`

Jump to content

ٻҽҡѺ ^ ^ չ-ͧ 10mb warning!

37 replies to this topic

#1 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 19 January 2010 - 10:55 PM

ฮ่องกง-จีนหนาวดีจริงๆ คือว่าจริงๆกลับมาตั้งแต่เมื่อวานแล้วแต่งานยุ่งมาก ตอนดึกก็ไปกินเหล้ากับเพื่อนๆอีก 55

ก่อนไปฮ่องกงก็มีนัดใหญ่ รออยู่ก่อนหน้าหนึ่งวันก็คือ แข่งปืนสั้น เกราะสัญญาณ ของตั้งฮั้วเสง ครับแข่งร่วมทีมกับป๋าอ้อส osxbox360 ของเรานี่เอง

แข่งโดยร่วมทีมสองทีม ช่วยกันสู้ ไม่เคยซ้อม หรือเล่นสนามเค้ามาก่อน แต่ก็ทำได้ดีจริงๆครับ ได้ที่ 3 มาครอง

แข่งทั้งหมด 13 นัด แข่งคัดทีม 10 นัด นัดชิง 3 นัด มันจะโหดไปไหนเนี่ยๆๆๆๆ ทีมที่แข่งในวันนี้จะไม่สามารถชนะได้เลยหากไม่มีใครในทีมเคยกินเหล้ามาก่อน = ="

แข่งเสร็จก็กินเหล้าฉลองหนึ่งแก้ว แล้วก็กลับไปเก็บกระเป๋า คืนนั้นแรงก็ไม่เหลือ อยากจะนอนแต่ตั้งรีบจัดกระเป๋า(กระเป๋าเดินทางยังไปยืมเพื่อนตอนกลางคืนเลย 555)

สรุปว่าตัดสินใจนอนบ้านรุ่นพี่เลย แล้วให้แกปลุกไปสนามบินด้วยกัน ไม่งั้นคงตื่นยากจริงๆ

สุวรรณภูมิมิมิมิ มาถึงแบบงัวเงียมากๆ(ก็เมื่อวานหนักซะขนาดนั้น) สุวรรณภูมิตอนเช้ามืดก็เหมือนตอนเที่ยง คนเยอะตลอดเวลาจริงๆ การเดินทางครั้งแรกของผมทำให้ต้องปรับตัวกับเอกสาร อะไรๆเยอะ

สนามบินฮ่องกง เดินทางไปถึงฮ่องกงยังงัวเงียปวดหัวอยากนอนอยู่เลยครับ เดินทางออกจากสนามบินปุ้บอากาศหนาวมาเยือนเลยครับหนาวดีจริงๆ วันแรกก็ไม่ไหวแล้วครับปวดกล้ามล้าถึงกระดูกเลยT T

สิ่งที่ประทับใจตอนเดินออกจากสนามบินก็คือ เค้าสร้างสถานีรถไฟแบบเชื่อมกันกับสนามบิน ทำให้ดูคล่องตัวมากๆ(แต่ผมนั่งรถบัสกันครับ)

ถึงโรงแรมแล้วครับ จัดการวางกระเป๋าแล้วรีบออกมาหาข้าวทานกันครับ

ร้านอาหารมื้อแรกก็ร้านตรงข้ามฝั่งถนนนี่เอง การเดินมันทรมานขาไม่พอ ยังอากาศหนาว ก็ถือว่าโหดแล้ว แต่นี่มีฝนปรอยๆอีก - - ครึ้มดีจริงๆเหมาะแก่การเป็นหวัดมากๆเลย

อาหารก็คือนี่แหละครับ(555 รูปอาหารตอนดึกอีกแล้ว 55) อาหารที่นี่อร่อยมากจริงๆครับ อร่อยทุกอย่าง แม้กระทั่งน้ำซุปเลยจริงๆ

เป็ดร้านนี้อร่อยมากกกก หมูก็สุดยอดจริงๆ ไก่ก็หวาน ทุกอย่างอร่อยมากครับแต่ไม่ชอบอย่างเดียวคือน้ำจิ้มนี่แหละ = = เค้าจิ้มกับพริกเผา แล้วก็บ้วย ผมไม่คุ้นเลย

สำหรับคนไปต่างประเทศครั้งแรกอย่างผม ย่อมต้องศึกษาอารยธรรมชาวต่างชาติเป็นธรรมดา สิ่งแรกที่ต้องเรียนรู้ก็คือ "กิริยาของชาวฮ่องกง" กล่าวคือวาจาและกิริยาที่ไม่เหมือนกับคนในบ้านเราเลย

ถ้าใครขี้น้อยใจหรือขี้โมโหอาจจะมีฉุนเฉียวได้บ่อยๆ55 เพราะว่าคนที่นี่เวลาพูดจาจะเสียงดังเร่งรีบหน้าหงิกตลอดเวลาเลยทีเดียว = =

ทานเสร็จก็เที่ยว เอ้ย เดินทางไปฮอลหอประชุมงานของเล่น ทันทีครับ เพราะเป็นจุดมุ่งหมายที่เรามาที่นี่ นั่นเอง

เดินทางเท้าประมาณ 15 - 22 นาทีนะครับ เดินขึ้นสะพานลอยต่อสะพานเชื่อมรถไฟ ทะลุตึกเดินต่อสะพานเชื่อไปต่อตึก ถึงสะพานลอยต่อตึก จนถึงงานครับ

บรรยากาศ ถนน และอาคารบ้านเค้า เห็นแล้วก็แอบอึดอัดเหมือนกัน

ถึงงานแล้วครับ งานเค้าจัดใหญ่มาก hktdc อะไรนี่แหละครับ งานนี้ใหญ่อันดับต้นๆเหมือนกัน ต่างชาติบินมากันเยอะครับ มาชมของเล่นใหม่ๆที่เพิ่งผลิตคิดได้ หรือของเล่นที่กำลังทำตลาดนั่นเอง

ของเล่นทั้งฮอล ถ้าเดินกันจริงๆคงต้องใช้เวลาประมาณ 2-3 วันแน่ๆครับ วันแรกผมเดินนี่ "นรก" มากครับ กล้ามเนื้อขาตรึงเปี้ยะหนาวก็หนาว เวลานั่งลุกเดินนี่เป็นเป็ดเลย 55

โอเคครับเดินกันจนค่ำเลย ใช้เวลานานมาก ขาล้าโคดๆ = = ออกมารอรถหน้าฮอล อากาศหนาวได้ใจมากครับ ลมแรงดีจริงๆ

ฮอลนี้แหละครับฮอลจัดงาน ระหว่างรอก็แอบข้ามถนนมาถ่ายรูปริมน้ำ เพราะตึกที่นี่สวยมากๆๆๆเหมือนถูกตั้งกฏไว้ว่าต้องเปิดไฟให้สว่างๆกันนะเฟ้ย

ชอบภาพนี้จัง เป็นภาพที่มีเวลาถ่ายนานที่สุด(กดไปเยอะ) มีเวลาถ่ายเพราะรอรถมารับครับฮ่าๆ

กลับห้องเก็บข้าวของเสร็จก็เดินทางเที่ยวต่อเลยครับ จุดมุ่งหมายที่ไปก็คือ ทาวสแควร์ ย่านวัยรุ่นนั่นเอง

บริเวณนี้ก็เหมือนสยามบ้านเราแหละครับ ย่านช้อปปิ้งของกลุ่มวัยรุ่น หรือนักช้อปไฮโซทั้งหลาย สินค้าก็ไม่ถือว่าแพงและถูก อยู่ที่ตาดีได้ตาร้ายเสีย อย่างกางเกงยีนส์รีวาย ถือว่าแพง สำหรับผมครับ

แต่นาฬิกาแบรนเนมถือว่าถูกเป็นบางยี่ห้อแฮะ ตอนนี้ย่านนี้เซล ลดราคากันทั่วหน้าเลยครับ แต่ย้ำจริงๆว่าตาดีได้ตาร้ายได้แพงกลับไปแน่นอน

พี่สองคนในภาพก็คือพี่ชายผมเองแหละครับ ระหว่างเดินขอหยุดถ่ายรูปหน่อยแล้วกัน อ่าๆๆ

ห้างบ้านเค้าสามทุ่มครึ่งยังเดินช้อปปิ้งกันอยู่เลยครับ คนยังคึกคักอยู่เลย แต่รู้สึกว่าปิดสี่ทุ่มเหมือนบ้านเราแหละครับ

สิ่งที่แตกต่างจากบ้านเราโดยสิ้นเชิงก็คือ "ห้องน้ำมีน้อยมาก" ห้างนี้มีห้องน้ำอยู่ ห้องเดียวที่หาจนเจอคือยู่ ชั้น สาม หรือ ชั้น สี่นี่แหละครับ อยู่แยกกันคนละชั้นกับห้องน้ำผุ้ ญ

ไม่กล้าให้พี่เค้าถ่ายรูปให้ กดถ่ายตัวเองก็ได้ฟะ = = (ห้าง หรือ นอกห้างก็ติดป้ายลดราคากันทั่วหน้าจริงๆ 55 )

Diner!! Diner!!!! หิวแล้วโว้ยยยย~ ร้านอาหารที่เห็นคือร้านอาหารแนวซีฟู้ด ผสมกับเนื้อทั่วไปแหละครับ เป็นแนวชาบู บรรยากาศก็เหมือนๆตลาดบ้านเราแหละครับ เดินเท้าจากย่านเมื่อกี้ 5-10 นาที

พี่ผมติดใจโจ้กเจ้านี้มากๆ แกบอกว่ามากี่ทีก็ต้องกินโจ้กเจ้านี้รองท้องเรียกน้ำย่อย - -"มาเป็นหม้อแบบนี้เลย ใหญ่มากกก

ต่อด้วยซีฟู้ดชาบูครับ อร่อยมากกกกก มีเนื้อโคขุนบ้านเค้าด้วย ติดใจหอยที่นี่.... หอยในรูปนะครับ อาหารที่นี่อร่อยมากกกกก ขอติอย่างเดียวคือ มันสดเกินไปจริงๆ ... แบบต้องให้พี่คีบลงหม้อให้ T T

ตอนแรกคีบหอยกินอร่อยมากๆ เราเอ่ยปากเลยว่าหอยอร่อยจริงๆ แล้วก็เอาตะเกียบคีบหวังหยิบไปลวก แต่คีบปุ้บตกใจเลย เพราะหอยมันหนีบตะเกียบติดเลย กุ้งก็กะแด่วๆๆ อุตส่าห์ไม่คีบนะเนี่ย T T

เค้าบอกว่าให้โด้ปเยอะๆ เดี๋ยวจะพาไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง โดยพนักงานต่างชาติ yoyo_65.gif

ก่อนจะเข้านอน แวะร้านอาหารไทย ระแวกโรงแรม ชิมข้าวเหนียวมะม่วงของเค้าก่อน (ข้าวเหนียวอรอ่ย แต่มะม่วงเปรี้ยวมาก ไม่ประทับใจเลย)

ถ่ายแบบหันหน้าออกมา ก็ไปเจอร้านเป็ดย่าง ที่กินเมื่อเที่ยงนี่เอง ไฟสวยดีเลยหยิบกล้องออกมากดรูปซักหน่อย

อิ่มแล้วก็เข้านอนครับ ห้องพักสะอาดตา ประหยัดเนื้อที่แต่ก็ไม่แคบน่าอึดอัด เปิดม่านออกมาก็เจอตึก แล้วก็ตึก กับตึก ตึก ตึก

คืนแรกก่อนเข้านอน ต้องทำตัวเหมือนเด็กอนามัยอย่างแรง คือ แช่น้ำอุ่น กินยาแก้ปวด นวดน้ำมัน แล้วค่อยเข้านอน

Good morning! ตื่นเช้าเลยครับวันนี้เพราะต้องทำงานให้จบๆแต่วัน แว้บเดินถ่ายรูปรอบตึก แต่เดินไปถ่ายไปไม่ไหว พอพ้นช่วงตึกแล้วลมแรงมาก อากาศหนาวครับตอนเช้า

เดินริมถนนใหญ่ สะดุดตาเจ้าตัวนี้เต็มๆครับ พันธ์อะไรใครบอกที เหมือนเคยเห็นในทีวี กับอินเตอร์เน็ตนะเนี่ย ตัวนี้(ในรูปคนจูงกำลังเก็บอุนจิ น้องหมาเค้าอยู่เลยมิน่าบ้านเมืองถึงสะอาดตาแบบนี้)

อาหารเช้าแล้วครับ เห็นร้านอาหารแล้วเข้าใจเลยว่า คนฮ่องกงเค้าเน้นทานเข้าเช้ากันหนักมากครับ หนักขนาดไหนมาดูกัน

โจ้กร้อนๆ เสิร์ฟกับเลือดหมู มีก๋วยเตี๋ยวหลอดห่อปาท่องโก๋มาให้กินแกล้มด้วย อร่อยมากกก สังเกตกาแฟครับ ให้มาเยอะมากๆๆๆ แล้วล้นถ้วยด้วย อาหารเช้าที่นี่ค่อนข้างแพงเอาเรื่องเหมือนกัน

โจ้กผมก็กินไม่หมดกาแฟก็ไม่หมด พี่ผมยังสั่งเนื้อเปื่อยมาให้ลองทานอีก ถ้วยนึงคิดเงินบ้านเราน่าจะราวๆ สามร้อยได้ T T เนื้อใส่มาเยอะมาก รสชาติอร่อยมากจริงๆ มันติดเนื้อหอม ละลายในปากเลยแฮะ

ต่อ คห ล่างนี้เลยครับ

VVVVVVVVV
VVVVVVV
VVVVV

Edited by nointrend, 20 January 2010 - 11:16 AM.

#2 Indyhell

Թ Է!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 19 January 2010 - 10:55 PM

เฮ้ย

รูปแรกก็สวย แล้ว

#3 naknaknak

since 2005

Posted 19 January 2010 - 10:57 PM

เยี่ยมเลย

#4 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 19 January 2010 - 11:07 PM

สวยครับ ตอนไปนี้ไม่ได้มีกล้องดีๆไปถ่าย T^T

#5 noneh

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 19 January 2010 - 11:09 PM

คุณ ยุทธ เช็ค pm ด้วยครับ ผมสอบถามราคา ปืน BB ไปครับ d16c4689.gif

#6 nointrend

^ ^"

Posted 19 January 2010 - 11:14 PM

ระหว่างเดินไปฮอลงาน ก็สะดุดคนเข้าคิวรอซื้ออะไรน้า คิดว่าคงเป็นแฮมเบอร์เกอร์หรือไรนี่แหละใครรู้บอกผมทีนะ ตอนแรกว่าจะรอคิวแต่เราก็รอคิวไม่ไหวแน่ๆ เพราะคิวยาวมากจริงๆ

คิวพาดไปอีกช่วงตึกนึงเลยครับเหมือนคนเข้าคิวซื้อ โรตีบอย บ้านเราสมัยก่อนเลยแฮะ รอไม่ไหวก็หยิบๆแซนวิชแทนก็ได้วะ แต่อร่อยดีเหมือนกัน(สังเกตุดีๆไม่มีอะไรไม่อร่อยเลย 55)

เดี๋ยวมาต่อนะครับ

Edited by nointrend, 20 January 2010 - 11:02 AM.

#7 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 19 January 2010 - 11:16 PM

ยุทธๆ ปืนสั้น ราคา ไม่ถึง5ร้อยมีมะอ่ะ

#8 [[[PEE]]]

¹

• Interests:360

Posted 19 January 2010 - 11:19 PM

โอ้ว กลับมาแล้วเรอะ yoyo_51.gif

#9 kikuntin

ѹ֡Ѻÿ Ԫ ӹҹк ǹҾ෾ط

Posted 19 January 2010 - 11:20 PM

เอารูปมาให้ดูอีกนะครับ

#10 pjoehardcore

Senior Architect

Posted 20 January 2010 - 12:17 AM

อิจฉาเพราะรูป ไก่ตอน หมูกรอบ เป็ดย่าง นี่แหละครับ ซี๊ดดดดด

#11 Mio and Mayu

١͹ 0863341537

Posted 20 January 2010 - 12:50 AM

โอ้วน่ายินดี จริงๆ ยุทธ ได้ตำแหน่ง มาด้วย ยินดีด้วยครับ
ว่าแต่ บัตรอาหารที่ ramayana มีอีกปะ หุหุ (ไม่เกียวกับ BB เลยนะเนีย)
ถ้ามีก็ PM มานะ

#12 LDS Drive

A Means to an End

Posted 20 January 2010 - 01:21 AM

รูปวิวสวยมากเลยครับ yoyo_52.gif

#13 osxbox360

THAILAND GHOST

• Royal Executive Members

Posted 20 January 2010 - 01:23 AM

ภาพสวยวะ ลงอีกเยอะๆ นะ

#14 Kikaider42

Եѹ ԹҨѡ˭ԧ褹

Posted 20 January 2010 - 01:44 AM

สาว สาว สาว

อยากดูอาหมวย ฮ่องกง

ที่ดริฟท์ ไม่เก่งเหมือน อาหมวยไทย

เหอๆๆ

#15 porz311

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 20 January 2010 - 02:01 AM

หมูกรอบ ไก่ เป็ด นี่แมร่งโคตรได้ใจเลยพี่ น่ากินมากกกกกกกก

#16 Cliff

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 20 January 2010 - 03:02 AM

ลายแทงครับ ลายแทง เดียวเดือน4นี้ไป ขอลายแทงร้านเป็ดหนอยครับ อิอิอิ

ปล. ผมชอบฮ่องกงตรง ไฟแดงไฟเขียวนี้หละ เดินข้ามกันอย่างดี รอข้ามกัน พอผมกลับมาถึงไทย มันช่างคิดถึงสัญญานที่นั้นจริงๆ เสียงติดๆๆๆๆ นี้คุ้นเลย 55

ปล2. ขอลายละเอียดที่พักหนอยนะครับ ราคาเท่าไรต่อคืนเอ่ย

#17 teddyman

չͧ˭

Posted 20 January 2010 - 03:16 AM

มารอชมภาคต่อครับ
เห็นเป็ด หมูกรอบ แล้วหิวเลย

#18 onetwoshow

Party Party

Posted 20 January 2010 - 04:44 AM

อยากดูภาพตอน ยิงกันครับ

#19 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 20 January 2010 - 05:21 AM

ถ่ายรูปสวยดีครับ น่าไปเที่ยวจัง ยังไม่เคยไปเลย yoyo_37.gif

#20 boss13

ѡͩҨ

Posted 20 January 2010 - 06:42 AM

หมูกรอบ น่ากิน ขอบคุณครับ