`
←  DGO Photo Club
Logo
»

ԭʹء ԨСǴҾ ͧǵҡ...

Marko's Photo Marko 10 Feb 2010

QUOTE(Indyhell @ Feb 10 2010, 10:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แบบ ว่า

สมมุต จะให้ คะแนน าพที่ 1 2คะแนน ก็ได้หรือ ว่า

จะให้ าพ ที่ 1 กับาพ ที่ 2 อย่างละคะแนน ก็ได้ใช่ไหมครับแบบนี้

ถูกต้องครับ ได้ทั้ง 2 กรณีเลย หรือ จะให้คะแนน าพที่ 1 คะแนนเดียว อีกคะแนนไม่ให้ใครเลยก็ได้
คือ มันเพิ่มความหลากหลายในเรื่องคะแนน ทำให้โอกาส คะแนนชนกันเท่ากันน้อยลง
เช่น ถ้าให้ลงได้คนละคะแนน ถ้า นาย โหวต าพ 1 , นาย B โหวต าพ 2 , นาย C โหวต าพ 3 ผลกลายเป็นว่าได้ไปาพ ละ 1คะแนน หาผู้ชนะไม่ได้
Edited by Marko, 10 February 2010 - 01:53 PM.

Indyhell's Photo Indyhell 10 Feb 2010

QUOTE(mennie @ Feb 10 2010, 01:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือเวลาถ่ายเนี่ย ถ้ากำหนดขนาดเล็กๆแบบนี้มันต้องย่อรูปไงครับ

ทีนี้ พอย่อรูป ถ้าจะไม่ให้เสียความละเอียดเดิม มันต้อง Unsharp Mask ไงครับ

ผมว่าห้าม Retouch ในทำนองแต่งแสง แต่งสีก็พอครับ เรื่อง Sharpness ถ้าย่อรูปมันเลี่ยงไม่ได้จริงๆ

งั้นก็ต้องยกเว้น การ Crop ปรับ Sharp กับ Brightness ไปเลยใช่ไหมครับ

QUOTE(Marko @ Feb 10 2010, 01:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถูกต้องครับ ได้ทั้ง 2 กรณีเลย หรือ จะให้คะแนน าพที่ 1 คะแนนเดียว อีกคะแนนไม่ให้ใครเลยก็ได้
คือ มันเพิ่มความหลากหลายในเรื่องคะแนน ทำให้โอกาส คะแนนชนกันเท่ากันน้อยลง
เช่น ถ้าให้ลงได้คนละคะแนน ถ้า นาย โหวต าพ 1 , นาย B โหวต าพ 2 , นาย C โหวต าพ 3 ผลกลายเป็นว่าได้ไปาพ ละ 1คะแนน หาผู้ชนะไม่ได้

ครับเดี่ยวรวบ สิ่งที่ต้องแก้ไข แล้ว จะเปลี่ยนอีกที

ตอนนี้ ทุกท่าน ก็จับกล้อง ถ่ายๆกันได้แล้ว ครับ yoyo_08.gif

PingKo's Photo PingKo 10 Feb 2010

น่าสน รูปเดิม no retouch ใช่มะ

Indyhell's Photo Indyhell 11 Feb 2010

QUOTE(PingKo @ Feb 10 2010, 07:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าสน รูปเดิม no retouch ใช่มะ

ใช่ครับผม

Xpert's Photo Xpert 11 Feb 2010

มีแต่พีซีอ่ะ yoyo_35.gif

khai nui's Photo khai nui 11 Feb 2010

ส่งไปแว้วครับ ขอบคุณครับ

Indyhell's Photo Indyhell 11 Feb 2010

QUOTE(khai nui @ Feb 11 2010, 05:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่งไปแว้วครับ ขอบคุณครับ

ได้รับาพเรียบร้อยแล้วครับ

เย้ๆ จ้าวแรก ส่งมาแล้ว yoyo_56.gif

QUOTE(Xpert @ Feb 11 2010, 11:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มีแต่พีซีอ่ะ yoyo_35.gif

PC ก็เล่นเกมได้นี่ครับ

ѧԭҹ's Photo ѧԭҹ 11 Feb 2010

เอ่อ... ถ้าถ่ายมาเป็น RAW แล้วมาปรับแต่ง WB ในคอมนี่ถือว่าผิดรึเปล่าครับ?
เพราะว่าจริงๆในกล้องมันก็ปรับ WB ได้นิครับ (แต่คงห้ามดึงแสงเพิ่มหรือปรับ EV เพิ่มสินะครับ)

แต่เจอหัวข้อแล้วคนนิยมเก็บวิวแบบผมจนปัญญา - -*

QUOTE(คนที่บังเอิญผ่านมา @ Feb 11 2010, 10:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ่อ... ถ้าถ่ายมาเป็น RAW แล้วมาปรับแต่ง WB ในคอมนี่ถือว่าผิดรึเปล่าครับ?
เพราะว่าจริงๆในกล้องมันก็ปรับ WB ได้นิครับ (แต่คงห้ามดึงแสงเพิ่มหรือปรับ EV เพิ่มสินะครับ)

แต่เจอหัวข้อแล้วคนนิยมเก็บวิวแบบผมจนปัญญา - -*

ผมก็ไม่ใช่ กรรมการด้วย สิ กรรมการคือ สายตา ของทุกคนที่เข้ามาโหวต

ถ้าเขาเห้นว่า าพนี้เข้าข่าย การตกแต่งาพ เขาก็ไม่โหวตให้ เท่านั้นเอง

เอาเป้นว่า าพจากกล้องยัไง ก็ขอให้ส่งอย่างนั้นดีกว่าครับ

แหม ท่านก็

ปรับในกล้อง เป้น JPG สักครั้งสิครับ

เอาน่าลองถ่าย สิ่งที่เราเล่นทุกสันดูสักครั้งจะเป้นไร

champchenko's Photo champchenko 11 Feb 2010

เล่นด้วยยยยยยย
ส่งไปแล้วนะ อิอิ yoyo_56.gif

คุณ champchenko ครับ าพที่ส่งมา สวยครับ แต่ าพผิด ตามที่เราตั้งโจทย์ไว้ครับ

ѧԭҹ's Photo ѧԭҹ 12 Feb 2010

จริงๆแล้วเพิ่งเริ่มถ่าย Raw น่ะครับ - -* เลยกำลังเห่อ yoyo_70.gif
แต่ก่อนเม็มมันแพงเลยถ่ายแต่ JPG yoyo_69.gif เดี๋ยวนี้เม็มมันถูกเลยเพิ่งมาเริ่มถ่าย Raw

classic's Photo classic 12 Feb 2010

เดี๋ยวไปซื้อเสียงเพื่อนๆ ให้ช่วยโหวตให้รูปผมหน่อยดีกว่า อิอิ (อ่ะ ล้อเล่น ขำๆ)

เดี๋ยวถ่ายรูปเกม เสร็จแล้วจะส่งประกวดด้วยคนนะครับ ว่าแต่มีของรางวัลอะไรไหม หุๆ ขิกๆ

Marko's Photo Marko 12 Feb 2010

QUOTE(classic @ Feb 12 2010, 06:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เดี๋ยวไปซื้อเสียงเพื่อนๆ ให้ช่วยโหวตให้รูปผมหน่อยดีกว่า อิอิ (อ่ะ ล้อเล่น ขำๆ)

เดี๋ยวถ่ายรูปเกม เสร็จแล้วจะส่งประกวดด้วยคนนะครับ ว่าแต่มีของรางวัลอะไรไหม หุๆ ขิกๆ

รางวัลผู้ชนะ คุณเอ (ในฐานะผู้ดำเนินการ) พาทัวร์อาบน้ำทั่วกรุง ตลอดทั้งเดือนครับ

Indyhell's Photo Indyhell 12 Feb 2010

QUOTE(Marko @ Feb 12 2010, 06:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รางวัลผู้ชนะ คุณเอ (ในฐานะผู้ดำเนินการ) พาทัวร์อาบน้ำทั่วกรุง ตลอดทั้งเดือนครับ

ได้ๆ
ไปเลือก ที่ ก่อนไป

http://www.yimwhan.com/board/show.php?user...c=10&Cate=1

เลือกแล้ว เดี่ยวผมพาไป แล้ว จ่ายเงินเองเด้อ

เบอร์ใครเบอร์มัน

onetwoshow's Photo onetwoshow 13 Feb 2010

มิราจ เจ๊งแล้วครับ เปลี่ยนชื่อเป็น hip มีแต่คาราโอเกะครับ

Xpert's Photo Xpert 13 Feb 2010

เรื่องกฎ กติกา มันแหม่งๆ พิลึกครับ

ห้ามใช้โปรแกรมแต่งาพ แต่สามารถปรับ brightness ได้ ?

เรื่อง USM ผมเฉยๆ ครับพออนุโลม แต่ปรับ brightness ผมว่าเข้าข่ายตกแต่งาพแล้ว ปกติผมเป็นคนแต่งาพอยู่แล้ว (ผมถ่าย RAW ตลอด) ถ้าอยากจะเน้น JPG จริงๆ ก็ไม่น่าจะต้องปรับความสว่างครับ

เป็นหนึ่งข้อเสนอแนะครับ

Indyhell's Photo Indyhell 13 Feb 2010

QUOTE(Xpert @ Feb 13 2010, 01:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องกฎ กติกา มันแหม่งๆ พิลึกครับ

ห้ามใช้โปรแกรมแต่งาพ แต่สามารถปรับ brightness ได้ ?

เรื่อง USM ผมเฉยๆ ครับพออนุโลม แต่ปรับ brightness ผมว่าเข้าข่ายตกแต่งาพแล้ว ปกติผมเป็นคนแต่งาพอยู่แล้ว (ผมถ่าย RAW ตลอด) ถ้าอยากจะเน้น JPG จริงๆ ก็ไม่น่าจะต้องปรับความสว่างครับ

เป็นหนึ่งข้อเสนอแนะครับ

CODE
[color="#FF0000"]mennie' date='Feb 10 2010, 01:43 PM' post='20658
คือเวลาถ่ายเนี่ย ถ้ากำหนดขนาดเล็กๆแบบนี้มันต้องย่อรูปไงครับ

ทีนี้ พอย่อรูป ถ้าจะไม่ให้เสียความละเอียดเดิม มันต้อง Unsharp Mask ไงครับ

ผมว่าห้าม Retouch ในทำนองแต่งแสง แต่งสีก็พอครับ เรื่อง Sharpness ถ้าย่อรูปมันเลี่ยงไม่ได้จริงๆ[/color]

ผมก็ไม่รุ้จะอาไงดีเหมือนกันครับ คุณXpert'

Xpert's Photo Xpert 13 Feb 2010

แล้วแต่ท่าน indyhell เลยเน้อ ผมแค่แสดงความคิดเห็นนิดหน่อยน่ะครับ ^^
Edited by Xpert, 13 February 2010 - 07:16 PM.

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 15 Feb 2010

มาลอชมรูป อิอิ ตอนนี้ผมเครมเลนส์อยู่ครับ งดถ่ายชั่วคราว