`

Jump to content

ӪѴ HDMI ١ᾧҧШ

149 replies to this topic

#61 Terra

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 05 April 2010 - 08:03 PM

QUOTE(GEAR7 @ Apr 5 2010, 07:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมลองซื้อมาใช้อยู่3เส้นครับ ราคา 350,1000,2500 ลองสลับไปสลับมาแล้วจำไม่ได้

ตอนนี้แยกไม่ออกแล้วว่าเส้นไหนถูกเส้นไหนแพง yoyo_90.gif

ขอตังชื่อเกาหลีให้คับ คุณกำ ไม่ แบ yoyo_29.gif

#62 TonytonyChopper9

♠ ͺͺ Դ ըԵҸó ♠

• Royal Executive Members

Posted 05 April 2010 - 10:47 PM

เป็นหนังยาวจริงๆ yoyo_11.gif

#63 hysteriar

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 05 April 2010 - 11:03 PM

ขอโทษครับ มาขอแก้ตัว ไปถามผู้รู้มา เค้าบอกว่า

ถ้าเป็น digital สัญญาณสายถูกหรือแพงให้าพและเสียงเท่ากันครับแต่ต่างกันที่ วัสดุ กับความทน

#64 PandaBaka

ѡ§

Posted 06 April 2010 - 12:46 AM

แก้ไข link ที่ pantip เรื่องการทดสอบสาย hdmi เส้นล่ะ 300 ครับ yoyo_04.gif

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topics...2/X8765912.html

#65 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 06 April 2010 - 03:08 AM

ลอง hdmi monster 4000 กว่าบาท กับ สาย belkin ไม่กี่รอ้ย

ไม่ต่างกันเลยครับ

แสดงว่าโชคดีที่ตาไม่ถึง yoyo_35.gif

#66 chaba

¹

• High Royal Executive Members
  • Interests:All Console Football

Posted 06 April 2010 - 09:06 AM

สำหรับผมใช้อันไหนก็ได้ครับ

แล้วแต่โอกาส

#67 ѡѧ

ѡͩҨ

Posted 07 April 2010 - 09:09 AM

เรื่องนี้เถียงยังไงก็ไม่จบครับ มันมีผลประโยชน์มาเอี่ยวกันอยู่

คนที่บอกว่าไม่ต่าง เค้าก็บอกว่าเป็นเด็กๆครับ รู้เรื่องวิชาการแค่หางอึ่ง
จะไปสู้เฮียๆที่เขาสัมผัส(และขาย)มานานได้ยังไง ทดสอบอะไรไร้สาระ าพมันต่างอยู่เห็นๆ

แหม.. แต่ตาเฮียนี่ ตัวหนังสือบน web ยังต้อง set ให้ตัวใหญ่เท่าหม้อแกงเลยนะ

เคยได้ยินว่า monster มีการวัดสัญญาณสายตัวเองด้วย วัดค่า lost ในสัญญาณที่ส่งด้วย
ความเร็วสูงๆ ระดับ 100Gbps แล้วบอกดูซิ สายฉัน lost นิดเดียวเอง สายคลองถม lost เพียบเลยนะตัวเอง

แต่ถามว่าจะส่งเร็วไปทำ มา หา อะไร ครับ เฮีย จะเอา HDMI เป็น backbone Internet หรือยังไง
ยังไงๆทีวีมันก็ใช้อยู่แค่นี้ สายคลองถมมันไม่เพี้ยนจะซื้อสาย buffalo เอ้ย monster มาทำไม

#68 tussils

ѡ鹤

Posted 07 April 2010 - 11:08 AM

ต่างกันอย่างเดียวคือพวกวัสดุที่ใช้ผลิตแหละ

แต่าพที่ออกมาก็ไม่ต่าง

#69 pokojung

Шѧ͢෾

Posted 07 April 2010 - 12:54 PM

ดราม่าเดเจงๆ อิอิ ผมว่าหลายคนยังไม่เค้าใจเรื่องของสัญญาณดิจิตอลนะ

#70 Thosapol_TH

¹

Posted 07 April 2010 - 04:07 PM

ผมใช้เส้นละ 12000 บาท อยู่ครับตอนนี้ าพสุดยอดเลยครับ ไม่เชื่อต้องมาดูด้วยตาคุณเองครับ

อ้าว ตก . ไปจุดหนึ่งครับ แก้ใหม่ละกัน 120.00 บาทครับ าพนี่สุดโค่ยเลย เอ... หรือเป็นที่ LED มันเจ๋งหว่าาาาาาาาา

#71 chobitstae

ѡͩҨ

Posted 07 April 2010 - 07:43 PM

ทำไมใช้สาย usb ดีๆ แพงๆ ต่อเข้า DAC หรือ Soundcard แล้วเสียงดีขึ้น มันก็ดิจิตอล เหมือนกัน

#72 tunnyocto

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 07 April 2010 - 08:57 PM

จะเข้ามาบอกว่า มันไม่ได้ต่างเพราะราคาถูกหรือแพง

แต่สาย HDMI แต่ละเส้น ให้าพที่ต่างกันได้จริงนะครับ... ไม่ใช่ที่ราคา แต่ว่ามันมีลักษณะสัญญาณต่างกัน

ผมลองสาย Sony 1m ราคา 1300 บาท ใช้เล่น PS3 มานาน

แต่พอดี ไปซื้อสาย Belkin ราคา 1800 บาท ความยาว 3m มาเปลี่ยนดู... ผลที่ได้คือ าพสีจัดจ้านขึ้น อย่างเห็นได้ชัด

ไม่ได้บอกว่าชัดกว่าคมกว่า แต่ว่าโทนสีมันสว่าง จัดจ้าน เข้มข้น กว่า..

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าคำนวณราคาต่อความยาว สาย Belkin จะถูกกว่า...

แต่ตรงนี้ทำให้ข้อความที่บอกว่า เป็นดิจิตอล 0 กับ 1 เหมือนๆกัน าพไม่ต่างกันนั้น เป็นข้อความที่อาจจะไม่ถูกต้องเสมอไปครับ

#73 lokmee99

ѡ鹤

Posted 07 April 2010 - 10:51 PM

^
^
^
blind test ยังอ่ะ
ลองเองที่บ้านก็ได้ให้ญาติพี่น้องช่วยสับสายแล้วเราก็เดินหลบไปก่อน
สัก 5 เที่ยวเสียเวลาไม่ถึงครึ่งชม. ลองดูนะครับ ถ้าถูกหมดเดี๋ยวเรามาคุยกันใหม่

#74 POP THE SUN

дջҹ..ҹ繩ѹԹ¹ŧ

Posted 07 April 2010 - 11:13 PM

QUOTE(lokmee99 @ Apr 7 2010, 10:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
^
^
^
ลองเองที่บ้านก็ได้ให้ญาติพี่น้องช่วยสับสายแล้วเราก็เดินหลบไปก่อน
สัก 5 เที่ยวเสียเวลาไม่ถึงครึ่งชม. ลองดูนะครับ ถ้าถูกหมดเดี๋ยวเรามาคุยกันใหม่

ผมก็ว่างั้นแหละ
................................................................
ขอเล่านิดนึง (เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับสาย HDMI นะครับ เล่าสู่กันฟังเฉยๆ)
ผมทำงานด้านกราฟิกดีไซน์ งานที่ผมได้รับมอบหมายก็คือจัดอาร์ตเวิร์คให้ลูกค้าเลือก ซึ่งลูกค้าจะต้องเลือกเฉดสีโลโก้เพื่อให้ได้ค่าสีถูกต้อง
วันหนึ่งผมก็ได้ทำเฉดสีโลโก้ไปทั้งหมด 3 แบบ ให้ลูกค้าเลือก ครั้งที่1 ลูกค้ายังไม่พอใจเพราะว่าสียังไม่ถูกต้อง อ้างว่าสีเข้มไปบ้าง ลดสีโน้นลงนิด เพิ่มสีนั้นขึ้นหน่อย
ผมก็ต้องกลับไปแก้ไฟล์เพื่ออาร์ตเวิร์คเอามาส่งอีกรอบ
พอวันรุ่งขึ้นก็เอาเฉดสีโลโก้ไปพรีเซนให้ลูกค้าดูอีกครั้งนึง ปรากฏว่า"ผ่านครับ" ลูกค้าเซนต์ผ่านในงาน จบด้วยดี

สิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือว่า....ผมไม่ได้แก้ไฟล์สีงานนั้นเลยซักนิดเดียวครับ!!!!! ผมใช้ไฟล์เดิมนั่นแหละ แต่ทำไมพออีกวันงานดันผ่านได้ซะงั้น แปลกนะคนเรา!!!

#75 ZooZ

ѡ

Posted 08 April 2010 - 07:49 AM

ใช้ของอมร 350 กล่องสีเขียวๆ ก็โอเคแล้วสีสดใส

#76 tked

ѡͩѧ

Posted 08 April 2010 - 11:07 AM

กระทู้แบบนี้อ่านกี่ทีก็ไม่เบื่อแฮะ...

ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้แฮะ แต่ปัจจัยสำหรับผมมันเป็นเรื่องราคามาก่อนซื้อไหวก็ซื้อ ซื้อไม่ไหวก็ไม่ซื้อ สายรุ่นแพง ๆ ถามว่าอยากได้มั้ย ผมก็มั่นใจนะว่าคนที่ใช้ของถูก ๆ อยู่ก็คงอยากจะได้มาใช้เหมือนกันแต่สำหรับผมไม่มีปัญญาละครับ แค่เห็นราคาก็หงายท้องแล้ว ผมก็อยากจะรู้เหมือนกันว่ามันต่างกันยังไง แต่...

ประเด็นที่แท้จริง... ถ้ามันต่างกันจริง ผมจะลงทุนซื้อของแพงหรือเปล่า...คำตอบคือ ถ้ามันยังมีของถูกขายอยู่ ผมก็ไม่ซื้อของแพงครับแม้าพและเสียงมันจะต่างกันขนาดไหนก็ตาม

ยังไงก็ขอให้ข้อถกเถียงนี้ได้คำตอบกันไว ๆ อย่าไปคิดกันมากครับ

#77 tunnyocto

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 14 April 2010 - 08:03 PM

QUOTE(lokmee99 @ Apr 7 2010, 10:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
^
^
^

ถามผมหรือปล่าว...ถ้าใช่ จะมาบอกว่าไม่ต้อง blind test ก็ได้ เพราะโทนสีมันแตกต่างอย่างชัดเจน

และผมไม่ได้บอกว่าเส้นไหนดีกว่าเส้นไหน ไม่ได้บอกว่าของแพงดีกว่าของถูก และผมก็ยังเชื่อว่าสาย HDMI ไม่ได้ให้คุณาพของาพที่ต่างกันจากราคาของสาย ที่สำคัญ ผมไม่จ่ายแพงๆเพื่อซื้อสายติดยี่ห้อแล้วโก่งราคา อย่างพวก Monster แน่นอน

เพียงแต่ตั้งข้อสังเกตว่า ในขณะที่ผมไม่ได้คิดว่าสาย Sony กับ Belkin จะให้าพที่ต่างกัน (ผมเปลี่ยนสายเพราะว่าอยากใช้สายที่ยาวขึ้นแค่นั้น) แต่ดันเห็นาพที่โทนสีต่างกันจริงๆ ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็ไม่ได้เปรียบเทียบว่าเส้นไหนให้าพคมชัดกว่ากัน แค่สีจัดจ้านกว่าเท่านั้นที่บอก

#78 b11901b

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 14 April 2010 - 09:06 PM

อืมหืม หนังชีวิตซีรีย์นี้น่าติดตาม ฟังแล้ววิ๊งๆเลย อย่าใช้อารมณ์กันเน้อ

สำหรับผมคนใกล้ตัวบอกว่าต่างกันทั้งที่สายผมแถมมากะการ์ดจอ ของมันซื้อร้านเส้น350

ปัจจุบันนี้ยังไม่เปลี่ยนเลยใช้หลายปีล่ะในเมื่อของเดิมมันก็ดีอยู่แล้ว จะซื้อทำไมจริงมั้ย^^ yoyo_52.gif

#79 mm3

¹

Posted 15 April 2010 - 12:02 AM

ยาวจริงๆ แฮะ นึกว่าจบไปแล้วนะเนี่ย

#80 mennie

¹

Posted 16 April 2010 - 09:20 AM

QUOTE(tunnyocto @ Apr 7 2010, 08:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จะเข้ามาบอกว่า มันไม่ได้ต่างเพราะราคาถูกหรือแพง

แต่สาย HDMI แต่ละเส้น ให้าพที่ต่างกันได้จริงนะครับ... ไม่ใช่ที่ราคา แต่ว่ามันมีลักษณะสัญญาณต่างกัน

ผมลองสาย Sony 1m ราคา 1300 บาท ใช้เล่น PS3 มานาน

แต่พอดี ไปซื้อสาย Belkin ราคา 1800 บาท ความยาว 3m มาเปลี่ยนดู... ผลที่ได้คือ าพสีจัดจ้านขึ้น อย่างเห็นได้ชัด

ไม่ได้บอกว่าชัดกว่าคมกว่า แต่ว่าโทนสีมันสว่าง จัดจ้าน เข้มข้น กว่า..

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าคำนวณราคาต่อความยาว สาย Belkin จะถูกกว่า...

แต่ตรงนี้ทำให้ข้อความที่บอกว่า เป็นดิจิตอล 0 กับ 1 เหมือนๆกัน าพไม่ต่างกันนั้น เป็นข้อความที่อาจจะไม่ถูกต้องเสมอไปครับ

ตัวแดงๆนั้นผิดทั้งนั้นครับ