`
←  DGO ANIMANIA CLUB - ͹ ٹ㨤س
Logo
»

ѧҡ Gundam OO Movie [ʻ¤Ѻ]

Medt's Photo Medt 07 Jan 2011

อย่างแรกเลยคืองงครับ เป็นพล็อตเรื่องที่ผมไม่เข้าใจที่สุดตั้งแต่ดู Gundam มาเลย -*-
ทำไมตอนจบต้องกลายเป็นดอกไม้ทั้งๆที่ตอน"คุยกับELSไม่เห็นมีเกี่ยวกับธรรมชาติเลยซักกะนิด" แล้วเครื่อง Quantum ทำไมกลายเป็นเครื่องทะลุมิติไปได้ล่ะนั่น แล้วไหนจะเรื่องที่ยังเดินทางไปไม่ถึงไหนเลยแค่แว่บเข้าไปปั๊บ ELS ก็หยุดการโจมตีเลยซะงั้น แล้วสรุปสุดท้ายเซ็ตซึนะนี่เข้าควบคุมดาวพฤหัสได้หรอ ตอนสุดท้ายถึงกลับมาในสาพนั้นได้

สำหรับผม าคนี้เป็นาค Movie ที่มั่วที่สุดเท่าที่ผมดูมาเลย โดยปกติผมจะชอบย้อนกลับไปดูใหม่นะ แต่สำหรับาคนี้ครั้งเดียวก็พอและ

ถ้าให้คะแนนก็ 4/10 เลยอ่ะ -_-"

คือเข้าใจนิดนึงตรงที่พยายามจะสื่อว่าไม่ว่าจะเป็นใครหรืออะไรก็ตาม เราสามารถคุยให้เข้าใจกันและกันได้ แต่ผมว่าพล็อตเรื่องนี้มันไม่เหมาะกับ Gundam อ่ะ

ปล. กลายเป็นหนังมนุษย์ต่างดาวบุกโลกไปซะงั้นน่ะ
Edited by Medt, 07 January 2011 - 01:44 PM.

L-JacK's Photo L-JacK 07 Jan 2011

ตอนนี้รอคอยแต่ srw og เท่านั้น

Lilium's Photo Lilium 07 Jan 2011

หาดูบ้างดีกว่า

ถ้าจำไม่ผิดคอนเซิบgundamคือ คน vs คน

YaKiZoBa's Photo YaKiZoBa 09 Jan 2011

คิดว่าน่าจะดูดิบรึเปล่าครับ ถึงดูไม่ค่อยเข้าใจเนื้อเรื่อง

ส่วนตัวผมก็ดูดิบแหล่ะครับ ก็รู้เรื่องในระดับนึง คือ plot มันก็ออกแนวมนุษย์ต่างดาวบุกโลกอะไรแบบนั้นแหล่ะ แต่ก็ยัง based-on ไอเดียที่ว่า Peace and Understanding อะไรพวกนี้แหล่ะ ไม่ได้ออกไปไกลเท่าไหร่นัก

ทำไม ELS (Extraterrestrial Living-metal Shape-shifter) ถึงได้ตั้งเป้าแต่มนุษย์ที่เป็น Innovator (หรือสามารถที่จะเป็น) เพราะว่าพวกคลื่นสมองของ Innovator นั้นน่าจะตรงกับของพวก ELS มากกว่า และที่เซ็คสึนะก็น่าจะเข้าใจเรื่องการติดต่อสื่อสารในระดับนึง แต่ไม่เข้าใจในวัตถุประสงค์ของ ELS ก็เลือกจะไม่โจมตี จึงใช้ Trans-Am Burst ของ 00 เพื่อลองพยายามส่งคลื่นสมองติดต่อกับพวก ELS แต่พวกข้อมูลมีมากเกินไปทำให้จิตของเซ็ตซึนะรับไม่ได้ ก็ทำให้จิตของเซ็ตซึนะสลายไป

จากนั้นก็ได้ฟื้นจากการฟื้นฟูจิตใจ (อย่าลืมว่าเซ็ตซึนะเป็น Innovator) คราวนี้เซ็ตซึนะก็ได้ขับ 00 Quan[T] ออกไปต่อกรกับพวก ELS ... แล้วพอได้เข้าไปในส่วนของ Core ของ ELS เซ็ตซึนะก็ได้ทำการติดต่อกับ ELS อีกครั้งหนึ่งโดยการใข้ Quantum Burst ซึ่งเป็นระบบที่มีไว้เพื่อขยายคลื่นสมองของผู้ใช้ให้ถึงขีดสุด แล้วก็ได้ทำการติดต่อกับ ELS ผ่านกระแสจิต (คลื่นสมองนั่นแหล่ะ แต่ครั้งนี้แรงกว่าเดิม) ทำให้เซ็ตซึนะได้เรียนรู้ว่าจุดประสงค์ที่แท้จริงของ ELS นั้นหาใช่การทำลายล้างไม่ หากแต่พวก ELS นั้นต้องการหาที่อยู่ใหม่เท่านั้น และทาง ELS ก็ได้เรียนรู้ว่าโลกน่ะมีมนุษย์อยู่แล้่วจึงได้ทำการหยุดโจมตี และทำการเปลี่ยนร่างของฐานใหญ่ให้เป็นดอกไม้เพื่อแสดงถึงสันติภาพ ดอกไม้ดอกนั้นถ้าดู 00 ตั้งแต่แรกก็จะเห็นว่าเป็นดอกไม้ที่มาจากจิตใจของเซ็ตสึนะนั่นเอง (ราว ๆ ว่ายังมีสิ่งที่สวยงามหรือความหวังเสมอ แม้ท่ามกลางความสิ้นหวังอะไรราว ๆ นี้) ต่อจากนั้นเซ็ตซึนะก็ได้ทำการติดต่อไปยังดาวบ้านเกิดของ ELS (คล้าย ๆ เป็นทูตของมนุษยชาติ) เพื่อทำความเข้าใจให้ลึกซึ้งขึ้น นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมถึงได้หายไป 50 ปี และ ELS ก็น่าจะรวม/แปลงร่างของเซตซึนะให้เป็นโลหะแบบ ELS ด้วยระหว่างนั้น

น่าจะเข้าใจกันแล้วนะครับ
Edited by YaKiZoBa, 09 January 2011 - 07:05 AM.

A1M's Photo A1M 09 Jan 2011

View PostYaKiZoBa, on 09 January 2011 - 06:51 AM, said:

คิดว่าน่าจะดูดิบรึเปล่าครับ ถึงดูไม่ค่อยเข้าใจเนื้อเรื่อง

ส่วนตัวผมก็ดูดิบแหล่ะครับ ก็รู้เรื่องในระดับนึง คือ plot มันก็ออกแนวมนุษย์ต่างดาวบุกโลกอะไรแบบนั้นแหล่ะ แต่ก็ยัง based-on ไอเดียที่ว่า Peace and Understanding อะไรพวกนี้แหล่ะ ไม่ได้ออกไปไกลเท่าไหร่นัก

ทำไม ELS (Extraterrestrial Living-metal Shape-shifter) ถึงได้ตั้งเป้าแต่มนุษย์ที่เป็น Innovator (หรือสามารถที่จะเป็น) เพราะว่าพวกคลื่นสมองของ Innovator นั้นน่าจะตรงกับของพวก ELS มากกว่า และที่เซ็คสึนะก็น่าจะเข้าใจเรื่องการติดต่อสื่อสารในระดับนึง แต่ไม่เข้าใจในวัตถุประสงค์ของ ELS ก็เลือกจะไม่โจมตี จึงใช้ Trans-Am Burst ของ 00 เพื่อลองพยายามส่งคลื่นสมองติดต่อกับพวก ELS แต่พวกข้อมูลมีมากเกินไปทำให้จิตของเซ็ตซึนะรับไม่ได้ ก็ทำให้จิตของเซ็ตซึนะสลายไป

จากนั้นก็ได้ฟื้นจากการฟื้นฟูจิตใจ (อย่าลืมว่าเซ็ตซึนะเป็น Innovator) คราวนี้เซ็ตซึนะก็ได้ขับ 00 Quan[T] ออกไปต่อกรกับพวก ELS ... แล้วพอได้เข้าไปในส่วนของ Core ของ ELS เซ็ตซึนะก็ได้ทำการติดต่อกับ ELS อีกครั้งหนึ่งโดยการใข้ Quantum Burst ซึ่งเป็นระบบที่มีไว้เพื่อขยายคลื่นสมองของผู้ใช้ให้ถึงขีดสุด แล้วก็ได้ทำการติดต่อกับ ELS ผ่านกระแสจิต (คลื่นสมองนั่นแหล่ะ แต่ครั้งนี้แรงกว่าเดิม) ทำให้เซ็ตซึนะได้เรียนรู้ว่าจุดประสงค์ที่แท้จริงของ ELS นั้นหาใช่การทำลายล้างไม่ หากแต่พวก ELS นั้นต้องการหาที่อยู่ใหม่เท่านั้น และทาง ELS ก็ได้เรียนรู้ว่าโลกน่ะมีมนุษย์อยู่แล้่วจึงได้ทำการหยุดโจมตี และทำการเปลี่ยนร่างของฐานใหญ่ให้เป็นดอกไม้เพื่อแสดงถึงสันติาพ ดอกไม้ดอกนั้นถ้าดู 00 ตั้งแต่แรกก็จะเห็นว่าเป็นดอกไม้ที่มาจากจิตใจของเซ็ตสึนะนั่นเอง (ราว ๆ ว่ายังมีสิ่งที่สวยงามหรือความหวังเสมอ แม้ท่ามกลางความสิ้นหวังอะไรราว ๆ นี้) ต่อจากนั้นเซ็ตซึนะก็ได้ทำการติดต่อไปยังดาวบ้านเกิดของ ELS (คล้าย ๆ เป็นทูตของมนุษยชาติ) เพื่อทำความเข้าใจให้ลึกซึ้งขึ้น นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมถึงได้หายไป 50 ปี และ ELS ก็น่าจะรวม/แปลงร่างของเซตซึนะให้เป็นโลหะแบบ ELS ด้วยระหว่างนั้น

น่าจะเข้าใจกันแล้วนะครับ

มีคนเล่าให้ฟังแบบนี้ ชีวิตดี ขึ้นเยอะ คับ
ขอบคุณมากครับ

BayZ's Photo BayZ 11 Jan 2011

= =" แสดงว่า จขกท. ไม่ได้ติดตาม Technology โลกปัจจุบันกับในการ์ตูน..

ให้ลองนึก gundam หลายๆภาคดูว่า ทำไมคนถึงสู้กับคน
แล้วคนมาสู้กับมนุษย์ต่างดาว เหตุผลที่สู้เพราะอะไร?
ตอนจบมันก็เขียนไว้อยู่

ไปหาอ่านเอาใน Wikipedia ดีกว่า เผื่อจะเข้าใจอะไรมากขึ้น
http://gundam.wikia....etsuna_F._Seiei

Innovator (2312 - 2314)

ELS/Innovator Hybrid (2314 - 2364+) รวมร่างกับ ELS ไปแล้ว

จขกท. เป็นคนดูการ์ตูนไม่สังเกตุเลยอะ...
ใมีผู้หญิงคนนึงที่โดน ELS เข้าซึมร่างกาย ครึ่งร่าง แล้วไปดูตอนหลังสุดในฉากอวกาศ มีผู้หญิงคนนั้นปรากฏอยู่
Edited by BayZ, 11 January 2011 - 02:53 PM.

etorys's Photo etorys 14 Jan 2011

View PostBayZ, on 11 January 2011 - 02:53 PM, said:

= =" แสดงว่า จขกท. ไม่ได้ติดตาม Technology โลกปัจจุบันกับในการ์ตูน..

ให้ลองนึก gundam หลายๆาคดูว่า ทำไมคนถึงสู้กับคน
แล้วคนมาสู้กับมนุษย์ต่างดาว เหตุผลที่สู้เพราะอะไร?
ตอนจบมันก็เขียนไว้อยู่

ไปหาอ่านเอาใน Wikipedia ดีกว่า เผื่อจะเข้าใจอะไรมากขึ้น
http://gundam.wikia....etsuna_F._Seiei

Innovator (2312 - 2314)

ELS/Innovator Hybrid (2314 - 2364+) รวมร่างกับ ELS ไปแล้ว

จขกท. เป็นคนดูการ์ตูนไม่สังเกตุเลยอะ...
ใมีผู้หญิงคนนึงที่โดน ELS เข้าซึมร่างกาย ครึ่งร่าง แล้วไปดูตอนหลังสุดในฉากอวกาศ มีผู้หญิงคนนั้นปรากฏอยู่

ไม่เข้าใจเหมือนกันคับแบบว่าตอนจบมันเร็วมาก งงสุดๆ มาได้อ่านก็ช่วยให้เข้าใจมากขึ้น ไม่งั้นคาใจนะเนี๊ย จบได้งงมาก ยังงงว่าดอกไม้มันมาจากไหน แล้วพอโผล่มาก็กลับบ้านใครบ้านมัน

Burm's Photo Burm 14 Jan 2011

ตอนท้ายๆ มันจะบอกหมดครับ
เซ็ตสึนะ จะคุยกับทีเอเรีย ชัดเจนว่า ELS มันแค่ต้องการหาบ้านใหม่เท่านั้น
การที่ ELS เข้าหา Innovator นั้นก็ทำไปตามสัญชาตญาณการเอาตัวรอด
ทั้งหมดทั้งปวง มันก็ based on "ความเข้าใจซึ่งกันและกัน" ซึ่งเป็น ธีมหลักของ 00 ทั้ง 2 season และหนังใหญ่ด้วย

ถ้าจะไม่ชอบ ผมก็ไม่ค่อยชอบตรงที่มันอินิหารเกินไปหน่อย
(Living Metal อ่ะนะ)

แต่ก็เข้าใจว่าเป็น plot ที่วางเอาไว้ตั้งแต่แรกแล้ว ว่าจะต้องเจอมนุษย์ต่างดาว
(สาเหตุที่อิโอเลีย ดำเนินแผนสร้าง Innovator ตั้งแต่าคแรก ก็เพื่อรับมือกับสิ่งมีชีวิตจากต่างดาว

สรุปดูมาตั้งแต่แรก
1. อิโอเลียเมพขิงๆ
2. หัวชมพูช้ำรัก (มันได้ทุกาค)
3. นางเอกจืดจาง
4. คุณสุเมรากิมันเก่งตรงไหนฟะ??