคดีจริงๆ ที่ไม่ได้เป็นอะไรมากมาย

#9 B'o'NK

นักดองเกมขั้นเทพ

Posted 25 January 2007 - 05:45 PM

ช่วงเวลาการอัพ FW เป็นช่วงระทึกครับพี่ แนะนำว่าควร อัพให้เสร็จเลยในคราวเดียว อาจจะมีเสียวได้ -"-

#10 YONG_KUB

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 25 January 2007 - 07:06 PM

ถ้าระหว่างอัพอยู่netเกิดหลุดขึ้นมาจะเกิดอะไรครับ

#11 กำลังจะเป็นมือใหม่ 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 25 January 2007 - 08:00 PM

ไปถามแม่มาแล้วครับ

แม่บอกว่าแกไม่รู้จะปิดยังไง เลยมีมือไปแตะที่ปุ่มปิดเครื่องนั่นแหละ แต่ไม่รู้ยังไงไฟดับไปเลย .....งง

ส่วนเรื่องตอนอัพเดทไม่ต้องกลัวตอนโหลดครับ เพราะเครื่องมันจะโหลดมาเก็บไว้ก่อน ช่วงนั้นไม่เป็นไร
แต่พอมันโหลดเสร็จ ช่วงนี้แหละสำคัญ มันจะ insall firmware ใหม่ มันจะบอกว่าห้ามปิดเด็ดขาด ไม่งั้นเครื่อง
จะเปิดไม่ติดครับ ช่วงเวลาเสียวจิงๆ จะประมานนาทีกว่าเองครับ

#12 tekkenman

เซียนเกม

Posted 25 January 2007 - 09:44 PM

นึกว่าจะมี .... แต่ก็ดีใจด้วยครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ จิ้มทีนึงแล้วกัน

เวลสูง ไม่จิ้มดีก่า ฮ่า ๆ ๆ ๆ

#13 chat-Canada

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 25 January 2007 - 10:33 PM

โชคดีที่ ยังไม่เคยต่อเนต เลยไม่โดน55+
:aha: :aha: :aha:
ไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ
:eiei :eiei :eiei

#14 Trapper

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 26 January 2007 - 09:21 AM

ถ้าไม่ต่อเนต จะอัพfwยังไงครับ :blur

#15 Home

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 26 January 2007 - 10:07 AM

โชคดีมากๆเลยครับที่เครื่องไม่เป็นไร ถ้าเป็นผมคงทำอะไรไม่ถูกแล้ว

#16 Guest_เด็กผีผู้น่ารัก_*

• Guests

Posted 26 January 2007 - 11:07 AM

:her เกือบไปนะครับ...คราวหน้าก็ระวังๆละกัน เดี๋ยวมีหลอนอีก!!!

#17 Mr.Yo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 26 January 2007 - 07:08 PM

Xbox360 คงตายไปแล้ว

#18 hamtaro

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 26 January 2007 - 09:15 PM

แสดงว่า ps3 อึดจริงเป็น 360 รับไฟ ups นี่ผมว่าม่องเท่งไปแล้ว

#19 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 30 January 2007 - 12:46 PM

เล่าได้ระเอียดมากเลยครับ

#20 youlose

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 31 January 2007 - 12:32 PM

สรุปคือรอดนี่ครับ
:her