`

Jump to content

ԭʹء ԨСǴҾ ͧǵҡͧ DGO

59 replies to this topic

#21 Marko

¼ⴴ ѡʧ ҧ DGO Battle Ҥ

• High Royal Executive Members

Posted 10 February 2010 - 01:51 PM

QUOTE(Indyhell @ Feb 10 2010, 10:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แบบ ว่า

สมมุต จะให้ คะแนน าพที่ 1 2คะแนน ก็ได้หรือ ว่า

จะให้ าพ ที่ 1 กับาพ ที่ 2 อย่างละคะแนน ก็ได้ใช่ไหมครับแบบนี้

ถูกต้องครับ ได้ทั้ง 2 กรณีเลย หรือ จะให้คะแนน าพที่ 1 คะแนนเดียว อีกคะแนนไม่ให้ใครเลยก็ได้
คือ มันเพิ่มความหลากหลายในเรื่องคะแนน ทำให้โอกาส คะแนนชนกันเท่ากันน้อยลง
เช่น ถ้าให้ลงได้คนละคะแนน ถ้า นาย โหวต าพ 1 , นาย B โหวต าพ 2 , นาย C โหวต าพ 3 ผลกลายเป็นว่าได้ไปาพ ละ 1คะแนน หาผู้ชนะไม่ได้

Edited by Marko, 10 February 2010 - 01:53 PM.

#22 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 10 February 2010 - 02:05 PM

QUOTE(mennie @ Feb 10 2010, 01:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือเวลาถ่ายเนี่ย ถ้ากำหนดขนาดเล็กๆแบบนี้มันต้องย่อรูปไงครับ

ทีนี้ พอย่อรูป ถ้าจะไม่ให้เสียความละเอียดเดิม มันต้อง Unsharp Mask ไงครับ

ผมว่าห้าม Retouch ในทำนองแต่งแสง แต่งสีก็พอครับ เรื่อง Sharpness ถ้าย่อรูปมันเลี่ยงไม่ได้จริงๆ

งั้นก็ต้องยกเว้น การ Crop ปรับ Sharp กับ Brightness ไปเลยใช่ไหมครับ

QUOTE(Marko @ Feb 10 2010, 01:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถูกต้องครับ ได้ทั้ง 2 กรณีเลย หรือ จะให้คะแนน าพที่ 1 คะแนนเดียว อีกคะแนนไม่ให้ใครเลยก็ได้
คือ มันเพิ่มความหลากหลายในเรื่องคะแนน ทำให้โอกาส คะแนนชนกันเท่ากันน้อยลง
เช่น ถ้าให้ลงได้คนละคะแนน ถ้า นาย โหวต าพ 1 , นาย B โหวต าพ 2 , นาย C โหวต าพ 3 ผลกลายเป็นว่าได้ไปาพ ละ 1คะแนน หาผู้ชนะไม่ได้

ครับเดี่ยวรวบ สิ่งที่ต้องแก้ไข แล้ว จะเปลี่ยนอีกที

ตอนนี้ ทุกท่าน ก็จับกล้อง ถ่ายๆกันได้แล้ว ครับ yoyo_08.gif

#23 PingKo

' ԧ '

Posted 10 February 2010 - 07:57 PM

น่าสน รูปเดิม no retouch ใช่มะ

#24 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 11 February 2010 - 08:46 AM

QUOTE(PingKo @ Feb 10 2010, 07:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าสน รูปเดิม no retouch ใช่มะ

ใช่ครับผม

#25 Xpert

¹

Posted 11 February 2010 - 11:01 AM

มีแต่พีซีอ่ะ yoyo_35.gif

#26 khai nui

ѡ§

• High Members

Posted 11 February 2010 - 05:33 PM

ส่งไปแว้วครับ ขอบคุณครับ

#27 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

Posted 11 February 2010 - 05:49 PM

QUOTE(khai nui @ Feb 11 2010, 05:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่งไปแว้วครับ ขอบคุณครับ

ได้รับาพเรียบร้อยแล้วครับ

เย้ๆ จ้าวแรก ส่งมาแล้ว yoyo_56.gif

QUOTE(Xpert @ Feb 11 2010, 11:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มีแต่พีซีอ่ะ yoyo_35.gif

PC ก็เล่นเกมได้นี่ครับ

#28 ѧԭҹ

ҹҹҹ

• Royal Executive Members

Posted 11 February 2010 - 10:35 PM

เอ่อ... ถ้าถ่ายมาเป็น RAW แล้วมาปรับแต่ง WB ในคอมนี่ถือว่าผิดรึเปล่าครับ?
เพราะว่าจริงๆในกล้องมันก็ปรับ WB ได้นิครับ (แต่คงห้ามดึงแสงเพิ่มหรือปรับ EV เพิ่มสินะครับ)

แต่เจอหัวข้อแล้วคนนิยมเก็บวิวแบบผมจนปัญญา - -*

#29 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

Posted 11 February 2010 - 11:04 PM

QUOTE(คนที่บังเอิญผ่านมา @ Feb 11 2010, 10:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ่อ... ถ้าถ่ายมาเป็น RAW แล้วมาปรับแต่ง WB ในคอมนี่ถือว่าผิดรึเปล่าครับ?
เพราะว่าจริงๆในกล้องมันก็ปรับ WB ได้นิครับ (แต่คงห้ามดึงแสงเพิ่มหรือปรับ EV เพิ่มสินะครับ)

แต่เจอหัวข้อแล้วคนนิยมเก็บวิวแบบผมจนปัญญา - -*

ผมก็ไม่ใช่ กรรมการด้วย สิ กรรมการคือ สายตา ของทุกคนที่เข้ามาโหวต

ถ้าเขาเห้นว่า าพนี้เข้าข่าย การตกแต่งาพ เขาก็ไม่โหวตให้ เท่านั้นเอง

เอาเป้นว่า าพจากกล้องยัไง ก็ขอให้ส่งอย่างนั้นดีกว่าครับ

แหม ท่านก็

ปรับในกล้อง เป้น JPG สักครั้งสิครับ

เอาน่าลองถ่าย สิ่งที่เราเล่นทุกสันดูสักครั้งจะเป้นไร

#30 champchenko

ѡ§

• High Members

Posted 11 February 2010 - 11:28 PM

เล่นด้วยยยยยยย
ส่งไปแล้วนะ อิอิ yoyo_56.gif

#31 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

Posted 11 February 2010 - 11:43 PM

คุณ champchenko ครับ าพที่ส่งมา สวยครับ แต่ าพผิด ตามที่เราตั้งโจทย์ไว้ครับ

#32 ѧԭҹ

ҹҹҹ

• Royal Executive Members

Posted 12 February 2010 - 08:56 AM

จริงๆแล้วเพิ่งเริ่มถ่าย Raw น่ะครับ - -* เลยกำลังเห่อ yoyo_70.gif
แต่ก่อนเม็มมันแพงเลยถ่ายแต่ JPG yoyo_69.gif เดี๋ยวนี้เม็มมันถูกเลยเพิ่งมาเริ่มถ่าย Raw

#33 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 12 February 2010 - 06:11 PM

เดี๋ยวไปซื้อเสียงเพื่อนๆ ให้ช่วยโหวตให้รูปผมหน่อยดีกว่า อิอิ (อ่ะ ล้อเล่น ขำๆ)

เดี๋ยวถ่ายรูปเกม เสร็จแล้วจะส่งประกวดด้วยคนนะครับ ว่าแต่มีของรางวัลอะไรไหม หุๆ ขิกๆ

#34 Marko

¼ⴴ ѡʧ ҧ DGO Battle Ҥ

Posted 12 February 2010 - 06:23 PM

QUOTE(classic @ Feb 12 2010, 06:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เดี๋ยวไปซื้อเสียงเพื่อนๆ ให้ช่วยโหวตให้รูปผมหน่อยดีกว่า อิอิ (อ่ะ ล้อเล่น ขำๆ)

เดี๋ยวถ่ายรูปเกม เสร็จแล้วจะส่งประกวดด้วยคนนะครับ ว่าแต่มีของรางวัลอะไรไหม หุๆ ขิกๆ

รางวัลผู้ชนะ คุณเอ (ในฐานะผู้ดำเนินการ) พาทัวร์อาบน้ำทั่วกรุง ตลอดทั้งเดือนครับ

#35 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

Posted 12 February 2010 - 06:31 PM

QUOTE(Marko @ Feb 12 2010, 06:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รางวัลผู้ชนะ คุณเอ (ในฐานะผู้ดำเนินการ) พาทัวร์อาบน้ำทั่วกรุง ตลอดทั้งเดือนครับ

ได้ๆ
ไปเลือก ที่ ก่อนไป

http://www.yimwhan.com/board/show.php?user...c=10&Cate=1

เลือกแล้ว เดี่ยวผมพาไป แล้ว จ่ายเงินเองเด้อ

เบอร์ใครเบอร์มัน

#36 onetwoshow

Party Party

Posted 13 February 2010 - 01:46 AM

มิราจ เจ๊งแล้วครับ เปลี่ยนชื่อเป็น hip มีแต่คาราโอเกะครับ

#37 Xpert

¹

Posted 13 February 2010 - 01:37 PM

เรื่องกฎ กติกา มันแหม่งๆ พิลึกครับ

ห้ามใช้โปรแกรมแต่งาพ แต่สามารถปรับ brightness ได้ ?

เรื่อง USM ผมเฉยๆ ครับพออนุโลม แต่ปรับ brightness ผมว่าเข้าข่ายตกแต่งาพแล้ว ปกติผมเป็นคนแต่งาพอยู่แล้ว (ผมถ่าย RAW ตลอด) ถ้าอยากจะเน้น JPG จริงๆ ก็ไม่น่าจะต้องปรับความสว่างครับ

เป็นหนึ่งข้อเสนอแนะครับ

#38 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

Posted 13 February 2010 - 04:09 PM

QUOTE(Xpert @ Feb 13 2010, 01:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องกฎ กติกา มันแหม่งๆ พิลึกครับ

ห้ามใช้โปรแกรมแต่งาพ แต่สามารถปรับ brightness ได้ ?

เรื่อง USM ผมเฉยๆ ครับพออนุโลม แต่ปรับ brightness ผมว่าเข้าข่ายตกแต่งาพแล้ว ปกติผมเป็นคนแต่งาพอยู่แล้ว (ผมถ่าย RAW ตลอด) ถ้าอยากจะเน้น JPG จริงๆ ก็ไม่น่าจะต้องปรับความสว่างครับ

เป็นหนึ่งข้อเสนอแนะครับ

CODE
[color="#FF0000"]mennie' date='Feb 10 2010, 01:43 PM' post='20658
คือเวลาถ่ายเนี่ย ถ้ากำหนดขนาดเล็กๆแบบนี้มันต้องย่อรูปไงครับ

ทีนี้ พอย่อรูป ถ้าจะไม่ให้เสียความละเอียดเดิม มันต้อง Unsharp Mask ไงครับ

ผมว่าห้าม Retouch ในทำนองแต่งแสง แต่งสีก็พอครับ เรื่อง Sharpness ถ้าย่อรูปมันเลี่ยงไม่ได้จริงๆ[/color]

ผมก็ไม่รุ้จะอาไงดีเหมือนกันครับ คุณXpert'

#39 Xpert

¹

Posted 13 February 2010 - 07:15 PM

แล้วแต่ท่าน indyhell เลยเน้อ ผมแค่แสดงความคิดเห็นนิดหน่อยน่ะครับ ^^

Edited by Xpert, 13 February 2010 - 07:16 PM.

#40 Pasaniva14

¹

Posted 15 February 2010 - 11:32 PM

มาลอชมรูป อิอิ ตอนนี้ผมเครมเลนส์อยู่ครับ งดถ่ายชั่วคราว