`

Jump to content

ա 4 ѹ仫ͷФѺҡ͹ µѴԹ˹

36 replies to this topic

#21 sakdarin

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 10 November 2010 - 02:02 AM

View Posttutu, on 10 November 2010 - 01:09 AM, said:

ขอตอบจากความรู้สึกส่วนตัวนะครับคือผมใช้โซนี่เวก้า29นิ้ว ก็ชอบมองlcd led เป็นอาหารตาบ่อยๆ จนมาได้รับความเมตตาจากเพื่อนในเว็ปและคุณใหญ่ได้c8000จากงานซัมซุงราคาย่อมเยา ค่ายนี้อย่างแรกเด่นสีสรรครับใครชอบบริโภคสีสรรแบบผมนี่อ่ะสะใจมาก ดีไซล์หรูหรา ส่วนตัวชอบ c8000 มากกว่า 9000ครับ ชัดแจ๋วครับ สัญญาณแว่นนี่ไม่ค่อยหายเหมือนsonyครับ หันไปทางอื่นแปบหายเลยยังไม่โดนใจ แต่ถ้าบางคนชอบสีสรรดูสบายๆเท่าที่ชอบรองมาก็พลาสม่าของพานาครับ
ทำไมพนักงานเค้าบอกว่า จุดจับสัณญานของ sony ที่ตั้งอยู่ข้างนอกนั้น ดีกว่า จุดรับสัณญานที่ ติดอยู่ในเครื่องเลย จริงหรือป่าวหรือ?
sony nx810 ก็เป็นใช่ไหม หรือเป็น sony บางตัว เพราะตอนี้ลังเลมากๆ และ ไม่รู้จะเอาตัวไหนดี อยากได้ 60 นิ้ว ของ sony หรือ 55 ss 8000

#22 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 10 November 2010 - 10:13 AM

ผมใช้ทั้ง C8000 และ Kuro ตอบได้เลยว่า ดูหนัง KURO ดีที่สุดครับ แต่เล่นเกมส์ต้อง LED ถ้าจะให้คุ้มค่าที่สุดตอนนี้คงต้องเป็น NX810 ตัวเดียวเท่านั้นที่เข้าตา ที่สุดในตอนนี้ครับ

#23 sakdarin

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 10 November 2010 - 10:51 AM

View PostBearmee, on 10 November 2010 - 10:13 AM, said:

ผมใช้ทั้ง C8000 และ Kuro ตอบได้เลยว่า ดูหนัง KURO ดีที่สุดครับ แต่เล่นเกมส์ต้อง LED ถ้าจะให้คุ้มค่าที่สุดตอนนี้คงต้องเป็น NX810 ตัวเดียวเท่านั้นที่เข้าตา ที่สุดในตอนนี้ครับ

ผมจะหา ดู nx810 ได้ที่ไหนอ่ะครับ ผมอยู่ กรุงเทพ แถวพัฒนาการ

อยากทรายว่า nx810 เนี่ยภาพ เหมือนแบบเร็วๆผมไม่รู้ว่าศัพย์นั้นเค้าเรียกว่าอะไร ยกตัวอย่างเช่น การขยับของตัวละครดูเร็วไปหมด
แล้วภาพสีมันจืดไหมเพราะไปดู nx700 มันดูจืดๆ อ่ะครับ motion plus และ flow อันไหนดีกว่ากันครับ

#24 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 10 November 2010 - 11:01 AM

View Postsakdarin, on 10 November 2010 - 10:51 AM, said:

ผมจะหา ดู nx810 ได้ที่ไหนอ่ะครับ ผมอยู่ กรุงเทพ แถวพัฒนาการ

อยากทรายว่า nx810 เนี่ยภาพ เหมือนแบบเร็วๆผมไม่รู้ว่าศัพย์นั้นเค้าเรียกว่าอะไร ยกตัวอย่างเช่น การขยับของตัวละครดูเร็วไปหมด
แล้วภาพสีมันจืดไหมเพราะไปดู nx700 มันดูจืดๆ อ่ะครับ motion plus และ flow อันไหนดีกว่ากันครับ

810 นี่เรียกว่าคนละเรื่องกับพวกรุ่นอื่นๆเลยนะครับ แต่ถ้าผมเป็นคุณนะ จะซื้อ Plasma เพราะมันถูกและคุ้มมาก ดูหนังได้อารมณ์สุดๆ เพราะดูจากการใช้งานดูหนังเยอะกว่าเล่นเกมส์ ภาพเคลื่อนไหวแบบแทรกเฟรม นี่มีประโยชน์ตอนเล่นเกมส์กับดูการ์ตูนมากครับ ตรงนี้ Plasma จะไม่มีนะครับ อย่างมากก้อแค่แทรกเฟรมเสมือนซึ่งมันก้อไม่ถูกต้องนักภาพขาดอารมณ์ไปเยอะ ลองดูพานาโซนิคเป็นตัวเลือกด้วยนะครับ

#25 tomm

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 10 November 2010 - 12:07 PM

ที่ผมว่าsony ดีกว่า samsung ก็หาข้อมูลอ่านมาเรื่อยๆ จากในเวปต่างๆน่ะครับ
เกรดมันดีกว่าน่ะครับ ความคิดผม คือ sony เหมาะกับคนมีเงินน่ะครับ
แบบว่าของดีขึ้นมาหน่อย แต่ราคาก็สูงขึ้นพอควร ซึ่งถ้าเทียบความคุ้มค่าเม็ดเงิน
ก็ต้อง samsung น่ะครับ ส่วนดีกว่ากันตรงไหนรายละเอียดไม่รู้ครับ ต้องดูเองน่ะครับ

ส่วนตอนนี้ผมว่าถ้ามีตังค์ น่าสอย phillips เหมือนกันนะครับ full led แท้ๆเลย
และก็มี ambilight ด้วย สวยโคด ถ้าจะว่าไป phillips นี่ตลาดหรูเลยนะครับ hi grade เลยครับ
น่าจะลองหาดูนะครับ เคยเห็นร้านที่เซนทรัลแจ้งวัฒนะครับ ผมเคยไปส่องดู
อยู่ชั้นเดียวกับร้าน samsung เลยครับ แต่ไปส่องหลายเดือนแล้วครับ พวกรุ่นใหม่ๆ
นี่ไม่รู้จะมีโชว์มั๊ย

โดยรวมแล้วผมว่าจอยิ่งใหญ่ยิ่งดีครับ อาการจอหดเป็นได้กับทุกคนและทุกจอ
ยิ่งจอใหญ่ยิ่งดูมันส์ครับ มันอลังการดี

#26 silapakorn

ѹѾôѹ

• High Royal Executive Members

Posted 10 November 2010 - 12:22 PM

sony ไปดูตัวเป็นๆ ที่ siam paragon หรือ mbk ครับ ตามชานเมืองไม่ค่อยมีรุ่นทะลวงกระเป๋า

#27 jin074

(^_^)

Posted 10 November 2010 - 01:10 PM

เล่นเกมส์ มองข้าม พานา เลยครับ พาสม่าไม่เหมาะอย่างแรง เชื่อผม

#28 sakdarin

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 10 November 2010 - 02:51 PM

ผมโทรไป ร้าน akihabara เค้าบอกว่า ไม่รอสิ้นปีเหรอ samsung series 8 65 นิ้งจะออก ผมเลยตึดสินใจ รอหน่อยดีกว่า เพื่อนๆ เห็นด้วยไหม หรือว่า ยังไงดีผมก็สับสน

อยากได้เร็วๆเหมือนกันแต่ กลัวซื้อไปแล้วมานั่งเสียดาย ตัว65 นิ้วอะไรแบบนี้อ่ะครับ

#29 vutt

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 10 November 2010 - 03:30 PM

View Postsakdarin, on 10 November 2010 - 02:51 PM, said:

ผมโทรไป ร้าน akihabara เค้าบอกว่า ไม่รอสิ้นปีเหรอ samsung series 8 65 นิ้งจะออก ผมเลยตึดสินใจ รอหน่อยดีกว่า เพื่อนๆ เห็นด้วยไหม หรือว่า ยังไงดีผมก็สับสน

อยากได้เร็วๆเหมือนกันแต่ กลัวซื้อไปแล้วมานั่งเสียดาย ตัว65 นิ้วอะไรแบบนี้อ่ะครับ

ผมว่ารอก็ดีนะครับ 65 นิ้วนี่ และ ซีรี่ 8 ด้วย แต่ราคาออกใหม่ๆกลัวจะแรงมากอะครับ:o_worry:

#30 sakdarin

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 10 November 2010 - 06:35 PM

View Postvutt, on 10 November 2010 - 03:30 PM, said:

ผมว่ารอก็ดีนะครับ 65 นิ้วนี่ และ ซีรี่ 8 ด้วย แต่ราคาออกใหม่ๆกลัวจะแรงมากอะครับ:o_worry:

ผมก็น่าจะรอ แหละ ครับเพราะวันนี้ ไปดู sony nx810 60 นิ้วภาพดีใช้ได้เลยแต่สาว่ารายละเอียดน้อยกว่า samsunge series 8 แต่ ไม่ค่อยมีกระตุกเลย แต่ข้อเสียอย่างแรงเลยที่ผมเห็น ก็คือ

ใส่แว่นของโซนี่ ถ้าเอียงคอลงนิดเดียวหลุดเลย กลายเป็ฯ ภาพ 2 ชั้น

อย่างไรก็ตาม เค้าบอกราคามาว่า 190,000 ราคาเปิดตัว แต่เค้าขานผมประมาน 170000 แต่ผมถามเค้าว่าเมื่อไหร่ เค้าบอกว่าน่าจะสิ้นปีแต่

ผมกลัวว่ารอเก้อไม่มาอ่ะสิ แล้วเลื่อนประมานนี้

แต่ใจจริงๆเลยอยากจะซื้อออยู่แล้วแต่ ต้องอดทนละ เผื่อได้ของดีจะได้ไม่เสียดายทีหลัง

#31 peXXeq

¹

• High Royal Executive Members

Posted 11 November 2010 - 02:14 AM

แนะนำให้ไปลองที่พารากอน มีทุกยี่ห้อ ลองให้เต็มที่ ผมลองมาหมดแล้ว

ผมชอบ Panasonic 50VT20 มากที่สุด

Samsung ใส่แว่นแล้วเปิดไฟไม่ได้ แว่นกระพริบสุดๆ แต่เสียบ ไฟล์ MKV ได้เลย

Sony ราคาแพงมากแต่ได้แค่ 46 นิ้วสีดร็อปลงไปเยอะ เมื่อใส่แว่น การเคลื่อนไหวดี

Panasonic อยากให้ไปลองดูเองครับ ราคาเดียวกับโซนี่ 46 แต่ได้ 50 นิ้ว

ทีวี 3 มิติ พลาสม่าดีที่สุด

#32 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 11 November 2010 - 10:44 AM

View PostpeXXeq, on 11 November 2010 - 02:14 AM, said:

แนะนำให้ไปลองที่พารากอน มีทุกยี่ห้อ ลองให้เต็มที่ ผมลองมาหมดแล้ว

ผมชอบ Panasonic 50VT20 มากที่สุด

Samsung ใส่แว่นแล้วเปิดไฟไม่ได้ แว่นกระพริบสุดๆ แต่เสียบ ไฟล์ MKV ได้เลย

Sony ราคาแพงมากแต่ได้แค่ 46 นิ้วสีดร็อปลงไปเยอะ เมื่อใส่แว่น การเคลื่อนไหวดี

Panasonic อยากให้ไปลองดูเองครับ ราคาเดียวกับโซนี่ 46 แต่ได้ 50 นิ้ว

ทีวี 3 มิติ พลาสม่าดีที่สุด

+1000 พลาสม่าเลยครับ

#33 bannakan2000

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 11 November 2010 - 11:14 AM

พลาสม่าระวังไว้มั่งก็ดีเน้อ ถึงรุ่นใหม่มัน(น่า)จะดีกว่าเดิมแล้วก็เถอะ :o_worry:

http://forum.thaidvd...howtopic=162949

#34 chat-Canada

ѡ§

Posted 14 November 2010 - 03:51 AM

View Postsilapakorn, on 09 November 2010 - 10:21 AM, said:

อันนี้ผมตอบโดยส่วนตัวเลยนะครับว่าผมไม่สนเทคโนโลยี 3d ในปัจจุบันเลยครับ
เพราะมันไม่ใช่ของใหม่ เอาเทคฯ เก่าของจอคอมเมื่อหลายปีมาแล้วมาใส่ทีวี (จริงๆ ทีวี lcd, led มันก็คือจอคอมนั่นแหละจริงไหม)
เป็นการซ้อนภาพหลอกตา ไหนจะต้องใส่แว่น ไหนจะต้องหาสื่อที่บันทึกมาเป็น 3d อีก
แล้วเรื่องเกม การแสดงผล 3d แท้ๆ จะทำให้ภาพ/เฟรมเรต drop ลง เพราะเพิ่มภาระการประมวลผลเป็นเท่าตัว
ซึ่งถ้าคุณเล่นคอนโซลมาคุณก็น่าจะรู้ว่า แค่แสดงผลธรรมดาหลายๆ เกมก็เต็มกลืนแล้ว เฟรมตกกันเป็นว่าเล่น
ภาพ 3d มันอาจจะดูมีมิติ แต่ความคมชัดก็หายไปในบางจุดเช่นตามขอบๆ ภาพ
และชอบโฆษณากันในลักษณะว่าภาพลอยขึ้นมา แต่จริงๆ มันเป็นการทำให้พื้นหลังจมลงไปต่างหาก
ดังนั้นส่วนตัวผม ตราบใดถ้ายังต้องใส่แว่น หรือไม่มีเกม 3d แท้ๆ แบบเฟรมไม่กากให้เห็นเกลื่อนเมือง ผมไม่มอง 3d ในยุคนี้หรอกครับ
อีกอย่างคือเรื่องราคา ผมรับไม่ได้กับการเอาเทคฯ เก่ามาปัดฝุ่นใหม่แล้วขายกันเครื่องละเป็นแสนๆ
แต่ดูจากงบคุณแล้วเหลือเฟือ ซื้อได้ ดังนั้นถ้าจะเอา 3d ผมคงไม่ขวางคุณ แต่อย่าคิดว่ามันจะเป็นของใหม่มาเปลี่ยนชีวิตคุณโดยสิ้นเชิง
เพราะตอนนี้ OLED ใหม่ๆ หรือจอ 3d แบบไม่ต้องใส่แว่นก็เริ่มเปิดตัวพัฒนากันแล้ว ดังนั้นผมไม่อยากให้จดจ่อกับ 3d แบบซ้อนภาพหลอกตาจนเกินไป
หันมามองคุณภาพจอจริงๆ ดีกว่าครับ ดูเรื่องสี เรื่องการเคลื่อนไหว ความดำความสว่าง ไม่สะท้อนแสง ไม่ต้องบางเฉียบถ้าไม่ได้กะจะซื้อมาโชว์
(ทีวีบางๆ มันมักจะตัดฟังก์ชั่นประมวลผลบางอย่างไปเพราะแผงวงจรมันหนา และที่สำคัญ ลำโพงเสียงจะกากมากๆ)
ที่เหลือก็ลองพิจารณาด้วยตัวเองครับ ซื้อทีวีดูภาพก่อนเป็นหลัก ลูกเล่นค่อยพิจารณาทีหลัง
ส่วนที่ถามมา ss6200 กับ 8000 นั้นรุ่น 8000 มี contrast ดีกว่าและ motionflow rate สูงกว่าครับ
ผมมองว่า 3D hologram นี่อีกหลายปีมากๆ เลยนะครับ
กว่าจะ นำ มาใช้ในบ้านเรือนอะครับ^^"

เห็นค่า เช่า เอาไปออก event วัน นึง หลายหมืน บาทเลย นะครับ

#35 Kikaider42

Եѹ ԹҨѡ˭ԧ褹

Posted 14 November 2010 - 03:09 PM

ไปร้านแสงชัย ช่วยงบในกระเป๋าท่านได่้

#36 lektuy

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 15 November 2010 - 01:53 PM

ที่คุญ จขกท บอกว่า sony nx810 มืดหนิท่าจะจริงนะครับ หากยิ่งดู 3D ภาพน่าจะมืดไปอีกมั๊ง
ผมเอาเวปนี้ที่บอกเรืองความสว่างมาให้ดุข้อมูลครับ http://www.televisio...HDTV-Review.htm ตรงหัวข้อ bad หัวข้อ black and white นะครับ

#37 dusty

ѡͩҨ

Posted 16 November 2010 - 08:57 AM

ผมแนะนำอะไรไม่ได้มากครับ แต่อยากบอกว่า พอซื้อมาไว้ที่บ้านแล้ว ณ จุดๆนั้น เครื่องนั้นเทพสุดในบ้านแน่นอนครับ

และเราก็เสพความสุขจากมันได้เต็มที่เลยครับ (ขออย่าให้เสียเป็นพอ)