`

Jump to content

RB3 Guitar ͧС GH ҧ

31 replies to this topic

#1 MingLive

ѡͩѧ

• High Members

Posted 07 November 2010 - 08:42 PM

คือ ถ้าใครใช้ guitar GH มันจะไม่มีปุ่ม solo ที่ใช้เล่นท่อน solo ของ RB โดยไม่ต้องดีด strum bar ถูกมั้ยครับ..
แล้วอย่างนี้ท่อน solo ของเพลงที่ยาก ๆ ทำไงอ่ะครับ ... งงอ่ะ ... อย่าง freebird แบบว่า ho/po หลุด ก็ตายทันทีเลยดิครับ ...

บังเอิญเสาร์-อาทิตย์นี้ ผมได้เล่น RB3 ยาวๆ หนุกมากจริงๆ
วันนี้เพิ่งเล่นจนจบครบ 83 เพลง และพอมานั่งไล่เก็บ challenge .. เพิ่งทำ goal - guitar expert 5 star all songs เสร็จไป ... นั่งงงๆอยู่ว่าถ้าไม่มี guitar RB คงทำไม่ได้ (บางเพลง คงเล่นไม่ผ่านด้วยซ้ำ)

ปล. เล็งๆอยู่ว่า เสาร์อาทิตย์หน้าถ้ามีเวลา จะจัดการ endless setlist ละ ... คิดถึงอารมร์ตอนทำ endless setlist าค 1 กะ 2 ... มีแต่คนบอกว่าบ้าเล่นไปได้ยังไง 555

#2 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 07 November 2010 - 09:58 PM

endless setlistไม่บ้าหรอกครับ แต่มันโหดเกิน ไอ้ที่ห้ามpauseหรือกดปุ่มhomeนี่ทำเอาไม่อยากจะแตะสักกะที
าคนี้มันยังบังคับห้ามหยุดแบบนั้นอีกรึเปล่าอ่ะ แต่บางนี้ที่ให้เก็บ5ดาวทุกเพลงนี่้ก็ไม่ใช่เล่นๆเหมือนกัน

ไม่แน่ใจว่าคนอื่นๆจะเล่นเหมือนผมมั้ยนะ ปกติปุ่มsoloผมแทบไม่ได้ใช้เลย ลองเล่นใหม่ๆรู้สึกปุ่มมันแคบ
ไล่นิ้วไม่ทัน เลยเอาเวลาไปหัดกดhammer on pull offกับหนีบstrumขึ้นลงให้ชินแทนดีกว่า
แต่ก็ถูกต้องครับ ถ้วยกับชาเล้นจ์บางอัน ถ้าไม่มีกีต้าร์RBก็ไม่สามารถจะเก็บได้

#3 MingLive

ѡͩѧ

Posted 07 November 2010 - 10:05 PM

ปล. 5 ดาว expert ทุกเพลงนี่รู้สึกจะไม่ได้ trophy นะครับ
(าคนี้จะมี goal ให้เล่นเยอะเลย บางอันก็เป็น trophy บางอันก็ไม่ได้เป็น trophy อ่ะครับ)

ปล2... endless 3 ท่าทางจะไม่เครียดเท่าาคก่อนๆมั้งครับ
ผมจำไว้ว่า ตอนเล่น endless าค 1 เล่นคนเดียวไม่ได้ ต้องเล่น 2 คน ตอนนั้นเล่นกีตาร์ไปด้วย ร้องไปด้วย 6-7 ชม เหนื่อยมาก (แต่าคนั้นยังดี pause ได้)
ส่วนาค 2 เล่นแบบ pause ไม่ได้ ตายไม่ได้ เพลงหลังๆ นี่ลุ้นเครียดเลย กลัวพลาดตายอ่ะ ..

#4 Laml3o

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 08 November 2010 - 01:06 AM

ผมสิแปลกใจทำไมคุณใช้จอยRBเล่น ใครๆเค้าก็ใช้จอยGHเล่้นกันทั้งนั้น- -

#5 teteety

ѡ鹤

Posted 08 November 2010 - 10:05 AM

รู้สึกาคนี้ไม่มีแล้วนะ ไอ้ถ้วยกระเพาะเยี่ยวเหล็ก ส่วนกีต้าร์ผมว่าแล้วแต่ถนัดมากกว่า แต่ผมก็ถนัดของ gh นะ เพราะไม่ชอบสตรัมของ rb เลย ตัวที่โมเป็นสวิทช์ไว้ก็พังไปแล้ว

#6 MingLive

ѡͩѧ

Posted 08 November 2010 - 10:33 AM

อ่อ .. คือผมมีปัญหากับพวกเพลงอย่าง freebird อ่ะครับ .. มันจะมี solo บาง part ที่เป็น ho/po เยอะมาก แล้วก็มาเร็วๆ (ผมว่าเร็วกว่า green glass เล็กน้อย)
คือถ้าไม่ใช้ปุ่ม solo ผมกดไม่ทันอ่ะครับ คือกดให้พอรอดตายอาจจะได้ แต่ทำ 5 ดาวไม่ได้เพราะ overdrive ผมต้องเก็บไว้ใช้เผื่อกันตาย (หลุดทีตายง่ายมาก)
แต่ตอนผมใช้ปุ่ม solo ผมใช้ overdrive ได้เต็มที่กว่าอ่ะ ไม่ต้องเก็บไว้ท่อนยากๆที่กลัวตายอ่ะครับ
:o_sorry:

ส่วนเพลงทั่วๆไป ผมก็ไม่ได้ใช้ปุ่ม solo ครับ ใช้แค่บางเพลง (99% ของเพลงทั้งหมดที่เล่น ผมก็ไม่ได้ใช้ปุ่ม solo เพราะขี้เกียจย้ายมือมาตรงคอ/ย้ายมือไม่ทัน)

:cry:
ปล. เดิมผมคิดว่า ผมเป็นคนส่วนน้อยที่ใช้กีตาร์ RB
แต่ตอนนี้สงสัยว่าจะไม่ใช่แค่ส่วนน้อยแล้ว .. อาจจะเป็นแค่คนเดียวเลยหรือเปล่าก็ไม่รู้ 5555
:o_love:

ปล. ข้างบนผมพิมพ์ผิดนะครับ ผมหมายถึง green grass ไม่ใช่ green glass .. พิมพ์เร็วไปหน่อย :P

#7 the red

Posted 08 November 2010 - 04:32 PM

View PostLaml3o, on 08 November 2010 - 01:06 AM, said:

ผมสิแปลกใจทำไมคุณใช้จอยRBเล่น ใครๆเค้าก็ใช้จอยGHเล่้นกันทั้งนั้น- -
กีต้าร์RBสำหรับบ้านเรามันหายากครับ เพราะEAไม่ขายบันเดิลหรือกีต้าร์แยกนอกเหนือจากตลาดอเมริกาและยุโรป
ที่เห็นขายกันต้องหิ้วเข้ามาหลายๆทอด(USA > HK > THAI) อุปกรณ์มันเลยแพงกว่าของGHอยู่ประจำ

แล้วก็ยิ่งของXboxที่ผ่านมาRBมันล๊อคโซนมาโดยตลอด ทำให้ใครๆก็หันไปเล่นGHกันเยอะขึ้นด้วย
ซึ่งของฝั่งGHเค้ามีนโยบายนำมาขายในตลาดเอเชียทั้งGHและก็Dj Hero เลยทำให้ราคาไม่สูงและหาได้ง่าย

#8 mennie

¹

• High Royal Executive Members

Posted 08 November 2010 - 06:16 PM

ผมคนนึงล่ะครับ ที่ใช้ Guitar ของ GH

Guitar ของ RB2 ผมมีนะ แต่เอาไปทำของประดับบ้านแล้วครับ แขวนไว้สวยดี

อย่าง Freebird ตรง Solo ที่บอกผมก็ตายเหมือนกัน แต่มาอีกรอบจับทางได้ Strum รัวๆไป ขอแค่ผ่านตรงนั้นพอครับ

และเป็นอีกเหตุผลที่คนโชว์คลิบใน U Tube ไม่ค่อยเอา RB มาโชว์มากนัก ถึงโชว์ก็จะโดนเมนต์ว่าใช้ Guitar RB มันง่ายกว่า GH ตรงโซโล่เมหือนไม่ได้รับการซูฮกเท่าที่ควร

ที่โชว์ใน RB ส่วนมากจะกลอง

#9 mennie

¹

• High Royal Executive Members

Posted 08 November 2010 - 06:50 PM

ส่วน Endless Setlist าค 3 ง่ายมากมาย เพราะกด Pause เกมได้และ เปิด No Failed Mode ได้ครับ

ดังนั้น มีวิธีเอาง่ายๆคือ ต่อจอยมีสายที่มีเทอร์โบปุ่ม A แล้วเอาไรมาแปะไว้ แล้วเล่น MIC จากนั้นไปนอน

ตื่นมาก็ปลดละครับ 7-8 ชั่วโมง

#10 MingLive

ѡͩѧ

Posted 08 November 2010 - 09:59 PM

View Postmennie, on 08 November 2010 - 06:50 PM, said:

ส่วน Endless Setlist าค 3 ง่ายมากมาย เพราะกด Pause เกมได้และ เปิด No Failed Mode ได้ครับ

ดังนั้น มีวิธีเอาง่ายๆคือ ต่อจอยมีสายที่มีเทอร์โบปุ่ม A แล้วเอาไรมาแปะไว้ แล้วเล่น MIC จากนั้นไปนอน

ตื่นมาก็ปลดละครับ 7-8 ชั่วโมง

เพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าเล่น no failed mode ก็ได้ด้วย .. แต่ว่าพอรู้อย่างนี้ หมดไฟเลยอ่ะ .. :o_worry:

#11 the red

Posted 09 November 2010 - 01:03 PM

กรรม นึกยังไงปล่อยให้no fail modeนับคะแนนได้ละเนี่ย

#12 mennie

¹

Posted 09 November 2010 - 01:28 PM

View Postthe red, on 09 November 2010 - 01:03 PM, said:

กรรม นึกยังไงปล่อยให้no fail modeนับคะแนนได้ละเนี่ย

มันไม่นับคะแนน แต่ AP มันแค่เล่นให้จบเด้อ

#13 the red

Posted 09 November 2010 - 02:51 PM

View Postmennie, on 09 November 2010 - 01:28 PM, said:

มันไม่นับคะแนน แต่ AP มันแค่เล่นให้จบเด้อ
อ่า ก็จะบอกแนวๆนั้นแหละ เพราะปกติno fail mode
มันจะไม่นับแต้ม ไม่เซฟให้ แล้วก็ไม่ให้โทรฟี่ด้วย

มีเวลาว่างๆเจอกัน หึหึ ได้ถ้วยทองด้วยนิ

#14 Zerotiir

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 November 2010 - 07:56 PM

ใช้กีต้าร์ของGH3อะครับ free birdแบบexpertยังไม่ผ่านเลย 555 เล่นไม่ไหว

ตอนนี้อยากได้กีต้าร์ของRBมาซักตัว อยากลองเล่นโหมดProด้วย

#15 MingLive

ѡͩѧ

Posted 09 November 2010 - 09:17 PM

View PostZerotiir, on 09 November 2010 - 07:56 PM, said:

ใช้กีต้าร์ของGH3อะครับ free birdแบบexpertยังไม่ผ่านเลย 555 เล่นไม่ไหว

ตอนนี้อยากได้กีต้าร์ของRBมาซักตัว อยากลองเล่นโหมดProด้วย

ถ้าจะหาจริงๆ กีตาร์ RB2 ดีกว่า RB เยอะนะครับ ... กีตาร์ RB1 strum bar มีปัญหาเยอะจริง (มีคนด่าเยอะมาก)
ส่วนกีตาร์ RB2 ดีขึ้นครับ (คนด่าน้อยลงครับ) ..

คือ ถ้าเคยใช้กีตาร์ RB มาแล้วก็ okay ... แต่ถ้ายังไม่เคยใช้เลย ผมออกตัวไว้ก่อนเลยว่าคาดหวังอะไรนะครับ
อาจจะช่วยได้สำหรับเพลงที่ต้องการกดปุ่ม solo ส่วนเพลงอื่นๆ อาจจะเอากีตาร์ RB ไปเก็บห้องเก็บของ แล้วเอา GH3 มาใช้ต่อได้ ก็เป็นได้สูงครับ ... :sorry:

#16 Zerotiir

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 November 2010 - 09:48 PM

View PostMingLive, on 09 November 2010 - 09:17 PM, said:

ถ้าจะหาจริงๆ กีตาร์ RB2 ดีกว่า RB เยอะนะครับ ... กีตาร์ RB1 strum bar มีปัญหาเยอะจริง (มีคนด่าเยอะมาก)
ส่วนกีตาร์ RB2 ดีขึ้นครับ (คนด่าน้อยลงครับ) ..

คือ ถ้าเคยใช้กีตาร์ RB มาแล้วก็ okay ... แต่ถ้ายังไม่เคยใช้เลย ผมออกตัวไว้ก่อนเลยว่าคาดหวังอะไรนะครับ
อาจจะช่วยได้สำหรับเพลงที่ต้องการกดปุ่ม solo ส่วนเพลงอื่นๆ อาจจะเอากีตาร์ RB ไปเก็บห้องเก็บของ แล้วเอา GH3 มาใช้ต่อได้ ก็เป็นได้สูงครับ ... :sorry:

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
แต่ที่ผมโพสต์แค่บอกกีต้าร์ของRockbandเฉยๆอะ ไม่ได้เจาะจงาค แค่เอาไปเล่นโหมดProได้ก็พอละครับ

#17 MingLive

ѡͩѧ

Posted 09 November 2010 - 11:58 PM

View PostZerotiir, on 09 November 2010 - 09:48 PM, said:

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
แต่ที่ผมโพสต์แค่บอกกีต้าร์ของRockbandเฉยๆอะ ไม่ได้เจาะจงาค แค่เอาไปเล่นโหมดProได้ก็พอละครับ

อ่อ ถ้าจะเอากีตาร์สำหรับโหมด Pro

จะมี 1. mustang << เป็นปุ่มเฟรทละ 6 ปุ่ม ทั้งหมด 17 เฟรท (ถ้าจำไม่ผิด) << จะเริ่มมีขายปลายเดือนนี้ (เข้าเมืองไทยคงกลางธันวามั้งครับ หวังว่าจะมีคนเอาเข้านะ) :worry:

2. squier << กีตาร์ไฟฟ้าจริงๆ ต่อแอมได้เลย แต่เพิ่ม technology ที่กีตาร์รู้ตำแหน่งนิ้วเรา (เพื่อแสดงตัวเลขเฟรทที่นิ้วเรากดอยู่บนหน้าจอในเกม RB3) << เริ่มเปิด pre-order ผ่านเว็บ fender 1 JAN 2011 .. ของออกจริง 1 MAR 2011 ครับ :o_wow:

อ่อ แล้วก็ .. ถ้าจะเอากีตาร์ squier ไปเล่นโหมดธรรมดา เข้าใจว่าเล่นไม่ได้นะครับ
(แต่ mustang เหมือนได้ยินว่าอาจจะใช้เล่นโหมดธรรมดาได้ด้วย << อันนี้ไม่แน่ใจแฮะ .. รอผู้รู้ มา confirm อีกทีครับ)

#18 the red

Posted 10 November 2010 - 02:13 PM

กีต้าร์RB1สตรัมมันแย่จริงๆน่ะแหละ กว่าผมจะปรับตัวได้ก็พอควร แต่ติดใจที่สุดก็ปุ่มfretของมันนี่แหละ
เจอคอทที่มันห่างๆ แล้วยกนิ้วกดได้ดีกว่า บางจังหวะก็รูดหรือสไลด์นิ้วไปเลยก็ได้ ถึงจะเห็นคนเก่งเทพๆ
ส่วนใหญ่จะเล่นกีต้าร์GH3กัน แต่อันนี้เล่นแล้วมันง่ายกว่าเยอะ เอาสะดวกตัวเองไว้ก่อนเป็นหลัก

#19 Zerotiir

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 10 November 2010 - 03:44 PM

View PostMingLive, on 09 November 2010 - 11:58 PM, said:

อ่อ ถ้าจะเอากีตาร์สำหรับโหมด Pro

จะมี 1. mustang << เป็นปุ่มเฟรทละ 6 ปุ่ม ทั้งหมด 17 เฟรท (ถ้าจำไม่ผิด) << จะเริ่มมีขายปลายเดือนนี้ (เข้าเมืองไทยคงกลางธันวามั้งครับ หวังว่าจะมีคนเอาเข้านะ) :worry:

2. squier << กีตาร์ไฟฟ้าจริงๆ ต่อแอมได้เลย แต่เพิ่ม technology ที่กีตาร์รู้ตำแหน่งนิ้วเรา (เพื่อแสดงตัวเลขเฟรทที่นิ้วเรากดอยู่บนหน้าจอในเกม RB3) << เริ่มเปิด pre-order ผ่านเว็บ fender 1 JAN 2011 .. ของออกจริง 1 MAR 2011 ครับ :o_wow:

อ่อ แล้วก็ .. ถ้าจะเอากีตาร์ squier ไปเล่นโหมดธรรมดา เข้าใจว่าเล่นไม่ได้นะครับ
(แต่ mustang เหมือนได้ยินว่าอาจจะใช้เล่นโหมดธรรมดาได้ด้วย << อันนี้ไม่แน่ใจแฮะ .. รอผู้รู้ มา confirm อีกทีครับ)

แล้วกีต้าร์ี่RB3เล่นProไม่ได้เหรอครับ

#20 MingLive

ѡͩѧ

Posted 10 November 2010 - 06:16 PM

View PostZerotiir, on 10 November 2010 - 03:44 PM, said:

แล้วกีต้าร์ี่RB3เล่นProไม่ได้เหรอครับ

ไหนๆแล้ว ตอบชัดๆเลยแล้วกัน

- Rockband 3 ออกอุปกรณ์ใหม่หลายอย่าง ..
- สำหรับกีตาร์
1. มีทั้งแบบธรรมดา (5 ปุ่ม)
- Rock Band 3 Wireless Fender Stratocaster Guitar Controller - Cherry << เหมือน RB1, RB2 แต่บอกว่า quality ดีกว่า (จริงหรือเปล่าไม่รู้)
- ฯลฯ อีกมากมาย
รายละเอียดกีตาร์และเบสรุ่นต่างๆ ลองดูตามลิงค์นี้ก็ได้ครับ
http://rockbandstore...catName=guitars
(นอกจากในลิงค์นี้แล้ว ยังมีแบบอื่นๆ ที่รายอื่นผลิต และไม่อยู่ใน web RB อีกนะครับ)

และ
2. แบบที่ออกมาสำหรับ PRO Mode โดยเฉพาะ
- Rock Band 3 Wireless Fender MUSTANG™pro-guitar (ชื่อเต็มยศ) << เล่น PRO mode ได้ เพราะทำปุ่มเลียนแบบกีตาร์จริง
http://www.rockband....catz-pro-guitar

- Squier&reg; by Fender&reg; Stratocaster&reg; Guitar and Controller << เล่น PRO mode ได้ ... มันคือกีตาร์ไฟฟ้าจริงๆ ที่ใช้เล่น rockband PRO mode ได้ด้วย
http://admin.fender....and3/exclusive/

ตอนนี้กีตาร์ RB3 แบบธรรมดา (5 ปุ่ม) คงไม่ค่อยมีคนสนใจ (ยกเว้นคนที่เพิ่งเล่น RB3 เป็นาคแรก และยังไม่มีกีตาร์อื่นๆ และไม่อยากเริ่มเล่น PRO mode ก่อน)

ส่วนที่คนพูดถึงกันเยอะคือ .. MUSTANG หรือ SQUIER ครับผม