`

Jump to content

Dgo鹺ҧ

2294 replies to this topic

#81 .exe

¹

• High Royal Executive Members

Posted 06 October 2010 - 11:03 PM

View Postclassic, on 06 October 2010 - 10:56 PM, said:

อ๋อ หากเป็นแบบนั้น น่าจะเหมือนกันทุกโบรกเกอร์นะฮะ 50 บาท + VAT 7% ถือเป็นค่าธรรมเนียมขั้นต่ำฮะ :o_smoke:

สรุปสุดท้ายทุกโบรกเกอร์จะเก็บหมดแล้วสินะ สงสัยเดือนหน้าต้องย้ายจาก ZMico ไปกิมเอ็งซะแล้วแบบนี้ เสียค่าธรรมเนียมเหมือนกันแต่เล่นของดีๆเลยดีกว่า :o_smoke:

สิ้นเดือนต้องพยายามขายออกให้หมดทุกตัวจะได้ย้ายโบรก

View PostAYAGO, on 06 October 2010 - 10:58 PM, said:

รายชื่อ โบรค ที่ไม่เก็บขั้นต่ำ ครับ ลองดู

ขอบคุณ คุณ .exe ทีแนะนำครับ

ยังไงเปิดไว้ รอขาลง ก่อนดีกว่า ช่ายป่ะครับ

โอ้ว ขอบคุณมากคร้าบบบบ

ส่วนตัวคิดว่าเปิดไว้ก่อนครับเพราะถ้าถึงขาลงจะได้ไม่ต้องเสียเวลาสมัคร แล้วถ้าจะเล่นก็เล่นน้อยๆเพราะช่วงนี้ยังมีความเสี่ยงอยู่นิดหน่อย แต่ถ้าจะลองเล่นแล้วเอาตัวรอดในช่วงนี้ได้ถือว่าเพิ่มประสบการณ์ครับ เวลาไปเจอขาขึ้นจะได้รับมือได้ง่ายขึ้น :cat_yes:

#82 seacret

¹

• High Royal Executive Members

Posted 06 October 2010 - 11:06 PM

ผมเล่นที่กิมเอ็ง มอลล์งามวงศ์วาณ โบรคผมบรรดาศักดิ์หน่อย
เล่นตั้งแต่เธอเป็น มาร์ฝึกหัด ตอนนี้เป็นผจก. แล้ว

#83 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 06 October 2010 - 11:09 PM

View PostJoey4D, on 06 October 2010 - 10:57 PM, said:

ไม่แนะนำให้เล่นช่วงนี้หรอกครับ

รอให้จีน crash ก่อนดีกว่า ช่วงนี้กำเงินสดแน่นๆสบายใจกว่าครับ ถ้าไม่อยากเป็นชาวดอย ฮ่าๆๆ

โอกาสเป็นชาวดอย มีลักษณะเดียวคือ โลภ + เสียดาย เราต้องมีจุด cut loss ของตัวเอง เช่น หากหุ้นที่เราถือเกิดตกลงไปต่ำกว่า 10% เราต้องยอมขายขาดทุนออกไป แล้วหันไปเล่นตัวที่ดีกว่าเอากำไรกลับมาแทน หากทำแบบนี้ได้ ชาวดอยคืออะไร ไม่รู้จักเลยฮะ :o_shame:

หุ้นเก็งกำไร ต้องเลือกหุ้นที่เคลื่อนไหวดี กลุ่ม Finance กำลังอินเทรนด์

หลักการซื้อ ต้องเฝ้าดูว่าราคาหุ้นในช่วงนั้นเป็นอย่างไร (ดูราคาย้อนหลัง และกราฟได้จากเว็บไซต์ www.set.or.th ฮะ) หากอยู่ในช่วงขาลง ก็ให้ซื้อแบบทยอยแบ่งเงินซื้อ ตามขั้นบันได เช่น ราคาตอนนั้นอาจอยู่ที่ 2 บาท (ติดแดงอยู่) ก็ให้ตั้งซื้อ 2 1.99 1.98 1.97 1.96 ไล่ลงมาเรื่อยๆ ต้องเผื่อไว้ เพราะเราไม่รู้ว่า หุ้นจะลงถึงขั้นไหน แต่เมื่อคุณซื้อได้หมด ราคาเฉลี่ยของหุ้นที่คุณซื้อ จะไม่ใช่ 2 บาท ล่ะ มันจะถูกลง เพราะมันเอาหุ้นที่คุณซื้อทุกสเต็ปราคามารวมกัน แล้วหาราคาเฉลี่ยให้คุณ ซึ่งถูกลงแน่นอน

และเมื่อราคามันเริ่มขึ้น เขียวล่ะ ก็อย่าโลภมาก ให้ปล่อยขายหมด หรือจะแบ่งขายแบบขั้นบันไดขาขึ้นก็ได้ กำไรมากน้อยไม่สำคัญ ขอแค่กำไรก็เพียงพอแล้วฮะ

จากนั้นก็รอรอบเพื่อซื้อขายลักษณะแบบนี้ใหม่อีกครั้ง เนี่ยแหละการเล่นแบบ Day Trade ฮะ

ส่วนการเล่นแบบหุ้นลงทุน จะเล่นอีกลักษณะหนึ่ง ซึ่งเหมาะกับคนที่นิยมถือยาว เน้นเงินปันผล + ส่วนต่างของราคาหุ้นด้วย กลุ่มพวกนี้ หากได้หุ้นดี ราคาเหมาะสม หรือยังไม่ถึงจุดที่ราคาของหุ้นตัวนั้นควรจะเป็น ควรก็จะช้อนซื้อเก็บไว้ยาวๆ หลายปี หรืออาจไม่ขายเลยฮะ (กลุ่มนี้ต้องกระเป๋าหนัก เงินหนา ถึงจะคุ้มกับการลงทุนฮะ)

Edited by classic, 06 October 2010 - 11:15 PM.

#84 .exe

¹

Posted 06 October 2010 - 11:18 PM

ขอบคุณมากๆที่แชร์คร้าบ

คำนี้ต้องท่องไว้กับตัวเองตลอดเวลา

โลมากลาหาย

ขาดทุนกำไร ต้องขายหมู :cry:

#85 AYAGO

¹

Posted 06 October 2010 - 11:20 PM

มาเก็บความรู้

จริง ๆ อยากได้ MSN ไว้คอยคุยปรึกษา พูดคุย น่าจะดีนะครับ ถ้าใครให้ได้

ถ้าเราทำการลงทุน แบบ VI โดยเลือกซื้อหุ้น Blue Chip ดีดี สักตัว ถือลืม

ผสมกับ Day Trade จะเป็นการดีไหมครับ

ปกติ เพื่อน ๆ ทีี่นี่ เล่น Day Trade วันต่อวัน หรือว่า หลายวันครับ

แนะนำทีครับ

#86 .exe

¹

Posted 06 October 2010 - 11:24 PM

อยากได้เหมือนกันครับ เอาไว้พูดคุยแชร์เรื่องหุ้น เพราะไม่ค่อยมีคนคุยด้วยเท่าไหร่ แต่ผมมือใหม่นะครับ :cat_yes:

Edited by .exe, 07 October 2010 - 12:26 AM.

#87 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series

Posted 06 October 2010 - 11:31 PM

View PostAYAGO, on 06 October 2010 - 11:20 PM, said:

ถ้าเราทำการลงทุน แบบ VI โดยเลือกซื้อหุ้น Blue Chip ดีดี สักตัว ถือลืม

ผสมกับ Day Trade จะเป็นการดีไหมครับ

การเล่นหุ้นลงทุน ต้องค้นหาหุ้นที่ดีจริงๆ ที่ราคายังไม่เติบโตมากนัก และมีโอกาสเติบโตได้ดี

พื้นฐานกิจการบริษัทดี เงินปันผลดี ราคาหุ้นเพิ่มขึ้นทุกปี หากเจอแล้ว ราคาสูงหน่อย ก็คุ้มค่าที่จะซื้อเก็บไว้

เราต้องดูค่า P/E อัตราเงินปันผลตอบแทน และอื่นๆ ประกอบกันด้วย แนะนำดูเว็บไซต์ thaivi.com เป็นเว็บของเหล่านักลงทุนแนว VI ชาวไทยรวมตัวกันมากที่สุดแล้วฮะ ^^

ผมเองก็ซื้อหุ้นลงทุนไว้ ไม่เกิน 4 ตัว เพราะผลตอบแทนมันดีกว่าฝากธนาคารมากทีเดียว เฉพาะเงินปันผลต่อปี ก็ไม่ต่ำกว่า 6-10% แล้วฮะ (บางบริษัท ปันผลปีละ 4 ครั้ง 2 ครั้ง 1 ครั้ง แล้วแต่บริษัท) ยังไม่นับราคาส่วนต่างของหุ้นในวันที่เราซื้อ กับราคาปัจจุบันอีกนะ

เศรษฐีหุ้นบ้านเรา ก็มักจะเล่นแบบ VI ฮะ เงินเขาหนา แถมข่าวายในก็รู้ก่อนใคร หุๆ เฉพาะเงินปันผล ก็รวยไม่รู้เรื่องแล้วฮะ ^^

สุดท้ายผมเห็นด้วยที่เล่นแบบผสม ระหว่าง VI กับ Day Trade ฮะ (แบ่งเงินลงทุนในกระเป๋าให้ดีๆ นะฮะ อิอิ) เพราะผมเองก็เล่นลักษณะนี้อยู่เช่นกันฮะ

ส่วน Twitter ที่น่าสนใจ สำหรับคนติดตามข่าวสารหุ้นรายวัน ก็ YipNgenYipTong

แนะนำให้ Follow ไปเลย ข่าวหุ้นที่ควรรู้มาตลอดฮะ ^^

#88 .exe

¹

Posted 06 October 2010 - 11:35 PM

View Postclassic, on 06 October 2010 - 11:31 PM, said:

การเล่นหุ้นลงทุน ต้องค้นหาหุ้นที่ดีจริงๆ ที่ราคายังไม่เติบโตมากนัก และมีโอกาสเติบโตได้ดี

พื้นฐานกิจการบริษัทดี เงินปันผลดี ราคาหุ้นเพิ่มขึ้นทุกปี หากเจอแล้ว ราคาสูงหน่อย ก็คุ้มค่าที่จะซื้อเก็บไว้

เราต้องดูค่า P/E อัตราเงินปันผลตอบแทน และอื่นๆ ประกอบกันด้วย แนะนำดูเว็บไซต์ thaivi.com เป็นเว็บของเหล่านักลงทุนแนว VI ชาวไทยรวมตัวกันมากที่สุดแล้วฮะ ^^

ผมเองก็ซื้อหุ้นลงทุนไว้ ไม่เกิน 4 ตัว เพราะผลตอบแทนมันดีกว่าฝากธนาคารมากทีเดียว เฉพาะเงินปันผลต่อปี ก็ไม่ต่ำกว่า 6-10% แล้วฮะ (บางบริษัท ปันผลปีละ 4 ครั้ง 2 ครั้ง 1 ครั้ง แล้วแต่บริษัท) ยังไม่นับราคาส่วนต่างของหุ้นในวันที่เราซื้อ กับราคาปัจจุบันอีกนะ

เศรษฐีหุ้นบ้านเรา ก็มักจะเล่นแบบ VI ฮะ เงินเขาหนา แถมข่าวายในก็รู้ก่อนใคร หุๆ เฉพาะเงินปันผล ก็รวยไม่รู้เรื่องแล้วฮะ ^^

สุดท้ายผมเห็นด้วยที่เล่นแบบผสม ระหว่าง VI กับ Day Trade ฮะ (แบ่งเงินลงทุนในกระเป๋าให้ดีๆ นะฮะ อิอิ) เพราะผมเองก็เล่นลักษณะนี้อยู่เช่นกันฮะ

ส่วน Twitter ที่น่าสนใจ สำหรับคนติดตามข่าวสารหุ้นรายวัน ก็ YipNgenYipTong

แนะนำให้ Follow ไปเลย ข่าวหุ้นที่ควรรู้มาตลอดฮะ ^^

อยากเล่นแบบ VI ครับ แต่ว่าพอร์ตเล็กเกิน ปันผลได้น้อยกว่าเก็งกำไร เลยลองเสี่ยงแบบเก็งกำไรก่อนให้เงินเยอะๆแล้วค่อยไปลุย VI อนาคตกะเล่นแบบ VI+VS ครับ :cat_yes:

#89 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

Posted 06 October 2010 - 11:37 PM

View Post.exe, on 06 October 2010 - 11:35 PM, said:

อยากเล่นแบบ VI ครับ แต่ว่าพอร์ตเล็กเกิน ปันผลได้น้อยกว่าเก็งกำไร เลยลองเสี่ยงแบบเก็งกำไรก่อนให้เงินเยอะๆแล้วค่อยไปลุย VI อนาคตกะเล่นแบบ VI+VS ครับ :cat_yes:

พอร์ตเล็ก เล่นแบบเก็งกำไรระยะสั้น จะเหมาะสมกว่าฮะ ลุ้นดีด้วย ^^ (เป็นการฝึกจิตใจตัวเอง หากผ่านพ้นไปได้ พอร์ตใหญ่แล้ว ก็จะเล่นได้อย่างไม่ประมาทฮะ)

#90 .exe

¹

Posted 06 October 2010 - 11:58 PM

ขอให้ร่ำรวยๆกันทุกคนคร้าบบบบ

#91 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

Posted 07 October 2010 - 12:01 AM

บางคนก็หวังดี แทนที่จะโพสต์ในกระทู้ปักหมุด กลับไปโพสต์ในห้องรวมซะงั้น แต่ก็ขอขอบคุณฮะที่หวังดี

แต่อย่าลืมว่า การเล่นหุ้น คือ การลงทุน ประเภทหนึ่ง

และผมเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า เว็บ DGO คนที่เล่นหุ้นก็ประเภทมือใหม่หัดเล่นเสียส่วนใหญ่ ดังนั้นเงินในพอร์ตก็ยังเล็กๆ ผมเองก็พอร์ตเล็กๆ

มันเป็นการเรียนรู้ที่จะลงทุน โดยรู้จักแบ่งเงินลงทุนเพื่อเรียนรู้บ้างเพียงเล็กน้อยก็พอ อย่าโลภ อย่าคาดหวังสูง ถือเสียว่าเป็นการเสียเงินเพื่อเรียนรู้อะไรใหม่ๆ

อาจมีได้ มีเสีย เป็นเรื่องปกติ แต่หากพอร์ตเราเล็ก เราก็เล่นแบบเล็กๆ สบายๆ ฮะ

เว็บนี้ไม่ใช่เว็บลงทุนหุ้นนะฮะ ไม่ใช่เว็บ thaivi.com หรือเว็บหุ้นอื่นๆ ที่เขาเล่นกันหนักๆ จริงจัง

มันแค่เพียงกระทู้เล็กๆ ที่มีไว้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ ซึ่งมันควรจะมี ไม่ใช่ไปห้ามปราม ไม่ให้มี ไม่ให้เล่น ประสบการณ์มันต้องเกิดจากการประสบด้วยตนเอง แล้วเรียนรู้ด้วยตนเองฮะ

แล้วมีเงินเล่นกันเป็นหลักแสน หลักล้าน คงจะไม่ใช่เว็บนี้หรอก ไม่ได้มีเงินมากมายขนาดนั้น ค่อยๆ เล่น ค่อยๆ ศึกษา ขำๆ เผื่อสักวันจะเป็นเหมือนรุ่นพี่ๆ ที่เขาเล่นหุ้นกันเก่งๆ ก็แค่นั้นเอง

ผมไม่คิดว่าจะเป็นเรื่องเสียหายอะไร แต่หากคิดว่ากระทู้นี้ มันไม่ดี ไม่มีคุณค่าใดๆ

รบกวน Mod ยกเลิกปักหมุด หรือลบกระทู้นี้ทิ้งไปก็ได้นะฮะ เรื่องธรรมดาของชีวิตฮะ ^^

ปล. พูดจาสุภาพกันจะไม่ดีกว่าหรอฮะ ไม่ต้องการดราม่า เพราะไม่มีเวลาไปทำแบบนั้น ผมก็มีอายุพอสมควรแล้ว คงไม่อยากเสียเวลากับเรื่องที่ไม่ก่อเกิดประโยชน์ใดๆ กับผมหรอกฮะ

Edited by classic, 07 October 2010 - 12:08 AM.

#92 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

Posted 07 October 2010 - 12:13 AM

รู้สึกว่า มีหลายคนไม่พอใจ ก็แปลกนะ งั้นผมขออนุญาตเลิกพูดเรื่องหุ้นก็แล้วกัน

เพราะมันไม่ก่อเกิดประโยชน์ใดๆ ล่ะ เดี๋ยวจะให้ Mod เอากระทู้ปักหมุดนี้ออกนะฮะ

เพื่อความสบายใจของทุกคน

#93 .exe

¹

Posted 07 October 2010 - 12:20 AM

งานนี้แล้วแต่ Mod เลยครับผม

ส่วนใครคิดจะเล่นก็ขอให้เล่นแบบระวังตัวนะครับ การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ :cat_yes:

#94 Burm

¹

• Admin

Posted 07 October 2010 - 12:20 AM

View Postclassic, on 07 October 2010 - 12:13 AM, said:

รู้สึกว่า มีหลายคนไม่พอใจ ก็แปลกนะ งั้นผมขออนุญาตเลิกพูดเรื่องหุ้นก็แล้วกัน

เพราะมันไม่ก่อเกิดประโยชน์ใดๆ ล่ะ เดี๋ยวจะให้ Mod เอากระทู้ปักหมุดนี้ออกนะฮะ

เพื่อความสบายใจของทุกคน

ก็ไปตอบกระทู้ที่เขาว่ามาสิครับ ตอบในกระทู้นี้ทำไม

#95 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

Posted 07 October 2010 - 12:24 AM

View PostBurm, on 07 October 2010 - 12:20 AM, said:

ก็ไปตอบกระทู้ที่เขาว่ามาสิครับ ตอบในกระทู้นี้ทำไม

ผมไม่ชอบดราม่า ผมไม่อยากทำแบบนั้น พูดไปก็ไม่มีทางออกด้วยดี ผมขอบายดีกว่า ลุงเบิ้ม

หากกระทู้นี้ มันไม่ก่อเกิดประโยชน์จริงๆ ลุงเบิ้มก็ยกเลิกปักหมุดไปเถอะนะ ผมเฉยๆ ชีวิตยังคงต้องดำเนินต่อไปฮะ ^^

#96 Fuunsaiki

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 07 October 2010 - 12:26 AM

ปักหมุดแล้ว เพิ่งเห็นนะเนี่ย เอาไว้งี้ล่ะครับ ผมจะเอาสาระและประสบการณ์มาฝาก สาระอาจไม่มีนะ มีแต่ประสบการณ์

หุ้นตอนนี้ น่าเข้าไม๊ ผมตอบได้เลยว่าไม่น่า ถ้าเลือกผิดตัวโดนดอยแน่ เงินเย็นถืออึดหน่อยก็อาจรอด

การเก็งกำไร--->>อาจจะสำหรับคนเล่นรายวันเข้าไวออกไว
วันจันทร์ไปเข้าไปมั่วๆ ได้มา20000บาทเอ้า ---Happy
วันอังคารเข้าไปอีกได้มาอีก 10000บาทเอ้า---happy
วันพุธ แหมดวงกำลังมาอัดเข้าไป ขาดทุน30000--- sad
เบ็ดเสร็จ3วัน ได้มา0บาท จบ ใครว่าเล่นหุ้นรวย รวยเจ้ามือ รวยเข้าสัว รวยผู้คุมหุ้น อย่างเรามันก็แมงเม่า
สไตล์ผมนะ เล่นน้อยตัว ถือยาวๆ ขาดทุนไม่ขาย จะ5ปี10ปีก็รอ เพราะเงินมันเย็นเจี๊ยบ เพราะผมแบ่งสันปันส่วนไว้แล้ว
เอาง่ายตั้งงบไว้1ล้าน ซื้อหุ้นลงทุนเอาไว้ อย่าเอามาเพิ่มนะ ขาดทุนก็รอจนกว่ามันจะกำไร บางตัว ขาดทุนอยู่แต่มีปันผลให้ก็โอเค
มีอยู่ตัว Tkt ตอน500จุดมันก็ 2-2.10 ตอนนี้ใกล้พัน มันยังอยู่ที่ 1.96-1.98 หุ้นบ้างตัวมันไม่เกียวกับดัชนี มันแล้วแต่เจ้ามือ
jas ผมซื้อไว้ 0.80ตอนปี2548 ขาดทุนแม่มมา5ปี ลงไป0.30 เพิ่งมาปล่อยเอาตอนสิงหา53นี่แล่ะ 1.62

พอดีผมเห็นกระทู้ข้างล่าง พูดแรงเหมือนกัน เซียนหุ้นยังโดนเป็น10ล้านยังมีเลย นับประสาอะไรกับพวกเรา

#97 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

Posted 07 October 2010 - 12:28 AM

View PostFuunsaiki, on 07 October 2010 - 12:26 AM, said:

พอดีผมเห็นกระทู้ข้างล่าง พูดแรงเหมือนกัน เซียนหุ้นยังโดนเป็น10ล้านยังมีเลย นับประสาอะไรกับพวกเรา

ผมเห็นด้วยกับคำพูดคุณนะ มีสาระฮะ

แต่ผมไม่ชอบดราม่าฮะ ชีวิตมีอะไรให้ทำอีกเยอะแยะต้องรับผิดชอบกันไป ไม่ใช่ทำแบบนี้ ผมเลยเฉยๆ หากจะไม่ปักหมุดก็ไม่เป็นไร

ขอบคุณฮะสำหรับความคิดเห็นดีๆ ^^

#98 Fuunsaiki

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 07 October 2010 - 12:49 AM

View PostEzlo, on 06 October 2010 - 09:31 AM, said:

picni มีตัวนี้ด้วย แปลว่าเล่นมานาน

ดูแต่ละตัวที่ซื้อนี่ เป็น day trade หรือเปล่าครับ
หรือไม่ก็ลงทุนสั้นๆ

อย่างไรก็ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ

เล่นแล้วต้องกินได้นอนหลับมีความสุข

ขอให้เจอหุ้นดีๆ ถือยาวนะครับ

ไม่ใช่day trade ครับ ถือมานานมากแล้ว 4-5ปีup มีtmbเพิ่งมาซื้อ เพราะขายjasไป

#99 davedave

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 07 October 2010 - 01:32 AM

View PostAYAGO, on 06 October 2010 - 10:51 PM, said:

แนะนำผมได้ไหมครับ ผมอ่านหนังสือ หุ้น มา ร่วมปี และ เล่นแห้ง ตามตลาดมาร่วมปี เหมือนกันครับ

ถ้าอยากเริ่มเปิดพอร์ต จริง ๆ ควรเริ่มอย่างไรดีครับ อยู่ ตจว ด้วย

แต่ก็ยังไม่แน่น มาก อ่านหนังสือไปเรื่อย ๆ ครับ

อยากหาเพื่อนคุย ด้วยครับ

กรุณา ด้วย ขอบคุณมากครับ

เปิดพอร์ตบัญชีเอินเตอร์เน็ตทางไปรษณีย์ได้นี่ครับของเกียรตินาคิน ผมเปิดไว้เมื่อราวๆ 6 ปีก่อนเพราะเพื่อนบอกว่ามันเปิดแบบหักบัญชีได้

แต่เดิมผมมีพอร์ตเงินสดของกิมเอ็งอยู่เอาเงินเข้าออกลำบาก ใช้พอร์ตแบบหักบัญชีมันดีตรงที่ว่ามันผูกกับบัญชีแบงค์เราไม่ว่าเราซื้อหรือขายอีกสามวันมันจะหักเงินหรือโอนเงินเข้าแบงค์ให้เราอัตโนมัติสะดวกดีครับ

วิธีการคือไปสมัครแอคเคาท์ที่หน้าเว็บเกียรตินาคิน แล้วคลิกยื่นเรื่องให้เขาส่งเอกสารเปิดพอร์ตจริงมาให้ พอเอกสารมาถึงเราก็กรอกๆข้อมูลแนบเอกสารแล้วส่งไปรษณีย์กลับไป พอเรื่องเรียบร้อยแอคเคาท์ที่เราสมัครไว้ก็จะใช้ซื้อขายหุ้นได้แล้วครับ

จริงๆแล้วถ้าสนใจหุ้นก็เปิดพอร์ตว่างๆค้างไว้เลยก็ได้ ไม่ซื้อไม่ขายเป็นปีเขาไม่ว่าอะไรอยู่แล้ว

#100 AYAGO

¹

Posted 07 October 2010 - 02:00 AM

View Postdavedave, on 07 October 2010 - 01:32 AM, said:

เปิดพอร์ตบัญชีเอินเตอร์เน็ตทางไปรษณีย์ได้นี่ครับของเกียรตินาคิน ผมเปิดไว้เมื่อราวๆ 6 ปีก่อนเพราะเพื่อนบอกว่ามันเปิดแบบหักบัญชีได้

แต่เดิมผมมีพอร์ตเงินสดของกิมเอ็งอยู่เอาเงินเข้าออกลำบาก ใช้พอร์ตแบบหักบัญชีมันดีตรงที่ว่ามันผูกกับบัญชีแบงค์เราไม่ว่าเราซื้อหรือขายอีกสามวันมันจะหักเงินหรือโอนเงินเข้าแบงค์ให้เราอัตโนมัติสะดวกดีครับ

วิธีการคือไปสมัครแอคเคาท์ที่หน้าเว็บเกียรตินาคิน แล้วคลิกยื่นเรื่องให้เขาส่งเอกสารเปิดพอร์ตจริงมาให้ พอเอกสารมาถึงเราก็กรอกๆข้อมูลแนบเอกสารแล้วส่งไปรษณีย์กลับไป พอเรื่องเรียบร้อยแอคเคาท์ที่เราสมัครไว้ก็จะใช้ซื้อขายหุ้นได้แล้วครับ

จริงๆแล้วถ้าสนใจหุ้นก็เปิดพอร์ตว่างๆค้างไว้เลยก็ได้ ไม่ซื้อไม่ขายเป็นปีเขาไม่ว่าอะไรอยู่แล้ว

ขอบคุณมากครับ

เรียกว่า ระบบ ATS ใช่ไหมครับ ที่ทำการตัดเงินฝากอัติโนมัติ แบบนี้น่าจะไปเปิดบัญชีกับ ธ ที่เข้าร่วมก่อน แล้วค่อยไปเปิด พอร์ต สินะครับ

ไม่รู้เค้ามีขั้นต่ำการลงทุน ตรวจ statement เงินเดือน ขั้นต่ำหรือเปล่า

-------

เรื่องดราม่า ผมว่ามันเกินไปนะ

ก็แค่เป็นการแลกเปลี่ยน exp สำหรับคนที่ศึกษาและสนใจทางด้านการลงทุน

ผมไม่เห็นว่ามีการชี้นำ หุ้นตัวไหน อย่างไรเลย

ไม่เข้าใจจริง ๆ