`

Jump to content

ӪѴ HDMI ١ᾧҧШ

149 replies to this topic

#41 hysteriar

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 04 April 2010 - 06:22 PM

เหอๆๆๆ ผมว่าต่างกันโคตรๆ เลยแหละครับ

อย่างสายสัญญาณ หรือ สายวัด ตามที่เค้าต้องการความเที่ยงตรงมากๆจริง ผมลองแบบถูกกับแบบแพงก็ต่างกันจริงๆ

อย่างผมทำงานใน line สายวัด milli ohm meter เส้นนึง 6500 ครับ พอใช้เส้นถูกๆนี่อ่านค่าเพี้ยนตลอด

#42 TonytonyChopper9

♠ ͺͺ Դ ըԵҸó ♠

• Royal Executive Members

Posted 04 April 2010 - 07:02 PM

บางคนบอกไม่ต่าง แต่ บางคนบอกต่างกัน (าพและเสียง)

แต่ผมก็เน้นของถูกไว้ก่อน ... อิอิ

#43 lokmee99

ѡ鹤

Posted 04 April 2010 - 07:39 PM

QUOTE(hysteriar @ Apr 4 2010, 06:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เหอๆๆๆ ผมว่าต่างกันโคตรๆ เลยแหละครับ

อย่างสายสัญญาณ หรือ สายวัด ตามที่เค้าต้องการความเที่ยงตรงมากๆจริง ผมลองแบบถูกกับแบบแพงก็ต่างกันจริงๆ

อย่างผมทำงานใน line สายวัด milli ohm meter เส้นนึง 6500 ครับ พอใช้เส้นถูกๆนี่อ่านค่าเพี้ยนตลอด

มาอีกคนแระ ผมว่าทุกคนรู้ครับว่า สายอนาลอค สายถูกสายแพงมองออกชัวร์ครับ ผมก็มองออกอันนี้ไม่เถียง
แต่ HDMI มันเป็นดิจิตอล ย้ำดิจิตอล ครับ

เราอยู่ในประเด็นที่ว่า สัญญาณดิจิตอล สายที่ใช้แค่มันส่งสัญญาณได้ก็พอแล้ว จะทำจากทองแดง เงิน หรือทองก็ไม่ต่างกัน
ผมว่าตรงนี้น่าจะเคลียนะ

#44 lokmee99

ѡ鹤

Posted 04 April 2010 - 07:43 PM

QUOTE(POP THE SUN @ Apr 4 2010, 06:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันน่าจะมีวิศวะกรผลิดเครื่องเทียบคุณาพสาย HDMI ออกมานะ
แล้วเอาสายราคา 300 เปรียบเทียบกับสายราคา 8000 โดยให้ผลสรุปออกมาเป็นกราฟหรืออะไรที่พิสูจน์และอธิบายได้ด้วยเหตุผลนะ

เคยมีคนในบอร์ดพันทิปทำมาแล้วครับ สรุปงานทดลองครั้งนั้นนะ
เค้าเอาสายจีนมาหนึ่งเส้นแล้วส่งสัญญาณจากด้านหนึ่งไปอีกด้านหนึ่ง
แล้วมาตรวจว่าสํญญาณ ระหว่างต้นทางกับปลายทาง เท่ากันไหม

เค้าลองส่งกันเป็นวัน ผลคือมันออกมาเท่ากันแสดงว่าสายจีนให้การรับส่งสัญญาณ 100%

แต่ผลคือคนที่เล่นเครื่องเสียงก็ไม่เชื่ออยู่ดีจะเรียกว่าอะไรอ่ะ อย่างเนี้ยะ

#45 PandaBaka

ѡ§

Posted 04 April 2010 - 10:36 PM

แถม ใครอยากดูเรื่องการทดสอบสายเส้นล่ะ 300 ไปดูที่นี่ ล่ะกันครับ
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X8...2/X8765912.html

#46 b11901b

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 04 April 2010 - 11:39 PM

ยาวจริงๆ เป็นเรื่องล่ะซิ ฮ่าๆ

#47 Avant-garde

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 04 April 2010 - 11:44 PM

QUOTE(POP THE SUN @ Apr 4 2010, 06:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันน่าจะมีวิศวะกรผลิดเครื่องเทียบคุณาพสาย HDMI ออกมานะ
แล้วเอาสายราคา 300 เปรียบเทียบกับสายราคา 8000 โดยให้ผลสรุปออกมาเป็นกราฟหรืออะไรที่พิสูจน์และอธิบายได้ด้วยเหตุผลนะ

เออ ไอเดียดี เพื่อนผมทำเกี่ยวกับแต่งบ้าน เครื่องเสียง มันมีตัว spider แปะจอ LCD ไว้ calibrate สีอยู่ ว่าจะยืมมา calibrate หลายทีและไม่มีเวลาไปเอา

ถ้ามันไม่ต่างกันจริงค่าต้องออกมาเท่ากันสินะ รึเปล่าหว่า

ว่างๆจะเอามาลอง

แต่ผมไม่มี HDMI แพงๆ นี่สิ

#48 lokmee99

ѡ鹤

Posted 04 April 2010 - 11:54 PM

QUOTE(Avant-garde @ Apr 4 2010, 11:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เออ ไอเดียดี เพื่อนผมทำเกี่ยวกับแต่งบ้าน เครื่องเสียง มันมีตัว spider แปะจอ LCD ไว้ calibrate สีอยู่ ว่าจะยืมมา calibrate หลายทีและไม่มีเวลาไปเอา

ถ้ามันไม่ต่างกันจริงค่าต้องออกมาเท่ากันสินะ รึเปล่าหว่า

ว่างๆจะเอามาลอง

แต่ผมไม่มี HDMI แพงๆ นี่สิ

ใช่ๆ ตัวนี้แหละชี้ได้เลย ครั้งที่แล้วที่บอร์ด gcon ก็มีคนหาตัวนี้ได้แต่คนมีสายแพงกลับไม่เอาด้วย

#49 Atlantis

ѡ§

Posted 05 April 2010 - 11:56 AM

ต่างครับ

เคยใช้ Merrex เส้นเกือบสองพัน แต่มาวันนึงถอดออกแล้วเปลี่ยนสายแถมของ OppO เข้าเท่านั้นแหละ เปลี่ยนกลับคืนแทบไม่ทัน

ผมก็ไม่ใช่ประเทพวกเซียนอะไรเถือกนั้นหรอกนะ แต่ของถูกๆไม่มีอะไรที่ดีหรอกครับ จำไว้เลย

ของแพงขั้นตอนการทำก็ประณีตกว่า Process ในการทำก็มีมากกว่า รวมๆแล้ว
ของแพงดีกว่าครับ

#50 AnotherXIII

ѡ

Posted 05 April 2010 - 12:20 PM

ในทางทฤษฎีไม่มีทางต่างแน่ ๆ ไม่งั้นก็กลับไปเผาหนังสือทิ้งได้เลย...

แล้วก็เห็นที่จะมีการทำ blind test แล้วก็เงียบหายไปเลยนี่ ==

#51 POP THE SUN

дջҹ..ҹ繩ѹԹ¹ŧ

• High Royal Executive Members

Posted 05 April 2010 - 12:33 PM

QUOTE(PandaBaka @ Apr 4 2010, 10:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แถม ใครอยากดูเรื่องการทดสอบสายเส้นล่ะ 300 ไปดูที่นี่ ล่ะกันครับ
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X8...2/X8765912.html

ผมเข้าไปอ่านlink ทีท่านPandaBaka แนะนำ อ่านทุกกระทู้ใช้เวลาร่วมๆ 40 นาที ได้ความรู้มากมายเลยครับ ขอบคุณ yoyo_04.gif
และก็ทำให้ผมตัดสินใจได้ว่าควรเลือกซื้อแบบไหน yoyo_56.gif

#52 Darth

¹

Posted 05 April 2010 - 12:46 PM

ผมเข้าไปดู Link ใน พันทิพไม่ได้อ่ะครับ

#53 ArtDVDs

¹

• Interests:-__-'

Posted 05 April 2010 - 01:21 PM

เข้าอ่านไม่ได้เหมือนกันครับ ขึ้น 404

#54 mennie

¹

Posted 05 April 2010 - 01:29 PM

ทัพพีอันนึงใช้ไททาเนียม ด้ามจับทำด้วยเพชร ดัดด้วยเครื่องดัดทัพพีจากอเมริการ ราคาอันละ 3 แสน

กะอีกอัน ทัพพีตราม้าลาย ผ่าน มอก. ราคา 50 บาท

ถามว่า 2 อันนี้ตักข้าวได้เหมือนกันหรือเปล่า

ตักข้าวใส่จานมาแล้ว คนกินรู้ไม๊ว่าจานไหนตักด้วยทัพพีถูกหรือแพง

#55 January2008

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 05 April 2010 - 04:42 PM

พูดถึงสาย HDMI วันนี้ผมไปเดอะมอลบางกะปิ ไปเจอของยี่ห้อ Toshino มา สวยดีครับ หัวชุบทอง 24K หัวและตัวเส้นสีแดงดำ แล้วเป็นแบบไนล่อนถักราคา 300กว่าบาทได้ครับ

แต่เผอิญเพิ่งไปซื้อของ Sony มา เส้นละ 990 ถ้าผมเจออันนี้ก่อนนะเสร็จแน่ ดูแล้วของ Toshino น่าใช้มากเลย แต่ปลอกนอกเป็นสายถักนี่ฝุ่นถ้าจะเกาะแล้วทำความสะอาดยาก

เห็นตอนนี้มีหลายยี่ห้อเลยครับ Belkin ก็ทำแต่ราคาราวๆ 1,500 สวยดีเหมือนกัน

#56 mm3

¹

Posted 05 April 2010 - 05:32 PM

ส่วนตัวสนับสนุนให้เซียนตาทิพย์ หูทอง ทำ blind test กันไปเลย แต่ทั้งเมืองไทย ทั้งเมืองนอก ยังไม่เห็นมีใครกล้าเลย คราวก่อนมีสายยี่ห้อหนึ่ง peach มั้ง แพงสุดๆ แล้วมีคนท้าว่าจะให้ 1 ล้านเหรียญมั้ง ถ้าผู้ผลิตสายสามารถเอาสายมาทดสอบแล้วผ่านการทดสอบ blind test ได้ แต่ในที่สุดทางบริษัทก็ปอดไม่กล้าไปลอง

ตกลงสายเป็นยี่ห้อ pear cable ที่บอกว่าแพงที่สุดในโลกตอนนั้น แล้วเจอ james randi foundation ท้าให้รางวัล 1 ล้านเหรียญ แต่ทาง pear cable ป๊อด

http://gizmodo.com/313361/pear-cable-withd...is-1m-challenge

Edited by mm3, 05 April 2010 - 05:38 PM.

#57 lokmee99

ѡ鹤

Posted 05 April 2010 - 06:20 PM

QUOTE(Atlantis @ Apr 5 2010, 11:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต่างครับ

เคยใช้ Merrex เส้นเกือบสองพัน แต่มาวันนึงถอดออกแล้วเปลี่ยนสายแถมของ OppO เข้าเท่านั้นแหละ เปลี่ยนกลับคืนแทบไม่ทัน

ผมก็ไม่ใช่ประเทพวกเซียนอะไรเถือกนั้นหรอกนะ แต่ของถูกๆไม่มีอะไรที่ดีหรอกครับ จำไว้เลย

ของแพงขั้นตอนการทำก็ประณีตกว่า Process ในการทำก็มีมากกว่า รวมๆแล้ว

blind test ไหมครับ

#58 nismo_silvia

God bless me !

Posted 05 April 2010 - 07:09 PM

ของถูก กับ ของแพง ต่างกันที่สาพจิตใจคนใช้ครับ บางคนจิตตก กับเรื่องพวกนี้ yoyo_56.gif

#59 kim007

Ayukawa Madoka

• Interests:Bluray Movies, PS3, NDS

Posted 05 April 2010 - 07:36 PM

QUOTE(Atlantis @ Apr 5 2010, 11:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต่างครับ

ของแพง คุณาพไม่ดีก็มีนะครับ อย่างนั้นยิ่งสลดกว่าอีก yoyo_63.gif

#60 GEAR7

--- No mercy !! ---

Posted 05 April 2010 - 07:46 PM

ผมลองซื้อมาใช้อยู่3เส้นครับ ราคา 350,1000,2500 ลองสลับไปสลับมาแล้วจำไม่ได้

ตอนนี้แยกไม่ออกแล้วว่าเส้นไหนถูกเส้นไหนแพง yoyo_90.gif