`

Jump to content

úǹ¹PC ´դѺ Star Wars KOTOR2

32 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

¹

•  DGO Blogger

Posted 08 August 2010 - 09:42 PM

เรื่องมีอยู่ว่า ผมอยากเล่นเกมนี้มานานละ พอดีมีคนปล่อยใหม่ผมไปดูดมา 2.3G
ปุ๊บ.. มันมีไฟล์ทั้งหมด 5ไฟล์ดังนี้

CD1>> ไฟล์เกม.BIN(ประมาณ700m)+ไฟล์เกม.CUE(ประมาณ150M)
CD2>>"---------------------------------------------------------------------"
CD3>>"---------------------------------------------------------------------"
CD4>>"---------------------------------------------------------------------"
Crack>> ไฟล์แครก

เจ้าของไฟล์ไม่บอกวิธีลง ผมก็ขวนขวายเซิจจนรู้ว่าBINคืออะไร
และทำยังไงถึงเล่นได้

ทีนี้ผมก็เม้าอิมเมจด้วย Daemon Tool ทีละแผ่นจนครบ4แผ่น (CD1-4 เฉพาะ BINไฟล์ CUEไฟล์ไม่ได้ยุ่งไรกับมันเลย)
พอครบ4แผ่น มันดันทะลึ่งถามหาแผ่น Play Disc ซึ่งไม่มี ผมเลยหน้าด้านเม้า ไฟล์BIN CD1ที่ใช้เม้าแผ่นแรกนั่นแหละ
เม้าไปอีกที จบ มันไม่ตื้อถามหาแผ่นอะไรอีก

ตามด้วยโยนแครกลงในโฟลเดอร์อินสตอล เสร็จพิธี
เปิดได้ เลือกตัว จัดสเตตัส ดูมูวี่เสร็จ... พอขะเข้าเกมเพล์

จอมืด มีแต่เสียง สักพักเออเร่อคิกผมออกจาเกมตลอดเลย
สเปคผมไม่กระจอกนะ แรม900 วินโดว์XP

เลยอยากถามว่า..
1. ที่มันถามหาแผ่น Play Disc ครั้งสุดท้าย ทั้งที่ไม่มีไฟล์ชื่อนี้ แล้วผมทำแบบนั้นมันถูกปะครับ
2. อาการอย่างนี้ แบบเข้าเกมได้เลือกนู่นนี่นั่นได้ แต่เจือกเล่นไม่ได้ น่าจะเกิดจากอะไร ผมทำอะไรผิด
3. ไฟล์ CUE ที่ไม่ได้ใช้แทรกอยู่ในทุกๆCDคืออะไร

ขอบคุณมากๆครับ อยากเล่นเกมนี้จริงๆ
ปล. ผมโง่เรื่องคอมนะครับ อย่าอธิบายศัพท์สูง เดี๋ยวงง - -"

Edited by 9th TEARDROP, 08 August 2010 - 09:43 PM.

#2 ~Dante~

Kenjiman

• High Royal Executive Members

Posted 08 August 2010 - 10:16 PM

คุณหยาดมีาพตอนเออเร้อไหมครับ

คิดว่าน่าจะเกิดจากเกมนะครับเพราะดูจากตอนลงก็ปกติดี

#3 9th TEARDROP

¹

Posted 08 August 2010 - 10:32 PM

View Post~Dante~, on 08 August 2010 - 10:16 PM, said:

คุณหยาดมีาพตอนเออเร้อไหมครับ

คิดว่าน่าจะเกิดจากเกมนะครับเพราะดูจากตอนลงก็ปกติดี
คือ... ผมแคปไม่เป็นอะ กั๊กๆๆ อาย

แต่มันเป็นงี้ พอทำไรเสร็จมันก็ขึ้นคำโปรยเรื่องไปในอวกาศแนวสตาวอใช่มะ
ก็มีมูวี่ยานวิ่งไป คราวนี้มูฟวี่จบ มันก็ขึ้นหน้าโหลดแป๊บนึง....

มึดครับ ดำปี๋ไม่มีอะไรเลย แต่มีเสียงบรรยากาศ เหมือนเข้าเกมเพล์แล้ว
นอกจากจอมืดแล้ว เคอร์เซอร์เราเป็นเคอเซอร์สีฟ้าในเกมด้วย

แล้วมันก็เด้งขึ้นมาบนจอมืดๆนั่น

Star Wars: Knights of the Old Republic II: The Sith Lor has encountered a problem and needs to close. We are sorry for the inconvenience.
if you were in the middle of something, the information you were working on might be lost.

Please tell microsoft about this problem.
We have created an error report that you can sent to us. We will treat this report as confidential and anonymous.

to see what data this error report contain, click here
Debug _________________Send error report___Dont send

พอกดด๊อนเซ้น มันก็จะออกมาวินโดว์ปกติ ตัวเกมปิดไป พร้อมกับมีบอลลูนที่ขวาล่างจอแจ้งว่า
"นี่ไม่ใช่ความละเอียดหน้าจอที่ดีที่สุดนะเธอว์" ทั้งที่ผมก็เห็นมันไม่มีการแสดงผมผิดปกติอะไรนะ

ถ้าอ่านแล้วมึน เดี๋ยวรอน้องกลับมาผมให้มันแคปให้ละกันนะครับ - -"
ขอบคุณมากครับ

#4 teteety

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 08 August 2010 - 11:12 PM

การ์ดจอรุ่นอะไรครับ

.cue ไม่เกี่ยวอะไรครับ มันเป็นแค่ตัวกำกับไฟล์ .bin

แต่ปกติที่เห็นเขาเอามาให้โหลดกันมัน 7 กิ๊กกว่า ไม่รู้ว่าตัวนี้มีปัญหาอะไรหรือเปล่านะครับ

#5 9th TEARDROP

¹

Posted 09 August 2010 - 12:00 AM

โอเค ผมไปเรียนวิชาแคปจากอาจารย์กูมาละ

เนี่ยเข้าเกมบิ้วตัวได้

แต่พอเข้าเกมเพล์จริงๆปุ๊บ มันขึ้นเออเร่องี้ สังเกตบอลลูนขวาล่างอีกอันไม่รู้เกี่ยวมั้ย
(ความจริงที่ผมเห็นจากจอ จอจะดำไม่มีาพเลย แต่พอแคปแล้วมันเห็นฉากเฉยเลย งง)

อันนี้เป็นคอนฟิคจากหน้า ลันเชอร์ ซึ่งเป็นค่าเริ่มต้น ไม่รู้เกี่ยวมั้ย

นี่สเปค อันไหนก๊ากจอผมดูไม่เป็น = = มีปัญญาซื้อ แต่ไม่มีปัญญาใช้ กรรม

อันนี้เฟิมว่ามันแค่ 2.8G นะครับ ผมเองก็โหลดได้ไฟล์ตามนี้เลย แต่ไม่ได้โหลดเวปนี้

รบกวนวินิจฉัยทีนะครับ ไม่รู้จะไปพึ่งใครละ
กราบขอบพระคุณ

#6 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 August 2010 - 12:08 AM

น่าจะต้องอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอ!!??

:eiei:

#7 teteety

ѡ鹤

Posted 09 August 2010 - 12:09 AM

แวะดูรูปสาวๆ อยู่นานเลย 555

ลองปรับ refresh ต่ำๆ ดูครับ ว่ามันแสดงผลได้หรือเปล่า ผมว่าไม่น่าจะเป็นที่ตัวเกม

#8 ebuzz

<°}))><

• Interests:Game
    Manchester United
    Anime

Posted 09 August 2010 - 12:16 AM

ใช้การ์ดจอ ATI รึป่าวครับ ?
อาจต้อง update driver จอดู

If the screen goes black and the music continues to play after creating a character and viewing the opening movie with the ebon hawke navigating the asteriod field, then you most likely need to update your video card drivers. We have seen this most commonly with ATI Radeon video cards that are not using the Catalyst 5.1 or 5.2 drivers.

http://www.atitech.c...ort/driver.html

Please note that we do not recommend making any changes to your system without first contacting your computer manufacturer about the configuration of your computer.

Laptop users will need to obtain the latest video drivers from the laptop manufacturer.
ที่มา
http://forums.lucasa...=29541&tstart=0

อันนี้ DirectX update น่าจะล่าสุด
http://www.filehippo...wnload_directx/

Edited by ebuzz, 09 August 2010 - 12:18 AM.

#9 9th TEARDROP

¹

Posted 09 August 2010 - 12:21 AM

View Postain, on 09 August 2010 - 12:08 AM, said:

น่าจะต้องอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอ!!??

:eiei:
ง่ะ เรื่องดิ ตกลงก๊าดจอมันต่ำไปเหรอ
หมายถึงผมต้องเสียตังปะ?? หรืออัพลิ้งที่คุณลุงข้างล่างให้มา

View Postteteety, on 09 August 2010 - 12:09 AM, said:

แวะดูรูปสาวๆ อยู่นานเลย 555

ลองปรับ refresh ต่ำๆ ดูครับ ว่ามันแสดงผลได้หรือเปล่า ผมว่าไม่น่าจะเป็นที่ตัวเกม
กรรม นั่นรูปน้องสาวผมเอง = = จะแวะดูทำไม

ปรับ รีเฟลช คือปรับอะไรตรงไหนครับ พอดีโง่จริงๆไม่ได้แกล้ง

View Postebuzz, on 09 August 2010 - 12:16 AM, said:

ใช้การ์ดจอ ATI รึป่าวครับ ?
อาจต้อง update driver จอดู

ที่มา
http://forums.lucasa...=29541&tstart=0

อันนี้ DirectX update น่าจะล่าสุด
http://www.filehippo...wnload_directx/
ไม่รู้สิครับ ในสเปคที่ผมแคปมาให้ดูนั่นไม่มีบอกก๊าดจอเหรอ แล้วดูตรงไหนครับ
เดี๋ยวจะลองอัพไดรเวออะไรนี่นะครับ อัพแล้วมันมีผลเสียไรป่าวอะครับไม่รู้จริงๆ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่อุตส่าเสียเวลาหาลิ้งให้

Edited by 9th TEARDROP, 09 August 2010 - 12:31 AM.

#10 ~Dante~

Kenjiman

• High Royal Executive Members

Posted 09 August 2010 - 12:22 AM

อืมผมไปตามอ่านฟอรั่มฝรั่งยิ่งงงใหญ่เพราะส่วนใหญ๋เกมนี้จะมีปัญหากับพวกvista+seven(ผมเองก็เคยเป็น)

แต่อันนี้เป็นXPผมคิดว่าน่าจะต้องอัพกาดจอนะ แต่ไปเจอฝรั่งบางคนมันบอกให้ลดไดฟ์เว้อกาดจออีกเอากับมันดิ :o_worry:

สรุปคุณหยาดลองอัพเดทไดฟ์เว้อกาดจอตามท่านบนว่าดูก่อนครับ

ปล.เหมื่อนเกมนี้มีปัญหากับพวก2หัวด้วยมั้ง?

Edited by ~Dante~, 09 August 2010 - 12:23 AM.

#11 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 August 2010 - 12:31 AM

คลิ๊กขวาที่หน้าจอเดสทอปว่างๆ พอมีเมนูขึ้นมาให้เลือก Properties

จากนั้นจะมีหน้าต่างขึ้นมา ที่ด้านบนของหน้าต่าง จะมี แทป แบ่งๆเป็นหลายๆอัน

ให้ดูอันขวาสุด ที่แทป Setting คลิ๊กเลือกให้แทปนี้เด้งขึ้นมาอยู่ด้านบน

แล้วดูตรงใต้คำว่า Display จะมีระบุ บอกจอและการ์ดจอที่ใช้ครับ

ส่วนมากจอจะเป็น Plug And Play หลังคำว่า ON หน่ะแหล่ะครับ คือชื่อการ์ดจอที่เราใช้อยู่!!!!

ลองดูครับ

:cat_yes:

#12 9th TEARDROP

¹

Posted 09 August 2010 - 12:37 AM

View Post~Dante~, on 09 August 2010 - 12:22 AM, said:

อืมผมไปตามอ่านฟอรั่มฝรั่งยิ่งงงใหญ่เพราะส่วนใหญ๋เกมนี้จะมีปัญหากับพวกvista+seven(ผมเองก็เคยเป็น)

แต่อันนี้เป็นXPผมคิดว่าน่าจะต้องอัพกาดจอนะ แต่ไปเจอฝรั่งบางคนมันบอกให้ลดไดฟ์เว้อกาดจออีกเอากับมันดิ :o_worry:

สรุปคุณหยาดลองอัพเดทไดฟ์เว้อกาดจอตามท่านบนว่าดูก่อนครับ

ปล.เหมื่อนเกมนี้มีปัญหากับพวก2หัวด้วยมั้ง?
ขอบคุณครับคุณเนโร เอ๊ย ดันเต้

ผมก็ลองไปคุ้ยๆดูเหมือนกัน ฝรั่งมีคนเป็นเหมือนผมตึมเลย
เจ้าของไฟล์ที่ผมโหลดเค้าก็มีบอกนะครับว่า วิสต้าอะไรเนี่ย ต้องโหลดลิ้งที่เค้าแนบมาไปแก้
แต่ผม XPอะ ไม่เกี่ยวไม่ใช่เหรอ งง แต่เดี๋ยวขอลองดูก่อนครับ

ถามต่อ
เอามาจากลิ้งอ้างอิงที่คุณ ebuzz แนบมานะครับ

If the screen goes black and the music continues to play after creating a character and viewing the opening movie with the ebon hawke navigating the asteriod field, then you most likely need to update your video card drivers. We have seen this most commonly with ATI Radeon video cards that are not using the Catalyst 5.1 or 5.2 drivers.

http://www.atitech.com/suppor t/driver.html

Please note that we do not recommend making any changes to your system without first contacting your computer manufacturer about the configuration of your computer.

Laptop users will need to obtain the latest video drivers from the laptop manufacturer.

บรรทัดสุดท้ายหมายความว่าไงครับ ผมเป็นแลปทอปซะด้วย

#13 9th TEARDROP

¹

Posted 09 August 2010 - 12:43 AM

View Postain, on 09 August 2010 - 12:31 AM, said:

คลิ๊กขวาที่หน้าจอเดสทอปว่างๆ พอมีเมนูขึ้นมาให้เลือก Properties

จากนั้นจะมีหน้าต่างขึ้นมา ที่ด้านบนของหน้าต่าง จะมี แทป แบ่งๆเป็นหลายๆอัน

ให้ดูอันขวาสุด ที่แทป Setting คลิ๊กเลือกให้แทปนี้เด้งขึ้นมาอยู่ด้านบน

แล้วดูตรงใต้คำว่า Display จะมีระบุ บอกจอและการ์ดจอที่ใช้ครับ

ส่วนมากจอจะเป็น Plug And Play หลังคำว่า ON หน่ะแหล่ะครับ คือชื่อการ์ดจอที่เราใช้อยู่!!!!

ลองดูครับ

:cat_yes:
นี่ครับ ก๊าดจอ
mobile intel® 4 Siries Express Chipset family อะ

#14 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 August 2010 - 12:46 AM

View Post9th TEARDROP, on 09 August 2010 - 12:43 AM, said:

นี่ครับ ก๊าดจอ
mobile intel® 4 Siries Express Chipset family อะ
เจี๊ยกกกกกกกกก!!!!!!!....มันออนบอร์ดหนิ...

ลองเอาชื่อไปเสิร์ชหา Driver ดูก่อนครับ...

:o_yellow:

#15 9th TEARDROP

¹

Posted 09 August 2010 - 01:02 AM

นี่มันอะไรกันวะครับเนี่ยยยยยยยยยยยยย

ก็โหลดลิ้ง ไดเรคเอ็กที่คุณ ebuzzลิ้งให้ พอโหลดเสร็จก่อนรันมันก็บอกว่า แน่ใจนะเธอ อาจมีไวรัสนะ
ผมก็กำลังเซี่ยนครับ จัดหนักรันไป และนี่คือโฟลเดอร์ที่เก็บครับ ทำไมมันบานอย่างเงี้ย
เปิดไม่ถูกกันเลยทีเดียว ผิดปกติปะเนี่ย

View Postain, on 09 August 2010 - 12:46 AM, said:

เจี๊ยกกกกกกกกก!!!!!!!....มันออนบอร์ดหนิ...

ลองเอาชื่อไปเสิร์ชหา Driver ดูก่อนครับ...

:o_yellow:
หาชื่ออะไรครับ และมันคือ?? (ผมถามเองผมยังเบื่อตัวเองเลย = =")

#16 ~Dante~

Kenjiman

Posted 09 August 2010 - 01:35 AM

จ้ากออนบอดงั้นหรือนี้ :brick:

โอเคผมจะพยายามอธิบายนะครับเห้นคุณหยาดรอคำตอบอยู่

คืองี้ตอนแรกท่านebuzzไปอ่านเจอฟอรั้มพบคนเจอปัญหากับกาดจอATIเรื่องdriversมันนี้แหละ

เขาเลยคาดการว่าท่านใช้กาดจอของATI(เพื่อไม่รู้กาดจอมีแค่2ค่ายเท่านั้นATIกับGeforceคล้ายๆแฟนบอย360กับเพล3ไรงี้)

ซึ่งไปมาก็ได้ค้นพบว่าคุณหยาดใช้ออนบอดหรือเรียกง่ายๆไม่มีกาดจอนั้นแหละ ซึ้งผมไม่มั่นใจว่าจะเล่นได้ไหมนะครับแต่อาจจะพอไหวมั้ง

ส่วนDirectXมันน่าจะมีEXEซักตัวนะครับที่กดลงได้เลย หรือถ้าไม่มีคุณหยาดลองแกะrarตัวของเดือนกับปีล่าสุดดูครับน่าจะได้

driverของคุณหยาดน่าจะอันนี้นะครับ
http://downloadcente...+Chipset+Family

อ๋อลืมไปลองเข้าเว็บนี้ดูครับ
http://www.systemreq...ntslab.com/cyri
แล้วเลือกชื่อเกมนี้มันจะคำนวณว่าเครื่องคุณเล่นเกมนี้ได้ไหม(แต่ก็ไม่แน่เสมอไปบางทีไม่ผ่านก็เล่นได้(ฮา))

#17 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 August 2010 - 01:38 AM

อ่ะ ลองหาดูที่ ลิ้งค์นี้ ครับ

Driver มันก็ประมาณ............

xbox ต้องอัพเดทแดชบอร์ดเพื่อเล่นเกมส์ใหม่ๆได้

การ์ดจอ ก็ต้องอัพเดท Driver เพื่อเล่นเกมส์ใหม่ๆได้ อะไรเงี๊ยะ!!!

แต่การ์ดจอของที่คุณใช้อยู่.. มันเสี่ยงต่อการเล่นไม่ได้ค่อนข้างมาก

แต่อยากให้ลองอัพเดท Driver ดูก่อน ยังไม่อยากฟันธงว่าเล่นไม่ได้หน่ะครับ

เพราะผมก็ยังไม่เคยเล่นเกมส์นี้เหมือนกัน....!!??

รู้แค่ว่าการ์ดจอตัวนี้ มันไม่เหมาะที่จะเอามาเล่นเกมส์ที่เน้นาพกราฟฟิค

:great:

#18 9th TEARDROP

¹

Posted 09 August 2010 - 01:51 AM

ยังไม่นอนกันอีกเหรอครับ พรุ่งนี้วันจันทร์นะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยต่อก็ได้ครับ เกรงใจ

#19 lucifer

「L™」CREATIVE inDESIGN

Posted 09 August 2010 - 02:03 AM

ลงทุนซื้อ vga เลยครับเฮีย ได้เล่นสมใจแน่ ๆ ออนบอร์ด ผมว่ากระตุกแหลกนะครับ

สมัยโน้นเคยใช้ geforce6600 เล่น ยังต้องปรับต่ำ ๆ เลย เหอ ๆ

Edited by lucifer, 09 August 2010 - 02:04 AM.

#20 9th TEARDROP

¹

Posted 09 August 2010 - 02:06 AM

View Post~Dante~, on 09 August 2010 - 01:35 AM, said:

driverของคุณหยาดน่าจะอันนี้นะครับ
http://downloadcente...+Chipset+Family

อ๋อลืมไปลองเข้าเว็บนี้ดูครับ
http://www.systemreq...ntslab.com/cyri
แล้วเลือกชื่อเกมนี้มันจะคำนวณว่าเครื่องคุณเล่นเกมนี้ได้ไหม(แต่ก็ไม่แน่เสมอไปบางทีไม่ผ่านก็เล่นได้(ฮา))
ลิ้งแรกนี่ให้ผมทำอะไรครับ = =" โหลด ดู ลูบ ดม งง555
โหลดตรงไหนง่ะ

View Postain, on 09 August 2010 - 01:38 AM, said:

อ่ะ ลองหาดูที่ ลิ้งค์นี้ ครับ

เข้าใจละว่าไดรเวอมันคืออะไร แต่ลิ้งนี่ใ้หทำอะไรตรงไหนอ่า