`

Jump to content

ͻ իմͪ Ẻ˹㹤ͺͧ

38 replies to this topic

#1 tekkenman

¹

• High Royal Executive Members

Posted 29 April 2010 - 12:20 PM

มาถึงตรงจุดนี้ เราอดยอมรับไม่ได้แล้วว่าเพลย์สามเป็นเครื่องเล่นเกมที่แลดูจะเป็นมากกว่าเครื่องเกม จากคำที่กล่าวว่ามันคือเครื่องไว้ดูหนัง แลดูจะไม่ได้เป็นคำกล่าวใส่ร้ายหรือเกินจริงเลย และตอนนี้หนังต่าง ๆ ก็ล้วนแต่ควรเก็บหามาดูกันอย่างยิ่ง เพราะ ณ.ตรงจุดนี้ หนังที่ฉาย ๆ ในบ้านเราแบบเดิม ๆ ดูแล้วแทบจะเทียบกับหนังที่เราดูอยู่ที่บ้านไม่ได้เลย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการรบกวน าพความชัดที่ดูซ้ำแค่ไหนก็ไม่มีปัญหาของรอยฟิล์ม และระบบเสียงที่จัดทำเองได้ตามที่ต้องการในที่บ้านท่านเอง เพราะฉะนั้นใครที่มีทีวีดี ๆ ขนาดราว ๆ 37 นิ้วขึ้นไปกับเครื่องเสียงนิดหน่อย และมีเพลย์สามอยู่ แนะนำให้ลองนำมันมาดูหนังบ้างเพื่อจะได้เจอความบันเทิงใหม่ ๆ ที่หาได้ในห้องเราเองได้

ปัจจุบันนี้ในบ้านเรามีจำหน่ายแล้วทั้งแบบ บลูเรย์แท้ ๆ ( าพและเสียงไฟล์เต็มเปลี่ยมขนาด 45 - 50 กิ๊ก สำหรับเรื่องใหม่ ๆ ) หรือ บลูเรย์ก๊อปปี้ ( ด้วยขนาดความจุเต็ม 25 กิ๊ก ) หรือแม้แต่ เอวีซีเอชดี ( ที่มีขนาดส่วนใหญ่ที่ 7.5 - 8.7 กิ๊ก ) หลาย ๆ คนยังสับสนไม่น้อยว่า ถ้าเราจะมีหนังซักเรื่องหนึ่งควรจะมีหนังชนิดสื่อแบบไหนไว้ครอบครอง อ่อยังมีแบบกล่องฮาร์ดดิสก์ที่สามารถดูได้คมชัดสุด ๆ เช่นกันเพราะตรง ๆ กับไฟล์บลูเรย์เลย แต่ตรงนี้เราจะพูดถึงแต่สื่อที่เป็นแบบดิสก์กันนะครับ

เมื่อเทียบกันแล้วต้องยอมรับว่า หนังเก่า ๆ ราว ๆ ตั้งแต่ช่วงปลายถึงต้นปีก่อนไฟล์ที่อยู่ในแผ่นบลูเรย์นั้นยังไม่ได้คมชัดขั้นเทพเท่า
ไหร่นัก ( เมื่อเทียบกับปัจจุบัน ) และพอนำมาทำเป็นไฟล์เอวีซีเอชดีใส่ในแผ่น ดีวีดี จึงแลดูจะไม่มีความเปลี่ยนแปลงหรือแตกต่างกันเท่าใดนัก แต่ตอนนี้มันมีการพัฒนามาเรื่อย ๆ จนได้าพที่คมชัดแบบเรียกได้ว่าต้นฉบับฟิล์มแท้ ๆ ( แบบไม่มีรอย ) จนต้องตะลึงกับรายละเอียดความคมชัดของหนังหลาย ๆ เรื่องเลยทีเดียว

สิ่งแตกต่างที่เห็นได้ชัดจาก บลูเรย์แท้ บลูเรย์ก๊อป และ เอวีซีเอชดี ก็คือระบบเสียงต่าง ๆ เนื่องด้วยความจุที่แตกต่างกันค่อนข้างเยอะแล้ว ยังมีระบบเสียงต่าง ๆ ให้เลือกอีกด้วยใน บลูเรย์แท้ใหม่ ๆ ( เช่นเสียงอังกฤษเสียงเดียว แต่มีหลายระบบตามแต่ท่านต้องการ )

เรื่องาพ บลูเรย์แท้ และ บลูเรย์ก๊อป ก็มีความต่างกันในเรื่องความอิ่มของสี ( เช่นเรื่อง อวตาร ) แต่ก็ไม่แตกต่างกันมากเท่า เอวีซีเอชดี ซึ่งเรื่องนี้โดนบีบอัดค่อนข้างเยอะ ทำให้คุณาพที่ได้เทียบกับต้นฉบับไม่ได้เลย ( บลูเรย์แท้ - เอวีซีเอชดี ) แต่ถ้าดู ๆ ไม่ซีเรียสมันก็ได้อรรถรสเต็มอิ่มได้พอ ๆ กัน

ข้อสรุปจริง ๆ แล้วก็คือ ปัจจุบัน บลูเรย์แท้ ราคาค่อนข้างต่ำลงมาแล้ว และเมื่อเทียบกับคุณาพนับตามราคาเงิน ดูเหมือนว่า บลูเรย์แท้ จะคุ้มเงินที่สุด ไม่ว่าจะคุณาพของาพและเสียงต่าง ๆ ที่มีให้เลือกแล้ว ยังมีเรื่องแพคเกจที่ทำได้ดีกว่าบลูเรย์ก๊อปปี้มากนัก ( เรื่องคุ้มเงินนี่ไม่นับาษาอื่นนอกจากอังกฤษแล้วนะครับ ) แต่ก็เป็นเฉพาะเรื่องใหม่ ๆ เท่านั้นนะ ถ้าเป็นเรื่องเก่า ๆ คุณาพนี่ไม่ได้ต่างกันเลย โดยเฉพาะกับหนังที่มีเลเยอร์เดียวนี่คุณาพนั้นเหมือนต้นฉบับเด๊ะ ๆ ไม่มีแตกต่าง

*หนังใหม่ ๆ บางเรื่องาพก็กากตดแม้จะเป็นบลูเรย์อย่างเช่น หนังย้อนยุคมาเฟียพระเอกดังอย่าง จอนนี่เดป และ พระเอกแบทแมน

*ระบบเสียง ถ้าฟังเฉพาะแค่เสียงไทย เอวีซีเอชดี ก็เป็นคำตอบที่ดีที่คุ้มเงินที่สุดแล้ว

*าพบลูเรย์แท้กับก๊อปดูแล้วแทบไม่ต่างกัน ( แม้จะจอ 55 นิ้ว ) ยกเว้นบางเรื่องเท่านั้นซึ่งโดยมาก เรื่องนั้น ๆ จะถ่ายแบบดิจิตอลหรือฟิล์มไอแมกซ์ ซึ่งก็มีไม่กี่เรื่อง

*ความคมชัดบางอย่างก็ต้องดูอีกหลายปัจจัย อย่างจุดเล็ก ๆ ที่เรียกกันว่าน๊อยท์ที่เกิดขึ้นจากฟิล์ม แบบนั้นก็ไม่ใช่ว่าจะเรียกว่าไม่ชัด เพราะมันเป็นมากับต้นฉบับ

ราคาแผ่นบลูเรย์ก๊อปที่ขาย ๆ อยู่ก็เห็นจะอยู่ราว ๆ ราคา 190 - 250 บาทนี่แหล่ะ พร้อมกล่องและสกรีนปกเรียบร้อย ส่วนหนัง เอวีซีเอชดี จะอยู่ราว ๆ 130 - 170 บาทพร้อมกล่องและสกรีนเรียบร้อย ส่วนบลูเรย์แท้นั้นก็แล้วแต่แพคเกจว่าเป็นอะไรแบบไหน แต่สุดท้ายก็อยู่ราว ๆ 800 - 1200 ไม่เกินนี้

ใครที่ดูหนังดีวีดีแท้อยู่แล้วอยากให้ลอง ๆ ดูหนังเหล่านี้บ้างถ้าเกิดมีทีวีและเครื่องเล่นรออยู่แล้ว แล้วท่านจะได้รับประสพการณ์ใหม่ ๆ ในความบันเทิงที่เพิ่มขึ้นมาอีกแน่นอน

3 าพแรกเป็นบลูเรย์ก๊อป 3 าพต่อมาเป็น เอวีซีเอชดี

ขอขอบคุณ คุณเจ ( jaraba ) ที่ให้ยืมหนังบลูเรย์แท้กว่า 30 เรื่อง

ท่านไหนอยากได้สื่อต่าง ๆ ที่ผมกล่าวมาทดสอบและลองใช้ ลองไปที่นี่ดูครับเพราะเค้าเป็นพ่อค้าที่ไว้ใจได้และมีจรรยาบรรณของพ่อค้าเป็นอย่างม
าก แนะนำคนนี้เลย กดแรง ๆ

***นี่ไม่ใช่ข้อสรุปของสิ่งใด ๆ หรืออะไรนะครับ มันเป็นแค่สิ่งที่ผมสังเกตแบบตั้งใจและมาบอกประสพการณ์ให้เพื่อน ๆ ได้ทราบกันเท่านั้น***

#2 lokmee99

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 29 April 2010 - 12:28 PM

ผมเองก็ลองมาหลายตัวและก็เป็นไปตามที่หลายคนบอกแหละ เรียงตามราคาไปเลย
สำหรับผมนะ AVC-HD เป็นตัวเลือกที่ไม่น่าสนใจเลย ผมดูแล้วรูสึกว่าสีมันไม่สวยเลย
ออกจะด้านๆ าพหม่นๆ ระยะหลังถ้าจะซื้อ AVC HD ผมเลือก ซื้อ DVD 9 มาสเตอร์แม่สายดีกว่า

สีสดกว่า หาซื้อง่ายกว่า ถูกกว่า ดูจากระยะสัก 3 เมตรนี่ความละเีอียดแยกยากครับ
แต่แน่นอกว่า BD นั้นที่สุด ณ.เวลานี้ เสียแต่ราคามันสูงไปหน่อย

ทางที่ดีคือลองกับระบบของตัวคุณเองแล้วเลือกอย่างที่ชอบและเหมาะกับเรา
คือบางทีอันนี้เหมาะเค้าแต่มันไม่เหมาะกับเราก็เห็นบ่อยครับ

Edited by lokmee99, 29 April 2010 - 10:07 PM.

#3 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 29 April 2010 - 12:52 PM

หนังที่ออกช่วงหลังๆ ผมรู้สึกว่าถ้าเป็น DVD ความคมชัดที่ควรจะได้ มันไม่เหมือนแต่ก่อน

โดยเทียบกับ DVD ด้วยกันเองนะ ไม่ได้เอา DVD มาเทียบกับ Bluray

เหมือนผู้ผลิตจงใจ ทำให้มันเห็นความแตกต่างกันมากขึ้นระหว่าง DVD กับ Bluray

ไม่รู้ผมคิดไปเองรึป่าว แต่เจอมาหลายเรื่องแระ ที่ DVD มันน่าจะชัดได้มากกว่านี้

ยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดๆคือ เรื่อง avatar นี่แหล่ะ...

ถ้าเป็นเมื่อก่อน กับความยาวหนังขนาดนี้ มันควรจะเป็น DVD 2 แผ่น

นี่เล่นยัดมาแผ่นเดียว...!!!!!

แล้วอีกหลายๆเรื่อง ที่หนังไม่ยาว แต่าพที่ได้ ผมว่ามันต่ำกว่ามาตรฐาน DVD ไปหน่อย....

#4 tekkenman

¹

• High Royal Executive Members

Posted 29 April 2010 - 01:17 PM

QUOTE(ain @ Apr 29 2010, 12:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หนังที่ออกช่วงหลังๆ ผมรู้สึกว่าถ้าเป็น DVD ความคมชัดที่ควรจะได้ มันไม่เหมือนแต่ก่อน

โดยเทียบกับ DVD ด้วยกันเองนะ ไม่ได้เอา DVD มาเทียบกับ Bluray

เหมือนผู้ผลิตจงใจ ทำให้มันเห็นความแตกต่างกันมากขึ้นระหว่าง DVD กับ Bluray

ไม่รู้ผมคิดไปเองรึป่าว แต่เจอมาหลายเรื่องแระ ที่ DVD มันน่าจะชัดได้มากกว่านี้

ยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดๆคือ เรื่อง avatar นี่แหล่ะ...

ถ้าเป็นเมื่อก่อน กับความยาวหนังขนาดนี้ มันควรจะเป็น DVD 2 แผ่น

นี่เล่นยัดมาแผ่นเดียว...!!!!!

แล้วอีกหลายๆเรื่อง ที่หนังไม่ยาว แต่าพที่ได้ ผมว่ามันต่ำกว่ามาตรฐาน DVD ไปหน่อย....

คุณอิน พูดแบบนี้แล้วอดคิดไม่ได้ เพราะลอง ๆ เอาหนังช่วงแรก ๆ ของดีวีดีมาเปิดดู อืม ... ก็ชัดจริง ๆ นะ ยิ่งดีวีดีเก้ายิ่งชัด รึว่าที่เราดูไม่ชัดเพราะทีวีเราไม่ใช่จอแก้วเหมือนเมื่อก่อนก็เป็นได้นะครับ

ปล. ผมลองเปิดหนังดีวีดีดู บางเรื่องมันก็ชัดจริง ๆ นะถ้าอัพสเกลแล้ว

#5 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 29 April 2010 - 01:34 PM

QUOTE(tekkenman @ Apr 29 2010, 01:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณอิน พูดแบบนี้แล้วอดคิดไม่ได้ เพราะลอง ๆ เอาหนังช่วงแรก ๆ ของดีวีดีมาเปิดดู อืม ... ก็ชัดจริง ๆ นะ ยิ่งดีวีดีเก้ายิ่งชัด รึว่าที่เราดูไม่ชัดเพราะทีวีเราไม่ใช่จอแก้วเหมือนเมื่อก่อนก็เป็นได้นะครับ

ปล. ผมลองเปิดหนังดีวีดีดู บางเรื่องมันก็ชัดจริง ๆ นะถ้าอัพสเกลแล้ว

ตอนแรกผมก็คิดเรื่องจอทีวีเหมือนท่านนะ

แล้วก็คิดอีกเรื่อง เรื่อง "ตาเสีย"

ที่เค้าว่ากันว่า พอเราได้ดูแบบ HD แล้ว พอกลับไปดู DVD แล้วมันจะกาก....

แต่พอไล่ๆดู หลายๆเรื่อง มันไม่ใช่ เรื่องจอกับเรื่อง ตาเสีย หน่ะสิครับ

อย่างพวกแผ่น superbit หลายๆเรื่อง ผมหยิบมาเปิดดู ผมว่ามันก็ ชัดในระดับ ที่ DVD จะชัดได้ เรียกว่า แหล่มเลยแหล่ะ

อย่างหนังใหม่ๆหน่อยที่นึกได้ตอนนี้ ก็เป็น ไฟนอลเดสติเนชั่น าคล่าสุด (นึกตัวสะกด ENG ไม่ออก) ที่ชื่อไทย โกงความตาย อะไรนั่นหน่ะ

ผมว่าเป็น DVD ที่ชัดมากเลยนะ!!

เอ๊ะ!! รู้สึกจะไปเรื่อง dvd ยาวแระ... เริ่มไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้แระ 5 5 5 5 5

กลับมาตามหัวข้อกระทู้ดีกว่า.......อิอิ

ถ้าให้เลือกเสพ....

ผมขอเลือก Bluray กับ ไฟล์ mkv หรือไม่ก็ Fullrip ครับ

avchd ตัดออกครับ....... ผมว่า มันยังไม่ชัดเท่าที่ควร เมื่อเทียบกับ mkv

#6 kiou911

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 29 April 2010 - 01:41 PM

ขอบคุณมากครับ กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่พอดี
แอบถามนิดนึงนะครับ BDRemux ที่ปล่อยกันตามบิทนี่คือเค้าเอามาจาก Blueray ทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับหรือว่าตัดพวกเสียง True HD ออกด้วยครับ

#7 tekkenman

¹

Posted 29 April 2010 - 02:11 PM

QUOTE(kiou911 @ Apr 29 2010, 01:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับ กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่พอดี
แอบถามนิดนึงนะครับ BDRemux ที่ปล่อยกันตามบิทนี่คือเค้าเอามาจาก Blueray ทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับหรือว่าตัดพวกเสียง True HD ออกด้วยครับ

แล้วแต่เรื่องครับ อันนี้ไม่ได้ตอบกวนนะครับ แต่แล้วแต่เรื่องและคนทำจริง ๆ แต่โดยมากรู้สึกจะได้เสียงครบนะพอดีผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้น่ะครับ yoyo_04.gif

เสียดายผมถ่ายไม่เก่ง อันนี้แบบชัด ๆ หน่อย

#8 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 29 April 2010 - 02:28 PM

คงไม่มีใครนั่งจับผิดแบบรูปสุดท้ายเวลาดูจริงๆแน่ๆ ถ้ามัวมานั่งจับผิด มันจะหาความสนุกจากหนังไม่ได้กลายเป็น photo hunt ไปซะแล้ว หุๆ

ลองคิดๆดูว่า จ่ายตังซื้อของมาเพื่อใช้งานหรือเพื่อมานั่งจับผิด เทียบกับอันนู้นอันนี้ ของคนนู้นคนนี้ อิอิ

ส่วนความชัดของหนังอยุ่ที่ผู้ผลิตเขามีความสามารถทำได้แค่ไหน เพราะหนังเก่าๆ ที่เอามาทำเป้นบลูเรย์ หลายคนอาจคิดว่าหนังเก่า ฟิมสมัยเก่า

มันจะทำชัดได้ไง มันก็มีบางเรื่องที่เขา คอมพาสมาแล้วชัดมากจริงๆก็มี

ส่วนใหญ่ เมืองนอกเขาให้คะแนนรีวิวพวกาพ โดยนึงถึงหลายๆ อย่าง ความคมชัด ความถูกต้องของสี และขนาดอัตราส่วน

ส่วนดีวีดี ที่ชัดๆ ลองดู ยิงแมร่งเลย Shoot'em up อะเรื่องนั้นแค่ดีวีดี 5 ก็ชัดกิ๊กแล้ว - - เพราะเด๋วนี้ผมก็ยังเสพดีวีดีอยู่ หนังเรื่องไหน สนุก าพดี เสียงดี ถึง

จะดูเป็นบลูเรย์ ส่วนหนังทั่วๆก็ยังคงเป็น DVD เหมือนเดิม

มีความสุขกับการดูหนังครับผม

#9 tekkenman

¹

Posted 29 April 2010 - 02:41 PM

QUOTE(Jin @ Apr 29 2010, 02:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คงไม่มีใครนั่งจับผิดแบบรูปสุดท้ายเวลาดูจริงๆแน่ๆ ถ้ามัวมานั่งจับผิด มันจะหาความสนุกจากหนังไม่ได้กลายเป็น photo hunt ไปซะแล้ว หุๆ

ลองคิดๆดูว่า จ่ายตังซื้อของมาเพื่อใช้งานหรือเพื่อมานั่งจับผิด เทียบกับอันนู้นอันนี้ ของคนนู้นคนนี้ อิอิ

ส่วนความชัดของหนังอยุ่ที่ผู้ผลิตเขามีความสามารถทำได้แค่ไหน เพราะหนังเก่าๆ ที่เอามาทำเป้นบลูเรย์ หลายคนอาจคิดว่าหนังเก่า ฟิมสมัยเก่า

มันจะทำชัดได้ไง มันก็มีบางเรื่องที่เขา คอมพาสมาแล้วชัดมากจริงๆก็มี

ส่วนใหญ่ เมืองนอกเขาให้คะแนนรีวิวพวกาพ โดยนึงถึงหลายๆ อย่าง ความคมชัด ความถูกต้องของสี และขนาดอัตราส่วน

ส่วนดีวีดี ที่ชัดๆ ลองดู ยิงแมร่งเลย Shoot'em up อะเรื่องนั้นแค่ดีวีดี 5 ก็ชัดกิ๊กแล้ว - - เพราะเด๋วนี้ผมก็ยังเสพดีวีดีอยู่ หนังเรื่องไหน สนุก าพดี เสียงดี ถึง

จะดูเป็นบลูเรย์ ส่วนหนังทั่วๆก็ยังคงเป็น DVD เหมือนเดิม

มีความสุขกับการดูหนังครับผม

มันจริงอย่างที่คุณจิน ว่ามานั่นแหล่ะครับ

เรื่องาพ บลูเรย์แท้ และ บลูเรย์ก๊อป ก็มีความต่างกันในเรื่องความอิ่มของสี ( เช่นเรื่อง อวตาร ) แต่ก็ไม่แตกต่างกันมากเท่า เอวีซีเอชดี ซึ่งเรื่องนี้โดนบีบอัดค่อนข้างเยอะ ทำให้คุณาพที่ได้เทียบกับต้นฉบับไม่ได้เลย ( บลูเรย์แท้ - เอวีซีเอชดี ) แต่ถ้าดู ๆ ไม่ซีเรียสมันก็ได้อรรถรสเต็มอิ่มได้พอ ๆ กัน

เพราะผมก็คิดแบบท่านเหมือนกัน จากโพสแรกของผม yoyo_33.gif

#10 Burm

¹

• Admin

Posted 29 April 2010 - 02:49 PM

Blu-ray แท้ = แหล่มสุดแน่นอน เพราะตอนนี้มันเป็นต้นฉบับ สำหรับการเอาไปแปลงเป็น format ต่างๆ
Blu-ray Copy มี 2 กรณี
1. Copy มาเต็มๆ แบบตัดโน่นนิด ตัดนี่หน่อย แบบนี้จะให้ภาพ/เสียงเท่าต้นฉบับ
2. แบบ Re-encode ก็ลดทอนคุณภาพลงไป ตามแต่ฝีมือ และโปรแกรมที่ใช้

กรณีของ Blu-ray Copy จะคล้ายกับ DVD9 -> DVD5 บางเรื่องมันตัด special ตัดเครดิต ภาพก็เหมือนเดิม
แต่บางเรื่องก็เอามาเข้ารหัสใหม่ ก็ลดทอนไป

AVC-HD, MKV, หนัง download ต่างๆ
อันนี้ก็เหมือนกรณีของ Blu-ray Copy

BDRemux คำว่า "Remux" หมายถึง "ผสมใหม่" กล่าวคือ การเอาภาพ และเสียง ออกมาแบบตรงๆ แล้วเอามายัด ภาพ เสียง เท่าที่ต้องการ (เช่นตัดพวกภาษาสเปน หรือ commentary ทิ้ง) แล้วอาจจะเพิ่ม subtitle ภาษาที่ไม่มีแต่เดิม
ดังนั้น BDRemux จะให้ภาพและเสียง เท่าต้นฉบับ เป๊ะๆ ครับ (ไม่นับกรณีพวกเข้าใจผิด เอา BD ไป Re-encode แล้วเอามาปล่อยโดยระบุว่า BD-Remux เพราะเข้าใจความหมายของมันผิดนะ)

เสริมนิดเรื่อง noise
ผมชอบนะ หนังที่มี noise
เพราะเอาเข้าจริง ยุคนี้ มันไม่มีหนังที่มี noise จาก film แล้ว
โดยมาก มันจะเป็น effect ที่คนสร้าง จงใจใส่มา
โดยเฉพาะหนัง Blu-ray ถ้ามี noise มันจะเล็กมากจนเป็นจุดเล็กๆ
ดูออกเลยว่าชัดมากๆ
แต่ถ้า noise เป็นปื้นๆ หรือเลือนหายไปเลย อันนี้ไม่ work
เป็นเหตุที่ผมไม่ชอบระบบ pixel plus ของ philips เพราะมันเกลี่ย noise ซะหายเกลี้ยง (รวมถึง detail อื่นๆ ด้วย)

Edited by Burm, 29 April 2010 - 02:52 PM.

#11 kiou911

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 29 April 2010 - 03:09 PM

QUOTE(Burm @ Apr 29 2010, 02:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Blu-ray แท้ = แหล่มสุดแน่นอน เพราะตอนนี้มันเป็นต้นฉบับ สำหรับการเอาไปแปลงเป็น format ต่างๆ
Blu-ray Copy มี 2 กรณี
1. Copy มาเต็มๆ แบบตัดโน่นนิด ตัดนี่หน่อย แบบนี้จะให้าพ/เสียงเท่าต้นฉบับ
2. แบบ Re-encode ก็ลดทอนคุณาพลงไป ตามแต่ฝีมือ และโปรแกรมที่ใช้

กรณีของ Blu-ray Copy จะคล้ายกับ DVD9 -> DVD5 บางเรื่องมันตัด special ตัดเครดิต าพก็เหมือนเดิม
แต่บางเรื่องก็เอามาเข้ารหัสใหม่ ก็ลดทอนไป

AVC-HD, MKV, หนัง download ต่างๆ
อันนี้ก็เหมือนกรณีของ Blu-ray Copy

BDRemux คำว่า "Remux" หมายถึง "ผสมใหม่" กล่าวคือ การเอาาพ และเสียง ออกมาแบบตรงๆ แล้วเอามายัด าพ เสียง เท่าที่ต้องการ (เช่นตัดพวกาษาสเปน หรือ commentary ทิ้ง) แล้วอาจจะเพิ่ม subtitle าษาที่ไม่มีแต่เดิม
ดังนั้น BDRemux จะให้าพและเสียง เท่าต้นฉบับ เป๊ะๆ ครับ (ไม่นับกรณีพวกเข้าใจผิด เอา BD ไป Re-encode แล้วเอามาปล่อยโดยระบุว่า BD-Remux เพราะเข้าใจความหมายของมันผิดนะ)

เสริมนิดเรื่อง noise
ผมชอบนะ หนังที่มี noise
เพราะเอาเข้าจริง ยุคนี้ มันไม่มีหนังที่มี noise จาก film แล้ว
โดยมาก มันจะเป็น effect ที่คนสร้าง จงใจใส่มา
โดยเฉพาะหนัง Blu-ray ถ้ามี noise มันจะเล็กมากจนเป็นจุดเล็กๆ
ดูออกเลยว่าชัดมากๆ
แต่ถ้า noise เป็นปื้นๆ หรือเลือนหายไปเลย อันนี้ไม่ work
เป็นเหตุที่ผมไม่ชอบระบบ pixel plus ของ philips เพราะมันเกลี่ย noise ซะหายเกลี้ยง (รวมถึง detail อื่นๆ ด้วย)

กระจ่างเลยครับเรื่อง BRRemux ขอบคุณครับ
ส่วนเรื่อง noise อาจจะเป็นเพราะผมถ่ายรูปด้วย พอเห็น noise จาก HD movie เลยรู้สึกไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ d33561e9.gif
ออแล้วการที่หนัง HD มี noise นี่มันเป็นข้อจำกัดของมันเองหรือเป็นเพราะว่า Re-encode หรืออื่น ๆ กันมาไม่ดีเองครับ yoyo_14.gif

Edited by kiou911, 29 April 2010 - 03:09 PM.

#12 X-Sy

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 29 April 2010 - 03:55 PM

ถ้า BD copy ไม่ทอนคุณาพของาพ แต่ตัดเฉพาะ True HD ยัดเสียงไทย DTS มาแทน ผมก็เลือก copy นะ
แต่ทุกวันนี้ผมดูแต่ mkv ครับ เพราะจอผมมันแค่ 720p ดูหนัง 720p ไม่ต่างจาก 1080p เลย รอราคา BD ลงมากกว่านี้ค่อยขยับไปเล่น เครื่องเสียงยัง 5.1 อยู่เลย อยากขยับไปเล่น 7.1 True HD เหมือนกัน
หนัง 720p ผมว่ามันก็ชัดมากแล้วนะเมื่อเทียบกับ DVD หลาย ๆ เรื่อง ขนาด 3-5 GB เท่านั้นเอง

#13 PeanutXL

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 29 April 2010 - 04:23 PM

บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ เพราะเจ้าเทคโนโลยีนี้ มีผมคนเดียวในบ้านเลยที่ต้องการจะเสพ ส่วนคนอื่นๆพอได้มาดูด้วยกันกับผมแล้ว

แวบแรกที่เค้าถามผมเลยคือ มันต่างกันตรงไหน(display:37นิ้วHdready , player:ps3 , ระยะนั่งดู:2.5m , HDMI:550b)

คือถ้าไม่บอกเนี่ยเค้าจะไม่รู้กันเลยว่า กำลังดูจาก Blu-ray แท้ หรือ DVD แท้ ต้องมาให้มาดูแบบจับตาจับจ้องใกล้ๆ ถึงจะเข้าใจถึงจุดต่างต่างๆ

แต่ถึงกระนั้นก็ได้คำกล่าวตามมาอีกว่า โอเคมันต่างแต่ไอ้ที่มันต่างเนี่ย ยังไม่เห็นคุ้มกับที่ต้องลงทุนเพิ่มไป แต่ถึงจะจุกแต่ใจจริง

ผมก็เห็นด้วยกับคนที่บ้านนะครับ ว่าไอ้ส่วนที่มันต่างมาเนี่ยมันยังไม่เข้าจุดคุ้มทุนจริงๆที่ต้องไปจ่ายเพิ่มมาเกือบ สิบเท่า เพราะระยะที่ผมนั่งดูเนี่ยคือ 2.5m ผมมองแยกออกไม่ทันจริงๆครับ

สำหรับจุดต่างๆที่มันดีขึ้นมา ถ้าผมตั้งใจนั่งดูหนังให้สนุก และถึงแม้ผมจะนั่งดูแบบจับผิดก็ไม่ได้สามารถแยกออกได้อย่างชัดเจนแถมทำไปแล้วมันเหมื
อนไม่ใช่ดูหนังเลยครับผม

ส่วนเรื่องเสียงบ้านผมยังมีแค่ DTS มากสุดครับเลยยังอาจไม่รู้สึกได้ถึงส่วนต่างของเสียงเท่าไรนักในตอนนี้

ปล.อันนี้เป็นความเห็นต่างส่้วนตัวนะครับ อาจจะผิดแปลกจากคนอื่นไปบ้าง yoyo_04.gif

#14 tekkenman

¹

Posted 29 April 2010 - 04:36 PM

QUOTE(PeanutXL @ Apr 29 2010, 04:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ เพราะเจ้าเทคโนโลยีนี้ มีผมคนเดียวในบ้านเลยที่ต้องการจะเสพ ส่วนคนอื่นๆพอได้มาดูด้วยกันกับผมแล้ว

แวบแรกที่เค้าถามผมเลยคือ มันต่างกันตรงไหน(display:37นิ้วHdready , player:ps3 , ระยะนั่งดู:2.5m , HDMI:550b)

คือถ้าไม่บอกเนี่ยเค้าจะไม่รู้กันเลยว่า กำลังดูจาก Blu-ray แท้ หรือ DVD แท้ ต้องมาให้มาดูแบบจับตาจับจ้องใกล้ๆ ถึงจะเข้าใจถึงจุดต่างต่างๆ

แต่ถึงกระนั้นก็ได้คำกล่าวตามมาอีกว่า โอเคมันต่างแต่ไอ้ที่มันต่างเนี่ย ยังไม่เห็นคุ้มกับที่ต้องลงทุนเพิ่มไป แต่ถึงจะจุกแต่ใจจริง

ผมก็เห็นด้วยกับคนที่บ้านนะครับ ว่าไอ้ส่วนที่มันต่างมาเนี่ยมันยังไม่เข้าจุดคุ้มทุนจริงๆที่ต้องไปจ่ายเพิ่มมาเกือบ สิบเท่า เพราะระยะที่ผมนั่งดูเนี่ยคือ 2.5m ผมมองแยกออกไม่ทันจริงๆครับ

สำหรับจุดต่างๆที่มันดีขึ้นมา ถ้าผมตั้งใจนั่งดูหนังให้สนุก และถึงแม้ผมจะนั่งดูแบบจับผิดก็ไม่ได้สามารถแยกออกได้อย่างชัดเจนแถมทำไปแล้วมันเหมื

ส่วนเรื่องเสียงบ้านผมยังมีแค่ DTS มากสุดครับเลยยังอาจไม่รู้สึกได้ถึงส่วนต่างของเสียงเท่าไรนักในตอนนี้

ปล.อันนี้เป็นความเห็นต่างส่้วนตัวนะครับ อาจจะผิดแปลกจากคนอื่นไปบ้าง yoyo_04.gif

เรื่องปรกติครับ ไม่งั้นเราจะมีสื่อหลาย ๆ แบบได้อย่างไรกันจริงไหมครับ ส่วนอันนี้ผมเน้นประเด็น บลูเรย์แท้ บลูเรย์ก๊อป กับ เอวีซีเอชดี เพราะประเด็นนี้เห็นพูดถึงกันมากน่ะครับ ประจวบเหมาะกับหนังเรื่อง อวตาร มาพอดี ก็เลยลอง ๆ มาแลกเปลี่ยนกันหน่อยน่ะครับ

#15 joe-limited

ѡ¹鹷 2

Posted 29 April 2010 - 10:25 PM

ลองชื้อ อาวาตาร บูลเรย์แท้มาดูนะ

าพอย่างแหล่ม

มีข้อแม้ ต้องดูด้วยแอลอีดี yoyo_56.gif

#16 sifer2002

ѡ

Posted 29 April 2010 - 11:43 PM

QUOTE(PeanutXL @ Apr 29 2010, 04:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>

แต่ของผม ไม่ต้องบอกครับ
คนที่บ้าน แยกได้เองเลยว่า อันไหน DVD อันไหน BD เพราะ ดูจนรู้สึกได้ว่า ความชัดที่แตกต่าง มันเป็นยังไง
แต่ยอมรับครับว่า จะซื้อทุกเรื่องที่อยากได้ คงเป็นไปไม่ได้ ดังนั้น ทางเลือกอื่นๆ มันก็คงจำเป็นอยู่ ลดทอนความชัด ตัดเสียงไปบ้าง ก็ต้องยอม

#17 Burm

¹

• Admin

Posted 30 April 2010 - 01:56 AM

QUOTE(kiou911 @ Apr 29 2010, 03:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กระจ่างเลยครับเรื่อง BRRemux ขอบคุณครับ
ส่วนเรื่อง noise อาจจะเป็นเพราะผมถ่ายรูปด้วย พอเห็น noise จาก HD movie เลยรู้สึกไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ d33561e9.gif
ออแล้วการที่หนัง HD มี noise นี่มันเป็นข้อจำกัดของมันเองหรือเป็นเพราะว่า Re-encode หรืออื่น ๆ กันมาไม่ดีเองครับ yoyo_14.gif

ถ้า noise ที่เป็นจุดเล็กๆ วิ่งๆ อันนั้นผู้ผลิตหนังจงใจใส่มาครับ
อันนี้มันมีตั้งแต่หนังโรงเลย เรื่อง 300 เป็นตัวอย่างที่ดีมาก

แต่ถ้า noise แบบเป็น block สี่เหลี่ยม (ในกรณี hd มันจะเป็นปื้นๆ แทน) อันนี้เกิดจากการเข้ารหัสครับ
ไม่ว่าจะต้นฉบับ หรือ re encode เป็นได้หมด (แต่ต้นฉบับเดี๋ยวนี้ไม่น่าจะเป็นแล้ว เพราะ blu-ray พื้นที่มันเหลือเฟือ)

Edited by Burm, 30 April 2010 - 01:59 AM.

#18 zervilz

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 30 April 2010 - 06:47 AM

ที่เค้าตั้งใจใส่มาในหนัง น่าจะเรียก grain นะ ไม่ใช่ noise

#19 tekkenman

¹

Posted 30 April 2010 - 09:50 AM

QUOTE(zervilz @ Apr 30 2010, 06:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่เค้าตั้งใจใส่มาในหนัง น่าจะเรียก grain นะ ไม่ใช่ noise

ก็มันไม่เชิงตั้งใจน่ะสิครับ มันเป็นเพราะฟิล์มที่ถ่ายทำต้นฉบับเป็นแบบนั้นครับ yoyo_52.gif

ว่าแต่ เกรียน แปลว่าอะไรงับ ? yoyo_48.gif

#20 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 30 April 2010 - 10:00 AM

ของผมแท้ล้วนๆ ครับมีเหตุผลว่า ถ้าลองในฉากที่เป็นสีดำหนักๆอย่าง พวก Lords กับ Harry นี่เห็นๆเลยครับว่าต่างเม็ดเหลื่ยมๆนี่วิ่งกระจายเลย เทียบสองจอเปิดเทียบกันแล้ว

ปล.แผ่นก๊อปจะดีถ้าเป็น 50 GB เท่านั้นครับ เอามาเต็มๆ แถม + เสียง ซับไทย ให้อีกตะหาก คุ้มสุดแล้ว ถ้าไม่ใช่ความจุเท่านี้เลิกคุยครับ อีกอย่างแผ่นแท้ US ราคาอย่างถูกเลยครับ กับ UK ด้วย ล็อคแค่บางเรื่องเองครับ

Edited by Bearmee, 30 April 2010 - 10:00 AM.