`
←  DGO MOBILE ZONE - Ͷػó
Logo
»

iPhone 4 Samsung Galaxy S ...

joah's Photo joah 26 Jun 2010

ต้องรอมันมาถึงมือ ทั้งสองเครื่อง แล้วค่อยวัดยกต่อยกกัน น่าจะดีกว่า

แต่ใครชอบอะไร ก็ซื้ออันนั้น จบ จะวัดกันทำไม

อยากให้วัดว่า ออกมาเวลาเดียวกัน ผ่านไป 3 เดือน เครื่องใคร ราคาตำ่กว่าแพ้

iphone 2g ยังขายได้อยู่ที่ 8k +- แล้วแต่สาพ ถ้าเปรียบกับเครื่องที่ราคาสูงพอกันในช่วงเวลานั้น ตอนนี้เหลือเท่าไหร่กัน อยากรู้

rufast's Photo rufast 26 Jun 2010

ไปจับ galaxy S ตัวจริงมาแล้ว ก็รู้สึกเฉยๆครับ ไม่ได้ดีเท่าที่คิด อาจจะคาดหวังมากไปหน่อย
รอจับ iphone 4 ตัวเป็นๆก่อน

nikumaru's Photo nikumaru 26 Jun 2010

เอ่อ ใช้คุกกี้ที่หลงป่าที่ญี่ปุ่นป่าวครับ ...

matichon's Photo matichon 26 Jun 2010

เค้ายังคิดว่าจอretinaในไอโฟน4 เหมือนไอแพดอยู่เลย

จึงตีความว่าจอ super oled ชนะขาด

หากินในวงการมือถือแต่ข้อมูลไม่แน่นเอาซะเลย

น่าเชื่อถือไหมเนี่ย

akiross's Photo akiross 26 Jun 2010

อ่านแล้วก็ฮา
ขนาดมันเป็นมือถือที่สู้ไม่ได้เลยสักอย่าง จองวันเดียว6แสน เปิดขายห้าประเทศได้เป็นล้านแล้ว

Devilot's Photo Devilot 26 Jun 2010

ถ้าไม่อคติสิ่งที่เค้าเขียนมันก็จริงทั้งนั้นนะครับ ผมว่าบางคนไม่ได้อ่านจนจบก็ไปด่าเค้าก่อนแล้ว อย่างหัว Blog เค้าก็บอกว่าเอามาจากเวปแฟนคลับซัมซุง เรื่องซีพียูก็จริงที่มีบางคนบอกว่าของไอโฟนดีกว่าของซัมซุงทั้งๆที่มันก็ตัวเดียวกั
น เรื่องจอข้อดีที่เค้าเขียนมันก็จริงกินไฟน้อยกว่าสีสดกว่ารวมถึงมุมมองดีกว่า ข้อเสียของซัมซุงที่บอดี้เป็นพลาสติคทั้งหมดก็จริง

และอีกเรื่องที่ผมว่าจริงๆมากๆคือแฟนบอยไอโฟนบางคนแตะไม่ได้เลยของกรูต้องเจ๋งที่สุด
ประมาณนี้ ผมโคตรรำคาญเลยคนแบบนี้

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 26 Jun 2010

ผมไม่เชื่อครับ เดี๊ยวมาลองดูกันยาวอิอิ สักปี ไอโฟน4 กับ GS เอาให้เป็น FYO2.2 เลยอิอิ ผมว่ามันวัดกันที่แอปด้วยครับ แอนดรอย์เคยเล่นนะ ยอมรับว่าแจ่มดี แต่ว่ากันตรงที่ผมลอง ผมว่ายังห่างไกล ไอโฟนบ้าง เคยลองไอโฟน3GS กับ Desire มา แลกกันใช้กับเพื่อนอยู่เดือนนึง

สเป๊กไม่ใช่ทุกสิ่งผมเชื่อ ขนาดไอโฟน3GS ยังแพ้ บีบีในเรื่องแชทเลย เพราะเค้าแข็งด้านนี้ ส่วนแกลแลคซี่ สเป๊คผมว่าน่าจะพอๆก่ะไอโฟน4
ทีนี้อยู่ที่อากู๋แล้วหล่ะว่า ดรอยของกู๋จะสู้ OS4.0 ได้แค่ไหน รวมถึงแอป งานนี้วัดกันสักปี รู้เรื่อง ไม่ใช่มัวแต่อัฟสเป๊คท่าเดียว

แต่ก่อนผมเกลียดไอโฟนมาก เอะอะอะไรก็เรียกหาแต่ไอจูน ลงทรีมก็โมกันปวดไข่ ยิ่งคนที่ใช้อย่างเดียว อาจจะลงทรีมลำบาก แต่วันนึงผมได้มีมัน
ลองใช้ดู ผมว่ามันเข้าท่าสุดแล้ว ยังงงงตัวเองเหมือนกัน ตอน2G ตอนนั้น ไม่มีใครสู้ทัช มันได้สะตัว จนวันนี้ เห็นเข้าท่าก็แกลแลคซี่นี่แหละ แต่ก็นะ
3ปีให้หลัง

เรื่องจอ ผมว่าสดมันก็ดี แต่ผมกลัวสดเกิน เวลาปริ๊นรูปจะไม่สวยเหมือนดูผ่านจออ่ะ แต่ผมว่าได้สดแบบ ไอแพด โอเคแล้วนะ จะสดไปถึงไหน 555+
Edited by นักเตะเบลโล, 26 June 2010 - 11:04 PM.

Burm's Photo Burm 27 Jun 2010

อย่าไปเชื่อมันมาก
ตอนหลงป่า มันแต่งเรื่องราวอวย 5800, dtac ซะจนคนเคลิ้ม
จนตอนหลังมาโดนจับได้ว่าเรื่องแต่งล้วนๆ

CPU iphone 4, ss:Gs มันคนละตัวกันครับ
based เดียวกัน แต่มีการ ปรับแต่งที่แตกต่างกัน
http://www.engadget.com/2010/06/18/apples-...-where-its-not/

อันนี้เป็นตัวเปรียบเทียบ super amoled กับ retina display
http://www.engadget.com/2010/06/24/iphone-...r-amoled-fight/

ผมยังไม่ได้อ่านละเอียด ผมคงไม่ฟันธงหรอก ว่าอันไหนดีกว่า
แต่ดูคร่าวๆ มันก็ดีคนละอย่าง
แต่อย่างน้อย นี่ก็เป็น web ที่ได้เทียบทั้ง ssgs กับ iphone 4 ที่ คุ้กกี้อ้างว่าไม่มีใครเคยเทียบ

อ้อแล้วจอ ipad 1024x768 ที่ 9.4 นิ้ว
จะไปเทียบกับ 960x640 ที่ยัดเข้ามาที่ 3.5 นิ้วได้ไงฟะ
เล่นเทียบแต่สี ก็แน่ล่ะ AMOLED มันสวยกว่า
แต่ถ้าเทียบความละเอียดล่ะ
ไม่ต้องไปไหนไกล ลองดู youtube หา iphone 4 unbox มันจะตอบได้ทันที ภาพมันคมทะลุ youtube ออกมาเลย
อย่างที่ผมเคยบอก เหมือนเอาจอ LED 1366x768 ที่ 40 นิ้ว เทียบกับจอ LCD 1920x1080 ที่ 32 นิ้ว
บอกได้เต็มปากไหมว่าจอแรกดีกว่า?

สุดท้าย ยังไงผมว่า หน้าตา/การประกอบ/software ณ ตอนนี้ iphone 4 ก็เหนือกว่า
แต่อย่าลืมซื้อ bumper ด้วยนะ เดี๋ยวจอแตก สัญญาณตก

แต่ก็อีกแหละ หน้าตา วัสดุ มันก็ขึ้นอยู่กับรสนิยมของแต่ละคน
วัสดุหรูๆ กระจก ก็เสี่ยงแตก บางคนก็อยากได้พลาสติกง่ายๆ
หน้าตา บางคนก็ว่า ssgs (ที่เหมือน 3Gs) ดีกว่า iphone 4

แต่ที่แน่ๆ ที่ว่าสู้ไม่ได้ซักอย่างนี่นั่งเทียน บอกตรงๆ
Edited by Burm, 27 June 2010 - 12:25 AM.

pp_2532's Photo pp_2532 27 Jun 2010

ฺำืBenz ต่างกับ BMW ฉันใด

SS ก็ต่างกับ iPhone4 ฉันนั้น

สรุปคือ ดีกันคนละอย่าง

akiross's Photo akiross 27 Jun 2010

+1 เรื่องcpu ครับ
ถึงมันจะมีแกนในCortex-A8เหมือนกัน แต่การปรับแต่งต่างกัน สรุปเป็นคนละตัวกันก็ไม่ผิดครับ

MoDiFy's Photo MoDiFy 27 Jun 2010

ผมว่า GS ก็เจ๋งดีนะ
ถ้าใครไม่ชอบไอโฟน แล้วมาถามผมว่าเอามือถืออะไรดี
ผมก็คงแนะนำ GS เหมือนกัน :D

Burm's Photo Burm 27 Jun 2010

QUOTE(MoDiFy @ Jun 27 2010, 01:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่า GS ก็เจ๋งดีนะ
ถ้าใครไม่ชอบไอโฟน แล้วมาถามผมว่าเอามือถืออะไรดี
ผมก็คงแนะนำ GS เหมือนกัน :D

ผมก็ไม่ได้ว่า GS ห่วยนะ
GS เป็นมือถือที่ดีมากๆ ตัวนึงเลย
แต่ถ้าจะให้บอกว่าดีกว่า iphone 4 ทุกอย่างผมบอกได้เลยว่า
ไม่จริง

มันก็ต่างมีดี มีเสียนั่นแหละ
Edited by Burm, 27 June 2010 - 01:14 AM.

Zeraph's Photo Zeraph 27 Jun 2010

รู้สีกว่าตาคุ้กกี้นี่แกแอนตี้ iPhone ตั้งแต่แกยังไม่หลงป่าด้วยซ้ำ

٫Ҫ's Photo ٫Ҫ 27 Jun 2010

QUOTE(Zeraph @ Jun 27 2010, 01:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รู้สีกว่าตาคุ้กกี้นี่แกแอนตี้ iPhone ตั้งแต่แกยังไม่หลงป่าด้วยซ้ำ

ท่าจะจริงนะ อ่านของเฮียเคาเขียนใน blog รู้สึกจะใส่ไข่มากไป ส่วนผมชอบ iPhone 4 เป็นการส่วนตัว a03cbf1e.gif

Tonkza's Photo Tonkza 27 Jun 2010

ตาคนนี้ น้อง นาธานป่ะคับ

SatanKruze's Photo SatanKruze 27 Jun 2010

ผมกลับรู้สึกว่าอ่านแล้วตลกมากกว่านะครับ (แต่เมื่อก่อนผมหลงเชื่อเค้าไปได้ไงหว่านั่น) แค่เรื่อง CPU กับหน้าจอก็เหมือนจะมั่วละ คือถ้าจะหาเฉพาะข้อดีของอีกเครื่องมาให้ดู ยังไงก็ทำได้หมดละครับ จอใหญ่กว่า(แต่ไม่เทียบความละเอียด) เล่น flash ได้ อะไรแบบนี้

MoDiFy's Photo MoDiFy 27 Jun 2010

ผมก็พูดไปงั้นละครับลุง
จริงๆผมเป็นสาวกตีบจ๊อบครับ yoyo_89.gif อิอิ
QUOTE(Burm @ Jun 27 2010, 01:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็ไม่ได้ว่า GS ห่วยนะ
GS เป็นมือถือที่ดีมากๆ ตัวนึงเลย
แต่ถ้าจะให้บอกว่าดีกว่า iphone 4 ทุกอย่างผมบอกได้เลยว่า
ไม่จริง

มันก็ต่างมีดี มีเสียนั่นแหละ

auhibs's Photo auhibs 27 Jun 2010

ตั้งแต่หลงป่าในเมือง คนๆนี้แพล่มไรออกมาก็ไม่น่าเชื่อถืออีกต่ออไป

kattys's Photo kattys 27 Jun 2010

อยากอ่านหลงป่าอ่ะ หาได้ที่ไหนเหรอ