`

Jump to content

กาแฟของ starbucks ทําไมมันแพงจังครับ

43 replies to this topic

#41 iba550

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 23 March 2011 - 10:20 PM

ราคามันเม่ากันทั่วโลก ... เวลาไปต่างประเทศแล้ว เข้าจะรู้สึกดีเพราะราคาเท่าที่บ้านเรากิน นั้งยาวต่างประเทศถือว่าไม่แพงครับ

#42 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 29 March 2011 - 03:47 PM

แพงเพราะ แบรนด์+คุณภาพของเมล็ดกาแฟ+ค่าที่

ส่วนผมขอซื้อกาแฟบดมาทำกินเองกับ Moka Pot ดีกว่า ไม่แพงมากแต่รสชาติเยี่ยม

ใครไม่อยากไปเสียเงินให้ starbucks ให้ลองไปซื้อมาทำเองเลยไม่ยาก

ขอแค่ต้องลงทุนตอนแรก รับรองใช้ได้ยาว

แบบนี้

#43 davidna

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 01 April 2011 - 09:24 PM

View Postglassheart, on 17 March 2011 - 10:46 AM, said:

เครื่องบดกาแฟเครื่องละแสนนี่จริงอ๊ะป่าว

2 แสนคับสั่งมาจากสวิส ตอนนี้เครื่องอยู่ที่ค้ออินเลิฟ

#44 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 04 April 2011 - 06:37 AM

Starbucks เขาเน้น branding และ service ครับ เขาถือว่าเขาขายบริการมากกว่าขายกาแฟครับ แต่กาแฟก็หอมมากนะครับ เครื่องชงกับเครื่องบดแพงมากๆ

พอเดินเข้าร้านแทยไม่ต้องสั่งเลยครับ เขาจำได้หมดว่ากาแฟแบบไหน นม low fat หรือ 2% หรือ whole milk

ขนาดจำนวนปั๊มของคาราเมลครีมและ syrup เขายังจำได้เลยครับ

ล่าสุดเพิ่งครบ 40ปีไปนี่เอง ถือว่าประสบความสำเร็จในแง่ branding มากๆครับ

ผมทำงานที่อเมริกาไม่ค่อยมีตัวเลือกมาก แต่ตอนนี้ชอบกาแฟหยดๆ ของเวียดนามมากครับ เข้มดี กินแล้วตาค้างเลย