`

Jump to content

Ը hack psp 300x FW 6.20 iso mem 31 .. 53 Ѿഷ

33 replies to this topic

#1 auns555

ѡ鹤

• High Royal Executive Members

Posted 26 December 2010 - 01:40 PM

มีอัพเดท HEN ตัวใหม่นะครับ 6.20 TN-B (HEN) ณ วันที่ 31 ธ.ค. 53
ทำลิงค์และสอนลงไว้ให้แล้วในหน้า 2 นะครับ ลองไปหาอ่านดูนะครับ

----------------------------------------------------------------------
บอร์ดนรก 5.03 GEN C, 5.03 Prometheus ไม่ต้องอ่านกระทู้นี้ครับ
บอร์ดสวรรค์ ใช้ 5.00M33, 5.50 Prometheus ไม่ต้องอ่านกระทู้นี้ครับ

ก่อนอื่นต้องแจ้งให้ทราบว่า ตัวผมเอง ไม่มีเครื่อง PSP ที่เป็น Firmware 6.20 อยู่เลย

แต่ในเมื่อผมนั้นมีอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกก็จะนำมาสอนตลอดอยู่แล้ว

ดังนั้น ผมจึงทำการอัพเครื่อง PSP ของผมเองให้เป็น 6.20 Firmware
เพื่อจะได้เป็นสื่อการสอนในครั้งนี้ ถ้าเว็บอื่น ๆ จะสอนแบบไหน ผมไม่ทราบ
แต่ที่นี่ บอร์ดผม ผมสอนแบบในแบบของผม และมีาพประกอบ
โดยทุกาพถ่ายจากเครื่อง PSP ของผมเอง

ดังนั้น วิธีการต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในกระทู้นี้คือ วิธีที่ผม พิสูจน์แล้วด้วยตัวเอง ว่าทำได้จริง ๆ
และไม่มีผลเสียกับเครื่อง PSP ของท่าน จำไว้เลยครับว่า อะไรที่โพสสอนนั้นจะไม่มีผลเสียต่อเครื่อง PSP ของท่านแน่นอน

บทความนี้ ผมเขียนขึ้นเอง อัพโหลดไฟล์เอง ถ่ายรูปเอง ดังนั้น ถ้าเว็บไหนต้องการนำไปใช้
กรุณาให้เครดิต น้า auns555 ด้วยนะครับ (ก็ขอแค่นี้ละครับ)

--------------------------------------------------------------------------

เอาละ มาเริ่มกันเลย
ขั้นตอนที่หนึ่ง
ถ้าเครื่อง PSP 200x, 300x บอร์ดนรกของคุณ เป็น firmware ที่สูงเกิน 5.03 เช่น
5.50 , 6.00, 6.10 อะไรทำนองนี้ แต่ไม่ถึง 6.20
ก็ให้ไปโหลดตัวอัพเป็น Firmware 6.20 แท้ ๆ ก่อน ที่ link นี้
http://www.mediafire...1avmq44p76dkc3y
เพราะงานนี้ เราจะแฮกกันที่ Firmware 6.20 นะครับ
แต่ถ้าใครเป็น Firmware Version 6.20 อยู่แล้ว ก็ข้ามขั้นตอนที่หนึ่งนี่ไปได้เลยนะครับ

หลังจากเราโหลด firmware 6.20 เสร็จแล้ว
- ก็จะได้ไฟล์ชื่อ PSP Firmware 6.20 Update (PSPSlimHacks.com).RAR
- จากนั้น ก็ทำการแตกไฟล์ (Extract to)
- ก็จะได้โฟลเดอร์ชื่อ PSP Firmware 6.20 Update (PSPSlimHacks.com)
- ดับเบิ้ลคลิ๊ก เข้าไปในโฟลเดอร์ ก็จะเจอไฟล์ EBOOT.PBP
- ให้ทำการก๊อบปี้ไฟล์ชื่อ EBOOT.PBP เอาไปไว้ใน memory stick ของเรา ดังนี้
mem : PSP/GAME/UPDATE <<<< ไฟล์ EBOOT.PBP เอาไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE
โฟลเดอร์ชื่อ UPDATE นี้ ถ้าไม่มีก็สร้างเองได้เลยนะครับ เขียนด้วยฟอนท์ตัวใหญ่นะคำว่า UPDATE

เอาละเรียบร้อยแล้ว ต่อจากนี้ก็จะอัพเป็น 6.20 firmware กันเลยละครับ
ก่อนอื่นต้องชาร์จแบ็ตให้เต็ม 100% และก็ เวลาจะอัพ firmware ก็เสียบ adaptor ไว้ด้วยครับ
เปิดเครื่องไปที่ตรงคำว่า GAME และเลือกไปที่ Memory Stick ก็จะเจอ icon ดังาพนี้

ก็กดเลือกเลยครับ อ่านแล้วก็ทำตามที่ขั้นตอนไปเรื่อย ๆ (ไม่ยากหรอก) อย่าลืมเลือก Accept ละ
ก็จะทำการอัพเป็น 6.20 ตาม ระบบ ดังในาพนี้

เอาละ คราวนี้เราเป็น Firmware 6.20 กันเรียบร้อยแล้ว
-------------------------------------------------------------

ขั้นตอนที่สอง
ให้ไปโหลด Demo เกม Patapon 2 มาก่อนครับที่ link นี้
http://www.mediafire.com/?teettzggzyz
โหลดเสร็จ แตกไฟล์มาจะเจอโฟลเดอร์ UCUS98734
ให้ก๊อบปี้โฟลเดอร์ UCUS98734 ทั้งโฟลเดอร์ เอาไปวางไว้ในโฟลเดอร์ GAME ดังนี้
mem: PSP/GAME/UCUS98734 <<< โดยในโฟลเดอร์ UCUS98734 จะมีไฟล์ชื่อ EBOOT.PBP
ขนาดประมาณ 99MB และไฟล์ DOCUMENT.DAT ขนาดประมาณ 2MB ด้วยนะจ๊ะ
เพราะมันคือเกมเดโม patapon 2 นั่นเอง

เอาละเสร็จแล้ว ไปขั้นตอนต่อไปเลย
-------------------------------------------------------------

ขั้นตอนที่สาม
ให้ไปโหลดไฟล์นี้มา (ผมได้รวบรวมสิ่งที่จำเป็นไว้หมดแล้ว)
http://www.mediafire...isks55aib52pmm9
แตกไฟล์เสร็จ จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ all hack 620 Hen A ให้ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไปในโฟลเดอร์นี้
ก็จะเจอไฟล์และโฟลเดอร์อื่น ๆ ให้ทำการก๊อบปี้ทุกไฟล์ที่มีในโฟลเดอร์ all hack 620 Hen A นี้
ย้ำว่า ทั้งหมดเลยนะครับ
เอาไปวางไว้ที่หน้าแรกสุดของ memory stick duo ของท่าน

เอาละครับ สามขั้นตอนนี้ ก็เสร็จเรียบร้อยแล้ว ในการเอาไฟล์ลงเมม
เอาละมาเช็คเมมกันก่อนดีกว่า ว่าในเมมของท่านเหมือนของผมหรือยัง

หน้าแรกของเมม
ไฟล์ชื่อ MEMSTICK.IND และ MSTK_PRO.IND ถ้ามองไม่เห็นก็ไม่เป็นไรนะครับ ไม่ได้สำคัญอะไร

ข้างในโฟลเดอร์ GAME
โฟลเดอร์ชื่อ UCUS98734 ก็คือ เดโมเกม patapon 2 นั่นเองครับ
เอาละถ้ามีตามนี้แล้วก็ไปขั้นตอนสุดท้ายละ

ขั้นตอนต่อไป จะเป็นขั้นตอนในส่วนของการ install ละครับ (จะยากตรง hen เหมือนเดิม)

ขั้นตอนที่สี่ (ขั้นตอน hack เล่นเกม iso)
เปิดเครื่อง PSP แล้วเลือกไปตรง GAME และเลือกไปที่ Memory Stick
ก็จะเจอ icon เดโมเกม Patapon 2 กดเลือกเลยครับ
พอกดเลือกไปซักพัก จะมีหน้าจอดังนี้
อันนี้ให้เลือก No ตามผมเลยนะ

จากนั้นจะโผล่มาอีกหน้าต่างคือ
อันนี้ให้เลือก Yes ตามผมเลยนะ

จากนั้นก็จะมาโผล่หน้านี้
ให้เลือกไปตรงคำว่า Continue

จากนั้นมันก็จะมองเห็นเซฟเกมที่เราลงไว้ ซึ่งเซฟตัวนี้เป็นตัวแฮกตัวนึง
กดเลือกเซฟเลย

จากนั้น มันก็จะโหลดซักพักแบบหน้านี้

จากนั้นก็จะโผล่หน้านี้
โผล่หน้านี้ปุ๊บ ผมก็กดปุ่ม R ค้างไว้เลยละ (ไม่รู้ใครกดปุ่มไหนน่ะ แต่ผมกด R ละ)

ซักพักมันก็จะบูธเข้าโปรแกรม HB Loader ครับ
ดั่งในหน้านี้ เราจะเห็นคำว่า Hen
กดเลือกไปเลยครับ แล้วมันก็จะรัน อัตโนมัติ (ผมต้องทำวนขั้นตอนที่สี่นี้หลายรอบเหมือนกันครับกว่าจะ Hen ติด)
ถ้า Hen ติด มันจะกลับมาหน้าจอเมนูหลักอัตโนมัติ ไม่เกิน 10 วินาที

แต่ถ้าไม่ติด มันก็จะค้างจอดำ ๆ เราก็ปิดเครื่องแล้วเริ่มทำขั้นตอนที่สี่ ที่ผมเขียนเลยละครับ

เอาละ ใครไม่ติด ผมติดละ

จากนั้น ผมก็เลือกไปตรงคำว่า GAME และเลือกไปที่ Memory Stick
ผมก็จะเจอ icon คำว่า Prometheus ISO Loader

ผมก็กดเลือกเลยครับ ก็จะเข้าเมนูดังนี้
ต้อง Hen ติดก่อนนะครับ มันถึงจะกด icon นี้เข้าน่ะครับ
จากในาพ จะเห็นได้ว่า ผมลง iso ไว้เกมนึงนั่นคือ Final Fantasy 2 นั่นเอง ผมก็กดเลือกเลยครับ

าใคร Hen ติดแล้ว เข้า Prometheus ISO Loader แล้วค้างจอดำ หรือ ดับไปเลย
ก็ลองไปโหลดมาลงทับใหม่ดูนะครับ
http://www.thequickh...78-00215e4daf9c
แตกไฟล์มาจะเจอโฟลเดอร์ชือ Prometheus_Iso_loader
ให้ก๊อบไปวางไว้ในโฟลเดอร์ GAME นะครับ ดังนี้
mem : PSP/GAME/Prometheus_Iso_loader <<< เนี่ยอ่ะครับ ลองดูนะ

เล่นได้สบายครับ

อ้อ เกือบลืมบอก ไม่งั้นถามกันแน่ ๆ
ถ้าเผลอปิดเครื่อง Shutdown ละก็ โปรแกรมแฮก จะหายเหมือนเดิมนะครับ
ก็ต้องมาเริ่มขั้นตอนที่สี่ กันนะครับ (ทำบ่อยๆ แล้วจะไม่ยากเลย ขอบอก)

ขอแสดงความยินดีในก้าวแรกกับ PSP Firmware 6.20 ด้วยครับ
บทความนี้ ผมเขียนขึ้นเอง อัพไฟล์เอง ถ่ายรูปเอง ดังนั้น ถ้าเว็บไหนต้องการนำไปใช้
กรุณาให้เครดิต น้า auns555 ด้วยนะครับ (ก็ขอแค่นี้ละครับ)

Edited by auns555, 31 December 2010 - 09:05 PM.

#2 allitem

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 26 December 2010 - 01:53 PM

สุดยอดครับ

ขอคารวะ อุตส่าห์ อัพเฟิร์มแวร์ ตัวเองเป็น 6.2 เพื่อเขียนกระทู้นี้

ขอบคุณจากใจครับ :love2:

#3 rbgel

<Թ ȡ>

• DGO Reporter

Posted 26 December 2010 - 02:07 PM

+ขอบพระคุณน้าอั๋นมากๆ ค่ะ

+สวัสดีปีใหม่นะค๊า ^ ^

#4 tvmb

• Royal Executive Members

Posted 26 December 2010 - 02:15 PM

ขอบคุณน้าอั๋นมากครับ สงสัยปีใหม่นี้ต้องซื้อกลับมาเล่นอีกแล้วผม :cat_dance:

สวัสดีปีใหม่นะครับ น้าอั๋น :o_sorry:

Edited by tvmb, 26 December 2010 - 02:18 PM.

#5 bdshop

ѡͩҨ

• Executive Members
  • Interests:"Someday, someone will best me. But it won't be today, and it won't be you"

Posted 26 December 2010 - 03:22 PM

MH3 เล่นได้เปล่าเนี้ย รบกวนหน่อยครับ

#6 Mio and Mayu

١͹ 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 26 December 2010 - 03:29 PM

สุดยอดมากครับบบบ

#7 zw3i

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 26 December 2010 - 03:43 PM

ผมลงแค่ อันนี้ FW 5.00 Prometheus-4 ตามลิงค์ข้างล่างนี้ มอนฮันก็เล่นได้ครับ แต่FW 5.00 Prometheus-4 สำหรับ PSP 1000 and 2000 สวรรค์ เท่านั้น!! นะครับ เป็นอีกทางเลือกของบอร์ดสวรรค์

แต่ถ้าใครใช้ psp3000 บอร์ดนรก ทำตามเจ้าของกระทู้เลยครับ pspgo ก็ได้มั๊งครับอันนี้เห็นวิธีทำเหมือนกัน ส่วนตัวผมไม่เคย hen มาก่อน ก็เลยไมรู้ว่าติดไม่ติดเป็นอย่างไร เคยใช้แต่กดเข้าเกมเล่นได้เลยเท่านั้น

http://www.flashfly....p?f=93&t=369078

#8 bdshop

ѡͩҨ

• Interests:"Someday, someone will best me. But it won't be today, and it won't be you"

Posted 26 December 2010 - 04:14 PM

ผมหมายถึง จาก 6.20 ครับขอคุณสำหรับข้อมูล

#9 auns555

ѡ鹤

Posted 26 December 2010 - 04:17 PM

คือ ที่ผมไม่ได้เทสเกม Monster Hunter 3rd portable นั้น ก็เพราะว่า
คนที่แฮกกันแทบจะทุกที่ จะเทสด้วยเกมนี้ ซึ่ง ผลออกมาว่า เล่นได้สบาย

ดังนั้น ตัวผมเองจึงเทส ด้วยเกมเก่า ๆ เลยดูซิว่า เกมเก่า ๆ มันจะเล่นได้ไหม ซึ่งมันก็เล่นได้นั่นเอง

ดังนั้นคุณ bdshop ได้คำตอบแล้วนะ ว่าเล่นได้สบาย

จริง ๆ มันก็ไม่ยากอะไรนะครับ ใครอยากรู้ว่า เกมไหนเล่นได้ไม่ได้ ก็แฮกเสร็จ ก็ลงเกมแล้ว ทดสอบดูสิครับ
มันไม่ได้มีผลอะไรกับเครื่องอยู่แล้วครับ การลงเกมน่ะ สามารถทดสอบด้วยตัวเองได้เลย
แค่ copy เกมที่โหลดมา แล้วเอาไป paste วางในโฟลเดอร์ ISO เพียงแค่นี้ก็ลงเกมเสร็จแล้วละครับ
ไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์ ISO ต้องเป็นเกม นามสกุล .iso ไม่ก็ .cso เท่านั้นนะ

#10 Mio and Mayu

Posted 26 December 2010 - 04:28 PM

ถามนิดนึงครับ Hack แล้วเล่น .iso ได้แล้ว พอปิดเครื่องแล้ว ต้อง Hack ใหม่หรือเปล่าครับ

#11 VirUs_God

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 December 2010 - 04:35 PM

View PostMio and Mayu, on 26 December 2010 - 04:28 PM, said:

ถามนิดนึงครับ Hack แล้วเล่น .iso ได้แล้ว พอปิดเครื่องแล้ว ต้อง Hack ใหม่หรือเปล่าครับ

ถ้ารุ่นธรรมดาต้องรันใหม่ครับคุณแสง แต่ถ้า PSP Go ก่อนปิดเครื่องเรากด Pause เกมไว้พอเปิดเครื่องมาใหม่กดเล่นเกมต่อมันจะรัน Hen ให้เองเลยครับ ของเค้าดีจริง ๆ นะ PSP go :eiei2:

Edited by VirUs_God, 26 December 2010 - 04:38 PM.

#12 Mio and Mayu

Posted 26 December 2010 - 04:47 PM

View PostVirUs_God, on 26 December 2010 - 04:35 PM, said:

ถ้ารุ่นธรรมดาต้องรันใหม่ครับคุณแสง แต่ถ้า PSP Go ก่อนปิดเครื่องเรากด Pause เกมไว้พอเปิดเครื่องมาใหม่กดเล่นเกมต่อมันจะรัน Hen ให้เองเลยครับ ของเค้าดีจริง ๆ นะ PSP go :eiei2:

เออดี แหะ ดีกว่า psp3000 อีกนะเนียยย

#13 wanlop40

ѡ

Posted 26 December 2010 - 07:42 PM

รุ่น 3000 ก็ทำได้ครับ เยี่ยมไปเลย ขอบคุณมากครับ

#14 newbita

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 26 December 2010 - 07:43 PM

PSP Go ก็ทำได้ใช่ไหมครับผม

#15 loof

¹

Posted 26 December 2010 - 09:03 PM

View Postnewbita, on 26 December 2010 - 07:43 PM, said:

PSP Go ก็ทำได้ใช่ไหมครับผม

ใช่ครับเเต่ต้องอัพตัว 6.20 ของ psp go นะ อย่าไปเอา 6.20 ธรรมดาอัพล่ะ

#16 newbita

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 26 December 2010 - 09:24 PM

View Postloof, on 26 December 2010 - 09:03 PM, said:

ใช่ครับเเต่ต้องอัพตัว 6.20 ของ psp go นะ อย่าไปเอา 6.20 ธรรมดาอัพล่ะ
เครื่อง psp go ผม โหลดเกมส์จาก psn เล่น ล่าสุดเป็น 6.20 อันนี้คือตัวของ go แล้วใช่ไหมครับ

#17 VirUs_God

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 December 2010 - 09:46 PM

View Postnewbita, on 26 December 2010 - 09:24 PM, said:

เครื่อง psp go ผม โหลดเกมส์จาก psn เล่น ล่าสุดเป็น 6.20 อันนี้คือตัวของ go แล้วใช่ไหมครับ

ใช่ครับเข้าด้านมืดโลด อิอิ :love2:

#18 newbita

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 26 December 2010 - 10:20 PM

ขอบคุณครับ งั้นลุยโลดเข้าสู่ด้านมืดเลยดีกว่า

ถูกใจจริงๆ psp go เข้าสู่ด้านมืดได้ อิ อิ

ว่าแต่โปรแกรมมันสมบูรณ์แบบ 100 % ยังครับเนี่ย หรือว่าต้องรออีกสักพักเนี่ย

ปล. มีสายรายงานมาว่า psp go ร้านดังๆเริ่มหมด psp 3000 ราคาอัพขึ้นทันทีครับ แว่วๆว่าล็อตหน้าจาก hk ราคาเครื่องอัฟขึ้นตามสูตร :o_shout:

#19 VirUs_God

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 December 2010 - 10:36 PM

View Postnewbita, on 26 December 2010 - 10:20 PM, said:

ขอบคุณครับ งั้นลุยโลดเข้าสู่ด้านมืดเลยดีกว่า

ถูกใจจริงๆ psp go เข้าสู่ด้านมืดได้ อิ อิ

ว่าแต่โปรแกรมมันสมบูรณ์แบบ 100 % ยังครับเนี่ย หรือว่าต้องรออีกสักพักเนี่ย

ปล. มีสายรายงานมาว่า psp go ร้านดังๆเริ่มหมด psp 3000 ราคาอัพขึ้นทันทีครับ แว่วๆว่าล็อตหน้าจาก hk ราคาเครื่องอัฟขึ้นตามสูตร :o_shout:

ยังไม่สมบูรณ์ครับแต่โดยรวมแล้วก็ Ok ครับหลังจากได้ลองเล่นเกมใหม่ ๆ กับเกมเก่า ๆ ก็เล่นได้เกือบหมดครับไม่มีหลุดไม่มีเด้งแต่ PSP3000 ไม่แน่ใจนะครับ

#20 ttcoupe

ѡ

Posted 26 December 2010 - 11:05 PM

ขอบคุณมากครับคุณอั๋น
เสียดายจัง ผมเพิ่งอัพ PSP GO ผมเกิน6.20ไปเมื่อวานซืนเอง :o_cry2: