`

Jump to content

ขอแสดงความคิดเห็นเรื่องตั้งกระทู้ครับ

30 replies to this topic

#1 vitty

I'm back !!! [Special Ops]

• Royal Executive Members

Posted 14 December 2006 - 05:13 PM

เนื่องจากทุกวันนี้ได้มีสมาชิกใหม่ๆในบอร์ด 360 เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วและเป็นจำนวนมาก ซึ่งก็เป็นสิงที่ดีสำหรับบอร์ดที่มีสมาชิกคอยให้ความเห็น คำแนะนำ ตลอดเวลา ดูแล้วอบอุ่นมากครับ

แต่มีอยู่เรื่องนึงครับ คือ สังเกตุกันไหมครับว่าทุกวันนี้กระทู้มันไหลเร็วมากๆ ซึ่งก็อาจจะหมายถึงว่ามีคนให้ความสนใจในบอร์ดเราเยอะ มีสมาชิกคอยนำข้อมูลใหม่ๆมาอัพเดทตลอด หรือ สมาชิกมีปัญหาต้องการความช่วยเหลือ และอื่นๆอีกมากมาย
แต่จะมีอีกส่วนหนึ่งนะครับ คือจะเป็นกระทู้ซ้ำ อันนี้หลังๆผมเห็นเยอะมากๆเลย เห็นกันแบบวันต่อวันเลยละครับ บางวันซ้ำหลายเรื่อง
ก็ไม่เข้าใจว่าทำไม ลองไปดูได้ครับ จะมีทุกวัน ที่ผมยังตกใจคือ ห่างกันครู่ใหญ่ๆตั้งซ้ำอีกแล้ว หิมะตกยังซ้ำเลยครับ บางเรื่องปักหมุดอยู่ด้วยซ้ำ ยังตั้งกระทู้ซ้ำได้ ถามตอบปัญหา ช่วยด้วย Live Online ขอเบอร์ร้านเกมส์ สมัคร Gametag เพราะส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าเคยมีคนตั้งกระทู้แบบนี้มาก่อนแล้ว

ผมก็ไม่สามารถแยะแยะได้หรอกครับ ว่ากระทู้ไหนเรียกว่าดี ไม่อยากให้ไหลเร็วๆ กระทู้ไหนซ้ำแบบดี แบบไม่ดี แบบพร่ำเพรื่อ
และผมก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับคนตั้งกระทู้ซ้ำ และการตั้งกระทู้ซ้ำด้วยนะครับ

อันนี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ คืออยากจะขอให้ทุกคนช่วยกันรณรงค์ เรื่องการใช้ฟังก์ชั่น "ค้นหา" ด้วยครับ เพราะ ณ ปัจจุบันนี้ทางบอร์ด ก็ได้เปิดให้สมาชิกทุกระดับสามารถใช้งานในส่วนนี้ได้แล้ว (สมาชิกใหม่ๆอาจยังไม่รู้ว่า เมื่อก่อนสมาชิกบางระดับจะใช้ฟังก์ชั่นนี้ไม่ได้) (บางคนอาจยังไมรู้เลยว่ามีฟังก์ชั่นนี้ด้วยหรือ)
-----> เหตุผลก็คือ ในบอร์ดนี้มีข้อมูลความรู้อัดแน่นอยู่พอสมควร ถ้าเรารู้จักใช้ฟังก์ชั่น "ค้นหา" เราจะเจอข้อมูล ความรู้ต่างๆ ที่เราต้องการหาอย่างไม่ยากเย็นเลยครับ ถ้าหาแล้วไม่เจอจริงๆ ค่อยมาตั้งกระทู้ถามก็ได้ครับ
---> หรือเพราะกระทู้ที่ปักหมุดไว้ มีข้อมูลไม่เพียงพอ ???
-> หรือไม่ได้ "ค้นหา" ???
*** ผมคิดว่าอาจจะเป็นเพราะกระทู้เก่าๆไม่ได้รับการสนใจจากสมาชิกเท่าที่ควร ถามอะไรไป คงไม่มีใครตอบ เพราะผ่านมาหลายวันแล้ว ไม่ค่อยมีใครเปิดดู เลยตั้งกระทู้ใหม่ เพราะต้องการความช่วยเหลือด่วน
### หรือถ้าจะบอกว่าไม่ให้ตั้งกระทู้ซ้ำ ก็คงเป็นไปไม่ได้เหมือนกัน เพราะเป็นเรื่องของช่วงเวลาในการตั้งกระทู้ แต่ละช่วงแม้คำถามเดียวกัน คำตอบคงไม่เหมือนกัน
^^^แต่ถ้าต้องการความช่วยเหลือแบบด่วนอยู่ในเหตุการณ์จริง ไม่มีเวลามากพอ สมาชิกทุกท่านก้อพร้อมช่วยเหลือครับ

จริงๆผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับทางบอร์ดนี้โดยตรงนะครับ เป็นแค่สมาชิกคนหนึ่งเท่านั้นเอง และก็ชอบบอร์ดนี้ด้วย อบอุ่นดีครับ มีคนคอยให้คำแนะนำตลอด มีปัญหาอะไร ใครถามมักจะได้คำตอบ (คนชอบปั๊มก็ได้ปั๊ม)(ถึงแม้ทุกวันนี้จะเห็นจำนวนคนเข้ามาบอกว่าปั๊ม สูสีกับตอบกระทู้(ผมก้อชอบครับ)) และไม่ค่อยมีปํญหากันระหว่างสมาชิก ตัวป่วนก็ไมค่่่อยมี ดีครับ อยู่แล้วสบายใจ
และผมก็ไม่ทราบด้วยว่ากระทู้ซ้ำเยอะๆมันเปลืองทรัพยาการของบอร์ดหรือเปล่า

ผมแค่อยากรณรงค์การใช้ฟังก์ชั่น "ค้นหา" และการไม่ตั้งกระทู้ซ้ำแบบพร่ำเพรื่อ อยู่เรื่อยเท่านั้นเองครับ

ทั้งหมดนี้แค่ความเห็นส่วนบุคคลของผมครับ ส่วนใครจะใช้ฟังก์ชั่นค้นหา หรือไม่ใช้ หรือตั้งกระทู้อะไรก็ตาม อันนั้นก็เป็นสิทธืของทุกคนครับ พื้นทีเสรีเปิดรับทุกความเห็นและการแสดงออก :kanoiyom

++ถ้ามีประโยคใด ไปกระทบบุคคลใดให้ไม่พอใจ คันมือคันปาก ก็ขออภัยด้วยละกันครับ++
น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ :kanoiyom

Edited by vitty, 14 December 2006 - 05:18 PM.

#2 TONBO

Quit.

• High Royal Executive Members

Posted 14 December 2006 - 05:22 PM

รู้สึกเหมือนกันครับ อย่างบางกระทู้ถามเรื่องการต่อไลฟ์ ก็มีบ้างที่ผมก็เคยไปช่วยตอบ
ถัดมาอีกไม่นานก็เจอก็คำถามเดิมอีก จริงๆน่าเสียดายนะครับ มีกระทู้ปักหมุดรวมทุกเรื่องเกี่ยวกับการต่อไลฟ์อยู่แล้ว แต่ไม่ค่อยไปอ่านกันรึเปล่า เลยตั้งกันบ่อยๆ

อ่า ผมขอรณรงค์เพิ่มอีกข้อได้ไหมครับ เลิกปั้มจนเกินเหตุกันเถอะครับพี่น้อง จะปั้มกันมากมายทำไมน้อ

#3 เม่น

เม่นชิมาโร่

• High Royal Executive Members

Posted 14 December 2006 - 05:29 PM

เห็นด้วยครับ

แล้วจะว่าอะไรไหมครับ ถ้าผมทำเป็น FAQ โดยเอาความรู้จากที่แต่ละท่านโพสมาในการทำ

เพราะบางทีทำเป็น Link มาจากคำถามเก่าๆ บางทีต้องอ่านกัน 3 หน้าถึงจะรู้เรื่อง เพราะจะช่วยกันตอบทีละนิด หรือบางกระทู้ก็กลายเป็นปั๊มไป มันไม่จบหรือเข้าใจในทีเดียว

เล็งๆเอาไว้ว่าจะทำ

สิ่งที่ควรทราบก่อนเดินทางไปซื้อ XBOX360

:kanoiyom

#4 drji

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 14 December 2006 - 05:42 PM

:blur เห็นด้วยครับ ผมก้อเปนคนหนึ่งที่ on ที่นี่เกือบตลอดเวลาที่ทำงานครับ

รู้สึกมีเยอะเหมือนกันอ่ะจ้า

#5 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 14 December 2006 - 05:48 PM

ดีครับ ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ว่าจะตั้งอยู่เหมือนกัน ว่าหลายๆ คำถาม เคยมีการถามและตอบกันไปเยอะมากแล้ว
แต่สมาชิกใหม่ส่วนใหญ่จะไม่ได้ใช้ search เพื่อหากระทู้เก่าๆ กัน จึงมาตั้งถามกันใหม่อยู่ตลอด
ก็อยากให้เพื่อนๆ สมาชิกใหม่ ลองใช้ search กันดูครับ ถ้าไม่เจอสิ่งที่ต้องการจริงๆ แล้วจึงมาตั้งกระทู้กันใหม่ครับ :explain

#6 Nuay_four

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 December 2006 - 05:57 PM

ดีคับต่อไปผมจะไม่ตั้ง กท. ซ้ำละคับ :cry3 :kanoiyom

#7 BankjaNarak

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 December 2006 - 06:11 PM

กระทู้ปักหมุดมักจะได้รับการผ่านสายตาโดยอัตโนมัติ ไม่รู้มีอาถรรพ์อะไร

#8 mancdokushin

KP

Posted 14 December 2006 - 06:43 PM

น่าจะตังforums ชมรมผ่าวิกฤตไฟเเดง น่าจะเเจ่มนะเพราะเซียนหรือคุณหมอที่พอบอกอาการกับยาเเก้ก็มีหลายเลยเเหละถ้าผู้ป่วย
ซ้ำซากกับผู้ป่วยที่หายขาดกับคนที่ป่วยดูอาการ
(อย่างกับเข้าโรงพยาบาลเลยเรา) ไงฝาก mod ด้วยนะงับ

#9 somyos

นักเล่นเกมส์ชั้นต็อกต๋อย

Posted 14 December 2006 - 06:57 PM

:her กระทู้พักสายตาผมจะโดนปิดมั้ยเนี่ย

#10 คนจริงเขย่าจอ

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 December 2006 - 07:12 PM

View Postsomyos, on Dec 14 2006, 06:57 PM, said:

:her กระทู้พักสายตาผมจะโดนปิดมั้ยเนี่ย

ไม่หรอกค่ะพี่สมยศ ตั้งทีไรคนดูตรึมทุกทีเลยค่ะ :aha: :aha:

#11 zineryl

藍染 惣右介

• DGO Reporter

Posted 14 December 2006 - 07:27 PM

จริงๆ ผมเลิกตอบไปนานแล้วนะเรื่องคำถามซ้ำซากไม่ใช่ใจดำแต่ว่า กระทู้เกินสิบกระทู้ ปักหมุดก้มีโยงไว้เรียบร้อย ถ้าเป้นช่วงต้นปีผมจะช่วยตอบให้ตลอดแต่หลังๆ มันไม่ไหวอะ เริ่มซ้ำเหมือนเราต้องเขียนซ้ำๆ ทุกวันๆ เลยเลิกตอบแล้ว ปักหมุดเขียนไว้แล้ว จะให้อธิบายว่ามาเซ้ทค่าตรงนั้นตรงนี้ยังไงก้เขียนแล้ว ถ้าเกิดบอกว่าไปอ่านมาแล้วไม่เข้าใจอันนี้ ยังพอคุยกันได้ติดตรงไหนมาคุยกัน

#12 THX

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 14 December 2006 - 10:01 PM

บางคำถามผมก็อยากตอบอยากตอบตามที่ตัวเองรู้แต่บางทีผมก็โดนหัก ขอโทษครับถ้าผมจะพิมพ์แต่ข้อความไร้สาระ เพราะผมไม่ค่อยอยากแสดงชาญสักเท่าไหร่ กลัวจะโดนหักอีก :aha:

#13 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 15 December 2006 - 12:43 AM

ดีเหมือนกัน พวกที่ชอบปั๊ม ไร้สาระน่ะ จะได้หมดๆไปซะที ผมล่ะเบื่อ พวกปั๊มๆ เนี่ย

#14 BankjaNarak

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 December 2006 - 04:41 AM

View Postกระบี่หัก, on Dec 15 2006, 12:43 AM, said:

ดีเหมือนกัน พวกที่ชอบปั๊ม ไร้สาระน่ะ จะได้หมดๆไปซะที ผมล่ะเบื่อ พวกปั๊มๆ เนี่ย
:ohno

#15 karasu

[TGRN]Phantasy Post

Posted 15 December 2006 - 07:39 AM

เสนอว่ากระทู้นอกเรื่องที่เป็นเรื่องของ Wii หรือ PS3 ก็ไปตั้งในห้องที่จัดไว้สำหรับ Wii หรือ PS3 เลยน่าจะดีกว่านะครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันมีห้องอยู่แล้วน่ะ หรือไม่งั้นยุบห้องมาเป็นหมวด Next Gen สะสิ้นเรื่องสิ้นราว อิอิอิ

เอ้อ จริงๆอยากให้กระทู้ขุดได้ด้วยน่ะครับ ผมว่าบางครั้งบางกระทู้มันก็ตั้งกันแบบเกินความจำเป็นน่ะ อย่างกระทู้ไฟแดงแบบเนี่ยะ ผมยกตัวอย่างกระทู้คุณ Boot น่ะครับ ซึ่งแทนที่จะอยู่กระทู้เดียวมันก็แยกมาเป็น 5-6 กระทู้โดยไม่จำเป็นน่ะครับ หรืออย่างกระทู้รายงานคนมี 360 น่ะ ก็ต้องคอยมาตั้งใหม่เรื่อยๆแทนที่จะอีดิทในกระทู้คุยกันต่อเนื่องได้น่ะครับ

แล้วการขุดกระทู้ไม่ได้บางทีกระทู้ที่น่าสนใจบางอันมันก็ตกเร็วจนเกินไปด้วยครับ

ก็ฝาก Mod พิจารณาด้วยนะครับ ^^

ป.ล. เดี๋ยวนี้ DVD โหลดช้ามากๆเลยนะครับ บางทีโหลดนานมากจนผมขี้เกียจรออ่านเลยปิดไปก่อนเกิดจากอะไรหรือครับ?

#16 gsamurai

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 15 December 2006 - 11:08 AM

-น้อมรับพร้อมปฎิบัติตามครับ
-แต่เห็นด้วยที่ให้มีการขุดกระทู้ได้ครับ ทำให้กระทู้เรื่องเดียวกัน ไม่ตกเร็วเกินไป ทำให้กระทู้ซ้ำๆกันลดน้อยลงด้วย
-แล้วก็ทำไมถึงต้องให้สมาชิกที่มีจำนวนการโพสต์มากพอสมควรแล้วเท่านั้น EDIT ข้อความตัวเองได้ล่ะครับ
ผมว่ามันเป็นการใช้งานพื้นฐานที่ควรจะมีอยู่แล้วนะ ตอนนี้พิมพ์ตกๆหล่นๆก็แก้ไขไม่ได้
-แล้วก็อยากให้มีการรณงค์ให้ใช้ sign ที่ไม่ยาวเกินไปครับ มันกินเนื้อที่หน้าจอแทบจะหมดอยู่แล้วครับ

น้อมรับทุกความเห็นเช่นเดียวกันครับ :kanoiyom

#17 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 15 December 2006 - 03:17 PM

View Post​กระบี่หัก​, on Dec 15 2006, 12:43 AM, said:

​ดี​เหมือน​กัน​ ​พวกที่ชอบปั๊ม​ ​ไร้สาระน่ะ​ ​จะ​ได้​หมดๆ​ไปซะที​ ​ผมล่ะ​เบื่อ​ ​พวกปั๊มๆ​ ​เนี่ย​
โหห

กล้าพูด นะเนี่ย

:blur

#18 deji

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 15 December 2006 - 11:08 PM

ทำแบบนี้ก็ดีเหมือนกันครับ แต่ผมว่าบางกระทู้นี่น่าจะรวบรวมที่ทุกท่านได้ตอบไปแล้ว
เอามาเรียบเรียงใหม่ดีกว่าไหมครับ คนที่มาใหม่จะได้ไม่งง แล้วค่อยตั้งกระทู้ถามเฉพาะ
ตรงที่ไม่เข้าใจ อย่างกระทู้เรือง Xbox Live นี่ผมว่ามีหลายคนอ่านแล้วคงงเหมือนผม
ตรงนี้มายังไงไปยังไงบางทีคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องอาจจะไม่เข้าใจได้นะครับ
ส่วนเรื่องปั๊มนี่ผมว่าแล้วแต่คนนะครับ ถ้าว่างมากก็ปั๊มไอ้ที่มันมีสาระบ้างนะครับ
ที่ผมซื้อXbox360ก็เพราะwebนี้ให้ความรู้ผมมามากพอที่ผมจะตัดสินใจซื้อ
แบ่งปันความรู้กันนะครับ :bye

#19 NooNui

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 16 December 2006 - 11:01 AM

แต่ผมเหนปักหมุดหลายอันก้อไม่มีคนตอบนะคับ ดูกี่ทีก้อมีเท่านั้นนานๆทีจามีมาตอบ(เช่นจาไปซื้อ360ควรตรวจสอบอะไร) ผมว่าถ้าไม่มีคนตอบก้อไม่จำเปนหรอกคับ

ขอบคุณคับ

#20 vitty

I'm back !!! [Special Ops]

Posted 16 December 2006 - 11:34 AM

View Postเม่น, on Dec 14 2006, 05:29 PM, said:

เห็นด้วยครับ

แล้วจะว่าอะไรไหมครับ ถ้าผมทำเป็น FAQ โดยเอาความรู้จากที่แต่ละท่านโพสมาในการทำ

เพราะบางทีทำเป็น Link มาจากคำถามเก่าๆ บางทีต้องอ่านกัน 3 หน้าถึงจะรู้เรื่อง เพราะจะช่วยกันตอบทีละนิด หรือบางกระทู้ก็กลายเป็นปั๊มไป มันไม่จบหรือเข้าใจในทีเดียว

เล็งๆเอาไว้ว่าจะทำ

สิ่งที่ควรทราบก่อนเดินทางไปซื้อ XBOX360

ผมเห็นด้วยกับการทำเป็น faq นะครับ แต่ข้อมูลต้องแน่นและอ่านแล้วเข้าใจเลยทีเดียว
ไม่งั้น ก็จะเหมือนเดิมอีก อ่านเสร็จ ไม่เข้าใจ ตั้งกระทู้ถามใหม่
แต่ว่าเป็นไอเดียที่ดีมากเลยครับ