`

Jump to content

(บอกเล่านอกเรื่อง)ขอเตือนคนที่จะซื้อ 3DS เครื่อง Sicom

70 replies to this topic

#1 jaku

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 01 April 2011 - 08:21 PM

อยากจะบอกว่าถ้าจะซื้อ3ds จากศูนย์ Sicom ควรซื้อจากร้านที่มีบริการหลังการขายที่ดีแล้วมั่นใจ

เมื่อวันจันทร์ 28 มีนา ผมซื้อ3ds จาก itemgameshop แล้วกลับมาเล่นแล้วรู้สึกว่าฝาพับที่จอบน
มันโยกเยกมาก โทรไปถามที่ร้านเขาบอกว่ามันปกติ จนวันที่ 31 มีนา ผมพอมีเวลาแล้วรู้สึกว่ามัน
โยกเยกมาก เป็นมากกว่าเครื่อง dsl เก่าผมที่เปลี่ยนกรอบก็อบปี้ซะอีก ผมเลยแวะเอาเครื่องไปที่
item ลองเชคดู สรุปมันโยกเยกผิดปกติจริง แต่ทางร้านไม่ยอมให้เปลี่ยน ต้องให้ sicom เชค
แล้วรู้สึกจะไม่เปลี่ยนให้ อาจจะต้องซ่อม ซื้อมา 3 วัน เครื่องกรูมือ1 จะแปลงร่างกายเป็นเครื่่องซ่อมมือ 2 ซะงั้น
พอวันนี้ sicom ได้เครื่องไปดู แล้วบอกว่าเครื่องไม่ได้เป็นอะไร ไม่เสีย (อ้าววว สาาาดด ก็จอมันโยกไง
ถ้ามันปกติ แล้วผมจะมาเครมทำ_ _ _ อะไร เซ็ง..มาก)

สุดท้ายคุยกับทางร้านitem เขายินดี จะจ่ายค่าเครื่องคืน หรือเปลี่ยนตัวใหม่ให้ซึ่งจะได้ของประมาณวันจันทร์ที่ 4 เมษา

ผมขอเตือนเพื่อนๆ ที่คิดจะซื้อของศูนย์ sicom ที่ไม่มีเงื่อนไขการรับประกันที่แน่นอนเป็นลายลักษณ์อักษร
ให้ดี เพราะเขาไม่มีนโยบายเปลี่ยนเครื่องให้ครับ ไม่ว่าคุณจะซื้อมาแค่ 3 วันอย่างผม
ที่เขาทำมันก็ไม่ต่างๆอะไรกับเครื่องหิว ที่ประกันร้าน โดยที่ร้านต้องเป็นคนรับผิดชอบเอง (ต้องเสียเวลา
มาต่อล้อต่อเถียงกัน) เหมือนเขาแค่นำเข้ามาขายเอากำไร ส่วนเรื่องประกันหลังการขาย ก็แถๆไป
ขนาดผมโทรไปที่ศูนย์ถามเรื่องรายละเอียดการประกันที่sicom มันยังไม่รู้เลยเรื่องเงื่อนไขการประกัน

ยังไงก็อยากให้เล่าให้เพื่อนๆ เผื่อไว้เป็นข้อมูลการตัดสินใจซื้อครับ

ย้ำครับ ว่าผมแมร่งซวยจริงๆ ปกติจะซื้อแต่มือสอง แต่อันนี้ดัน want จัด
ขอบคุณครับ

#2 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

• High Royal Executive Members

Posted 01 April 2011 - 08:30 PM

ผมอยากรู้ว่า 3DS Jp กับ US นี่ โรงงานเดียวกัน และ Qc แบบเดียวกันหรือปล่าว ใครพอทราบบ้าง

#3 repeiam

เฮ้ย ! เมื่อไหร่มึงจะแฟลชเฟิร์มแวร์ได้ว่ะ

• Royal Executive Members

Posted 01 April 2011 - 08:36 PM

เป้นผมก็เซ็งครับ
เราไม่ซื้อของหิ้วก็เพราะเชื่อมั่นในประกันที่ดีกว่า
แต่กลับกลายเป็นว่า ซื้อเครื่องหิ้วกับร้านที่ไว้ใจได้ ได้ประกันที่เยี่ยมกว่าซ่ะงั้น

เบื่อ SICOM ว่ะ ออกไปจากวงการเกมส์เมืองไทยเถอะครับ :o_shout:

#4 pottys

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 April 2011 - 08:39 PM

SICOM FAIL :o_yellow:

#5 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

• High Royal Executive Members

Posted 01 April 2011 - 08:40 PM

View Postrepeiam, on 01 April 2011 - 08:36 PM, said:

เป้นผมก็เซ็งครับ
เราไม่ซื้อของหิ้วก็เพราะเชื่อมั่นในประกันที่ดีกว่า
แต่กลับกลายเป็นว่า ซื้อเครื่องหิ้วกับร้านที่ไว้ใจได้ ได้ประกันที่เยี่ยมกว่าซ่ะงั้น

เบื่อ SICOM ว่ะ ออกไปจากวงการเกมส์เมืองไทยเถอะครับ :o_shout:

ถ้าซื้อกับ ร้านโครตรวย หรือ ฮาโม้โต้ คงจะกลายเป็นกระทู้ ด่าสาดดดดดแน่นๆ ไม่น่าจะจัดการอะไรให้

คิดแล้วเครียดเลย Posted Image

#6 pattayabob

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 01 April 2011 - 08:53 PM

View Postjoah, on 01 April 2011 - 08:40 PM, said:

ถ้าซื้อกับ ร้านโครตรวย หรือ ฮาโม้โต้ คงจะกลายเป็นกระทู้ ด่าสาดดดดดแน่นๆ ไม่น่าจะจัดการอะไรให้

คิดแล้วเครียดเลย Posted Image

+1 :cut:

#7 WwWs

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 01 April 2011 - 09:12 PM

จะดีหรือไม่ดีก็ไม่รู้ แต่อยากจะบอกว่า sicom ก็นำเข้า จอยโยกของ QUANBA ด้วย ใครคิดจะสอยก็คิดดีๆ :sorry:

#8 tappoko

เซียนเกม

Posted 01 April 2011 - 09:22 PM

ผมก็ว่า ตะหงิดๆ เพื่อนมันบอกว่า ซื้อเกมส์ ร้านไหนก็ได้นะ แต่ Sicom เค้าไม่ซื้อ เพราะไม่ค่อยแคร์ลูกค้า :o_worry:

#9 Boku_no_natsuyasumi

ถึงแม้จะชอบเกม แต่ก็ไม่ลืม ดูแล คนที่เรารักและรักเราไปตลอดชีวิต

Posted 01 April 2011 - 09:33 PM

มาแแบนี้ผมว่า อยู่ได้ไม่นานอะ

#10 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 01 April 2011 - 09:36 PM

อ้าวไงเป็นงั้นล่ะครับ

นำเข้ามาอย่างถูกกฎหมาย น่าจะมีหลักประกันดีก่าว

เราก็อยากจะสนับสนุน แต่มีเรื่องอย่างนี้คงต้องคิดใหม่ :o_worry:

#11 kieng1234

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 01 April 2011 - 09:42 PM

:o_worry: เวลเลย ผมก็ซื้อเครื่องจากsicomนี่หละแต่ผ่านตัวแทนร้านgameshop น่าจะได้เครื่องพรุ้งนี้สงสัยต้องเช็คลองเล่นหนักๆหน่อยช่วงแรกหากเป็นแบบนี้ ดีนะครับที่ ร้านไอเทมรับผิดชอบได้ดีเลยทีเดียว

#12 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

Posted 01 April 2011 - 09:52 PM

แก้ไขครับ โทษที

Edited by roger, 01 April 2011 - 10:08 PM.

#13 Markoto

Posted 01 April 2011 - 10:03 PM

ขอบคุณที่มาแชร์ประสปการ์ณครับ... จะได้ระวังตัว เพราะกำลังจะไปจัดมาเหมือนกัน

#14 AYAGO

เซียนเกม

Posted 01 April 2011 - 11:16 PM

เจอแบบนี้ผมก็ เงิบ นะ

#15 depend ayu

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 01 April 2011 - 11:29 PM

สงสัยว่าเครื่องที่ชำรุดอันนั้น ทางร้านเอาไปทำอะไรต่อละครับ ถ้าเอาไปเคลมกับไซคอมต่อไม่ได้ ถ้าเอากลับมาขายใหม่แต่บอกว่าของมีตำหนิก็โอเคนะ แต่ถ้าเอามาขายเป็นมือหนึ่งกับคนไม่รู้ละ

#16 repeiam

เฮ้ย ! เมื่อไหร่มึงจะแฟลชเฟิร์มแวร์ได้ว่ะ

Posted 01 April 2011 - 11:38 PM

View Postdepend ayu, on 01 April 2011 - 11:29 PM, said:

สงสัยว่าเครื่องที่ชำรุดอันนั้น ทางร้านเอาไปทำอะไรต่อละครับ ถ้าเอาไปเคลมกับไซคอมต่อไม่ได้ ถ้าเอากลับมาขายใหม่แต่บอกว่าของมีตำหนิก็โอเคนะ แต่ถ้าเอามาขายเป็นมือหนึ่งกับคนไม่รู้ละ

ก็ต้องเช็คให้ละเอียดก่อนจ่ายเงินไงครับ เราต้องเลือกของที่ดีที่สุด
ซื้อของถึงต้องถามก่อนทุกครั้งว่าถ้าของมีปัญหาเปลี่ยนได้ไหม
ภายในกี่วัน มีเืงื่อนไขยังไงบ้าง ในใบรับประกันมีระบุไหม
(กรณีนี้ยกเว้นร้านเฮียตี๋นะเออ)

แต่ยังไงถ้ากรณีนี้ sicom กับ Item ไม่เปลี่ยนของให้ใหม่ ก้คงฟ้อง สคบ.ได้ครับ

#17 TanK

Legal Officer

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 01 April 2011 - 11:47 PM

ถ้าอาการมันชัดแจ้งขนาดนั้นแล้วบริการเป็นแบบนี้
อย่าโฆษณาว่านำเข้าถูกกฎหมายและมีการรับประกันเลยดีกว่า
เสียความรู้สึก :angry3:

#18 tak2002

Posted 01 April 2011 - 11:54 PM

จากที่ผมทราบมามันลึกซึ้งกว่านี้นี้ครับ

#19 depend ayu

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 01 April 2011 - 11:56 PM

View Postrepeiam, on 01 April 2011 - 11:38 PM, said:

ก็ต้องเช็คให้ละเอียดก่อนจ่ายเงินไงครับ เราต้องเลือกของที่ดีที่สุด
ซื้อของถึงต้องถามก่อนทุกครั้งว่าถ้าของมีปัญหาเปลี่ยนได้ไหม
ภายในกี่วัน มีเืงื่อนไขยังไงบ้าง ในใบรับประกันมีระบุไหม
(กรณีนี้ยกเว้นร้านเฮียตี๋นะเออ)

แต่ยังไงถ้ากรณีนี้ sicom กับ Item ไม่เปลี่ยนของให้ใหม่ ก้คงฟ้อง สคบ.ได้ครับ

จริง ๆ ที่ผมถามประเด็นนี้ขึ้นมา ก็เพราะเผื่อกรณีซื้อของออนไลน์หนะครับ บางคน(เช่นผม)ก็อาจจะรู้สึกสะดวกที่จะซื้อออนไลน์ ซึ่งถ้าร้านที่เชื่อใจได้ก็คงไม่เอาของย้อมแมวส่งมาให้ แต่ถึงอย่างนั้นก็ตามก็อยากรู้เส้นทางสินค้าตัวนั้นว่ามันจะมีชะตากรรมอย่างไรต่อ เพราะผมเชื่อว่าร้านค้าต่าง ๆ คงไม่อยากทำตัวเองให้ขาดทุนแน่นอน ถ้าเครื่องนั้นไปเคลมต่อกับไซคอมไม่ได้ จะเอามาขายต่อเป็นมือสองเลยหรือไม่ ซึ่งถ้าทำเช่นนี้ก็ต้องขาดทุนเห็น ๆ

#20 repeiam

Posted 01 April 2011 - 11:56 PM

View Posttak2002, on 01 April 2011 - 11:54 PM, said:

จากที่ผมทราบมามันลึกซึ้งกว่านี้นี้ครับ

:o_what:

เรื่องอิหยังนิ