`
←  God of war
Logo
»

Spoil Alert èǢͤԴ˹¤Ѻ

bigger90's Photo bigger90 18 Mar 2010

Zeus พูดกับ GAIA ตอนที่หลังจาก Pandora ตายไปแล้วแล้วเรากำลังสู้กับซุส โดยซุสพูดกับไกอามีอยู่ตอนนึงว่า
"You sholud chose another one" คิดว่าหมายถึงใครกันครับ
ยังมีอีกคนนอกเหนือจาก เครโตส เหรอ สงสัยมากครับ หรือจะเป็นปมให้มีาคต่อ

เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์หน่อยคับ yoyo_48.gif

bigger90's Photo bigger90 18 Mar 2010

แก้นิดครับ
Zeus พูดว่า You should choose the other one น่าจะเป็นอันนี้นะครับไม่แน่ใจเลยมาแก้ไข

lullaby's Photo lullaby 18 Mar 2010

ให้เลือกไงว่าจะฆ่าใคร

สุดท้าย ไกอาบอกว่าจะฆ่าทั้งพ่อลูกนั่นหละ เหอๆๆ สุดท้าย ไกอาโดนจิ้มตาย

libertica's Photo libertica 18 Mar 2010

ตอนนั้นผมก็ฉุกคิดเหมือนกัน นอกจากเครโทสแล้วยังมีใครอีกฟะ

หรือหมายถึงเฮอคิวลิสรึเปล่า เพราะจากที่ฟังในเกมเฮอคิวลิสมันอิจฉาเครโทสมาก

เครโทสได้รับารกิจเจ๋งๆจากพระเจ้า แต่ตัวเองถูกสั่งให้ไปหาแอปเปิ้ลไรงี้

จากที่คิดแล้วเฮอคิวลิสก็แอบเซ็งพวกเทพอยู่เหมือนกัน ถ้าไกอามาเป่าหูก็อาจจะยอมได้

QUOTE(lullaby @ Mar 18 2010, 10:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ให้เลือกไงว่าจะฆ่าใคร

สุดท้าย ไกอาบอกว่าจะฆ่าทั้งพ่อลูกนั่นหละ เหอๆๆ สุดท้าย ไกอาโดนจิ้มตาย

ผมว่าไม่ใช่ครับ เพราะซุสพูดว่า ตัวหมากของแก(เครโทส)ไม่ได้เรื่องเลย น่าจะเลือกอีกตัวมากกว่า ไม่ได้หมายถึงเรื่องจะฆ่าใครนี่ครับ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ผมได้ยิน Zeus ว่า Your pawn is useless. Your should choose the other one. ได้ยินแบบนี้นะครับ yoyo_48.gif เลยมาตั้งดูเผื่อมีใครมีความคิดว่าเค้าหมายถึงใครกัน

Master job's Photo Master job 18 Mar 2010

อยากให้ อาเทน่า เป็น บอสใหญ่ ไม่รู้จะเป็นไปได้รึเปล่า

jamemax's Photo jamemax 19 Mar 2010

ผมคิดว่า .. ซุสประมาณว่า..
เป็นพวกเครโทสมันไม่ได้เรื่อง มาเป็นพวกข้าดีกว่า

ประมาณนั้นน่ะ เพระาอีกคนที่อยู่ตรงนั้นก้มีซุส ..ไกอาเลยตระโกนว่า จะฆ่าทั้งพ่อทั้งลูกแหละ..

lullaby's Photo lullaby 19 Mar 2010

กำ งง เลย จงซับซ้อนยิ่งขึ้น

bigger90's Photo bigger90 19 Mar 2010

ไปดูมาอีกทีละครับ
GAIA : I never sought your death, spartan. But you have left me no choice.
Zeus : Your pawn has failed you GAIA. Perhaps you should have chosen the other one
GAIA : Enough, Father and Son will die together.

น่าจะหมายถึงใครอีกคนนึงจริงๆ

bigger90's Photo bigger90 19 Mar 2010

อ๋อ ผมว่าผมรู้นะว่าเค้าหมายถึงใคร ใครที่เล่น god of war 1 มาถ้าได้ดูเบื้องหลังก็น่าจะรู้ว่าผมพูดถึงใคร แต่ก็ยังไม่แน่ใจนะครับ

ballayo's Photo ballayo 19 Mar 2010

the other one

น่าจะหมายถึง คนอื่น ที่เป็นใครก็ได้ เพราะใช้ other มันเลยมีความหมาย ที่ไม่เจาะจง

ถ้าใช้ the another one นี่สิน่าคิด เพราะหมายถึง เจาะจงลงไปเลย ว่าเป็นอีกคน

อย่าสนตรงนี้เลยครับ ผมว่ามันไม่มีตัวเอกใหม่หรอก

สนเจ้าโล้นนี่เหอะ

ฉากจบหลัง ending credit น่ะ มีใครเห็นศพ พี่โล้นเราบ้าง

ผมเห็นแต่ รอยเลือด ไปทาง หน้าผา

หุหุ
Edited by ballayo, 19 March 2010 - 12:49 AM.

jagon2's Photo jagon2 19 Mar 2010

QUOTE(ballayo @ Mar 19 2010, 12:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
the other one

น่าจะหมายถึง คนอื่น ที่เป็นใครก็ได้ เพราะใช้ other มันเลยมีความหมาย ที่ไม่เจาะจง

ถ้าใช้ the another one นี่สิน่าคิด เพราะหมายถึง เจาะจงลงไปเลย ว่าเป็นอีกคน

อย่าสนตรงนี้เลยครับ ผมว่ามันไม่มีตัวเอกใหม่หรอก

สนเจ้าโล้นนี่เหอะ

ฉากจบหลัง ending credit น่ะ มีใครเห็นศพ พี่โล้นเราบ้าง

ผมเห็นแต่ รอยเลือด ไปทาง หน้าผา

หุหุ

หายทั้งศพทั้งดาบเลยคับ ทำอย่างกะจะมีาคต่อให้ได้

rooky's Photo rooky 19 Mar 2010

GAIA : I never sought your death, spartan. But you have left me no choice.
GAIA : ชั้นไม่เคยคิดจะให้แกตายเลยนะเครโทส แต่เอ็งทำให้ตรูหมดทางเลือกนะเฟ้ย

Zeus : Your pawn has failed you GAIA. Perhaps you should have chosen the other one
Zeus : เบ๊เจ๊มันไม่ได้เรื่อง สงสัยต้องเปลี่ยนไปเป็นอีกคนนึงแล้วล่ะม๊าง

GAIA : Enough, Father and Son will die together.
GAIA : พอกันที เหี้ยนไปทั้งพ่อลูกนี่แหละ แสรดดด

สงสัยมีอีกคนจริงด้วยแหะ yoyo_29.gif

แต่ผมว่าตรงนี้ซุสหมายถึง เครโทสมันไม่ไหวแล้ว เปลี่ยนมาเข้าข้างตัวเอง(ซุส) ตอนนี้ก็ยังทันนะ เป็นเหมือนคำประชดของซุสน่ะ

Neo Granzon's Photo Neo Granzon 19 Mar 2010

น่าจะเป็นแฝดเครโทสที่อยู่ใน secret movie าคแรกนะครับ

pednoy's Photo pednoy 19 Mar 2010

อะแฮ่ม the other one ไม่ได้เจาะจงนะขอรับ

the other เค้าหมายถึง อื่น
one ในนี้คือ pawn ตามประโยคหน้า

เค้าหมายความว่า
เจ๊ไกอา แทนที่จะเลือกเกย์โทส น่าจะไปเลือกคนอื่นมาพวกมากกว่า

ไม่ได้เกี่ยวกับแฝดอะไรในาค1หรอก
ผว่าแฝดในาค1 ในเบื้องหลังนั่น อาจโดนดองเค็มไปแล้ว ไม่ก็ไปเป็นเกมอื่นแืทน
มันเป็นแค่เนื้อเรื่องประวัติที่เค้าแต่งขึ้นมา

แต่ผมเข้าว่า article 'the' เนี่ยมันใช้กับสิ่งที่รู้กัน เฉพาะเจาะจงนะครับ
the man
The Other : ใช้กับเอกพจน์แต่เฉพาะเจาจง อันนี้ตามเว็บ grammar อะครับ น่าจะหมายถึงอีกคนที่รู้กันว่าคือใคร นอกจาก เครโตสแล้วยังมีอีกคนนึง
เว็บต่างประเทศก็มีพูดถึงนะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นพี่ชายของเครโตสเหมือนกันครับ

B'o'NK's Photo B'o'NK 19 Mar 2010

ดาบ หาย ศพหาย ก็คงมีต่อแหละ บอสใหญ่ก็คง Athena แหละ

Donny's Photo Donny 19 Mar 2010

ไม่ต้องเถียงกันหรอกครับ ถ้ามันจะมีเดี๋ยวทาง Santamonica ก็หาทางแถจนมันมีได้เองแหละ

Onteen's Photo Onteen 20 Mar 2010

ส่วนตัวคิดว่าคงจะจบอีกหลายครั้งนะครับ b6b25dc6.gif