`

Jump to content

Dead Rising 2 ෤Ԥ Ըաкػ

57 replies to this topic

#21 chainretune

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 11 October 2010 - 11:37 PM

View PostOHM, on 11 October 2010 - 11:33 PM, said:

วันแรกของเกมเลยครับ อันนี้ถ้าอิงกับหนังสือของ Prima ที่โหลดมา
เวลาเริ่มผมจะตรงกับของ Prima 3.30 PM ในวันที่ 1 ของเกม ( 9/25)
จนถึง 2.00 AM ของวันที่ 2 (9/26) ถ้าไม่มีเคสขึ้น

ลองอ่านหัวข้อนี้ดูนะครับ กฎและข้อจำกัดของ NPC ในเกมที่ควรทราบไว้ อยู่อันโพสแรกของผมด้านล่าง ๆ หน่อย
คือ NPC กลุ่มนี้มี 4 คน ไม่รู้ว่าพก NPC คนอื่นมาด้วย หรือยังมีเคสอะไรอื่นค้างอีกหรือเปล่า พอเกิน 8 แล้ว เกมมันเลยไม่จ่ายเคสมาให้
ขอที่อยู่ด้วยครับ

#22 OHM

ʹյҾ

• High Royal Executive Members

Posted 11 October 2010 - 11:51 PM

View Postยาขมชนิดเม็ด, on 11 October 2010 - 11:36 PM, said:

โทรฟี่ที่ต้องแต่งมอเตอไซด์ทำยังไงครับ ผมจำชื่อโทรฟี่ไม่ได้แต่จำได้ว่ามีโทรฟี่เกี่ยวกับมอเตอไซด์อันนึง

แล้วอาวุธที่เอาไปผสมกับมอเตอไซด์ได้บ้างมีอะไรบ้างครับ
พอดีย้ายมาเล่นบน PC แล้ว เลยไม่ได้สนใจ AP หรือถ้วยน้ำพริกอะไรเลย เอานี่ไปแทนล่ะกันจิ๊กลิงค์เค้ามาอีกที http://www.hotfile.c..._Guide.pdf.html
ดูที่หน้า 179 จะมีรายการ Bike Modification อยู่ในนั้นครบ

View Postchainretune, on 11 October 2010 - 11:37 PM, said:

ขอที่อยู่ด้วยครับ

เคสนี้จะอยู่บริเวณไซด์ก่อสร้างน่ะที่ South Plaza น่ะครับ
แต่บอกตำแหน่งไปก็ไม่มีประโยชน์เพราะเคสนี้ไม่ได้เป็นเคสซ่อนแบบที่ไปเจอเองอย่าง Tape It Or Die หรือพวกเล่นไพ่ ( ตำแหน่งขึ้นในแผนที่แบบเคสทั่วไป )
ถ้าสเตซี่ไม่ส่งเคสเข้ามา 4 คนนี้ก็ไม่โผล่อยู่ดี ไม่รู้จะช่วยยังไงดีเหมือนกัน ได้แต่บอกว่าต้องพยายามเคลียร์ NPC กับเคสก่อนเจอพวกนี้ก่อน
ผมเล่นทั้ง Xbox360 กับ PC ก็เจอหมดนะครับ

#23 Galaxy Exposition

Դ觹ͧ

• High Royal Executive Members

Posted 12 October 2010 - 12:26 AM

อ๊าก ขาดอีก 40 แต้มจะครบ 1000 AP แว้ว :star:

#24 InFiNy

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 12 October 2010 - 01:04 AM

สุดยอดมากๆครับ :cat_dance: ศึกษาข้อมูลก่อนยังไม่ได้แผ่นเลย :o_cry2:

#25 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 12 October 2010 - 01:48 AM

แหล่มมากครับ ลองติดต่อ mod เลยครับ จะได้จัดเรียงหน้าตาให้สวยงามได้

ปล.จริงๆน่าจะทำลง BLOG นะครับ :D

#26 the_blue

ѡͩѧ

• High Members

Posted 12 October 2010 - 06:24 AM

ขอบคุณ คุณ OHM มากๆ ครับ ^^

#27 pencil

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 12 October 2010 - 06:51 AM

ขอบคุณครับ

#28 thaitikky

һ㹤Һѡح

• Interests:I have no plan to die today.

Posted 12 October 2010 - 07:45 AM

พระเจ้า ของที่เอามาผสมกันแต่ละอย่างนี่ ช่างคิดจริงๆ ขอบคุณครับ

#29 tidas21

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 12 October 2010 - 07:59 AM

อยากรู้เงื่อนไขฉากจบแต่ละแบบน่ะครับ

เล่นเองมามั่วๆก่อนที่จะมาเจอกระทู้นี้ npc ตายไปเยอะละ :o_angry:

ปล.ตอนนี้หายาให้เคที่ยังไม่ได้เลย เลยเวลามานานแล้ว ยังไม่เห็นจะเกิดอะไรขึ้นเลยครับ?

#30 sax

¹

Posted 13 October 2010 - 02:55 AM

เออ ใน safe house น้ำส้มเริ่มขาดแล้วอะครับ มีวิธีแก้ยังไงมั่ง ต้องไปเพิ่มเลือดในห้างอย่างเดียวเลยเหรอเนี่ย

#31 pakka

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 13 October 2010 - 07:48 AM

สุดยอดครับ!

#32 OHM

ʹյҾ

Posted 13 October 2010 - 10:25 AM

View Posttidas21, on 12 October 2010 - 07:59 AM, said:

อยากรู้เงื่อนไขฉากจบแต่ละแบบน่ะครับ

เล่นเองมามั่วๆก่อนที่จะมาเจอกระทู้นี้ npc ตายไปเยอะละ :o_angry:

ปล.ตอนนี้หายาให้เคที่ยังไม่ได้เลย เลยเวลามานานแล้ว ยังไม่เห็นจะเกิดอะไรขึ้นเลยครับ?
ผมลองหา ๆ ในหนังสือของ Prima แล้วยังไม่เจอจุดที่หนังสือบอกเงื่อนไขของฉากจบนะ
แล้วให้ผมเล่นหาเองก็ไม่ไหว ตอนนี้ก็รู้แค่ A กับ S แค่นั้นเอง ( มีบอกในบทสรุปแล้ว )
ถ้าเป็นฉากจบเงื่อนไขอื่น คงต้องรอแปลจาก GameFAQ น่ะครับ ไปดูตอนนี้พวกที่เขียนบทสรุป
ยังอัพเดตเรื่อย ๆ ( เหมือนผมเนี่ยแหละ ) ก็ไม่ได้ดีไปกว่าเรานักหรอกครับ ถ้าเลยเวลาให้ยากับเคที่แล้วน่าจะได้ฉากจบอีกแบบนึงล่ะ :congrat:

View Postsax, on 13 October 2010 - 02:55 AM, said:

เออ ใน safe house น้ำส้มเริ่มขาดแล้วอะครับ มีวิธีแก้ยังไงมั่ง ต้องไปเพิ่มเลือดในห้างอย่างเดียวเลยเหรอเนี่ย
เหมือนกับาคแรกคือช่วงหลัง ๆ ของเกม ของกินในเซฟเฮ้าส์จะเริ่มขาดแคลน
เออ เห็นคำถามนี้แล้วนึกขึ้นได้ว่าน่าจะเขียนเพิ่มในส่วนของอาหารนะ เพราะที่เขียนไว้มีแต่ผสมเครื่องดื่ม
อาหารในเกมนี้หาได้เรื่อย ๆ แหละ ( ซุ้มอาหารหน้าเซฟเฮ้าส์เลยก็มี ) ไม่จำเป็นต้องหาในเซฟเฮ้าส์ ตามถังขยะก็มีเยอะ แต่ถ้าเป็นจุดที่ใช้ฟื้นพลังได้ดี
ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ในร้านอาหาร หรือไม่ก็บาร์ ดื่มพวกเบียร์ เหล้าอะไรพวกนี้ได้ แต่ถ้าดื่มติดกันแล้วจะอ๊วก
ลองอ่านตรงส่วนของหนังสือดูจะมี Health +100% ไปหาเล่มนั้นมาถือไว้ จะฟื้นพลัง x2 เวลากินหรือดื่ม
แล้วก็ Drinking สำหรับคอทองแดง เวลาดื่มของมึนเมาไปแล้วเราจะไม่มีอาการอ๊วก เล่มนี้แล้วแต่สถานการณ์
แต่ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่เพราะร้านอาหารและของกินมันมีอยู่ให้เกือบทุกจุดในเกมอยู่แล้ว

#33 eicqx

ѡ¹鹷 1

Posted 13 October 2010 - 02:31 PM

:cat_dance: ยอมรับในความสามารถครับ ยอดมากกกกกกก

#34 sax

¹

Posted 13 October 2010 - 05:02 PM

ขอถามคุณโอมหน่อยครับ อาวุธประชิดอันไหนที่ผสมกันแล้วตีบอสได้แรงที่สุดเหรอครับ เกมนี้ขนาดใช้ปืนกลยิงบอส มันยังไม่ค่อยสะเทือนเลย :o_yellow:

#35 tidas21

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 13 October 2010 - 05:46 PM

ตกลงว่าถ้าเราทำnpcตายไม่มีผลต่อฉากจบใช่ไหมครับ

มีผลเฉพาะ ตอนที่ให้เลือกtk ใช่ไหมครับ

ปล. เกมเหมือนจะง่ายแต่ ยากเอาการนะ :o_angry: กดดันคนเล่นสุดๆ

#36 OHM

ʹյҾ

Posted 13 October 2010 - 07:30 PM

View Postsax, on 13 October 2010 - 05:02 PM, said:

ขอถามคุณโอมหน่อยครับ อาวุธประชิดอันไหนที่ผสมกันแล้วตีบอสได้แรงที่สุดเหรอครับ เกมนี้ขนาดใช้ปืนกลยิงบอส มันยังไม่ค่อยสะเทือนเลย :o_yellow:
บอสส่วนใหญ่ใช้อาวุธประชิดตัวจะให้ผลดีกว่า ถ้าปืนที่ใช้ยิงไม่หนักจริง ๆ อย่าง LMG ก็ไม่ค่อยลดเท่าไหร่ ( LMG ก็ไม่ได้แรงมากแต่กระสุนมันเยอะ )
ที่นิยมกันก็ นวมแดง+มีดโบวี่ จะออกมาเป็นนวมติดมีด ความรุนแรงใช้ได้แต่จุดดีคือมันออกท่าได้ค่อนข้างเร็ว
ซึ่งบอสาคนี้ส่วนใหญ่ถ้ารู้จุดและจับจังหวะได้จะไม่ยากเท่าไหร่ อาศัยชิงจังหวะหรือซัดแล้วหลบฉากเอา ถ้าจะแลกด้วยก็ควรติดพวกของกินมาบ้าง
แต่วิธีปราบบอสจะบอกไว้แล้วว่าตัวไหนแลกด้วยได้ หรือตัวไหนไม่ควรแลก

View Posttidas21, on 13 October 2010 - 05:46 PM, said:

ตกลงว่าถ้าเราทำnpcตายไม่มีผลต่อฉากจบใช่ไหมครับ

มีผลเฉพาะ ตอนที่ให้เลือกtk ใช่ไหมครับ

ปล. เกมเหมือนจะง่ายแต่ ยากเอาการนะ :o_angry: กดดันคนเล่นสุดๆ
ถ้า ณ เวลาที่เล่นอยู่นี้ NPC ที่อยู่ใน Optional Case คิดว่าไม่มีนะครับ
คิดว่าเป็นแค่ทางเลือกว่าจะจบแบบเอาถ้วยหรือ AP มากกว่า
ที่จะมีผลต่อฉากจบจริง ๆ คือบรรดา Main Case ทั้งหลาย
แล้วที่ผมเจอแค่ A กับ S ตอนนี้เหมือนโดนบังคับกลาย ๆ เพราะเขียนคู่มือเลยต้องพยายามให้มันสมบูรณ์แบบสุด ๆ ( อยากเล่นเกมอื่นมั่ง :o_cry:)
จะว่าเกมมันยากมั้ย ถ้าตามความเห็นของคนที่เล่นาคแรกมาแล้ว าคนี้ง่ายกว่าาคแรกนะ โดยเฉพาะเรื่อง NPC
อีกอย่างที่ทำให้ยากก็คือเรื่อง Status ของตัวละครที่อ่อนแอมากตอนเริ่มเกม รวมไปถึงเทคนิคการเล่น

ผมถึงได้พยายามจะเขียนเน้นเรื่องเทคนิคมากหน่อย มันจะช่วยได้เยอะเวลารู้สึกว่าเกมยาก
ตอนที่เล่นาคแรกความรู้สึกผมไม่ต่างจากมือใหม่ในาคนี้เท่าไหร่
พอไปอ่านคู่มือของ GameFAQ แล้วทำความเข้าใจถึงได้เข้าใจว่าเกมนี้ถ้าไม่เข้าใจวิธีหรือเทคนิคการเล่นพาลจะเบื่อซะก่อน
เห็นบางคนเพิ่งซื้อเกมมาแล้วเอาไปขายในห้องซื้อ-ขายแล้วบอกว่าเกมมันไม่โดน อันนี้ผมเข้าใจนะ
แต่ก็มีหลายคนอ่านที่ผมเขียนแล้ว รู้สึกในทางบวกต่อเกมนี้คือสามารถเล่นต่อได้โดยไม่เบื่อซะก่อน ( อันนี้มีโพสไว้ในต้มยำก่อนที่นี่ )
ปล. รู้สึกเหมือนโฆษณาชวนเชื่อยังไงไม่รู้แฮะ :o_lol:

#37 sax

¹

Posted 13 October 2010 - 07:40 PM

ตอนนี้มาไกลละ ไปเก็บหนังสือ H2 มา เล่นง่ายขึ้นเยอะเลยฮะ

Edited by sax, 13 October 2010 - 11:30 PM.

#38 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 14 October 2010 - 10:52 PM

ผมว่าอยู่ห้องรีวิวเกมมันไม่เหมาะป่ะครับ?
หรือยังไง กระแสเกมนี้หมดไปแล้วเหรอ?
(ผมยังไม่ได้เริ่มเลย :o_dead:)

#39 sax

¹

Posted 15 October 2010 - 06:55 PM

จบแล้วฮะ :o_smoke: เกมยากเกินอะ

#40 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 17 October 2010 - 02:22 PM

รบกวนถามนิดนึงครับ

ผมเล่นใน xbox ผมก็เล่นมั่วๆไปตามประสา มันก็ผ่านแต่ละเคสได้

โดยทำเคสหลักที่มันบังคับให้ผ่าน (เคสเสริมผ่านมั่งไม่ผ่านมั่ง)....จนมาถึงประมาณเคส 3 ได้แล้วมั้ง ไม่แน่ใจ

แต่จำได้ว่า มันผ่านเคสที่ต้องให้ Zombrex กับ เคธี่ ครั้งที่ 2 ไปแล้ว...

แต่ไหงพอผมมาเล่นใน PS3 มันดันมาติดตรงเคส 1-4 เนี่ย!!!???

งง เลย!!??

ย้อนกลับไปเริ่มตั้งแต่ต้นใหม่ กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง ก็เหมือนเดิม...

คือเคส 1-4 มันประมาณว่า ต้องให้เรากลับไปที่เซฟเฮาส์ แล้วไปคุยไปทักกับ เซอลิแวน

ผมทักผมคุยยังไง มันก็ไม่ผ่านอ่ะครับ!!??

กดดูเคสเสริม ก็ไม่มีตกค้าง (แต่มีเคสเสริมบางอันที่มันขึ้น Lost)

ไม่ทราบผมไปทำอะไรผิืดตรงไหนอ่ะครับ!!??

ตอนเล่นใน xbox ผมทำ NPC ตายไป 2 คน มันยังผ่านได้เลย

ผมก็จำไม่ได้แล้วว่า ตอนเคส 1-4 ใน xbox กับที่ผมเล่น PS3 ตอนนี้มันเหมือนหรือต่างกันยังไงอ่ะครับ!!!??

:o_smoke: