`

Jump to content

ͻ իմͪ Ẻ˹㹤ͺͧ

38 replies to this topic

#21 Burm

¹

• Admin

Posted 30 April 2010 - 10:00 AM

QUOTE(zervilz @ Apr 30 2010, 06:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่เค้าตั้งใจใส่มาในหนัง น่าจะเรียก grain นะ ไม่ใช่ noise

งั้นขอแก้ละกันครับ ตัวผมแต่แรกก็เข้าใจว่ามันเป็นอันเดียวกัน
ถ้า film noise น่าจะเป็นแบบนี้มากกว่า
http://www.pond5.com/stock-footage/293673/...film-noise.html

แต่ไอ้ที่เราพูดถึง น่าจะเรียกว่า film grain
http://www.google.co.th/imglanding?q=film%...GZM&start=3

Edited by Burm, 30 April 2010 - 10:02 AM.

#22 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 30 April 2010 - 10:01 AM

QUOTE(PeanutXL @ Apr 29 2010, 04:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ เพราะเจ้าเทคโนโลยีนี้ มีผมคนเดียวในบ้านเลยที่ต้องการจะเสพ ส่วนคนอื่นๆพอได้มาดูด้วยกันกับผมแล้ว

แวบแรกที่เค้าถามผมเลยคือ มันต่างกันตรงไหน(display:37นิ้วHdready , player:ps3 , ระยะนั่งดู:2.5m , HDMI:550b)

คือถ้าไม่บอกเนี่ยเค้าจะไม่รู้กันเลยว่า กำลังดูจาก Blu-ray แท้ หรือ DVD แท้ ต้องมาให้มาดูแบบจับตาจับจ้องใกล้ๆ ถึงจะเข้าใจถึงจุดต่างต่างๆ

แต่ถึงกระนั้นก็ได้คำกล่าวตามมาอีกว่า โอเคมันต่างแต่ไอ้ที่มันต่างเนี่ย ยังไม่เห็นคุ้มกับที่ต้องลงทุนเพิ่มไป แต่ถึงจะจุกแต่ใจจริง

ผมก็เห็นด้วยกับคนที่บ้านนะครับ ว่าไอ้ส่วนที่มันต่างมาเนี่ยมันยังไม่เข้าจุดคุ้มทุนจริงๆที่ต้องไปจ่ายเพิ่มมาเกือบ สิบเท่า เพราะระยะที่ผมนั่งดูเนี่ยคือ 2.5m ผมมองแยกออกไม่ทันจริงๆครับ

สำหรับจุดต่างๆที่มันดีขึ้นมา ถ้าผมตั้งใจนั่งดูหนังให้สนุก และถึงแม้ผมจะนั่งดูแบบจับผิดก็ไม่ได้สามารถแยกออกได้อย่างชัดเจนแถมทำไปแล้วมันเหมื
อนไม่ใช่ดูหนังเลยครับผม

ส่วนเรื่องเสียงบ้านผมยังมีแค่ DTS มากสุดครับเลยยังอาจไม่รู้สึกได้ถึงส่วนต่างของเสียงเท่าไรนักในตอนนี้

ปล.อันนี้เป็นความเห็นต่างส่้วนตัวนะครับ อาจจะผิดแปลกจากคนอื่นไปบ้าง yoyo_04.gif

อันนี้ผมเห็นความต่างตั้งแต่ 32" แล้วครับ วาอันไหน Bluray กับ DVD คนละเรื่องเลย คนในบ้านก้อแยกออกกันหมดครับ yoyo_48.gif

#23 joah

ͧ SIX PACKS

• High Royal Executive Members

Posted 30 April 2010 - 10:30 AM

ต่างกันเยอะระหว่าง DvD กับ Blu ray

แต่ ก๊อป 25 หรือ 50 น่าจะใกล้เคียงของจริง ต่างอย่างเดียว คุณภาพ

Avchd ตอนนี้ตัดออกไปเลย 25gb ตอนนี้ถูกเหลือเกิน ในห้อง Omp yoyo_33.gif

#24 draw

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 30 April 2010 - 03:30 PM

ส่วนตัวผมทรัพย์ไม่อำนวยครับ โหลดอย่างเดียวเลยแหะๆ

หนังไหนเทพก็จัด Full Rip หนังธรรมดาก็โหลดแบบที่เขา Re-encode เป็น MKV มาดูครับ yoyo_63.gif

Edited by draw, 30 April 2010 - 03:31 PM.

#25 EAK69

>>˹ѧ

Posted 30 April 2010 - 04:32 PM

ต้มยำกุ้ง Blu-ray ทำ Thai DTS-HD Master Audio 5.1 ด้วยครับ

#26 kim007

Ayukawa Madoka

• Interests:Bluray Movies, PS3, NDS

Posted 30 April 2010 - 05:52 PM

ผมก็เลือกแผ่นแท้อย่างเดียวนะ คือเมื่อก่อนเคยซื้อ dvd ก็อป dvd แม่สาย แล้วเก็บไว้ไม่ได้นาน แล้วคุณภาพก็ไม่แน่นอน ประกอบกับแผ่นแท้ ราคาต่ำลง พอซื้อได้ ช่วงหลังๆ มาก็เลยเลือกเก็บแผ่นแท้อย่างเดียว แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาเก็บ bluray แท้ ได้ 2-3 ปีแล้ว แต่ไม่ได้เก็บทุกเรื่อง เก็บเฉพาะเรื่องที่ชอบ แล้วก็ถูกใจจริงๆ คงรอให้อะไรหลายๆ อย่างลงตัวกว่านี้ ค่อยเก็บมากกว่านี้

ปัจจัยในการเลือกซื้อแผ่น bluray แท้ ของตัวผมเอง

- เป็นเรื่องที่ชอบ และถูกใจ ถ้าเป็นเรื่องที่เคยเก็บเป็น DVD จะดูว่า มีอะไรต่างจากเดิมเยอะไหม รวมทั้งภาพและเสียง ถ้าไม่ต่างมาก ก็รอไปก่อน เพราะกลัวว่า ในอนาคต อาจจะออกเวอร์ชั่นใหม่ออกมาอีก คือจะพยายามอ่านรีวิวหลายๆ ที่ก่อนซื้อ ว่าควรจะซื้อเวอร์ชั่นไหน

- ถ้าเป็นหนังดัง ปกติจะออกหลายๆ เวอร์ชั่นอยู่แล้ว อย่าง lord of the ring ที่ออกตอนนี้ ยังเป็นเวอร์ชั่นธรรมดา ไม่ใช่ extended cut รวมทั้งจากรีวิวหลายๆ ที่ ก็บอกว่า ภาพยังไม่ดีเท่าที่ควร ก็รอซื้อ extended cut ที่เดียวดีกว่า

- หนังใหม่ ส่วนใหญ่จะพยายามเก็บเป็น bluray ถ้าเป็นหนังรางวัล หรือหนังที่ถูกใจ ก็จะเก็บเวอร์ชั่นพิเศษแทน

- หนังของ disney ส่วนใหญ่จะเก็บไว้เกือบหมด เพราะเขาจะออกในช่วงเวลาหนึ่ง ถ้าหมดก็จะไม่มีขาย อย่างเรื่อง sleeping beauty, Pinocchio, Snow White ปีนี้ก็จะมี Beauty and the beast, Alice in Wonderland ออกเป็น bluray

Edited by kim007, 30 April 2010 - 06:18 PM.

#27 tekkenman

¹

• High Royal Executive Members

Posted 30 April 2010 - 07:42 PM

QUOTE(Burm @ Apr 30 2010, 10:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>
งั้นขอแก้ละกันครับ ตัวผมแต่แรกก็เข้าใจว่ามันเป็นอันเดียวกัน
ถ้า film noise น่าจะเป็นแบบนี้มากกว่า
http://www.pond5.com/stock-footage/293673/...film-noise.html

แต่ไอ้ที่เราพูดถึง น่าจะเรียกว่า film grain
http://www.google.co.th/imglanding?q=film%...GZM&start=3

ความรู้ใหม่เพิ่งรู้ว่า เกรียน คือการทำแบบนี้นี่เอง เหมือน ๆ กับเกมแนวสยองพวกไซเลนฮิวส์นั่นเอง ทำให้ได้อารมณ์ร่วม แสดงว่าไม่ได้เรียกว่าน๊อยท์สินะครับ

#28 jaraba

.

Posted 01 May 2010 - 08:39 AM

ผมว่าบางที grain หรือ เกรนเนี่ย มันคือความสวยงามของหนังอย่างนึง(จำคำคุณ BoBoiมา) ยกตัวอย่างอย่าง blackhawk down ถ้าไม่มีเกรน อารมณ์หนังคงจะเปลี่ยนไปอีกอย่าง จากหัวข้อกระทู้ผมเลือกแท้ครับ ถึงงบน้อย ซื้อแต่ที่อยากได้
โดนกล่องเหล็กไปเยอะ 555 สำหรับผมแท้สะดวกสุด เพราะสั่งแบบเก็บเงิน พกง ได้หรือ สั่งนอกก็ตัดบัตรได้ ผมไม่ค่อยมีเวลาไปโอนบ้านไกลธนาคาร
ถึงคุณถั่ว ผมว่า 37 นิ้วก็เห็นความต่างแล้วนะครับ ลองหาพวกสีสดสด ไปเปิดรับรอง ติดใจเสียเงินเลยทีนี้ yoyo_56.gif

#29 tekkenman

¹

Posted 01 May 2010 - 09:08 AM

อ่านว่า เกรน หรอกเหรอเนี่ย ผมดันอ่านว่า เกรียน yoyo_65.gif

เหมือน ๆ เรื่อง 300 ถ้าไม่มี เกรน ผมว่ามันก็แลดูไม่เหมือนตำนานเก่าแก่ของกรีกนะ

ควรใส่ให้เหมาะกันเรื่องด้วยสินะครับ

#30 jaraba

.

Posted 01 May 2010 - 09:14 AM

QUOTE(tekkenman @ May 1 2010, 09:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านว่า เกรน หรอกเหรอเนี่ย ผมดันอ่านว่า เกรียน yoyo_65.gif

เหมือน ๆ เรื่อง 300 ถ้าไม่มี เกรน ผมว่ามันก็แลดูไม่เหมือนตำนานเก่าแก่ของกรีกนะ

ควรใส่ให้เหมาะกันเรื่องด้วยสินะครับ

ถ้าเกรียนน่ะผมเองครับ(อยากเด็ก) yoyo_89.gif

#31 X-Sy

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 01 May 2010 - 09:47 AM

แล้ว BD ก๊อป 25GB ราคา 190-250 บ. นี่หาได้จากไหนครับ ผมเจอแต่ 350-400 บ. เลยไม่สนใจจะเล่น

#32 kim007

Ayukawa Madoka

• Interests:Bluray Movies, PS3, NDS

Posted 01 May 2010 - 09:54 AM

QUOTE(X-Sy @ May 1 2010, 09:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้ว BD ก๊อป 25GB ราคา 190-250 บ. นี่หาได้จากไหนครับ ผมเจอแต่ 350-400 บ. เลยไม่สนใจจะเล่น

ไปดูที่ห้อง OMP ของที่นี่นะครับ

http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showforum=65

#33 morningglory

ж١ᾧç͹

• Interests:call of duty thailand

Posted 01 May 2010 - 11:26 PM

ขอเข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

ขอบคุณมากครับ

#34 teko_ueto

ѡ

Posted 16 May 2010 - 09:16 PM

QUOTE(Burm @ Apr 30 2010, 10:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ศัพท์การถ่ายภาพจริงๆเลยนะ

อันแรกเรียก film Scratch เป็นรอยขีดข่วนที่เกิดบนฟิล์ม เกิดจากอะไรก็ได้ที่มันมาขูดโดนฟิล์มนั่นแหละ

http://www.youtube.com/results?search_quer...h+film&aq=f

อันสอง film grain ถูกแล้ว จะเกิดในฟิล์มที่มี ISO สูงๆ เพราะผลึกไวแสงในฟิล์ม ISO สูง จะเป็นเม็ดใหญ่กว่าฟิล์ม ISO ต่ำ ทำให้เห็นเกรนเป็นเม็ดๆชัดเจน

film noise ไม่มี

noise เป็นศัพท์ที่มีในยุคกล้องดิจิตอล เป็นจุดแดงๆ เขียวๆ ที่เกิดเวลาใช้ ISO สูงๆจะเห็นได้ชัด

#35 teteety

ѡ鹤

Posted 17 May 2010 - 03:15 PM

ผมชอบหนังที่มีเกรนนะ มันเหมือนดูจากฟิล์มดี ถ้าภาพคมเกินมันเหมือนจะหยักๆ ภาพลอยๆ ไม่ธรรมชาติ
แต่ของ ps3 บางที mosquito noise เยอะเกินไปหน่อย

#36 ѡѧ

ѡͩҨ

Posted 28 May 2010 - 05:53 AM

QUOTE(Bearmee @ Apr 30 2010, 10:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมแท้ล้วนๆ ครับมีเหตุผลว่า ถ้าลองในฉากที่เป็นสีดำหนักๆอย่าง พวก Lords กับ Harry นี่เห็นๆเลยครับว่าต่างเม็ดเหลื่ยมๆนี่วิ่งกระจายเลย เทียบสองจอเปิดเทียบกันแล้ว

ปล.แผ่นก๊อปจะดีถ้าเป็น 50 GB เท่านั้นครับ เอามาเต็มๆ แถม + เสียง ซับไทย ให้อีกตะหาก คุ้มสุดแล้ว ถ้าไม่ใช่ความจุเท่านี้เลิกคุยครับ อีกอย่างแผ่นแท้ US ราคาอย่างถูกเลยครับ กับ UK ด้วย ล็อคแค่บางเรื่องเองครับ

จริงๆมีหนังหลายเรื่องนะครับที่ remux ออกมาแล้ว ใส่เสียง HD ยังทำให้ขนาดไม่เกิน 25 Gb ได้
แต่ก็อย่างว่าล่ะครับเดี๋ยวนี้หนังออกมาขนาด 30-45GB กันหมดแล้ว remux ยังไงถ้าเอาเสียง HD ด้วยก็เกิน 25GB

ตอนนี้ผมจบที่ HDD ครับ โหลดเอง mux เอง โมซับเอง ดูเอง ถ้าชั่วก็ขอชั่วคนเดียว รู้ว่าไม่ดีครับแต่ BD แผ่นนึงหลักพัน ไม่ไหวจะ
เคลียร์จริงๆ

ส่วนเรื่อง จุดๆ บนจอ (กลัวเรียกผิด) ส่วนตัวผมว่ามันน่า รำคาญมากๆเลย เรื่อง 300 ดูในโรงก็ดูดีไม่ได้สังเกตุ ให้อารมณ์สีอาร์ตๆดี
แต่พอมาดูที่จอในบ้านนี่ เห็นเม็ดยิบๆแล้วรำคาญ จาดูชัดๆ

#37 tekkenman

¹

Posted 28 May 2010 - 09:31 AM

QUOTE(ยักจัง @ May 28 2010, 05:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆมีหนังหลายเรื่องนะครับที่ remux ออกมาแล้ว ใส่เสียง HD ยังทำให้ขนาดไม่เกิน 25 Gb ได้
แต่ก็อย่างว่าล่ะครับเดี๋ยวนี้หนังออกมาขนาด 30-45GB กันหมดแล้ว remux ยังไงถ้าเอาเสียง HD ด้วยก็เกิน 25GB

ตอนนี้ผมจบที่ HDD ครับ โหลดเอง mux เอง โมซับเอง ดูเอง ถ้าชั่วก็ขอชั่วคนเดียว รู้ว่าไม่ดีครับแต่ BD แผ่นนึงหลักพัน ไม่ไหวจะ
เคลียร์จริงๆ

ส่วนเรื่อง จุดๆ บนจอ (กลัวเรียกผิด) ส่วนตัวผมว่ามันน่า รำคาญมากๆเลย เรื่อง 300 ดูในโรงก็ดูดีไม่ได้สังเกตุ ให้อารมณ์สีอาร์ตๆดี
แต่พอมาดูที่จอในบ้านนี่ เห็นเม็ดยิบๆแล้วรำคาญ จาดูชัดๆ

มันทำให้อารมณ์หนังรู้สึกเก่า ๆ น่ะครับ .... คิดว่านะ

#38 X-Sy

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 28 May 2010 - 09:39 AM

เท่าที่สังเกตดูพวก BD full rip แล้วมีแต่เสียง Eng-DTS HD แล้วใส่เสียงไทย DTS ขนาดไม่เกิน 25GB นะครับ พ่อค้าหลาย ๆ คนคงใช้วิธีนี้ลดขนาดยัดลง BD 25 GB

#39 2222

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 31 May 2010 - 10:13 AM

ได้ความรู้ดีครับ