`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

ยิ่งกว่าไฟแดงครับ ไฟไม่ติดเลย

กำลังจะเป็นมือใหม่ 360's Photo กำลังจะเป็นมือใหม่ 360 25 Jan 2007

:ah อุแม่เจ้า เช้านี้ตื่นขึ้นมา PS3 ตูเป็นอะไรฟ่ะ เพิ่งได้เครื่องมาเมื่อวาน เปิดไม่ติด

..................
.................. :blur

นี่เป็นเหตุการณ์เมื่อเช้าที่เกิดขึ้นจริงกับผมครับ
เนื่องจากเมื่อคืนนี้ผมเปิดเครื่องเพิ่ม update firmware 1.5 ครับ เครื่องต่อผ่าน UPS ไว้เรียบร้อย เปิดตอนประมาณตี 1 แล้วก็ไปนอน

ตอนเช้าแม่ผมมาเห็นเข้าก็นึกว่า จะเปิดทิ้งไว้ทำไมเปลืองไฟ ก็ปิด switch ปลักพ่วงซะ โดยปล่อยให้ ups ทำงานอยู่

พอผมตื่นไปดูตอนเฃ้าว่ามันอัพเดทเสร็จหรือยัง ปรากฏกว่าได้ยินแต่เสียงตี๊ดของ ups ที่เตือนว่าโดนถอดสายไปแล้ว

:jark อ้าว ทำไม PS3 ไฟมันว่า ....ไม่เปงไร ปิดเปิดใหม่ก็ได้ ก็ลองปิดเปิดหลังเครื่องใหม่

........
.......
...

ไฟแดงก็ไม่มา :ohmygod เอาล่ะซิ ลองต่อกับปลั๊กโดยตรงล่ะกัน เผื่อ UPS จะเสีย

ไฟแดงก็ไม่ติดอีก :cry :cry2 :jark ปิด เปิดเครื่องตั้งกี่รอบไม่รู้ มันก็ไม่ติด

แว๊ก....ซื้อเมื่อวานนี่เองนะ ของพวกนี้มันเคลมได้ที่ไหนกัน

......................
......................
....... :ohno

แล้วก็ตั้งสติ เอามิเตอร์มาวัดไฟที่ปลั๊กดูซิ สาย AC มันเสียหรือเปล่า ปิดเครืองวัดไม่ได้ เปิดเครื่องวัดได้หน่วยเป็นเมกกะโอห์ม เออ ก็ปกตินี่หว่า

เลยลองเสียบไฟดูใหม่

:555 เฮ้ย ไฟแดงมาแล้วอ่ะ

ลองเปิดเครื่องดูซิ ไฟเขียวติดแล้วอ่ะ :wow

เนี่ยเป็นเรื่องจริงที่เกิดเมื่อเช้านี้เองครับ หลังจากนั้นผมได้ลอง up firmware ใหม่ ตอนนี้ทำผ่านหมดแล้ว

สาเหตุของเรื่องคาดว่า น่าจะมาจาก ช่วงที่แม่ผมไปปิดสวิตไฟ ทำให้ระบบไฟสำรองของ UPS ทำงาน และคาดว่าจะทำงานจนไฟหมดด้วย
ซึ่งตอนช่วงที่ไฟใกล้จะหมดเนี่ย นะจะมีภาวะไฟตก จาก Ups ด้วยครับ เลยทำให้ระบบไฟ PS3 มันเพี้ยนไป

แต่ก็โชคดีที่ไม่เสียครับ แต่ก็ฝากเตื่อนให้เพื่อนระวังไว้ล่ะกันนะครับ สำหรับภาวะไฟตก หรือไฟไม่พออาจจะทำให้ PS3 ของเพื่อนๆรวนได้ครับ

............
........

:wow ขอตัวไป sign in ก่อนนะครับ ใช้ชื่อ prarit1234_th นะครับ

DIY's Photo DIY 25 Jan 2007

แล้วไงต่อครับ มารอให้กำลังใจ

ดีแล้วครับที่ไม่เปงไร ไม่งั๊นแย่เลย หุหุ...

Pepo's Photo Pepo 25 Jan 2007

สงสัยต่อไปต้องติดป้ายไว้แล้วละครับ "กำลังอัพเดทอยู่ ห้ามถอดปลั๊ก"

coco's Photo coco 25 Jan 2007

เหอๆ Update FW ทีนี่โคตรอันตรายเลย ต้องผ่านUPSลูกเดียว

araleman's Photo araleman 25 Jan 2007

เวงกำ

:555 :555 :555

eminus's Photo eminus 25 Jan 2007

.... PS3 นี่มันทึกใช่ได้แฮะ

Guest_Reyo_* 25 Jan 2007

เสียวจริงๆ

ar_joke's Photo ar_joke 25 Jan 2007

:ah โชคดีจริงๆ ที่ไม่ได้เป็นอะไรมากมาย

B'o'NK's Photo B'o'NK 25 Jan 2007

ช่วงเวลาการอัพ FW เป็นช่วงระทึกครับพี่ แนะนำว่าควร อัพให้เสร็จเลยในคราวเดียว อาจจะมีเสียวได้ -"-

YONG_KUB's Photo YONG_KUB 25 Jan 2007

ถ้าระหว่างอัพอยู่netเกิดหลุดขึ้นมาจะเกิดอะไรครับ

กำลังจะเป็นมือใหม่ 360's Photo กำลังจะเป็นมือใหม่ 360 25 Jan 2007

ไปถามแม่มาแล้วครับ

แม่บอกว่าแกไม่รู้จะปิดยังไง เลยมีมือไปแตะที่ปุ่มปิดเครื่องนั่นแหละ แต่ไม่รู้ยังไงไฟดับไปเลย .....งง

ส่วนเรื่องตอนอัพเดทไม่ต้องกลัวตอนโหลดครับ เพราะเครื่องมันจะโหลดมาเก็บไว้ก่อน ช่วงนั้นไม่เป็นไร
แต่พอมันโหลดเสร็จ ช่วงนี้แหละสำคัญ มันจะ insall firmware ใหม่ มันจะบอกว่าห้ามปิดเด็ดขาด ไม่งั้นเครื่อง
จะเปิดไม่ติดครับ ช่วงเวลาเสียวจิงๆ จะประมานนาทีกว่าเองครับ

tekkenman's Photo tekkenman 25 Jan 2007

นึกว่าจะมี .... แต่ก็ดีใจด้วยครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ จิ้มทีนึงแล้วกัน

เวลสูง ไม่จิ้มดีก่า ฮ่า ๆ ๆ ๆ

chat-Canada's Photo chat-Canada 25 Jan 2007

โชคดีที่ ยังไม่เคยต่อเนต เลยไม่โดน55+
:aha: :aha: :aha:
ไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ
:eiei :eiei :eiei

Trapper's Photo Trapper 26 Jan 2007

ถ้าไม่ต่อเนต จะอัพfwยังไงครับ :blur

Home's Photo Home 26 Jan 2007

โชคดีมากๆเลยครับที่เครื่องไม่เป็นไร ถ้าเป็นผมคงทำอะไรไม่ถูกแล้ว

Guest_เด็กผีผู้น่ารัก_* 26 Jan 2007

:her เกือบไปนะครับ...คราวหน้าก็ระวังๆละกัน เดี๋ยวมีหลอนอีก!!!

Mr.Yo's Photo Mr.Yo 26 Jan 2007

Xbox360 คงตายไปแล้ว

hamtaro's Photo hamtaro 26 Jan 2007

แสดงว่า ps3 อึดจริงเป็น 360 รับไฟ ups นี่ผมว่าม่องเท่งไปแล้ว

supernamax's Photo supernamax 30 Jan 2007

เล่าได้ระเอียดมากเลยครับ

youlose's Photo youlose 31 Jan 2007

สรุปคือรอดนี่ครับ
:her