`

Jump to content

ѧҡ Gundam OO Movie [ʻ¤Ѻ]

7 replies to this topic

#1 Medt

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 07 January 2011 - 01:43 PM

อย่างแรกเลยคืองงครับ เป็นพล็อตเรื่องที่ผมไม่เข้าใจที่สุดตั้งแต่ดู Gundam มาเลย -*-
ทำไมตอนจบต้องกลายเป็นดอกไม้ทั้งๆที่ตอน"คุยกับELSไม่เห็นมีเกี่ยวกับธรรมชาติเลยซักกะนิด" แล้วเครื่อง Quantum ทำไมกลายเป็นเครื่องทะลุมิติไปได้ล่ะนั่น แล้วไหนจะเรื่องที่ยังเดินทางไปไม่ถึงไหนเลยแค่แว่บเข้าไปปั๊บ ELS ก็หยุดการโจมตีเลยซะงั้น แล้วสรุปสุดท้ายเซ็ตซึนะนี่เข้าควบคุมดาวพฤหัสได้หรอ ตอนสุดท้ายถึงกลับมาในสภาพนั้นได้

สำหรับผม ภาคนี้เป็นภาค Movie ที่มั่วที่สุดเท่าที่ผมดูมาเลย โดยปกติผมจะชอบย้อนกลับไปดูใหม่นะ แต่สำหรับภาคนี้ครั้งเดียวก็พอและ

ถ้าให้คะแนนก็ 4/10 เลยอ่ะ -_-"

คือเข้าใจนิดนึงตรงที่พยายามจะสื่อว่าไม่ว่าจะเป็นใครหรืออะไรก็ตาม เราสามารถคุยให้เข้าใจกันและกันได้ แต่ผมว่าพล็อตเรื่องนี้มันไม่เหมาะกับ Gundam อ่ะ

ปล. กลายเป็นหนังมนุษย์ต่างดาวบุกโลกไปซะงั้นน่ะ

Edited by Medt, 07 January 2011 - 01:44 PM.

#2 L-JacK

͹Ҥͧҵ

• Junior Moderator

Posted 07 January 2011 - 05:04 PM

ตอนนี้รอคอยแต่ srw og เท่านั้น

#3 Lilium

ѡ§

• High Members

Posted 07 January 2011 - 07:26 PM

หาดูบ้างดีกว่า

ถ้าจำไม่ผิดคอนเซิบgundamคือ คน vs คน

#4 YaKiZoBa

ふぅん・・・

Posted 09 January 2011 - 06:51 AM

คิดว่าน่าจะดูดิบรึเปล่าครับ ถึงดูไม่ค่อยเข้าใจเนื้อเรื่อง

ส่วนตัวผมก็ดูดิบแหล่ะครับ ก็รู้เรื่องในระดับนึง คือ plot มันก็ออกแนวมนุษย์ต่างดาวบุกโลกอะไรแบบนั้นแหล่ะ แต่ก็ยัง based-on ไอเดียที่ว่า Peace and Understanding อะไรพวกนี้แหล่ะ ไม่ได้ออกไปไกลเท่าไหร่นัก

ทำไม ELS (Extraterrestrial Living-metal Shape-shifter) ถึงได้ตั้งเป้าแต่มนุษย์ที่เป็น Innovator (หรือสามารถที่จะเป็น) เพราะว่าพวกคลื่นสมองของ Innovator นั้นน่าจะตรงกับของพวก ELS มากกว่า และที่เซ็คสึนะก็น่าจะเข้าใจเรื่องการติดต่อสื่อสารในระดับนึง แต่ไม่เข้าใจในวัตถุประสงค์ของ ELS ก็เลือกจะไม่โจมตี จึงใช้ Trans-Am Burst ของ 00 เพื่อลองพยายามส่งคลื่นสมองติดต่อกับพวก ELS แต่พวกข้อมูลมีมากเกินไปทำให้จิตของเซ็ตซึนะรับไม่ได้ ก็ทำให้จิตของเซ็ตซึนะสลายไป

จากนั้นก็ได้ฟื้นจากการฟื้นฟูจิตใจ (อย่าลืมว่าเซ็ตซึนะเป็น Innovator) คราวนี้เซ็ตซึนะก็ได้ขับ 00 Quan[T] ออกไปต่อกรกับพวก ELS ... แล้วพอได้เข้าไปในส่วนของ Core ของ ELS เซ็ตซึนะก็ได้ทำการติดต่อกับ ELS อีกครั้งหนึ่งโดยการใข้ Quantum Burst ซึ่งเป็นระบบที่มีไว้เพื่อขยายคลื่นสมองของผู้ใช้ให้ถึงขีดสุด แล้วก็ได้ทำการติดต่อกับ ELS ผ่านกระแสจิต (คลื่นสมองนั่นแหล่ะ แต่ครั้งนี้แรงกว่าเดิม) ทำให้เซ็ตซึนะได้เรียนรู้ว่าจุดประสงค์ที่แท้จริงของ ELS นั้นหาใช่การทำลายล้างไม่ หากแต่พวก ELS นั้นต้องการหาที่อยู่ใหม่เท่านั้น และทาง ELS ก็ได้เรียนรู้ว่าโลกน่ะมีมนุษย์อยู่แล้่วจึงได้ทำการหยุดโจมตี และทำการเปลี่ยนร่างของฐานใหญ่ให้เป็นดอกไม้เพื่อแสดงถึงสันติภาพ ดอกไม้ดอกนั้นถ้าดู 00 ตั้งแต่แรกก็จะเห็นว่าเป็นดอกไม้ที่มาจากจิตใจของเซ็ตสึนะนั่นเอง (ราว ๆ ว่ายังมีสิ่งที่สวยงามหรือความหวังเสมอ แม้ท่ามกลางความสิ้นหวังอะไรราว ๆ นี้) ต่อจากนั้นเซ็ตซึนะก็ได้ทำการติดต่อไปยังดาวบ้านเกิดของ ELS (คล้าย ๆ เป็นทูตของมนุษยชาติ) เพื่อทำความเข้าใจให้ลึกซึ้งขึ้น นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมถึงได้หายไป 50 ปี และ ELS ก็น่าจะรวม/แปลงร่างของเซตซึนะให้เป็นโลหะแบบ ELS ด้วยระหว่างนั้น

น่าจะเข้าใจกันแล้วนะครับ

Edited by YaKiZoBa, 09 January 2011 - 07:05 AM.

#5 A1M

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 09 January 2011 - 10:48 AM

View PostYaKiZoBa, on 09 January 2011 - 06:51 AM, said:

คิดว่าน่าจะดูดิบรึเปล่าครับ ถึงดูไม่ค่อยเข้าใจเนื้อเรื่อง

ส่วนตัวผมก็ดูดิบแหล่ะครับ ก็รู้เรื่องในระดับนึง คือ plot มันก็ออกแนวมนุษย์ต่างดาวบุกโลกอะไรแบบนั้นแหล่ะ แต่ก็ยัง based-on ไอเดียที่ว่า Peace and Understanding อะไรพวกนี้แหล่ะ ไม่ได้ออกไปไกลเท่าไหร่นัก

ทำไม ELS (Extraterrestrial Living-metal Shape-shifter) ถึงได้ตั้งเป้าแต่มนุษย์ที่เป็น Innovator (หรือสามารถที่จะเป็น) เพราะว่าพวกคลื่นสมองของ Innovator นั้นน่าจะตรงกับของพวก ELS มากกว่า และที่เซ็คสึนะก็น่าจะเข้าใจเรื่องการติดต่อสื่อสารในระดับนึง แต่ไม่เข้าใจในวัตถุประสงค์ของ ELS ก็เลือกจะไม่โจมตี จึงใช้ Trans-Am Burst ของ 00 เพื่อลองพยายามส่งคลื่นสมองติดต่อกับพวก ELS แต่พวกข้อมูลมีมากเกินไปทำให้จิตของเซ็ตซึนะรับไม่ได้ ก็ทำให้จิตของเซ็ตซึนะสลายไป

จากนั้นก็ได้ฟื้นจากการฟื้นฟูจิตใจ (อย่าลืมว่าเซ็ตซึนะเป็น Innovator) คราวนี้เซ็ตซึนะก็ได้ขับ 00 Quan[T] ออกไปต่อกรกับพวก ELS ... แล้วพอได้เข้าไปในส่วนของ Core ของ ELS เซ็ตซึนะก็ได้ทำการติดต่อกับ ELS อีกครั้งหนึ่งโดยการใข้ Quantum Burst ซึ่งเป็นระบบที่มีไว้เพื่อขยายคลื่นสมองของผู้ใช้ให้ถึงขีดสุด แล้วก็ได้ทำการติดต่อกับ ELS ผ่านกระแสจิต (คลื่นสมองนั่นแหล่ะ แต่ครั้งนี้แรงกว่าเดิม) ทำให้เซ็ตซึนะได้เรียนรู้ว่าจุดประสงค์ที่แท้จริงของ ELS นั้นหาใช่การทำลายล้างไม่ หากแต่พวก ELS นั้นต้องการหาที่อยู่ใหม่เท่านั้น และทาง ELS ก็ได้เรียนรู้ว่าโลกน่ะมีมนุษย์อยู่แล้่วจึงได้ทำการหยุดโจมตี และทำการเปลี่ยนร่างของฐานใหญ่ให้เป็นดอกไม้เพื่อแสดงถึงสันติภาพ ดอกไม้ดอกนั้นถ้าดู 00 ตั้งแต่แรกก็จะเห็นว่าเป็นดอกไม้ที่มาจากจิตใจของเซ็ตสึนะนั่นเอง (ราว ๆ ว่ายังมีสิ่งที่สวยงามหรือความหวังเสมอ แม้ท่ามกลางความสิ้นหวังอะไรราว ๆ นี้) ต่อจากนั้นเซ็ตซึนะก็ได้ทำการติดต่อไปยังดาวบ้านเกิดของ ELS (คล้าย ๆ เป็นทูตของมนุษยชาติ) เพื่อทำความเข้าใจให้ลึกซึ้งขึ้น นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมถึงได้หายไป 50 ปี และ ELS ก็น่าจะรวม/แปลงร่างของเซตซึนะให้เป็นโลหะแบบ ELS ด้วยระหว่างนั้น

น่าจะเข้าใจกันแล้วนะครับ

มีคนเล่าให้ฟังแบบนี้ ชีวิตดี ขึ้นเยอะ คับ
ขอบคุณมากครับ

#6 BayZ

ѡ鹤

Posted 11 January 2011 - 02:53 PM

= =" แสดงว่า จขกท. ไม่ได้ติดตาม Technology โลกปัจจุบันกับในการ์ตูน..

ให้ลองนึก gundam หลายๆภาคดูว่า ทำไมคนถึงสู้กับคน
แล้วคนมาสู้กับมนุษย์ต่างดาว เหตุผลที่สู้เพราะอะไร?
ตอนจบมันก็เขียนไว้อยู่

ไปหาอ่านเอาใน Wikipedia ดีกว่า เผื่อจะเข้าใจอะไรมากขึ้น
http://gundam.wikia....etsuna_F._Seiei

Innovator (2312 - 2314)

ELS/Innovator Hybrid (2314 - 2364+) รวมร่างกับ ELS ไปแล้ว

จขกท. เป็นคนดูการ์ตูนไม่สังเกตุเลยอะ...
ใมีผู้หญิงคนนึงที่โดน ELS เข้าซึมร่างกาย ครึ่งร่าง แล้วไปดูตอนหลังสุดในฉากอวกาศ มีผู้หญิงคนนั้นปรากฏอยู่

Edited by BayZ, 11 January 2011 - 02:53 PM.

#7 etorys

ѡ§

Posted 14 January 2011 - 12:27 AM

View PostBayZ, on 11 January 2011 - 02:53 PM, said:

= =" แสดงว่า จขกท. ไม่ได้ติดตาม Technology โลกปัจจุบันกับในการ์ตูน..

ให้ลองนึก gundam หลายๆภาคดูว่า ทำไมคนถึงสู้กับคน
แล้วคนมาสู้กับมนุษย์ต่างดาว เหตุผลที่สู้เพราะอะไร?
ตอนจบมันก็เขียนไว้อยู่

ไปหาอ่านเอาใน Wikipedia ดีกว่า เผื่อจะเข้าใจอะไรมากขึ้น
http://gundam.wikia....etsuna_F._Seiei

Innovator (2312 - 2314)

ELS/Innovator Hybrid (2314 - 2364+) รวมร่างกับ ELS ไปแล้ว

จขกท. เป็นคนดูการ์ตูนไม่สังเกตุเลยอะ...
ใมีผู้หญิงคนนึงที่โดน ELS เข้าซึมร่างกาย ครึ่งร่าง แล้วไปดูตอนหลังสุดในฉากอวกาศ มีผู้หญิงคนนั้นปรากฏอยู่

ไม่เข้าใจเหมือนกันคับแบบว่าตอนจบมันเร็วมาก งงสุดๆ มาได้อ่านก็ช่วยให้เข้าใจมากขึ้น ไม่งั้นคาใจนะเนี๊ย จบได้งงมาก ยังงงว่าดอกไม้มันมาจากไหน แล้วพอโผล่มาก็กลับบ้านใครบ้านมัน

#8 Burm

¹

• Admin

Posted 14 January 2011 - 02:55 AM

ตอนท้ายๆ มันจะบอกหมดครับ
เซ็ตสึนะ จะคุยกับทีเอเรีย ชัดเจนว่า ELS มันแค่ต้องการหาบ้านใหม่เท่านั้น
การที่ ELS เข้าหา Innovator นั้นก็ทำไปตามสัญชาตญาณการเอาตัวรอด
ทั้งหมดทั้งปวง มันก็ based on "ความเข้าใจซึ่งกันและกัน" ซึ่งเป็น ธีมหลักของ 00 ทั้ง 2 season และหนังใหญ่ด้วย

ถ้าจะไม่ชอบ ผมก็ไม่ค่อยชอบตรงที่มันอภินิหารเกินไปหน่อย
(Living Metal อ่ะนะ)

แต่ก็เข้าใจว่าเป็น plot ที่วางเอาไว้ตั้งแต่แรกแล้ว ว่าจะต้องเจอมนุษย์ต่างดาว
(สาเหตุที่อิโอเลีย ดำเนินแผนสร้าง Innovator ตั้งแต่ภาคแรก ก็เพื่อรับมือกับสิ่งมีชีวิตจากต่างดาว

สรุปดูมาตั้งแต่แรก
1. อิโอเลียเมพขิงๆ
2. หัวชมพูช้ำรัก (มันได้ทุกภาค)
3. นางเอกจืดจาง
4. คุณสุเมรากิมันเก่งตรงไหนฟะ??