`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

เรื่องเปิดปิดเครื่องPS3

Home's Photo Home 23 Jan 2007

คือเจ้าเครื่องPS3ผมมันเป็นไรก็ไม่รู้ผมงงมากๆๆเลย คือประมาณที่บ้านผมจะมีห้อง TV ที่ตั้ง TV LCD ไว้ ผมก็เลยเอาเจ้า PS3 ไปเล่นที่ห้องนั้นต่อพอเอาเข้าไปเล่น เวลาจะปิดเครื่องมันปิดไม่ได้อะแบบว่างนิ้วค้างไว้เป็นนาทีมันก็ยังไม่ปิด ตอนแรกผมก็นึกว่ามีปํณหาก็เลยรีบไปที่ร้านจะไปเปลี่ยนเครื่อง แต่พอไปถึงที่ร้านมันกับเปิดปิดได้ตามปกตืเล่นสะผมงงเลย แล้วไม่พอ พอผมเอาเครื่องไปเล่นกับ TV ที่ห้องอื่นมันกับเปิดปิดได้ตามปกติ ผมอยากรู้ว่าเพื่อนๆมีใครเป็นแบบผมมั้งป่าว

Big_John01's Photo Big_John01 23 Jan 2007

ทำงี้ครับ อย่าพึ่งปิดจอย ให้กด ps ที่จอย แล้วกด turn off system จะปิดทั้งเครื่องทั้งจอยครับ แล้วค่อยปิดสวิท :explain

tekkenman's Photo tekkenman 24 Jan 2007

View PostHome, on Jan 23 2007, 10:15 PM, said:

คือเจ้าเครื่องPS3ผมมันเป็นไรก็ไม่รู้ผมงงมากๆๆเลย คือประมาณที่บ้านผมจะมีห้อง TV ที่ตั้ง TV LCD ไว้ ผมก็เลยเอาเจ้า PS3 ไปเล่นที่ห้องนั้นต่อพอเอาเข้าไปเล่น เวลาจะปิดเครื่องมันปิดไม่ได้อะแบบว่างนิ้วค้างไว้เป็นนาทีมันก็ยังไม่ปิด ตอนแรกผมก็นึกว่ามีปํณหาก็เลยรีบไปที่ร้านจะไปเปลี่ยนเครื่อง แต่พอไปถึงที่ร้านมันกับเปิดปิดได้ตามปกตืเล่นสะผมงงเลย แล้วไม่พอ พอผมเอาเครื่องไปเล่นกับ TV ที่ห้องอื่นมันกับเปิดปิดได้ตามปกติ ผมอยากรู้ว่าเพื่อนๆมีใครเป็นแบบผมมั้งป่าว

ของผมก็เป็นครับ กดเปิดเครื่องได้อย่างเดียว ... แต่ว่ากดปิดรึว่าอะไรไม่ได้เลย ( ค้างเป็นนาทียังเฉย ๆ เลย ) ต้องปิดกับจอยสถานเดียว ไม่รู้เป็นไร .. แต่ดันกดเปิดได้ซะงั้น

คงไม่ได้เสียหรอก ถ้าเสียคงกดเปิดไม่ได้จริงไหม .... :explain

Home's Photo Home 24 Jan 2007

มีคนเป็นแบบผมด้วย เหอะๆๆ ผมว่าคงเป็นที่ไฟบ้านมั้งครับ แบบว่าผมไปเล่นห้องอื่นในบ้านกลับเปิดปิดเครื่องได้ตามปกติ ผมก็เลยงงแบบสุดๆๆว่าทำไมเล่นห้องที่มีทีวี LCD มันกดปิดไม่ได้หว่า เลยต้องปิดจากจอยสถานเดียว

DIY's Photo DIY 24 Jan 2007

ผมก็เป็นครับ ผมว่าไม่เกี่ยวกับจอ LCD แน่เพราะผมเป็นมาสองครั้งแระ แต่ก่อนเล่นกะจอธรรมดาตอนซื้อมาใหม่ๆ
แล้วเป็นตอนที่ผมยกเอามาเล่นในออฟฟิสหลังเลิกงานแล้วพอเลิกตกใจเลยว่าทำไมปิดไม่ได้ คือแล้วเผอิญตอนนั้น
ม่รู้ด้วยว่ามันสั่งปิดเครื่องจากจอยได้ ก็ปิดสวิสต์ข้างหลังเอา กลัวก็แต่ HDD มันจะพังเอา แต่พอตอนหลังรู้ว่ามันปิด
ทางจอยได้ก็ไม่กลัวแระ ผมว่านะมันต้องเป็นข้อเสียของระบบสัมผัสแน่ๆเลย เพราะว่าหากเราเล่นเกมที่ห้องหรือที่ๆ
อุณหภูมต่างกัน มันคงมีผลนะเพราะปกติผมเล่นบนห้องนอนเปิดแอร์เล่น ไม่เคยเป็น แต่พอยกมาเล่นที่ออฟฟิสเดี้ยง
ซะงั๊น...ไม่รู้ว่ามันร้อนเพราะไม่ได้เปิดแอร์รึป่าว แต่อัดพัดลม แล้วทีนี้พอเครื่องร้อนจากการเล่น บวกตรงอุณหภูมิที่เป็น
แถบโลหะตรงปุ่มเปิด/ปิด อาจทำให้แถบจับอุณหภูมิอ่านค่าความร้อนจากการสัมผัสผิดเพี้ยนได้หรือเปล่า...
อันนี้เดาเล่นๆ ใครเป็นกรณีไหนลองเล่าๆสู่กันฟังครับ รู้สึกว่าจะมีหลายคนแล้วนะที่เป็น เผื่อจะได้พบสาเหตุที่แท้จริง

ดีนะที่มันสั่งปิดที่จอยได้ไม่งั๊น...แย่แน่ หรือว่ามันเป็นจุดอ่อนของระบบสัมผัสหว่า เค้าจึงทำฟังชั่นมาให้ปิดได้อีกแบบ
เผื่อว่าใครเป็นแบบนี้จะได้ปิดเครื่องได้ เพราะถ้ามันเปิดได้แต่ปิดไม่ได้ปุ่มมันไม่ได้เสียแน่เพราะมันใช้ปุ่มเดียวกัน
แสดงว่าสาเหตุมันต้องเกิดทีหลังจากเปิดใช้งานแล้วเท่านั้น ลองช่วยๆกันสังเกตุดูหน่อยนะครับ หรือใครคิดว่าเป็น
เพราะสาเหตุอื่นลองมาแชร์ความคิดกันดูครับ

OATKK's Photo OATKK 24 Jan 2007

ผมกดปิดที่เครื่องได้ตามปกติครับ โดยกดที่ปุ่มค้างไว้ประมาณ 4 วิจนมีเสียงบีบ ครับ มันก็จะปิดเอง

อาจจะเป็นที่ล๊อตของเครื่องมั้งครับ อาจจะมีอะไรผิดปกติ เครื่องผมของ ASIA ไม่มีปัญหาดังกล่าวครับ

HisMeow's Photo HisMeow 24 Jan 2007

:bye

tekkenman's Photo tekkenman 24 Jan 2007

View PostOATKK, on Jan 24 2007, 04:40 AM, said:

ผมกดปิดที่เครื่องได้ตามปกติครับ โดยกดที่ปุ่มค้างไว้ประมาณ 4 วิจนมีเสียงบีบ ครับ มันก็จะปิดเอง

อาจจะเป็นที่ล๊อตของเครื่องมั้งครับ อาจจะมีอะไรผิดปกติ เครื่องผมของ ASIA ไม่มีปัญหาดังกล่าวครับ

เป็นไปได้ครับ ... แต่ว่าเรื่องที่แปลกคือ มันดันกดเปิดได้น่ะสิครับ ( สัมผัสน่ะ ) ผมเลย งง มันก็ไม่ได้เสียนะ แต่ดันปิดไม่ได้ ( ก็เสียแหล่ะ ฮ่า ๆ ๆ ) งง จัดตอนคุยกัน เพื่อน ๆ ที่เล่น เพลย์สาม เหมือนกัน ผมนี่ งง เลย แต่ว่าตอนนี้สบายใจแล้วล่ะคนอื่น ๆ ก็เป็น ฮ่า ๆ ๆ ๆ

ของผมเครื่อง 20 กิ๊ก เจแปน ครับผม :explain

xsodear121's Photo xsodear121 24 Jan 2007

อืมเป็นข้อมูลที่น่าสนใจอีกอย่างหนึ่งคับ

Home's Photo Home 24 Jan 2007

ที่ฟังความเห็นจากเพื่อนๆแล้วที่ลองทดสอบดูเอง ผมว่ามันไม่เกี่ยวว่าเป็นเครื่อง JP หรือ HK หรอกครับ แต่ว่ามันน่าจะเกิดจาก 1.ปลั้กไฟฟ้า 2.อุณหภูมิห้อง ไม่อย่างใดอย่างหนึ่งมากกว่านะครับ เพราจะที่ผมลองเปลี่ยนปลั้กไฟหลายๆที่แบบบางที่ก็เปิดปิดได้ บางที่ก็เปิดได้อย่างเดียว

tekkenman's Photo tekkenman 25 Jan 2007

ช่างมันเถอะครับ .. จริง ๆ แล้วก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้วอ่ะนะ ฮ่า ๆ ๆๆ ๆ :555

OATKK's Photo OATKK 25 Jan 2007

ผมก็ไม่ทราบครับ แต่ลูกค้าที่ซื้อไป 3 คนเปิด ปิด ได้ตามปกติครับ ที่ปุ่มสัมผัส แต่อาจจะมีปัจจัยตามที่กล่าวมาก็ได้ครับ แต่เครื่องทั้ง 4 ที่ผมขายมันปกติอ่ะครับ ไว้จะลองดู แล้วจะมาบอกอีกทีครับ

ปล. ผมเลิกขาย PS3 แล้วนะครับ จะขายอีกทีเดือนเมษาครับ คนหิ้วเค้าไม่ว่างอ่ะครับ
Edited by OATKK, 25 January 2007 - 03:52 AM.

Pepo's Photo Pepo 25 Jan 2007

ไม่เคยลองซะด้วยสิเรา เคยแต่ปิดเครื่องที่ตัวจอย เดี๋ยววันนี้ไปลองหน่อยดีกว่า

DIY's Photo DIY 25 Jan 2007

ผมไปลองเล่นดูอีกครั้งเพื่อหาสาเหตุ แล้วเป็นดังนี้ครับ หากเปิดเล่นปกติ 4ชม. ขึ้นไป ในอุณหภูมิแบบ
ทั้งเปิดแอร์ในห้อง และแบบไม่เปิด และสภาพห้องค่อนข้างร้อนนิดหน่อยแต่อากาศยังพอแบบอยู่ได้
ปรากฎว่าสวิทต์ปิด/เปิด ยังทำงานได้ปกติดี จากนั้นกลางคืนผมลองใหม่แต่คราวนี้เปิดพัดลมด้วยเพราะทนไม่
ไหวครับ อาบน้ำแระไม่อยากเหนียวตัว ก็กะว่าพัดลมจะได้ช่วยเป่าเครื่องด้วย เครื่องผมวางไว้บนชั้นทีวีครับ
ก็เลยตั้งพัดลมไว้ด้านหลังเป่าผ่านเครื่องแล้วมาถึงตัวผม จะได้ไม่ต้องตั้งส่ายไปมา พัดลมตั้งโต๊ะครับ จ่อเลย
ตัวผมนั่งห่างซักเมตรครึ่งเอง จากพัดลมมาถึงตัว เปิดแค่เบอร์สองด้วย ไง๊นลมแรงไปจะแสบตาพาลให้ง่วงเร็ว
ทีนี้ตอนจะเลิกเล่นพบสาเหตุเลยครับ เพราะปิดเครื่องที่สวิทต์ไม่ได้แล้ว แต่ด้วยความชัวร์ก็ปิดจากจอยไปก่อน
พอปิดได้แล้ว ก็เลยคลายความข้องใจเดี๋ยวนั้นเลยโดยเปิดมันขึ้นมาใหม่ซักแป็ป..แล้วก็ลองปิดดูเพื่อ
เช็คว่าจะ
เป็นอีกไหม ปรากฎว่าครั้งนี้เปิด/ปิดได้ปกติ เหมือนกับว่าที่ปิดไม่ได้เมื่อตะกี๊โดนผีหลอก
วันต่อมาเลิกงานมาถึงบ้านลองอีกครั้งก่อนลอง ก็เปิดปิดเช๊คดูแล้วไม่มีปัญหาสามารถเปิดปิดได้ปกติจากนั้น
ทำแบบเดิมครับเปิดพัดลมให้ลมผ่านโดนตัวเครื่องและก็โดนมาถึงผมด้วย คราวนี้เล่นไปได้ซักแค่สามชั่วโมง
ไม่ไหวง่วงนอน เลยตัดสินใจพอแค่นี้ก่อน ปรากฎว่าอาการเดิมที่ปิดไม่ได้ มาอีกแล้วครับ ก็เลยลองหันเอาพัดลม
ออกไปทางอื่นแล้วมาลองปิดใหม่ ก็ปิดไม่ได้ เลยปิดที่เครื่องไปก่อน แล้วมานั่งคิดย้อนว่าก่อนหน้าที่เคยเป็นแบบนี้
ผมยกเอาไปเล่นที่ออฟฟิสแล้วปิดไม่ได้น่าจะมาจากสาเหตุเดียวกัน เพราะพัดลมที่ออฟฟิสจะตั้งผ่านตำแหน่ง
ลมต้องโดนเครื่องด้วยพอดี แล้วจำเป็นต้องเปิดเบอร์แรงด้วย เพราะร้อนมากครับ(หลังเลิกงานงดเปิดแอร์)
จึงเป็นไปได้จากการที่ลมที่เป่าโดน เครื่องเป็นเวลานานอาจมีผลทำให้แถบโลหะที่สวิทต์ปิด/เปิด เกิดความเพี้ยน
ในการอ่านค่าจากอุณหภูมิที่นิ้วเราได้
แต่ผลสรุปนี้ยังไม่แน่ชัดนัก เพราะขนาดตอนที่ผมเปิดแอร์ แอร์ก็เป่าออกมาเย็นทั่วห้อง ผมเป็นคนชอบนอนแบบ
หนาวๆด้วย ดังนั้นตรงแถบสวิทต์โลหะ ก็น่าจะอมความเย็นจากอากาศได้เหมือนกัน แต่ก็ไม่เห็นเป็นยังเปิด/ปิด
ได้ปกติ แต่ที่ผิดสังเกตุดันเป็นตอนเปิดพัดลมจ่อนานๆ ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่ก็เป็นไปแล้วกับผมเมื่อคืนนี้

ยังไงใครว่างก็ลองดูครับว่าถ้าทำแบบผมจะมีใครเป็นไหม อยากรู้เหมือนกันว่าตูจะเป็นอยู่คนเดียวป่าวเนี่ย...
เพราะแต่ละคนที่ปิดไม่ได้ที่ทราบมาเป็นสาเหตุคนละแบบกับผมกันเลย อีกนิดครับถ้าใครอยากจะลองทดสอบ
ดูก็ไม่น่าเสียหายเพราะมันไม่มีความเสี่ยงอะไรเลย ปิดเครื่องจากจอยได้ อยากรู้ว่าว่าจะเป็นแบบผมกันไหม
แนะว่าหากพัดลมเป่าให้เอียงเครื่องเป่าตรงช่องที่ไว้ดูดลมเข้าไประบาย สังเกตุช่องระบายหลังเครื่องกับช่องระบายด้าน
ทางขวา ตรงนั้นอย่าไปเป่าพัดลมสวนเป็นอันขาดเพราะตรงนั้นเป็นช่องลมที่เครื่องจะระบายลมอุ่น
ๆออกมาอยู่ตลอดเวลา
ถ้าไปเอาพัดลมเป่าตรงนั้นก็เท่ากับว่าไปปิดทางเดินที่ลมร้อนจะระบายออก ให้สังเกตุช่องดูดลมข้างๆที่เหลือดูนั่นหละ
เป่าได้หมด เอาพัดลมเป่าเข้าไปช่วยระบายได้

ยังไงไปลองดูครับว่าจะเป็นเหมือนผมไหม หรือใครที่คิดว่าเป็นเพราะเหตุอื่นลองตั้งสมมติฐานดู จะได้มาหาสาเหตุกัน

tekkenman's Photo tekkenman 25 Jan 2007

ผมก็เอาพัดลมจ่อครับ ... เป็นไปได้ เป็นไปได้ ... ยังไม่ได้ลองเล่นว่า ปรกติจะลองได้ไหม .. แต่จริง ๆ ผมก็ไม่ซีเรียสนะ ..

แล้วทำไม ปุ่ม กดเอาเกมออก มันไม่เพี้ยนล่ะครับ ?

DIY's Photo DIY 25 Jan 2007

ใช่ๆ ตอนแรกผมก็คิดงั๊นนะ แต่สองครั้งที่เป็นแบบนี้เกิดจากว่าผมสังเกตุเห็นเลยเอามาบอกน่ะครับ
จริงๆมันอาจจะเป็นจากสาเหตุอื่นก็ได้ แต่มันดันเป็นตอนที่ผมเอาพัดลมเป่าน่ะสิแล้วดันเป็น
แต่เวลาเล่นแบบปกติมันไม่เป็นเลย
แต่ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าที่คุณtekkenman ก็เป็นเหมือนเครื่องผมไหม ถ้าได้ไปลองแล้วสังเกตุได้ผลได้ยังไงมาบอก
ผมมั่งนะครับ เพราะเห็นคุณบอกว่าก็เอาพัดลมจ่อเหมือนกัน บางทีติดแค่ว่าเราไม่ได้สังเกตุแค่นั้นเอง แต่ที่มันทำให้ผม
ผิดสังเกตุก็เพราะมันเป็นแต่ตอนเปิดพัดลมจ่อนี่หละ
แต่ผมก็เหมือนคุณ tekkenman แล้วหละเฉยๆแล้ว เพราะรู้ว่ามีคนเป็นกันเยอะนะ เลยไม่ซีเรียสอะไร เพราะยังไงมันก็ปิด
ได้ที่จอย เว้นเสียแต่เอาไปเล่นบ้านเพื่อนแล้วแบตจอยหมด แล้วดันลืมเอาสายชาร์ตไป หยั่งงั๊น..ก็คงต้องปิดหลังเครื่องสถานเดียว

ได้ความไงส่งข่าวด้วยนะ :shame2

เอ้ามีใครเป็นอีกครับมารายงานตัวกันหน่อย................

รู้สาเหตุแล้วคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

หลาย ๆ คนที่ปิดเครื่องไม่ได้ พื้น ที่บ้านเป็นแบบไหนกันครับ

ของผมเป็นแบบ กระเบื้อง .. เรื่องพัดลมตัดไปได้เลย ผมลองแล้ว ถ้าตัวผมติดกระเบื้องซักแผ่น มันจะปิดเครื่องด้วยการสัมผัสไม่ได้เลย

แต่พอเอาอะไรมารองเท้าไว้ .. ปิดได้แล้วครับ ( ดีใจมาก มันดังแบบนี้นี่เอง .. ดังสามครี้งอ่ะ ) จะว่าไป .. ปิดจากจอยจนชินแล้วน่ะครับ ปิดแบบนี้ไม่สะดวกจริง ๆ เลยให้ตายสิ .. ถ้าเอา จอยเพลย์สอง มาเล่นก็ดีอยู่นะ . แต่ว่าถ้าพูดเรื่องจอย ผมมีสองจอยครับผม ( จอยเพลย์สาม ) คนเล่นดันมีคนเดียวซะงั้น :her

บทสรุป ... มันใช้ระบบ ไฟฟ้า แน่ ๆ ครับ .. ไม่ใช่ อุณหภูมิ แน่ ๆ เลย ฟันธง !!! :explain

ลองกี่ครั้งก็ออกมารูปแบบเดิม .. ลองหาอะไรรองเท้าไว้นะครับผม

Pepo's Photo Pepo 25 Jan 2007

ผลการทดสอบ เครื่องผมก็เปิดปิดได้ปรกตินะครับ

OATKK's Photo OATKK 26 Jan 2007

ผมก็ว่านี่น่าจะเป็นสาเหตุมากกว่าครับ เพราะระบบสัมผัส ไม่ได้วัดอุณหภูมิ แต่เหมือนการใช้สื่อนำไฟฟ้ามากกว่า เพราะใช้เหล็กเย็นๆ จิ้มก็ได้เหมือนกัน

Home's Photo Home 26 Jan 2007

ลองแล้วครับพี่ tekkenman ปิดได้ตามปกติแล้วครับ ขอบคุณมากๆๆเลยครับ