`

Jump to content

เรื่องเปิดปิดเครื่องPS3

24 replies to this topic

#1 Home

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 23 January 2007 - 10:15 PM

คือเจ้าเครื่องPS3ผมมันเป็นไรก็ไม่รู้ผมงงมากๆๆเลย คือประมาณที่บ้านผมจะมีห้อง TV ที่ตั้ง TV LCD ไว้ ผมก็เลยเอาเจ้า PS3 ไปเล่นที่ห้องนั้นต่อพอเอาเข้าไปเล่น เวลาจะปิดเครื่องมันปิดไม่ได้อะแบบว่างนิ้วค้างไว้เป็นนาทีมันก็ยังไม่ปิด ตอนแรกผมก็นึกว่ามีปํณหาก็เลยรีบไปที่ร้านจะไปเปลี่ยนเครื่อง แต่พอไปถึงที่ร้านมันกับเปิดปิดได้ตามปกตืเล่นสะผมงงเลย แล้วไม่พอ พอผมเอาเครื่องไปเล่นกับ TV ที่ห้องอื่นมันกับเปิดปิดได้ตามปกติ ผมอยากรู้ว่าเพื่อนๆมีใครเป็นแบบผมมั้งป่าว

#2 Big_John01

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 23 January 2007 - 10:29 PM

ทำงี้ครับ อย่าพึ่งปิดจอย ให้กด ps ที่จอย แล้วกด turn off system จะปิดทั้งเครื่องทั้งจอยครับ แล้วค่อยปิดสวิท :explain

#3 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 24 January 2007 - 01:11 AM

View PostHome, on Jan 23 2007, 10:15 PM, said:

คือเจ้าเครื่องPS3ผมมันเป็นไรก็ไม่รู้ผมงงมากๆๆเลย คือประมาณที่บ้านผมจะมีห้อง TV ที่ตั้ง TV LCD ไว้ ผมก็เลยเอาเจ้า PS3 ไปเล่นที่ห้องนั้นต่อพอเอาเข้าไปเล่น เวลาจะปิดเครื่องมันปิดไม่ได้อะแบบว่างนิ้วค้างไว้เป็นนาทีมันก็ยังไม่ปิด ตอนแรกผมก็นึกว่ามีปํณหาก็เลยรีบไปที่ร้านจะไปเปลี่ยนเครื่อง แต่พอไปถึงที่ร้านมันกับเปิดปิดได้ตามปกตืเล่นสะผมงงเลย แล้วไม่พอ พอผมเอาเครื่องไปเล่นกับ TV ที่ห้องอื่นมันกับเปิดปิดได้ตามปกติ ผมอยากรู้ว่าเพื่อนๆมีใครเป็นแบบผมมั้งป่าว

ของผมก็เป็นครับ กดเปิดเครื่องได้อย่างเดียว ... แต่ว่ากดปิดรึว่าอะไรไม่ได้เลย ( ค้างเป็นนาทียังเฉย ๆ เลย ) ต้องปิดกับจอยสถานเดียว ไม่รู้เป็นไร .. แต่ดันกดเปิดได้ซะงั้น

คงไม่ได้เสียหรอก ถ้าเสียคงกดเปิดไม่ได้จริงไหม .... :explain

#4 Home

Posted 24 January 2007 - 01:27 AM

มีคนเป็นแบบผมด้วย เหอะๆๆ ผมว่าคงเป็นที่ไฟบ้านมั้งครับ แบบว่าผมไปเล่นห้องอื่นในบ้านกลับเปิดปิดเครื่องได้ตามปกติ ผมก็เลยงงแบบสุดๆๆว่าทำไมเล่นห้องที่มีทีวี LCD มันกดปิดไม่ได้หว่า เลยต้องปิดจากจอยสถานเดียว

#5 DIY

Posted 24 January 2007 - 02:45 AM

ผมก็เป็นครับ ผมว่าไม่เกี่ยวกับจอ LCD แน่เพราะผมเป็นมาสองครั้งแระ แต่ก่อนเล่นกะจอธรรมดาตอนซื้อมาใหม่ๆ
แล้วเป็นตอนที่ผมยกเอามาเล่นในออฟฟิสหลังเลิกงานแล้วพอเลิกตกใจเลยว่าทำไมปิดไม่ได้ คือแล้วเผอิญตอนนั้น
ม่รู้ด้วยว่ามันสั่งปิดเครื่องจากจอยได้ ก็ปิดสวิสต์ข้างหลังเอา กลัวก็แต่ HDD มันจะพังเอา แต่พอตอนหลังรู้ว่ามันปิด
ทางจอยได้ก็ไม่กลัวแระ ผมว่านะมันต้องเป็นข้อเสียของระบบสัมผัสแน่ๆเลย เพราะว่าหากเราเล่นเกมที่ห้องหรือที่ๆ
อุณหภูมต่างกัน มันคงมีผลนะเพราะปกติผมเล่นบนห้องนอนเปิดแอร์เล่น ไม่เคยเป็น แต่พอยกมาเล่นที่ออฟฟิสเดี้ยง
ซะงั๊น...ไม่รู้ว่ามันร้อนเพราะไม่ได้เปิดแอร์รึป่าว แต่อัดพัดลม แล้วทีนี้พอเครื่องร้อนจากการเล่น บวกตรงอุณหภูมิที่เป็น
แถบโลหะตรงปุ่มเปิด/ปิด อาจทำให้แถบจับอุณหภูมิอ่านค่าความร้อนจากการสัมผัสผิดเพี้ยนได้หรือเปล่า...
อันนี้เดาเล่นๆ ใครเป็นกรณีไหนลองเล่าๆสู่กันฟังครับ รู้สึกว่าจะมีหลายคนแล้วนะที่เป็น เผื่อจะได้พบสาเหตุที่แท้จริง

ดีนะที่มันสั่งปิดที่จอยได้ไม่งั๊น...แย่แน่ หรือว่ามันเป็นจุดอ่อนของระบบสัมผัสหว่า เค้าจึงทำฟังชั่นมาให้ปิดได้อีกแบบ
เผื่อว่าใครเป็นแบบนี้จะได้ปิดเครื่องได้ เพราะถ้ามันเปิดได้แต่ปิดไม่ได้ปุ่มมันไม่ได้เสียแน่เพราะมันใช้ปุ่มเดียวกัน
แสดงว่าสาเหตุมันต้องเกิดทีหลังจากเปิดใช้งานแล้วเท่านั้น ลองช่วยๆกันสังเกตุดูหน่อยนะครับ หรือใครคิดว่าเป็น
เพราะสาเหตุอื่นลองมาแชร์ความคิดกันดูครับ

#6 OATKK

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 January 2007 - 04:40 AM

ผมกดปิดที่เครื่องได้ตามปกติครับ โดยกดที่ปุ่มค้างไว้ประมาณ 4 วิจนมีเสียงบีบ ครับ มันก็จะปิดเอง

อาจจะเป็นที่ล๊อตของเครื่องมั้งครับ อาจจะมีอะไรผิดปกติ เครื่องผมของ ASIA ไม่มีปัญหาดังกล่าวครับ

#7 HisMeow

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 24 January 2007 - 09:20 AM

:bye

#8 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 24 January 2007 - 10:15 AM

View PostOATKK, on Jan 24 2007, 04:40 AM, said:

ผมกดปิดที่เครื่องได้ตามปกติครับ โดยกดที่ปุ่มค้างไว้ประมาณ 4 วิจนมีเสียงบีบ ครับ มันก็จะปิดเอง

อาจจะเป็นที่ล๊อตของเครื่องมั้งครับ อาจจะมีอะไรผิดปกติ เครื่องผมของ ASIA ไม่มีปัญหาดังกล่าวครับ

เป็นไปได้ครับ ... แต่ว่าเรื่องที่แปลกคือ มันดันกดเปิดได้น่ะสิครับ ( สัมผัสน่ะ ) ผมเลย งง มันก็ไม่ได้เสียนะ แต่ดันปิดไม่ได้ ( ก็เสียแหล่ะ ฮ่า ๆ ๆ ) งง จัดตอนคุยกัน เพื่อน ๆ ที่เล่น เพลย์สาม เหมือนกัน ผมนี่ งง เลย แต่ว่าตอนนี้สบายใจแล้วล่ะคนอื่น ๆ ก็เป็น ฮ่า ๆ ๆ ๆ

ของผมเครื่อง 20 กิ๊ก เจแปน ครับผม :explain

#9 xsodear121

Posted 24 January 2007 - 02:59 PM

อืมเป็นข้อมูลที่น่าสนใจอีกอย่างหนึ่งคับ

#10 Home

Posted 24 January 2007 - 11:41 PM

ที่ฟังความเห็นจากเพื่อนๆแล้วที่ลองทดสอบดูเอง ผมว่ามันไม่เกี่ยวว่าเป็นเครื่อง JP หรือ HK หรอกครับ แต่ว่ามันน่าจะเกิดจาก 1.ปลั้กไฟฟ้า 2.อุณหภูมิห้อง ไม่อย่างใดอย่างหนึ่งมากกว่านะครับ เพราจะที่ผมลองเปลี่ยนปลั้กไฟหลายๆที่แบบบางที่ก็เปิดปิดได้ บางที่ก็เปิดได้อย่างเดียว

#11 tekkenman

เซียนเกม

Posted 25 January 2007 - 12:34 AM

ช่างมันเถอะครับ .. จริง ๆ แล้วก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้วอ่ะนะ ฮ่า ๆ ๆๆ ๆ :555

#12 OATKK

Posted 25 January 2007 - 03:51 AM

ผมก็ไม่ทราบครับ แต่ลูกค้าที่ซื้อไป 3 คนเปิด ปิด ได้ตามปกติครับ ที่ปุ่มสัมผัส แต่อาจจะมีปัจจัยตามที่กล่าวมาก็ได้ครับ แต่เครื่องทั้ง 4 ที่ผมขายมันปกติอ่ะครับ ไว้จะลองดู แล้วจะมาบอกอีกทีครับ

ปล. ผมเลิกขาย PS3 แล้วนะครับ จะขายอีกทีเดือนเมษาครับ คนหิ้วเค้าไม่ว่างอ่ะครับ

Edited by OATKK, 25 January 2007 - 03:52 AM.

#13 Pepo

เซียนเกม

Posted 25 January 2007 - 09:21 AM

ไม่เคยลองซะด้วยสิเรา เคยแต่ปิดเครื่องที่ตัวจอย เดี๋ยววันนี้ไปลองหน่อยดีกว่า

#14 DIY

Posted 25 January 2007 - 01:37 PM

ผมไปลองเล่นดูอีกครั้งเพื่อหาสาเหตุ แล้วเป็นดังนี้ครับ หากเปิดเล่นปกติ 4ชม. ขึ้นไป ในอุณหภูมิแบบ
ทั้งเปิดแอร์ในห้อง และแบบไม่เปิด และสภาพห้องค่อนข้างร้อนนิดหน่อยแต่อากาศยังพอแบบอยู่ได้
ปรากฎว่าสวิทต์ปิด/เปิด ยังทำงานได้ปกติดี จากนั้นกลางคืนผมลองใหม่แต่คราวนี้เปิดพัดลมด้วยเพราะทนไม่
ไหวครับ อาบน้ำแระไม่อยากเหนียวตัว ก็กะว่าพัดลมจะได้ช่วยเป่าเครื่องด้วย เครื่องผมวางไว้บนชั้นทีวีครับ
ก็เลยตั้งพัดลมไว้ด้านหลังเป่าผ่านเครื่องแล้วมาถึงตัวผม จะได้ไม่ต้องตั้งส่ายไปมา พัดลมตั้งโต๊ะครับ จ่อเลย
ตัวผมนั่งห่างซักเมตรครึ่งเอง จากพัดลมมาถึงตัว เปิดแค่เบอร์สองด้วย ไง๊นลมแรงไปจะแสบตาพาลให้ง่วงเร็ว
ทีนี้ตอนจะเลิกเล่นพบสาเหตุเลยครับ เพราะปิดเครื่องที่สวิทต์ไม่ได้แล้ว แต่ด้วยความชัวร์ก็ปิดจากจอยไปก่อน
พอปิดได้แล้ว ก็เลยคลายความข้องใจเดี๋ยวนั้นเลยโดยเปิดมันขึ้นมาใหม่ซักแป็ป..แล้วก็ลองปิดดูเพื่อ
เช็คว่าจะ
เป็นอีกไหม ปรากฎว่าครั้งนี้เปิด/ปิดได้ปกติ เหมือนกับว่าที่ปิดไม่ได้เมื่อตะกี๊โดนผีหลอก
วันต่อมาเลิกงานมาถึงบ้านลองอีกครั้งก่อนลอง ก็เปิดปิดเช๊คดูแล้วไม่มีปัญหาสามารถเปิดปิดได้ปกติจากนั้น
ทำแบบเดิมครับเปิดพัดลมให้ลมผ่านโดนตัวเครื่องและก็โดนมาถึงผมด้วย คราวนี้เล่นไปได้ซักแค่สามชั่วโมง
ไม่ไหวง่วงนอน เลยตัดสินใจพอแค่นี้ก่อน ปรากฎว่าอาการเดิมที่ปิดไม่ได้ มาอีกแล้วครับ ก็เลยลองหันเอาพัดลม
ออกไปทางอื่นแล้วมาลองปิดใหม่ ก็ปิดไม่ได้ เลยปิดที่เครื่องไปก่อน แล้วมานั่งคิดย้อนว่าก่อนหน้าที่เคยเป็นแบบนี้
ผมยกเอาไปเล่นที่ออฟฟิสแล้วปิดไม่ได้น่าจะมาจากสาเหตุเดียวกัน เพราะพัดลมที่ออฟฟิสจะตั้งผ่านตำแหน่ง
ลมต้องโดนเครื่องด้วยพอดี แล้วจำเป็นต้องเปิดเบอร์แรงด้วย เพราะร้อนมากครับ(หลังเลิกงานงดเปิดแอร์)
จึงเป็นไปได้จากการที่ลมที่เป่าโดน เครื่องเป็นเวลานานอาจมีผลทำให้แถบโลหะที่สวิทต์ปิด/เปิด เกิดความเพี้ยน
ในการอ่านค่าจากอุณหภูมิที่นิ้วเราได้
แต่ผลสรุปนี้ยังไม่แน่ชัดนัก เพราะขนาดตอนที่ผมเปิดแอร์ แอร์ก็เป่าออกมาเย็นทั่วห้อง ผมเป็นคนชอบนอนแบบ
หนาวๆด้วย ดังนั้นตรงแถบสวิทต์โลหะ ก็น่าจะอมความเย็นจากอากาศได้เหมือนกัน แต่ก็ไม่เห็นเป็นยังเปิด/ปิด
ได้ปกติ แต่ที่ผิดสังเกตุดันเป็นตอนเปิดพัดลมจ่อนานๆ ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่ก็เป็นไปแล้วกับผมเมื่อคืนนี้

ยังไงใครว่างก็ลองดูครับว่าถ้าทำแบบผมจะมีใครเป็นไหม อยากรู้เหมือนกันว่าตูจะเป็นอยู่คนเดียวป่าวเนี่ย...
เพราะแต่ละคนที่ปิดไม่ได้ที่ทราบมาเป็นสาเหตุคนละแบบกับผมกันเลย อีกนิดครับถ้าใครอยากจะลองทดสอบ
ดูก็ไม่น่าเสียหายเพราะมันไม่มีความเสี่ยงอะไรเลย ปิดเครื่องจากจอยได้ อยากรู้ว่าว่าจะเป็นแบบผมกันไหม
แนะว่าหากพัดลมเป่าให้เอียงเครื่องเป่าตรงช่องที่ไว้ดูดลมเข้าไประบาย สังเกตุช่องระบายหลังเครื่องกับช่องระบายด้าน
ทางขวา ตรงนั้นอย่าไปเป่าพัดลมสวนเป็นอันขาดเพราะตรงนั้นเป็นช่องลมที่เครื่องจะระบายลมอุ่น
ๆออกมาอยู่ตลอดเวลา
ถ้าไปเอาพัดลมเป่าตรงนั้นก็เท่ากับว่าไปปิดทางเดินที่ลมร้อนจะระบายออก ให้สังเกตุช่องดูดลมข้างๆที่เหลือดูนั่นหละ
เป่าได้หมด เอาพัดลมเป่าเข้าไปช่วยระบายได้

ยังไงไปลองดูครับว่าจะเป็นเหมือนผมไหม หรือใครที่คิดว่าเป็นเพราะเหตุอื่นลองตั้งสมมติฐานดู จะได้มาหาสาเหตุกัน

#15 tekkenman

เซียนเกม

Posted 25 January 2007 - 09:49 PM

ผมก็เอาพัดลมจ่อครับ ... เป็นไปได้ เป็นไปได้ ... ยังไม่ได้ลองเล่นว่า ปรกติจะลองได้ไหม .. แต่จริง ๆ ผมก็ไม่ซีเรียสนะ ..

แล้วทำไม ปุ่ม กดเอาเกมออก มันไม่เพี้ยนล่ะครับ ?

#16 DIY

Posted 25 January 2007 - 10:43 PM

ใช่ๆ ตอนแรกผมก็คิดงั๊นนะ แต่สองครั้งที่เป็นแบบนี้เกิดจากว่าผมสังเกตุเห็นเลยเอามาบอกน่ะครับ
จริงๆมันอาจจะเป็นจากสาเหตุอื่นก็ได้ แต่มันดันเป็นตอนที่ผมเอาพัดลมเป่าน่ะสิแล้วดันเป็น
แต่เวลาเล่นแบบปกติมันไม่เป็นเลย
แต่ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าที่คุณtekkenman ก็เป็นเหมือนเครื่องผมไหม ถ้าได้ไปลองแล้วสังเกตุได้ผลได้ยังไงมาบอก
ผมมั่งนะครับ เพราะเห็นคุณบอกว่าก็เอาพัดลมจ่อเหมือนกัน บางทีติดแค่ว่าเราไม่ได้สังเกตุแค่นั้นเอง แต่ที่มันทำให้ผม
ผิดสังเกตุก็เพราะมันเป็นแต่ตอนเปิดพัดลมจ่อนี่หละ
แต่ผมก็เหมือนคุณ tekkenman แล้วหละเฉยๆแล้ว เพราะรู้ว่ามีคนเป็นกันเยอะนะ เลยไม่ซีเรียสอะไร เพราะยังไงมันก็ปิด
ได้ที่จอย เว้นเสียแต่เอาไปเล่นบ้านเพื่อนแล้วแบตจอยหมด แล้วดันลืมเอาสายชาร์ตไป หยั่งงั๊น..ก็คงต้องปิดหลังเครื่องสถานเดียว

ได้ความไงส่งข่าวด้วยนะ :shame2

เอ้ามีใครเป็นอีกครับมารายงานตัวกันหน่อย................

#17 tekkenman

เซียนเกม

Posted 25 January 2007 - 11:36 PM

รู้สาเหตุแล้วคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

หลาย ๆ คนที่ปิดเครื่องไม่ได้ พื้น ที่บ้านเป็นแบบไหนกันครับ

ของผมเป็นแบบ กระเบื้อง .. เรื่องพัดลมตัดไปได้เลย ผมลองแล้ว ถ้าตัวผมติดกระเบื้องซักแผ่น มันจะปิดเครื่องด้วยการสัมผัสไม่ได้เลย

แต่พอเอาอะไรมารองเท้าไว้ .. ปิดได้แล้วครับ ( ดีใจมาก มันดังแบบนี้นี่เอง .. ดังสามครี้งอ่ะ ) จะว่าไป .. ปิดจากจอยจนชินแล้วน่ะครับ ปิดแบบนี้ไม่สะดวกจริง ๆ เลยให้ตายสิ .. ถ้าเอา จอยเพลย์สอง มาเล่นก็ดีอยู่นะ . แต่ว่าถ้าพูดเรื่องจอย ผมมีสองจอยครับผม ( จอยเพลย์สาม ) คนเล่นดันมีคนเดียวซะงั้น :her

บทสรุป ... มันใช้ระบบ ไฟฟ้า แน่ ๆ ครับ .. ไม่ใช่ อุณหภูมิ แน่ ๆ เลย ฟันธง !!! :explain

ลองกี่ครั้งก็ออกมารูปแบบเดิม .. ลองหาอะไรรองเท้าไว้นะครับผม

#18 Pepo

เซียนเกม

Posted 25 January 2007 - 11:40 PM

ผลการทดสอบ เครื่องผมก็เปิดปิดได้ปรกตินะครับ

#19 OATKK

Posted 26 January 2007 - 01:33 AM

ผมก็ว่านี่น่าจะเป็นสาเหตุมากกว่าครับ เพราะระบบสัมผัส ไม่ได้วัดอุณหภูมิ แต่เหมือนการใช้สื่อนำไฟฟ้ามากกว่า เพราะใช้เหล็กเย็นๆ จิ้มก็ได้เหมือนกัน

#20 Home

Posted 26 January 2007 - 11:31 AM

ลองแล้วครับพี่ tekkenman ปิดได้ตามปกติแล้วครับ ขอบคุณมากๆๆเลยครับ