`
←  ͧ
Logo
»

Dead Rising 2 ෤Ԥ Ըաкػ

chainretune's Photo chainretune 11 Oct 2010

View PostOHM, on 11 October 2010 - 11:33 PM, said:

วันแรกของเกมเลยครับ อันนี้ถ้าอิงกับหนังสือของ Prima ที่โหลดมา
เวลาเริ่มผมจะตรงกับของ Prima 3.30 PM ในวันที่ 1 ของเกม ( 9/25)
จนถึง 2.00 AM ของวันที่ 2 (9/26) ถ้าไม่มีเคสขึ้น

ลองอ่านหัวข้อนี้ดูนะครับ กฎและข้อจำกัดของ NPC ในเกมที่ควรทราบไว้ อยู่อันโพสแรกของผมด้านล่าง ๆ หน่อย
คือ NPC กลุ่มนี้มี 4 คน ไม่รู้ว่าพก NPC คนอื่นมาด้วย หรือยังมีเคสอะไรอื่นค้างอีกหรือเปล่า พอเกิน 8 แล้ว เกมมันเลยไม่จ่ายเคสมาให้
ขอที่อยู่ด้วยครับ

OHM's Photo OHM 11 Oct 2010

View Postยาขมชนิดเม็ด, on 11 October 2010 - 11:36 PM, said:

โทรฟี่ที่ต้องแต่งมอเตอไซด์ทำยังไงครับ ผมจำชื่อโทรฟี่ไม่ได้แต่จำได้ว่ามีโทรฟี่เกี่ยวกับมอเตอไซด์อันนึง

แล้วอาวุธที่เอาไปผสมกับมอเตอไซด์ได้บ้างมีอะไรบ้างครับ
พอดีย้ายมาเล่นบน PC แล้ว เลยไม่ได้สนใจ AP หรือถ้วยน้ำพริกอะไรเลย เอานี่ไปแทนล่ะกันจิ๊กลิงค์เค้ามาอีกที http://www.hotfile.c..._Guide.pdf.html
ดูที่หน้า 179 จะมีรายการ Bike Modification อยู่ในนั้นครบ

View Postchainretune, on 11 October 2010 - 11:37 PM, said:

ขอที่อยู่ด้วยครับ

เคสนี้จะอยู่บริเวณไซด์ก่อสร้างน่ะที่ South Plaza น่ะครับ
แต่บอกตำแหน่งไปก็ไม่มีประโยชน์เพราะเคสนี้ไม่ได้เป็นเคสซ่อนแบบที่ไปเจอเองอย่าง Tape It Or Die หรือพวกเล่นไพ่ ( ตำแหน่งขึ้นในแผนที่แบบเคสทั่วไป )
ถ้าสเตซี่ไม่ส่งเคสเข้ามา 4 คนนี้ก็ไม่โผล่อยู่ดี ไม่รู้จะช่วยยังไงดีเหมือนกัน ได้แต่บอกว่าต้องพยายามเคลียร์ NPC กับเคสก่อนเจอพวกนี้ก่อน
ผมเล่นทั้ง Xbox360 กับ PC ก็เจอหมดนะครับ

Galaxy Exposition's Photo Galaxy Exposition 12 Oct 2010

อ๊าก ขาดอีก 40 แต้มจะครบ 1000 AP แว้ว :star:

InFiNy's Photo InFiNy 12 Oct 2010

สุดยอดมากๆครับ :cat_dance: ศึกษาข้อมูลก่อนยังไม่ได้แผ่นเลย :o_cry2:

MoDiFy's Photo MoDiFy 12 Oct 2010

แหล่มมากครับ ลองติดต่อ mod เลยครับ จะได้จัดเรียงหน้าตาให้สวยงามได้

ปล.จริงๆน่าจะทำลง BLOG นะครับ :D

the_blue's Photo the_blue 12 Oct 2010

ขอบคุณ คุณ OHM มากๆ ครับ ^^

pencil's Photo pencil 12 Oct 2010

ขอบคุณครับ

thaitikky's Photo thaitikky 12 Oct 2010

พระเจ้า ของที่เอามาผสมกันแต่ละอย่างนี่ ช่างคิดจริงๆ ขอบคุณครับ

tidas21's Photo tidas21 12 Oct 2010

อยากรู้เงื่อนไขฉากจบแต่ละแบบน่ะครับ

เล่นเองมามั่วๆก่อนที่จะมาเจอกระทู้นี้ npc ตายไปเยอะละ :o_angry:

ปล.ตอนนี้หายาให้เคที่ยังไม่ได้เลย เลยเวลามานานแล้ว ยังไม่เห็นจะเกิดอะไรขึ้นเลยครับ?

sax's Photo sax 13 Oct 2010

เออ ใน safe house น้ำส้มเริ่มขาดแล้วอะครับ มีวิธีแก้ยังไงมั่ง ต้องไปเพิ่มเลือดในห้างอย่างเดียวเลยเหรอเนี่ย

pakka's Photo pakka 13 Oct 2010

สุดยอดครับ!

OHM's Photo OHM 13 Oct 2010

View Posttidas21, on 12 October 2010 - 07:59 AM, said:

อยากรู้เงื่อนไขฉากจบแต่ละแบบน่ะครับ

เล่นเองมามั่วๆก่อนที่จะมาเจอกระทู้นี้ npc ตายไปเยอะละ :o_angry:

ปล.ตอนนี้หายาให้เคที่ยังไม่ได้เลย เลยเวลามานานแล้ว ยังไม่เห็นจะเกิดอะไรขึ้นเลยครับ?
ผมลองหา ๆ ในหนังสือของ Prima แล้วยังไม่เจอจุดที่หนังสือบอกเงื่อนไขของฉากจบนะ
แล้วให้ผมเล่นหาเองก็ไม่ไหว ตอนนี้ก็รู้แค่ A กับ S แค่นั้นเอง ( มีบอกในบทสรุปแล้ว )
ถ้าเป็นฉากจบเงื่อนไขอื่น คงต้องรอแปลจาก GameFAQ น่ะครับ ไปดูตอนนี้พวกที่เขียนบทสรุป
ยังอัพเดตเรื่อย ๆ ( เหมือนผมเนี่ยแหละ ) ก็ไม่ได้ดีไปกว่าเรานักหรอกครับ ถ้าเลยเวลาให้ยากับเคที่แล้วน่าจะได้ฉากจบอีกแบบนึงล่ะ :congrat:

View Postsax, on 13 October 2010 - 02:55 AM, said:

เออ ใน safe house น้ำส้มเริ่มขาดแล้วอะครับ มีวิธีแก้ยังไงมั่ง ต้องไปเพิ่มเลือดในห้างอย่างเดียวเลยเหรอเนี่ย
เหมือนกับาคแรกคือช่วงหลัง ๆ ของเกม ของกินในเซฟเฮ้าส์จะเริ่มขาดแคลน
เออ เห็นคำถามนี้แล้วนึกขึ้นได้ว่าน่าจะเขียนเพิ่มในส่วนของอาหารนะ เพราะที่เขียนไว้มีแต่ผสมเครื่องดื่ม
อาหารในเกมนี้หาได้เรื่อย ๆ แหละ ( ซุ้มอาหารหน้าเซฟเฮ้าส์เลยก็มี ) ไม่จำเป็นต้องหาในเซฟเฮ้าส์ ตามถังขยะก็มีเยอะ แต่ถ้าเป็นจุดที่ใช้ฟื้นพลังได้ดี
ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ในร้านอาหาร หรือไม่ก็บาร์ ดื่มพวกเบียร์ เหล้าอะไรพวกนี้ได้ แต่ถ้าดื่มติดกันแล้วจะอ๊วก
ลองอ่านตรงส่วนของหนังสือดูจะมี Health +100% ไปหาเล่มนั้นมาถือไว้ จะฟื้นพลัง x2 เวลากินหรือดื่ม
แล้วก็ Drinking สำหรับคอทองแดง เวลาดื่มของมึนเมาไปแล้วเราจะไม่มีอาการอ๊วก เล่มนี้แล้วแต่สถานการณ์
แต่ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่เพราะร้านอาหารและของกินมันมีอยู่ให้เกือบทุกจุดในเกมอยู่แล้ว

eicqx's Photo eicqx 13 Oct 2010

:cat_dance: ยอมรับในความสามารถครับ ยอดมากกกกกกก

ขอถามคุณโอมหน่อยครับ อาวุธประชิดอันไหนที่ผสมกันแล้วตีบอสได้แรงที่สุดเหรอครับ เกมนี้ขนาดใช้ปืนกลยิงบอส มันยังไม่ค่อยสะเทือนเลย :o_yellow:

tidas21's Photo tidas21 13 Oct 2010

ตกลงว่าถ้าเราทำnpcตายไม่มีผลต่อฉากจบใช่ไหมครับ

มีผลเฉพาะ ตอนที่ให้เลือกtk ใช่ไหมครับ

ปล. เกมเหมือนจะง่ายแต่ ยากเอาการนะ :o_angry: กดดันคนเล่นสุดๆ

OHM's Photo OHM 13 Oct 2010

View Postsax, on 13 October 2010 - 05:02 PM, said:

ขอถามคุณโอมหน่อยครับ อาวุธประชิดอันไหนที่ผสมกันแล้วตีบอสได้แรงที่สุดเหรอครับ เกมนี้ขนาดใช้ปืนกลยิงบอส มันยังไม่ค่อยสะเทือนเลย :o_yellow:
บอสส่วนใหญ่ใช้อาวุธประชิดตัวจะให้ผลดีกว่า ถ้าปืนที่ใช้ยิงไม่หนักจริง ๆ อย่าง LMG ก็ไม่ค่อยลดเท่าไหร่ ( LMG ก็ไม่ได้แรงมากแต่กระสุนมันเยอะ )
ที่นิยมกันก็ นวมแดง+มีดโบวี่ จะออกมาเป็นนวมติดมีด ความรุนแรงใช้ได้แต่จุดดีคือมันออกท่าได้ค่อนข้างเร็ว
ซึ่งบอสาคนี้ส่วนใหญ่ถ้ารู้จุดและจับจังหวะได้จะไม่ยากเท่าไหร่ อาศัยชิงจังหวะหรือซัดแล้วหลบฉากเอา ถ้าจะแลกด้วยก็ควรติดพวกของกินมาบ้าง
แต่วิธีปราบบอสจะบอกไว้แล้วว่าตัวไหนแลกด้วยได้ หรือตัวไหนไม่ควรแลก

View Posttidas21, on 13 October 2010 - 05:46 PM, said:

ตกลงว่าถ้าเราทำnpcตายไม่มีผลต่อฉากจบใช่ไหมครับ

มีผลเฉพาะ ตอนที่ให้เลือกtk ใช่ไหมครับ

ปล. เกมเหมือนจะง่ายแต่ ยากเอาการนะ :o_angry: กดดันคนเล่นสุดๆ
ถ้า ณ เวลาที่เล่นอยู่นี้ NPC ที่อยู่ใน Optional Case คิดว่าไม่มีนะครับ
คิดว่าเป็นแค่ทางเลือกว่าจะจบแบบเอาถ้วยหรือ AP มากกว่า
ที่จะมีผลต่อฉากจบจริง ๆ คือบรรดา Main Case ทั้งหลาย
แล้วที่ผมเจอแค่ A กับ S ตอนนี้เหมือนโดนบังคับกลาย ๆ เพราะเขียนคู่มือเลยต้องพยายามให้มันสมบูรณ์แบบสุด ๆ ( อยากเล่นเกมอื่นมั่ง :o_cry:)
จะว่าเกมมันยากมั้ย ถ้าตามความเห็นของคนที่เล่นาคแรกมาแล้ว าคนี้ง่ายกว่าาคแรกนะ โดยเฉพาะเรื่อง NPC
อีกอย่างที่ทำให้ยากก็คือเรื่อง Status ของตัวละครที่อ่อนแอมากตอนเริ่มเกม รวมไปถึงเทคนิคการเล่น

ผมถึงได้พยายามจะเขียนเน้นเรื่องเทคนิคมากหน่อย มันจะช่วยได้เยอะเวลารู้สึกว่าเกมยาก
ตอนที่เล่นาคแรกความรู้สึกผมไม่ต่างจากมือใหม่ในาคนี้เท่าไหร่
พอไปอ่านคู่มือของ GameFAQ แล้วทำความเข้าใจถึงได้เข้าใจว่าเกมนี้ถ้าไม่เข้าใจวิธีหรือเทคนิคการเล่นพาลจะเบื่อซะก่อน
เห็นบางคนเพิ่งซื้อเกมมาแล้วเอาไปขายในห้องซื้อ-ขายแล้วบอกว่าเกมมันไม่โดน อันนี้ผมเข้าใจนะ
แต่ก็มีหลายคนอ่านที่ผมเขียนแล้ว รู้สึกในทางบวกต่อเกมนี้คือสามารถเล่นต่อได้โดยไม่เบื่อซะก่อน ( อันนี้มีโพสไว้ในต้มยำก่อนที่นี่ )
ปล. รู้สึกเหมือนโฆษณาชวนเชื่อยังไงไม่รู้แฮะ :o_lol:

ตอนนี้มาไกลละ ไปเก็บหนังสือ H2 มา เล่นง่ายขึ้นเยอะเลยฮะ
Edited by sax, 13 October 2010 - 11:30 PM.

MoDiFy's Photo MoDiFy 14 Oct 2010

ผมว่าอยู่ห้องรีวิวเกมมันไม่เหมาะป่ะครับ?
หรือยังไง กระแสเกมนี้หมดไปแล้วเหรอ?
(ผมยังไม่ได้เริ่มเลย :o_dead:)

sax's Photo sax 15 Oct 2010

จบแล้วฮะ :o_smoke: เกมยากเกินอะ

ain's Photo ain 17 Oct 2010

รบกวนถามนิดนึงครับ

ผมเล่นใน xbox ผมก็เล่นมั่วๆไปตามประสา มันก็ผ่านแต่ละเคสได้

โดยทำเคสหลักที่มันบังคับให้ผ่าน (เคสเสริมผ่านมั่งไม่ผ่านมั่ง)....จนมาถึงประมาณเคส 3 ได้แล้วมั้ง ไม่แน่ใจ

แต่จำได้ว่า มันผ่านเคสที่ต้องให้ Zombrex กับ เคธี่ ครั้งที่ 2 ไปแล้ว...

แต่ไหงพอผมมาเล่นใน PS3 มันดันมาติดตรงเคส 1-4 เนี่ย!!!???

งง เลย!!??

ย้อนกลับไปเริ่มตั้งแต่ต้นใหม่ กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง ก็เหมือนเดิม...

คือเคส 1-4 มันประมาณว่า ต้องให้เรากลับไปที่เซฟเฮาส์ แล้วไปคุยไปทักกับ เซอลิแวน

ผมทักผมคุยยังไง มันก็ไม่ผ่านอ่ะครับ!!??

กดดูเคสเสริม ก็ไม่มีตกค้าง (แต่มีเคสเสริมบางอันที่มันขึ้น Lost)

ไม่ทราบผมไปทำอะไรผิืดตรงไหนอ่ะครับ!!??

ตอนเล่นใน xbox ผมทำ NPC ตายไป 2 คน มันยังผ่านได้เลย

ผมก็จำไม่ได้แล้วว่า ตอนเคส 1-4 ใน xbox กับที่ผมเล่น PS3 ตอนนี้มันเหมือนหรือต่างกันยังไงอ่ะครับ!!!??

:o_smoke: